NHỮNG BÀI PHÂN TÍCH VỀ KỸ THUẬT BB TRONG WEB Table Tennis Master.com

NTBB

Super Moderators
Mình xin giới thiệu với các bạn các bài phân tích về kỹ thuật bóng bàn đăng trong web Table Tennis Master.com.

Do trình độ tiếng Anh có hạn, có thể phần chuyển ngữ cùa mình còn sai sót, rất mong các bạn cùng đóng góp để hoàn chỉnh.

Kính mời các bạn xem !

NTBB

Super Moderators
---------------------------------------------------------------------------
Bài 1.
Giải đáp thắc mắc về cú giật bóng: Bạn có bị giật hụt bóng?

• Bởi Erriza Shalahuddin 03 Tháng Hai 2014

"Anh!, tôi lại đánh hụt một lần nữa!"

Tôi nghĩ rằng đó là một vấn đề rất phổ biến trong khi luyện tập cú giật bóng, đặc biệt là với những người mới bắt đầu. Sẽ khá dễ dàng khi đánh bóng mạnh và phẳng. Nhưng giật bóng thì không phải là đánh bóng mạnh và phẳng. Đây là về cú đánh miết bóng mỏng và nhanh. Điều này sẽ làm cho mục tiêu của bạn nhỏ hơn nhiều. Không có gì ngạc nhiên là bạn sẽ đánh hụt rất nhiều trong giai đoạn đầu của việc thực hành cú đánh này.

Thời gian này, tôi muốn làm một bài về "Tại sao tôi thường hụt bóng trong các cú giật của tôi?". Tôi đã thực hiện bài viết này dựa trên kinh nghiệm cá nhân của tôi. Vì vậy hãy tự do bổ sung bình luận và chúng ta hãy có một cuộc thảo luận tốt.

Tôi đưa ra 3 khả năng có thể xảy ra. Bây giờ chúng ta tiến hành xem xét....

1. Đây là lần đầu tiên bạn học cú đánh này.

Ồ, không cần phải giải thích gì thêm. Kỹ thuật bóng bàn về thực tế là sự phối hợp tay và mắt. Do đó, không được bỏ tập luyện! Tôi chắc chắn rằng mọi người chơi bóng bàn đều trải nghiệm giai đoạn này. Nếu tôi có thể đề xuất, thì tôi đề nghị bạn trước tiên hãy tìm hiểu về "cảm giác" của cú giật. Tôi đã làm điều này bằng cách ném bóng trên tường, để cho nó nảy một lần trên sàn nhà, sau đó cố gắng giật vào, cố gắng để làm cho bóng bay càng chậm càng tốt và càng nhiều xoáy càng tốt. Cách này sẽ không giúp bạn học bản thân các kỹ thuật của cú đánh, nhưng tôi chắc chắn rằng việc tìm hiểu cảm giác trước tiên sẽ giúp bạn rất nhiều trong việc học kỹ thuật trên bàn. Chắc bạn sẽ hỏi: Nếu tôi vẫn đánh hụt rất nhiều?. Thì chúng ta hãy tiến tới bước tiếp theo.

2 . Bạn ở quá xa bóng.

Có thể "không đủ gần" là một thuật ngữ phù hợp hơn cho tình huống này. Vì tôi nghĩ rằng ở đây chỉ có một khoảng cách nhỏ giữa quả bóng và vợt của bạn.

bai 1-H1.jpg

Trong hình ảnh mà tôi trình bày với bạn (xin lỗi vì tác phẩm nghệ thuật xấu, tôi không thực sự thành thạo trong việc tạo ra một bản vẽ), bạn sẽ thấy rằng vợt không chạm được vào bóng là vì vị trí bắt đầu và kết thúc của bạn vẫn không đủ gần với quả bóng.

bai 1-H2.jpg

Trong hình kế tiếp, chú ý rằng nếu bạn di chuyển vị trí bắt đầu và kết thúc của bạn hơi về phía trước một chút, bạn sẽ tạo ra sự tiếp xúc thành công. Làm thế nào để bạn đạt được điều này? Bằng cách tạo ra một bước nhỏ về phía trước. Geezz (người xin tư vấn – ND), tôi nghĩ rằng đây là lý do tại sao bộ chân là rất quan trọng trong bóng bàn.

3 . Vị trí bắt đầu của bạn không đủ thấp.

Cách dễ nhất để đánh bóng là khi bóng ở tại đỉnh của cú nảylên từ bàn, mặc dù rằng đánh trước hoặc sau thời điểm đó vẫn có lợi thế và bất lợi riêng của chúng. Tấn công ngay sau khi bóng nảy lên sẽ cắt giảm thời gian hồi vị của đối phương và đánh bóng sau đỉnh của cú nảy sẽ cho ta việc kiểm soát bóng tốt hơn. Nếu bạn quyết định chờ sau khi bóng đã qua điểm cao nhất của cú nảy, thì bạn cần chuẩn bị sẵn sàng cho một quả bóng thấp ở độ cao dưới mặt bàn. Đây là tình huống mà việc xoay lấy đà thích hợp là rất quan trọng. Nguyên tắc của cú giật là vị trí bắt đầu phải thấp hơn. Nếu quả bóng đến ở thấp hơn, thì vị trí bắt đầu nên thấp hơn nữa.

bai 1-H3.jpg

Trong hình trên, bạn sẽ thấy rằng quả bóng là đang hạ thấp dần. Và với vị trí bắt đầu cao hơn, sẽ càng có nhiều khả năng đánh trượt.

