PHÂN TÍCH XOÁY TRONG CÁC KIỂU GIAO BÓNG VÀ CÁCH ĐỠ

NTBB

Super Moderators
Tôi không dám chê “PingSkills” hay bất cứ ai ... Nhưng PingSkills cũng bán tài liệu , cũng chiêu sinh ... nên tôi nghĩ phải cố gắng đọc được những gì mà PingSkills và vô số những chuyên gia khác.. không nói ra..
Tôi là nghiệp dư, đọc chưa nhiểu , học chưa nhiều.. Nhưng tôi sẽ chỉ nói những gì cá nhân suy nghĩ... Chẳng may các Bạn tìm thấy một sự trùng lặp ở đâu đó trước đây thì cũng lượng thứ... Xin nghĩ rằng không cố ý.
Mình nghĩ rằng, ngay cả chuyên nghiệp thì BB VN đang còn rất lận đận ở cái vùng trũng Đông Nam Á, chứ chưa nói đến cánh phong trào. Mình và nhiều bạn bè quen biết cùng đam mê BB và chơi theo tinh thần phong trào thì xem được các tài liệu hướng dẫn trên mạng là tốt lắm rồi (vì VN làm gì có tài liệu nào đâu!). Dù biết rằng họ - những tác giả của nhiều tài liệu đó - có thể còn giữ lại những bí quyết thật sự (thường gọi là giấu võ), nhưng chỉ với những gì mà họ bán, hoặc dạy cho hs, hoặc cho xem miễn phí trên Youtube thì bản thân mình đã thấy rất bổ ích và có tác dụng rõ rệt đối với mình rồi. Có thể với những bạn có trình độ cao siêu thì những tài liệu này là ít tác dụng. Hy vọng sẽ có tài liệu made in VN thật sự thiết thực và hiệu quả để giúp những người chơi bóng bàn phong trào (mình chỉ dám nói đến BB phong trào) VN tham khảo, học tập.

nb.toan

Thượng Tá
Chào cả nhà!

Mình không tìm thấy mục đích cụ thể của topic này, xin lỗi bác KTBB nhé, ví dụ, tạo xoáy khi phát bóng để làm gì hoặc nếu gặp xoáy thì đỡ xoáy để làm gì, cái mà ta vừa làm đó có kết thúc được đường bóng và giành điểm không, hay là tạo /trả xoáy xong rồi đứng yên đó. Do vậy, mình muốn hướng sự chú ý của mọi người khác đi chút để topic có ý nghĩa hơn, chỉ cách tạo xoáy không thì cũng phí (bác KTBB chưa phân tích xoáy) và hạn chế xung đột vì điều gì đó mà các bên cũng không biết. Ý kiến của mình có 3 phần như sau:

1. Phát bóng (không quan tâm đối phương có đọc được xoáy hay không):
  • xoáy lên (lên trái, lên phải, thẳng hay xéo gì cũng được) với mục đích đối công. Cách làm: ma sát mút vào bóng có hướng từ dưới lên, lúc kéo bóng mà bị lệch 1 bên thì sẽ có bóng cong cong quẹo quẹo về trái hay về phải. Chú ý: Xoáy nhiều xoáy ít, nhanh chậm, ngắn dài là do trình độ, tốc độ và cốt/mút mà ta có.
  • xoáy xuống (bờ la, bờ la ... như trên) với mục đích đối giật. Cách làm: ngược với cách trên. Chú ý: như trên.
  • không xoáy (bao gồm luôn lỏng /chuội) với mục đích làm cho đối phương bất ngờ, sau đó tùy cơ ứng biến. Cách làm: vào hướng 3 giờ (cái này không chắc lắm :p).
2. Đỡ bóng (không phải đỡ bóng xoáy đâu nha):
  • Cắt: làm theo cách của Joo Se Hyuk, bóng nào anh này cũng cắt được. Khó quá thì bỏ qua.
  • Hất: áp dụng với bóng ngắn. Cần nhớ động tác phát bóng của đối phương, rút kinh nghiệm để điều chỉnh quỹ đạo của bóng.
  • Chặn, đẩy: áp dụng với bóng nhanh và điểm cần nhớ là ... như khi hất bóng.
  • Phát công: áp dụng khi nào ... thích, dứt điểm được thì quá tốt. Cách làm: kéo bóng xoáy lên. Điểm cần nhớ là ta có năng lực này không nhé.
3. Đối công, đối giật (không có đối cắt hay đối gò nhé):
  • biết đánh đều (>3), biết giật bóng (xoáy gì cũng được nhé)
  • chuẩn
  • đều
  • nhanh
  • phán đoán điểm rơi tốt
  • bền bỉ.

