PingSkillS - Video Các bí quyết TRẢ GIAO BÓNG (Reseiving Secrets) có phụ đề tiếng Việt.

NTBB

Super Moderators
Đây là các video có phụ đề tiếng Việt của Chủ đề "Các bí quyết trả giao bóng" trong bộ tài liệu dạy BB của PingSkillS. NTBB lập sẵn các bài "xí chỗ" để các bạn dễ theo dõi.

Toàn bộ Chủ đề này có 13 video, gồm: (Chữ màu đỏ là đã làm xong phụ đề; chữ xanh dương là đã dịch mà chưa dựng phụ đề)
1. Vị trí đứng trả giao bóng.
2. Giới thiệu các bí quyết trả giao bóng.
3. Tìm hiểu về xoáy.
4. Đọc xoáy.
5. Các nguyên tắc trả giao bóng.
6. Vị trí trả giao bóng và bộ chân.
7. Các tùy chọn trả giao bóng.
8. Phân tích các cú giao bóng.
9. Các động tác giả.
10. Các Chiến thuật trả giao bóng.

11. Cách thực hành trả giao bóng.
12. Video thưởng thêm.
13. Trả giao bóng bằng gai dài.

Sau các bài "xí chỗ" cho các video hoàn chỉnh này sẽ là phần dành cho các bài trong quá trình Nghe - Ghi - Dịch - Dựng phụ đề của Ban biên tập.

Kính mời ACE theo dõi !.

Last edited:

NTBB

Super Moderators
PingSkillS - Các bí quyết Trả Giao bóng.

Video 1: Vị trí trả giao bóng
(Dịch tiếng Việt: NTBB; Dựng phụ đề: Chinguyen)

Video 2:
..................

Video 3: Tìm hiểu về xoáy
(Dịch tiếng Việt : Trainee ; Dựng phụ đề: Chinguyen)

Video 4: Đọc xoáy
(Dịch lời Việt : NTBB; Dựng phụ đề)

Last edited:

NTBB

Super Moderators

Video 5: Các Nguyên Tắc Trả Giao bóng.
(Dịch lời Việt : Tràng An; Dựng phụ đề : Chinguyen)

Video 6: Vị trí trả giao bóng và Bộ chân.
(Dịch lời Việt : NTBB; Dựng phụ đề : Chinguyen)
Video 7: Các tùy chọn trả giao bóng.
(Dịch lời Việt : Trainee; Dựng phụ đề : Chinguyen)

Video 8: Phân tích các cú giao bóng:
(Dịch lời Việt : Archer; Dựng phụ đề : Chinguyen)

Last edited:

NTBB

Super Moderators

Video 9: Các động tác giả.
(Dịch lời Việt : NTBB; Dựng phụ đề : Chinguyen)

Video 10: Các Chiến thuật trả giao bóng_ Receiving tactics:
(Dịch lời Việt: NTBB; Dựng phụ đề: Chinguyen)

Video 11:
................

Video 12:
................

Video 13:
................

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Bác Tài Lương và bạn chinguyen, trainee có thể tạm ngưng bên chủ đề "Kế hoạch 52 tuần tập luyện" để sang chủ đề này "làm" vài bài nha !
Thanks All !

Toàn clip hay.

@NTBB : Cháu cũng chỉ dịch thụ động thôi chú ơi. Mr @Luong Qua Luong@chinguyen là 2 người nghe chính.

@2fish : Trừ mấy người dựng bộ tài liệu này, còn chả ai thấy hay đâu. Bạn khen vội quá, mình là người xía tý vào dịch còn chưa biết mặt mũi nó thế nào, nói chi là bạn. Nói thật, khen ko đúng chỗ, chưa đúng lúc thấy nó thúi lắm :D.
Các chủ đề ở đây, nội dung thì hay, rất hay theo một hệ thống hoàn chỉnh và rất căn bản nền tảng. Tuy nhiên đa phần người xem thấy nó nhàn nhạt kiểu mình biết rồi, tự hỏi chả hiểu sao mấy ông Tây này tốn hơi dựng lên các clip ai cũng biết này làm chi; Mọi người đều thấy rằng những cái này basic quá, tầm thường quá, mình hỉ mũi cái cũng hay hơn. Cái mọi người cần là những "Tuyệt chiêu", làm sao đánh phát chết đối thủ ngay cơ :) ...
Chỉ là không lỡ nói, sợ rằng khó nghe cho đội ngốc nghếch đang dịch và dựng thôi, do rằng đội có mấy người lỡ có ít nhiều danh tiếng trên diễn đàn :D

Zynzyn

Banned
@NTBB : Cháu cũng chỉ dịch thụ động thôi chú ơi. Mr @Luong Qua Luong@chinguyen là 2 người nghe chính.

