Phân biệt bóng 3 sao DHS

com1603

Thượng Tá
Đợt này trong tay có 3 hộp bóng 3 sao DHS và thấy một số anh em thắc mắc về bóng DHS thật giả nên mình tạo thread này để mọi người có thể trao đổi, tham khảo để từ đó nhận biết được nguồn bóng DHS tốt để mua.

Mình có 3 nguồn bóng:
N1: Bóng nguồn châu Âu chỗ anh Bình (binhnguyen) ở đội AMS mình nhập về.
N2: Bóng ko rõ nguồn gốc.
N3: Bóng nguồn chỗ bác hadinhclub.

1. So sánh giữa bóng N1 và N2:

Nhìn bên ngoài hộp thì điều đầu tiên dễ nhận thấy nhất là N1 có chữ Tàu (trên chữ DHS) có màu đen nhưng lại đục đục chứ ko phải màu đen láy như N2.

Tem chống hàng giả của DHS
N1 thì có tem thế này

Trong khi tem của N2

2 hộp đặt cạnh nhau

Một chi tiết nữa là hộp N1 ko có dòng "ultraviolet anti-fake stamp" ở dưới chữ BALL (cái này có thể là do mẫu mã từng thời điểm?)

So sánh bóng ở 2 nguồn N1 và N2 thì bóng N1 có màu trắng đục như sữa ông Thọ, bóng N2 thì lại có màu trắng kiểu "trắng gì mà sáng thế" :D
Nét chữ in trên bóng N1 rất thanh, màu đen thì hơi mờ, trong khi nét chữ trên bóng N2 bị nhòe, màu đen đậm.
Số 40 và chữ DHS trên bóng N1 màu HỒNG, trong khi số 40 và chữ DHS trên bóng N2 màu ĐỎ tươi.

2. So sánh N1, N2 và N3
Bóng và hộp bóng N3 rất giống với cả nguồn N1

Hộp thì chữ Tàu trên hộp N1 và N3 đều có màu đen hơi đục đục chứ ko đen láy như hộp N2 (nhìn ảnh khó phân biệt, bên ngoài nhận ra ngay)

Tem chống hàng giả, nhìn seri ảnh sau nhận ra ngay
Thay đổi vị trí 3 hộp, chụp cùng 1 góc độ, cùng có Flash thì tem của hộp N2 nhìn rất "FAKE" :D, bên ngoài chỉ cần nghiêng nghiêng đi tí là thấy sự khác biệt. Hộp N2 nghiêng kiểu gì cũng ko ra được "đẹp và tinh xảo" như hộp N1 và N3.

Hộp N3 cũng ko có dòng chữ "ultraviolet..."

Trên đây là một số chi tiết mình nhận thấy, mọi người bổ sung thêm về nguồn bóng khác nữa nhé, sportmart chẳng hạn!

À còn một chi tiết quan trọng là khi đánh thì bóng N1, N3 đánh rất ổn, bóng đầm, tròn đều, cứng trong khi đó bóng N2 có vẻ mỏng, có quả còn méo và ko đánh được!

Tất nhiên N2 vẫn có thể có những quả đánh ok vì thực ra nếu bảo nhắm mắt đánh rồi bảo quả nào nguồn nào thì có lẽ ko phải ai cũng có thể chỉ đúng 100%, mình thì chắc là chịu rồi. Cho nên việc phân biệt để mua đúng ngay từ đầu quan trọng hơn, như thế yên tâm hơn và khi tâm lý ổn rồi thì dùng hàng nào cũng ngon cả :eek:

huynhanhthai

Binh Nhất
bác com1603 cho e hỏi ở vn còn nguồn nào bóng chính hãng DHS ko vậy,hôm bữa mình mua 1 hộp 6 quả nhưng có 4 quả ok,2 quả còn lại rất tệ,mình nghi là bóng bị tráo hàng đểu vào

com1603

Thượng Tá
bác com1603 cho e hỏi ở vn còn nguồn nào bóng chính hãng DHS ko vậy,hôm bữa mình mua 1 hộp 6 quả nhưng có 4 quả ok,2 quả còn lại rất tệ,mình nghi là bóng bị tráo hàng đểu vào
Thực sự là phải test thôi bạn ạ!
Nhưng một số nguồn mình tin là sẽ ngon là chỗ Dũng Cửu ở đây http://bongban.org/forum/showthread...-tem-chính-hãng-93k-1-hộp?p=128312#post128312
cũng như là Sport Mart ở đây: sportmart.com.vn

hadinhclub

Thượng Sỹ
Thực sự là phải test thôi bạn ạ!
Nhưng một số nguồn mình tin là sẽ ngon là chỗ Dũng Cửu ở đây http://bongban.org/forum/showthread...-tem-chính-hãng-93k-1-hộp?p=128312#post128312
cũng như là Sport Mart ở đây: sportmart.com.vn

thank com1603 đã có bài rất chi tiết về 3 nguồn bóng DHS(trong đó có của mình).Thật ra DHS xuất sứ TQ nhưng mình cũng như anh binhnguyen là nhập ở nước khác loại bóng này chứ không phải TQ.Mình cũng nhập ở nước mà hệ thống quản lý chất lượng sp rất chặt chẽ nên đảm bảo về chất lượng sp.

hadinhclub

Thượng Sỹ
Bạn nếu ở HN mời qua clb Hạ Đình lấy thử DHS về chơi và cảm nhận.