4. Lời cuối (phát sinh):
  • không có sự hoàn hảo trong 3 phần trên :D
  • không lập lại cái mà ta thường xuyên bị mất điểm
  • cái nào khó quá thì bỏ qua
  • và dù đã bỏ ra nhiều cố gắng mà chơi bóng bàn vẫn không tiến bộ thì ... chơi môn khác thôi.
Nội dung trên không đầy đủ, có cái mình không nói. Mình cố tình thế mà. Hihi.

Ai phát hiện cái thiếu là gì thì mình sẵn lòng trao đổi nha.

Last edited:

Viet72

Binh Nhì
Ợ mà đúng vậy... tạo xoáy để làm gì - đỡ xoáy để làm gì. Rùi trong đầu tơ tưởng mấy quả xanh xanh đỏ đỏ của Bạn thì chơi làm sao, không hợp khẩu vị dân mình chút nào.
Cá nhân tui chỉ khoái món thuốc chữa bách bệnh, thuốc bổ toàn thân. Suy nghĩ như Bạn hơi hại não đó.
Xin hỏi một câu lãng xẹt: Bạn mới ở Mù Cang Chải xuống hay Đắc Min sang , phải hôn?
Thui đừng buồn. Hãy cố gắng. Thân ái.

hong ngoc

Trung Sỹ
Gởi @Viet72,
Tôi rất buồn khi đọc những dòng này của Bạn...Không phải buồn cho tui mà .. thực sự buồn cho chính Bạn
Một là, mọi thứ thuốc chữa bách bệnh, thuốc bổ toàn thân, thức “ vô chiêu thắng hữu chiêu” đều là hàng dỏm hàng nhái. Khuyên Bạn nên hạn chế xài (khi chưa có hàng hiệu) rồi tiến tới phấn đấu tuyệt đối không xài chúng nữa.
Hai là, BB là môn chơi môn chơi thực hành , thú chơi tay chân ... thì những hiểu biết lý thuyết thì chỉ là biết cho vui... Cuộc chơi mới bắt đầu vui vẻ , sôi động thì Bạn muốn bỏ ra về sao.
Hiểu biết nguyên lý rõ ràng, và đúng đắn, mới chỉ là giai đoạn 1, nhưng là điều kiện rất cần thiết.
Giai đoạn 2 là thực hành , thực nghiệm. Người ta phài “thử và sai” rất nhiều lần mới tìm ra giải pháp. Nhưng chúng ta sẽ thử với một niềm tin là nó đúng. Và không quên phản hồi để hoàn chỉnh kiến thức.
Giai đoạn 3 : Biến thành kỹ năng hay Bản năng. Đây là cái cuối cùng mong muốn. Lúc đó khi chơi Bạn không cần tưởng tượng quả bóng xanh xanh đỏ đỏ kia nữa vì nó đã trong tiềm thức của Bạn, Bạn không cần khái niệm xoáy lên phải , xoáy xuống trái nữa.. vì nó cũng trong tiềm thức của Bạn rồi .. Bạn chỉ cần quan sát động tác vợt của đối phương... là Bạn biết Bạn sẽ sử dụng FH hay BH, vung vợt hướng nào..... ung dung quan sát điểm rơi , tiến tới chờ bóng rồi quất...