@2fish : Trừ mấy người dựng bộ tài liệu này, còn chả ai thấy hay đâu. Bạn khen vội quá, mình là người xía tý vào dịch còn chưa biết mặt mũi nó thế nào, nói chi là bạn. Nói thật, khen ko đúng chỗ, chưa đúng lúc thấy nó thúi lắm :D.
Các chủ đề ở đây, nội dung thì hay, rất hay theo một hệ thống hoàn chỉnh và rất căn bản nền tảng. Tuy nhiên đa phần người xem thấy nó nhàn nhạt kiểu mình biết rồi, tự hỏi chả hiểu sao mấy ông Tây này tốn hơi dựng lên các clip ai cũng biết này làm chi; Mọi người đều thấy rằng những cái này basic quá, tầm thường quá, mình hỉ mũi cái cũng hay hơn. Cái mọi người cần là những "Tuyệt chiêu", làm sao đánh phát chết đối thủ ngay cơ :) ...
Chỉ là không lỡ nói, sợ rằng khó nghe cho đội ngốc nghếch đang dịch và dựng thôi, do rằng đội có mấy người lỡ có ít nhiều danh tiếng trên diễn đàn :D
Uây, bác này nặng lời rồi, bạn 2fish cũng chỉ theo chân bác NTBB xí chỗ khen trước thôi.
Như bác bảo là cái video này làm ra ai cũng biết các ông làm làm gì thì kg đúng, dân chuyên nghiệp thì có thể kg cần xem qua chứ trình D E F trở xuống mà gặp giáo trình kiểu này thì cảm giác như ở ngoài biển vớ đc cái phao ấy, họ sẽ xem ngấu nghiến xem đi xem lại để nghiên cứu cho lối đánh của mình đấy.
Nếu các bác hệ thống đc giáo trình như này cho các bạn bb phong trào thì sẽ là tuyệt hay chứ kg phải hay nữa :).
Dù sao cũng cảm ơn ekip làm bộ giáo trình này nhiều nhiều ....

NTBB

Super Moderators

Trainee đang có tâm trạng gì mà lại nói thế. Theo mình thì với tình trạng BB phong trào của VN như hiện nay (tài liệu trong nước hầu như không có bộ nào căn bản và hệ thống đầy đủ cả. Các Thầy dạy ofline thì ít người viết sách hướng dẫn, chứ chưa nói làm video để dạy...) thì những tài liệu dạy BB như bộ PingSkills này là rất bổ ích và cần thiết - cho những ai muốn học BB một cách bài bản mà không có điều kiện thuê riêng Thầy giáo. Có thể với các cao thủ A, B thì tài liệu này "không là gì", nhưng với đa số ace trình C, D, E, F ... (diễn đàn rất nhiều) thì đây là tài liệu rất có ích.

Mình quen 1 bạn ở Đà Lạt, cũng tầm hạng D cứng diễn đàn, thỉnh thoảng bạn ấy có về SG và đến CLB chỗ mình chơi. Bạn ấy rất háo hức khoe với mình là đã down toàn bộ những video đã dựng phu đề hoàn chỉnh vào điện thoại để mang theo người học, và bạn ấy đánh giá rất cao bộ tài liệu này. Như thế để thấy rằng công sức của nhóm biên tập phụ đề đã không phải là vô ích. Chỉ cần có 1 người nào đó học được một cú đánh căn bản cũng đã là thành công của việc phổ biến tài liệu này rồi. Chúng ta là người góp sức làm ra "sản phẩm" càng nên trân trọng nó. Không có những kiến thức căn bản, những cái "nhàn nhạt" và "tầm thường" này thì không thể có được những "tuyệt chiêu - đánh phát chít luôn" được đâu Trainee ơi !

nvdu574

Thượng Tá
Đây là các video có phụ đề tiếng Việt của chủ đề "Các bí quyết trả giao bóng" trong bộ tài liệu dạy BB của PingSkillS. NTBB lập sẵn các bài "xí chỗ" để các bạn dễ theo dõi.

Sau các bài "xí chỗ" cho các video hoàn chỉnh này sẽ là phần dành cho các bài trong quá trình Nghe - Ghi - Dịch - Dựng phụ đề của Ban biên tập.

Kính mời ACE theo dõi !.
Sao các bác không nhờ các cao thủ bb Việt minh họa các clip, vừa dễ hiểu lại chân thực...!!!
Vd như 1 buổi học của các VDV nhí chẳng hạn

Hungdshp

Đại Uý

Vẫn còn rất nhiều người chăm chú mà, cố gắng lên đừng quá bi quan. Xã hội còn sót lại những người tốt chẳng qua là họ ko hoặc ít xuất hiện mà thôi :D

Khanh_YL_INF ZLC

Trung Sỹ
Đây là các video có phụ đề tiếng Việt của chủ đề "Các bí quyết trả giao bóng" trong bộ tài liệu dạy BB của PingSkillS. NTBB lập sẵn các bài "xí chỗ" để các bạn dễ theo dõi.