MaiXuanViet

Moderator
em đã lục hết tất cả các tiệm DCBB trong thành phố mà em biết, chưa thấy trái bóng DHS nào giống trái của anh hunghanoi mang từ giải quốc tế Ma Cao về tặng. Phải nói là hoàn hảo từng chi tiết, nếu bóng butterfly chấm điểm 10 thì quả bóng DHS được 10 VĐV đứng đầu thế giới chọn lựa để đánh trong giải Ma Cao em chấm phải được 13 điểm. Nhưng không hiểu sao bóng đấy lại không được sản xuất đại trà. Ở mình mà có bóng này chơi thì sướng phải biết. Đặc điểm dễ nhận biết nhất của nó khi mới nhìn sơ qua là tem in rất đậm và rất bóng, quả bóng có màu ngà ngà đà đà và có chút sắc đỏ nữa chứ không phải trắng tinh như bóng ở VN, đánh mãi không thấy mờ tem, càng đánh quả banh càng bóng lên như được mài mỹ nghệ vậy :(

docmaorg

Đại Tá
Trái bóng mà bạn nói là bóng thi đấu giải quốc tế chính thức. Chất lượng ko thua kém Nitaku, hay bóng butter giá của nó ko thể bán đại trà đâu bạn, mà giá của nó cũng ko phải 30k hay 40k 1 quả như bóng Nitaku, hay butter mà ở nhà vẫn dùng. Bạn thử tìm hiểu bóng Nitaku, và butter bán ở thị trường nước ngoài chất lượng được kiểm soát sẽ rõ. Loại bóng như bạn nói chỉ có thỉnh thoảng có bạn bè ở nước ngoài mua được, hoặc VDV hay TT đi bắt giải mới có vì nếu bán thì ở VN ko mấy người có đủ điều kiện để mua. Chỉ mong có những quả bóng đại trà chính hãng như ngày xưa 1 hộp bóng DHS 3 quả 1 hộp để trong hộp nhựa đánh mãi ko hỏng( mình tập 2 quả 1 tuần 3 buổi mỗi buổi 1h30' mà cũng được 6-8 buổi mới hỏng). Hiện nay may sao đã có tìm được 1 vài nhà cung cấp bóng đại trà giá tốt. DHS, Xiom, và ko ngừng nỗ lực vươn lên Leoviz Hỏa Châu. Giờ đã có địa chỉ tin tưởng để ae BB yên tâm mua dùng

Last edited:

MaiXuanViet

Moderator
Em xin chia sẻ thêm 1 mẹo nhỏ để phân biệt hàng thật và giả. Đó là góc phản quang của hộp bóng DHS thật và một số hộp DHS giả có sự khác nhau. Hộp bóng thật khi để bất cứ mặt nào nhìn vào các vạch phản quan cũng sẽ hướng xiêng khoảng 45 độ từ dưới lên trên (tính từ trái sang phải). Còn một số hộp bóng giả lại có hướng vạch phản quang ngược lại là 45 độ từ trên xuống (tính từ trái sang phải). Coi như thêm 1 nguồn thông tin để phân biệt.

Tất nhiên là vẫn có nơi sản xuất bóng giả chú ý điểm này và làm đúng hướng vạch phản quang, lúc đó thì lại tiếp tục dùng các dấu hiệu khác để phân biệt tiếp. Còn hộp nào mới nhìn đã sai hướng vạch phản quang thì xác định là bóng đểu. Chắc ăn nhất là mở hộp ra xem trực tiếp quả bóng, ai quen nhìn bóng thật thì cầm bóng đểu vào là biết ngay bóng thật chữ nghĩa rõ ràng, đường ghép ẩn phía trong giữa 2 nửa quả bóng của bóng thật sẽ nhỏ hơn đường ghép của bóng đểu, kỹ hơn nữa thì bóng thật khi chưa đánh bề mặt hơi nhám chứ không láng cót như bóng đểu và bóng thật có màu ngà ngà như sữa đặc còn bóng đểu thì trắng tinh như giấy A4. ^^

Hình dưới đây là rõ nhất, để 2 mặt hộp giống nhau ở cạnh nhau mà các vạch phản quang lại không song song mà lại chụm vào nhau. Hộp trên là bóng đểu có hướng nghiêng từ trên xuống, còn hộp dưới bóng thật có hướng nghiêng từ dưới lên. :D

Last edited:

Bình luận từ Facebook