nb.toan

Thượng Tá
Gởi @Viet72,
Tôi rất buồn khi đọc những dòng này của Bạn...Không phải buồn cho tui mà .. thực sự buồn cho chính Bạn
Một là, mọi thứ thuốc chữa bách bệnh, thuốc bổ toàn thân, thức “ vô chiêu thắng hữu chiêu” đều là hàng dỏm hàng nhái. Khuyên Bạn nên hạn chế xài (khi chưa có hàng hiệu) rồi tiến tới phấn đấu tuyệt đối không xài chúng nữa.
Hai là, BB là môn chơi môn chơi thực hành , thú chơi tay chân ... thì những hiểu biết lý thuyết thì chỉ là biết cho vui... Cuộc chơi mới bắt đầu vui vẻ , sôi động thì Bạn muốn bỏ ra về sao.
Hiểu biết nguyên lý rõ ràng, và đúng đắn, mới chỉ là giai đoạn 1, nhưng là điều kiện rất cần thiết.
Giai đoạn 2 là thực hành , thực nghiệm. Người ta phài “thử và sai” rất nhiều lần mới tìm ra giải pháp. Nhưng chúng ta sẽ thử với một niềm tin là nó đúng. Và không quên phản hồi để hoàn chỉnh kiến thức.
Giai đoạn 3 : Biến thành kỹ năng hay Bản năng. Đây là cái cuối cùng mong muốn. Lúc đó khi chơi Bạn không cần tưởng tượng quả bóng xanh xanh đỏ đỏ kia nữa vì nó đã trong tiềm thức của Bạn, Bạn không cần khái niệm xoáy lên phải , xoáy xuống trái nữa.. vì nó cũng trong tiềm thức của Bạn rồi .. Bạn chỉ cần quan sát động tác vợt của đối phương... là Bạn biết Bạn sẽ sử dụng FH hay BH, vung vợt hướng nào..... ung dung quan sát điểm rơi , tiến tới chờ bóng rồi quất...
Bài viết này hay (không phải là hoàn toàn).
Cứ tinh thần này mà tiến tới nhé!

hong ngoc

Trung Sỹ
Gởi @Viet72,

Tất nhiên giai đoạn 2 thực hành , thực nghiệm , phải diễn ra trên bàn bóng với người chơi , với máy đánh bóng....không thể chơi trên bàn phím được. Nhưng cũng phải lên kế hoạch , hay người ta thường nói phải có giáo án... Cái này thì ta có thể thảo luận, gợi ý được.
Tiếp tục... Xin nhắc lại, ta chỉ bàn đến cú “XOÁY LÊN SANG TRÁI” , và giả tưởng người đánh , người đỡ đều cầm vợt ngang, tay phải. Cho dễ thống nhất.
Xin mời xem trước video ... tui cắt ghép lại...

hong ngoc

Trung Sỹ
Tất nhiên giai đoạn 2 thực hành , thực nghiệm , phải diễn ra trên bàn bóng với người chơi , với máy đánh bóng....không thể chơi trên bàn phím được. Nhưng cũng phải lên kế hoạch , hay người ta thường nói phải có giáo án... Cái này thì ta có thể thảo luận, gợi ý được.
Tiếp tục... Xin nhắc lại, ta chỉ bàn đến cú “XOÁY LÊN SANG TRÁI” , và giả tưởng người đánh , người đỡ đều cầm vợt ngang, tay phải. Cho dễ thống nhất.
Xin mời xem trước video ... tui cắt ghép lại...