Kính mời ACE theo dõi !.
Những bài và video của bác rất hay, em luôn theo dõi và ủng hộ bác. Rất mong bác tiếp tục cống hiến vì một ngày mai phát triển của bóng bàn Việt Nam

Sao Bác này lại chê người khác thế nhỉ?Bác NTBB thật tuyệt vời đó, mình tải hết các Video mà Bác NTBB đưa lên vừa học theo và dạy học sinh. Đặc biết tập luyện theo Pingskill thầy lên trình độ nhiều, nó vừa chuyên nghiệp lại mang tình khoa học. Điều quan trọng trong thời đại công nghệ phát triển mạnh mà trình độ ngoại ngữ của bác NTBB thật tốt. Thử hỏi ở cấp tỉnh có ai dạy chuyên nghiệp như trong Video này chưa???Nếu dạy học sinh theo giáo trình này thì chắc rằng thế hệ trẻ sẽ tiến bộ vượt bậc. Lúc đó không còn kiểu đánh phủi, chộp giật nữa, đánh chỉ mong lừa đối thủ rồi ăn cướp bóng. Nhiều người nói bóng bàn Châu âu thiên về lực, nhưng mình thấy họ đánh rất khéo mà đánh đều hai càng luôn. Mình ủng hộ những gì bác NTBB đã góp cho diễn đàn....

Luong Qua Luong

Trung Uý
Đây là Section 1 trong giáo trình trả giao bóng. Receiving Secrets - Receiving Position (Vị trí trả giao bóng).

Hi! I’m Alois from Pingskills. Today, we’re going to talk about where you should stand to return serves. So when you are returning serves, you need to think about where you‘re going to position yourself at the table to return the serve. So, if I got a right-hander serving the pendulum serve from over there and I’m right-hander now. I’m going to position myself into the middle of the area that they’re likely to serve to. So I’m going to position myself a little bit more over to here.

But if a left-hander doing the pendulum serve they angle is going to be more across this way. So I need to move across to cover that angle.

The other thing to conceder is whether you are looking to play more forehands or more backhands. If you ‘re looking to play more forehands, you move across to your left a little bit to leave more of the table open to play forehands. If you like your backhands then you might move a little bit further this way to allow you to play more backhand balls.

So how far away from the table should you be? As a guide to start with just where you can touch the table but if my opponent is serving a lot of short balls, I might want to creep in a little bit closer to the table. If they’re serving a lot of long and fast balls then I might want to creep a little bit further away to give myself a bit more space. So think about what’s your opponent serving , which direction they’re serving from and that will determine where you place yourself at your end of the table.

1. Look at where your opponent is serving from

2. Cover the angle

3. Stand back where you can just touch the table

Last edited by a moderator:

2fish

Binh Nhất

Chào bạn. Mình thấy những điều bạn nói đều chỉ từ suy nghỉ chủ quan của bạn mà thôi. Mình thấy rất nhiều người trong đó có bản thân mình, mới luyện tập , không có thời gian hay điều kiện để tham gia các khóa huấn luyện bài bản, đều có thể dựa vào các clip này để luyện tập, rất hiệu quả. Họ có thể xem, download nhưng không comment thôi nên bạn không nên có suy nghỉ chủ quan như vậy.
Clip về trả giao bóng này thì đúng là mình mới chỉ xem trailer thôi nhưng mình cảm nhận và đoán nó cũng sẽ hay như những clip trước của pingskills, ít nhất là đối với mình.

Trainee

Đại Tá
Đây là bài 1 trong giáo trình trả giao bóng. Receiving Secrets - Receiving Position.

Hi! I’m Alois from Pingskills. Today, we’re going to talk about where you should stand to return serves. So when you are returning serves, you need to think about where you‘re going to position yourself at the table to return the serve. So, if I got a right-hander serving the pendulum serve from over there and I’m right-hander now. I’m going to position myself into the middle of the area that they’re likely to serve to. So I’m going to position myself a little bit more over to here.

But if a left-hander doing the pendulum serve they angle is going to be more across this way. So I need to move across to cover that angle.

The other thing to conceder is whether you are looking to play more forehands or more backhands. If you ‘re looking to play more forehands, you move across to your left a little bit to leave more of the table open to play forehands. If you like your backhands then you might move a little bit further this way to allow you to play more backhand balls.

So how far away from the table should you be? As a guide to start with just where you can touch the table but if my opponent is serving a lot of short balls, I might want to creep in a little bit closer to the table. If they’re serving a lot of long and fast balls then I might want to creep a little bit further away to give myself a bit more space. So think about what’s your opponent serving , which direction they’re serving from and that will determine where you place yourself at your end of the table.

1. Look at where your opponent is serving from

2. Cover the angle

Cháu nhận bài này nhé chú @NTBB .

NTBB

Super Moderators
Đây là bài 1 trong giáo trình trả giao bóng. Receiving Secrets - Receiving Position.

Hi! I’m Alois from Pingskills. Today, ..........
..............

OK bác Tài ! Tôi sẽ dịch bài này nhé!
Cảm ơn bác đã "cho ra sản phẩm" quá nhanh, hihi !

Bình luận từ Facebook