Để nói về tính bất ngờ, đột ngột của một sự kiện, một hành động , người ta thường dùng cụm từ “ trở tay không kịp”. Tôi ngờ rằng cụm từ này có xuấi xứ trên bàn bóng. Sự bất ngờ, sự bị động nhất với người chơi BB là không kịp trở mặt vợt FH hay BH để đánh để đỡ bóng.
Tôi muốn nói đến cách đánh ung dung của Ô. Waldner trong video cắt ghép trên kia. Đối thủ giật sấm sét bao nhiêu thì người lãnh đủ chính là người khởi sự cú đánh ấy. Người cuối cùng ngơ ngác, lắc đầu ngán ngẩm cũng là chính anh ta.
Dường như khi đốt thủ vừa vung vợt chạm bóng, Walder đã biết rõ ràng là mình sẽ dùng FH hay BH và kéo vợt theo hướng nào. Chắc chắn Ô không chờ quan sát quỹ đạo bay hay cách bật bàn của bóng để đọc xoáy. Chắc chắn. Trong Ô sẵn có 2 phương án. Chờ bóng chạm bàn, thì đánh BH block đè lên phía trên bên phải trái bóng mà miết lên và sang phải. Hoặc bóng bắn quá gắt sang phải thì tung FH trả bóng cách 3.
Trong phong thái ung dung của Ô ẩn dấu cái cực nhanh ... vì Ô đã làm việc đó rất đúng quy luật.
Thế đó phải nắm vững cái quy luật “trở tay cho kịp” này...

hong ngoc

Trung Sỹ
Để nói về tính bất ngờ, đột ngột của một sự kiện, một hành động , người ta thường dùng cụm từ “ trở tay không kịp”. Tôi ngờ rằng cụm từ này có xuấi xứ trên bàn bóng. Sự bất ngờ, sự bị động nhất với người chơi BB là không kịp trở mặt vợt FH hay BH để đánh để đỡ bóng.
Tôi muốn nói đến cách đánh ung dung của Ô. Waldner trong video cắt ghép trên kia. Đối thủ giật sấm sét bao nhiêu thì người lãnh đủ chính là người khởi sự cú đánh ấy. Người cuối cùng ngơ ngác, lắc đầu ngán ngẩm cũng là chính anh ta.
Dường như khi đốt thủ vừa vung vợt chạm bóng, Walder đã biết rõ ràng là mình sẽ dùng FH hay BH và kéo vợt theo hướng nào. Chắc chắn Ô không chờ quan sát quỹ đạo bay hay cách bật bàn của bóng để đọc xoáy. Chắc chắn. Trong Ô sẵn có 2 phương án. Chờ bóng chạm bàn, thì đánh BH block đè lên phía trên bên phải trái bóng mà miết lên và sang phải. Hoặc bóng bắn quá gắt sang phải thì tung FH trả bóng cách 3.
Trong phong thái ung dung của Ô ẩn dấu cái cực nhanh ... vì Ô đã làm việc đó rất đúng quy luật.
Thế đó phải nắm vững cái quy luật “trở tay cho kịp” này...

hong ngoc

Trung Sỹ

Có thể....
Bóng của anh Tú đánh sang...
Len Phai.jpg

Bóng bay đến anh Linh...

nb.toan

Thượng Tá
Tôi can Bạn nha,
Bạn không có ý định dạy anh Linh chơi BB đấy chứ?
Mất gì đâu. Có thể nói ra điều mình nghĩ là hay rồi, may ra còn nhận được lời khuyên hay thì sao.

A thì chỉ nghĩ trong lòng, Linh đánh nhiều trái dỡ ẹt :p, mà có dám nói ra đâu (cũng lo bị ném đá trúng tùm lum). Hihi.

hong ngoc

Trung Sỹ
Chủ Nhật, 25 Tháng Sáu 2017
@Viet72, Tôi lĩnh hội toàn bộ lời khuyên của Bạn.
Nghiên cứu các video này nhằm rút tỉa những chân lý ẩn dấu của BB đỉnh cao VN. Giúp cho dân nghiệp dư chúng ta chơi BB tự tin hơn, sáng tạo hơn, mặc dù không có phản xạ cực kỳ nhanh nhạy, không có kỹ thuật cực kỳ chuẩn xác... như các anh Linh , anh Tú...
Nhưng... Ông Putin , tổng thống của một cường quốc thế giới, năm nào cũng trực tuyến để trò chuyện , lắng nghe ý kiến của mỗi thường dân... thì vài lời chân tình đúng đắn của tôi ..có gì là quá đáng...
Ví dụ, để chống trả cú đánh của anh Tú ( như trong video đã dẫn) , nếu không thể né người đánh FH được thì cũng có thể đánh BH. Nhưng đừng BH LÊN Sang PHẢI sẽ dễ dính xoáy, mà BH LÊN sang TRÁI , hoặc đơn giản là cú BH block,đè lên phần trên bên trái của trái bóng mà đẩy lên và sang trái. Những kiểu đánh này tương đương cú đánh FH...
Đây không phải là những phỏng đoán lý thuyết đâu , các Bạn .

kythuatbongban

Thượng Tá
Một VDV Nữ như H Ngọc mà có những nghiên cứu nghiêm túc như vậy là đáng ca ngợi. Chúng ta dù đánh ko giỏi nhưng nếu chiụ khó nghiên cứu và so sánh với kỹ thuật và tập luyện cuả TQ .NB ...cũng sẽ thấy đựợc những yếu kém của các Tuyển Thủ Quốc Gia. Nên những góp ý chân thành có nền tảng khoa học thì nên đựợc trân trọng dù ko biết đúng sai.

hong ngoc

Trung Sỹ
Một VDV Nữ như H Ngọc mà có những nghiên cứu nghiêm túc như vậy là đáng ca ngợi. Chúng ta dù đánh ko giỏi nhưng nếu chiụ khó nghiên cứu và so sánh với kỹ thuật và tập luyện cuả TQ .NB ...cũng sẽ thấy đựợc những yếu kém của các Tuyển Thủ Quốc Gia. Nên những góp ý chân thành có nền tảng khoa học thì nên đựợc trân trọng dù ko biết đúng sai.

Kg Bác @kythuatbongban ,
Nhảy vào nhà Bác không xin phép, quậy tưng... Không bị mắng... Lại cho uống Coca ... Xin cảm ơn lắm lắm

hong ngoc

Trung Sỹ
Mất gì đâu. Có thể nói ra điều mình nghĩ là hay rồi, may ra còn nhận được lời khuyên hay thì sao.

A thì chỉ nghĩ trong lòng, Linh đánh nhiều trái dỡ ẹt :p, mà có dám nói ra đâu (cũng lo bị ném đá trúng tùm lum). Hihi.

Thứ Hai, 26 Tháng Sáu 2017
Xin có đính chính kịp thời sau đây:
Các Bạn thấy rõ dụng ý của tôi là bàn cách chống trả hai cú đánh phổ biến “ xoáy lên sang trái” và “xoáy lên sang phải” . Dân nghiệp dư mà rành hai câu vọng cổ này thì chắc chạy xô đám cưới dài dài.
Một cú thì Ô Waldner làm hoài hoài. Cú kia thì gần như rất hay gặp trong các video BB đỉnh cao VN. Tiện tay .. mà thôi. Không hề có ẩn ý chi ... Hơn nữa vì mục đích là minh họa lý thuyết của mình , nên cố tình chọn một vài cảnh... Thực ra anh Linh có vô số cú BH cực kỳ hay ... Nếu các Bạn cần , tôi sẽ tìm, cắt ra, ghép lại.. Nhưng đó lại là một chuyên đề khác.

Viet72

Binh Nhì
Cái công người ta viết ra đã là đáng trân trọng rồi bác. Những người như bác mới lên nín cái miệng lại thì hơn đó!

Bác @Trainee hiểu sai ý em rồi. Em và Hong Ngoc là lính lác , dù cô ta mới được phong hàm “hạ sĩ” quèn. Những người như bọn em thường thương nhau. Nhận lỗi trước nha. Em chỉ cảnh báo Bạn í. Chứ có bảo Bạn í “ shut up” đâu.
Bạn Hong Ngoc, Bạn…làm cho những nơron thần kinh của tôi cũng bắt đầu ngọ nguậy...và thú thật tôi cũng đã thử , để kiểm tra trình độ “ bàn phím “ của Bạn cao cỡ nào.
Tôi xin phản hồi... Bạn và các Bác thông cảm nếu tôi nói có gì ngây ngô nha:
1.
Khi người tấn công đánh FH loop chẳng hạn thì đa số trường hợp bóng sẽ là “Xoáy lên Trái” , đoán trúng 80% là đạt rồi, bóng nhanh quá không thể theo dõi quỹ đạo bay hay kiểu bật bàn của bóng để đọc xoáy...
2.Trả bóng. Waldner nhìn thấy trái bóng đến mình như thế này

Cách chống trả dễ nhất là trả ngược chiều xoáy của bóng. Nên Waldner đánh bóng trái tay Backhand đè lên phía trên bên phải quả bóng mà miết lên trên sang phải (như Bạn nói). Tôi đề nghị thêm : đánh trả bằng BH lên sang phải , cũng rất thuận.
3.
Khi người tấn công đánh BH chẳng hạn, Tú thường xuyên sử dụng trái này, thì đa số trường hợp bóng sẽ là “Xoáy lên Phải” ,
4. Trả bóng. Linh nhìn thấy trái bóng đến mình như thế này

Linh đánh FH loop để trả ngược chiều xoáy của bóng. Cú đánh đó luôn luôn tốt.
Và Bạn đề nghị cách đánh trả bằng : BH block thì thấy hơi ngượng tay , chỉ đẩy vợt không có động tác cổ tay. Còn đánh BH Lên sang Trái thì tôi không hình dung ra sao?

Trainee

Đại Tá
Bác @Trainee hiểu sai ý em rồi. Em và Hong Ngoc là lính lác , dù cô ta mới được phong hàm “hạ sĩ” quèn. Những người như bọn em thường thương nhau. Nhận lỗi trước nha. Em chỉ cảnh báo Bạn í. Chứ có bảo Bạn í “ shut up” đâu.
Bạn Hong Ngoc, Bạn…làm cho những nơron thần kinh của tôi cũng bắt đầu ngọ nguậy...và thú thật tôi cũng đã thử , để kiểm tra trình độ “ bàn phím “ của Bạn cao cỡ nào.
Tôi xin phản hồi... Bạn và các Bác thông cảm nếu tôi nói có gì ngây ngô nha:
1.
Khi người tấn công đánh FH loop chẳng hạn thì đa số trường hợp bóng sẽ là “Xoáy lên Trái” , đoán trúng 80% là đạt rồi, bóng nhanh quá không thể theo dõi quỹ đạo bay hay kiểu bật bàn của bóng để đọc xoáy...
2.Trả bóng. Waldner nhìn thấy trái bóng đến mình như thế này
View attachment 113616
Cách chống trả dễ nhất là trả ngược chiều xoáy của bóng. Nên Waldner đánh bóng trái tay Backhand đè lên phía trên bên phải quả bóng mà miết lên trên sang phải (như Bạn nói). Tôi đề nghị thêm : đánh trả bằng BH lên sang phải , cũng rất thuận.
3.
Khi người tấn công đánh BH chẳng hạn, Tú thường xuyên sử dụng trái này, thì đa số trường hợp bóng sẽ là “Xoáy lên Phải” ,
4. Trả bóng. Linh nhìn thấy trái bóng đến mình như thế này
View attachment 113617

Linh đánh FH loop để trả ngược chiều xoáy của bóng. Cú đánh đó luôn luôn tốt.
Và Bạn đề nghị cách đánh trả bằng : BH block thì thấy hơi ngượng tay , chỉ đẩy vợt không có động tác cổ tay. Còn đánh BH Lên sang Trái thì tôi không hình dung ra sao?
Có gì không phải sorry bác. Còn diễn đàn tranh luận vui vẻ.
Em thì chưa biết đúng sai, cứ ai viết dài, có suy nghĩ, công sức riêng, không phải copy paste thì là em like phát đã. Đúng sai cũng là đáng quý vì đã nói ra bác ạ.

Bình luận từ Facebook