(H4)

Bây giờ trong hình ở trên, nếu bạn đặt vị trí xuất phát vợt của bạn thấp, bạn có thể đánh bóng thành công. Để đạt được điều này bạn có thể uốn cong chân của bạn thậm chí thấp hơn và bạn có thể tạo ra đà xoay lớn hơn.

Tôi đã vừa giải thích về nó (việc đánh hụt bóng trong cú giật – ND), bạn có sẵn sàng để đưa trò chơi của bạn lên 1 cấp độ mới chưa?

(Hết bài 1)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Bài
2.
Độ khó trong các kỹ thuật bóng bàn(FB)

Đăng bởi Erriza Shalahuddin - ngày 25 tháng 11 năm 2013.

OK ! Tôi quyết định có 1 bài viết về chủ đề này. Tại sao? Tôi không biết, nó chỉ lướt qua trong tâm trí của tôi, và tôi nghĩ rằng đó là một chủ đề hay để viết. Hơn nữa, là một người mới bắt đầu chơi bóng, tôi vẫn còn nhớ như thế nào là dễ hay khó khi tìm hiểu các cú đánh trong bóng bàn, vì vậy tôi nghĩ sẽ là một ý tưởng tốt để viết chúng ra khi nó vẫn còn như mới trong tâm trí của tôi. Đối với những người đã ở trình độ cao hơn, có lẽ bài viết này không thực sự là hữu ích, nhưng tôi hy vọng bài viết này sẽ cung cấp một vài lợi ích cho những người mới bắt đầu chơi bóng bàn như tôi.

Tất nhiên có rất nhiều yếu tố khiến cho 1 cú đánh khó khăn hơn, như độ xoáy, tốc độ, và điểm rơi của quả bóng. Những yếu tố này đòi hỏi kỹ năng khác, như khả năng đọc xoáy và sự di chuyển. Tôi sẽ loại trừ các yếu tố này ra khỏi bài viết của tôi và tập trung chủ yếu vào chính bản thân cú đánh.

Trước hết hãy thống kê những cú đánh trong bóng bàn: gồm công bóng, chặn bóng, câu bóng bổng, hất bóng trên bàn, đập bóng, giật bóng, đẩy bóng, và cắt bóng. Cao hơn nữa, có một số cú đánh nâng cao, như đẩy bóng ngắn, hất bóng trên bàn trái tay xoáy ngang, giật xoáy ngang, và nhiều nữa. Ồ!, và đừng quên 2 khái niệm quan trọng: đánh thuận tay và đánh trái tay.

Được rồi, trước tiên chúng ta hãy thảo luận về 2 khái niệm cuối cùng: thuận tay và trái tay. Cú đánh nào khó hơn? Nói chung, tôi chắc chắn rằng hầu hết mọi người sẽ nói là đánh thuận tay dễ hơn đánh trái tay. Riêng cá nhân, tôi nghĩ rằng 2 cú đánh này có độ khó tương đương nhau. Những gì làm cho 1 trong chúng trở nên dễ dàng hơn hay khó khăn hơn chính là sở thích của bạn. Bạn ưa đánh thuận tay hơn, hay ưa đánh trái tay hơn? Cách mà bạn học các cú đánh này cũng góp phần. Thuận tay và trái tay có những đặc điểm riêng của chúng mà khác với nhau, do đó, nó phụ thuộc vào sở thích của người chơi cho dù đó là cú đánh dễ hơn hay khó hơn .

Tại sao việc học đánh thuận tay lại dễ hơn? Từ kinh nghiệm " không-quá-dài" của tôi, chính xác thì các cú đánh thuận tay chủ yếu là sử dụng khớp vai để tạo ra chuyển động, và liên quan đến các khớp khác ít nhiều. Chúng ta hãy so sánh với các cú đánh trái tay. Cú trái tay sử dụng vai, khuỷu tay, và thậm chí cả cổ tay, và các khớp này đóng góp như nhau trên chất lượng của cú đánh. Vì chỉ sử dụng một khớp chính để tạo nên cú đánh, nên có thể nói rằng cú đánh thuận tay dễ hơn cú đánh trái tay. Ít nhất là từ quan điểm này.

Tại sao việc học cú đánh trái tay lại dễ hơn? Chúng ta hãy có một cái nhìn từ quan điểm khác. Sẽ dễ dàng hơn để thực hiện một cú đánh trong khi bóng đang ở trong vùng đánh của bạn, phải không? Các thông tin tốt lành là, khu vực đánh của cú đánh trái tay là ngay phía trước thân người. So với cú đánh thuận tay, trong đó khu vực đánh hơi ở phía bên của cơ thể, thì cú đánh trái tay dễ dàng hơn. Tại sao? Bởi vì thường dễ dàng hơn để nhắm một mục tiêu nào đó ngay trước mắt bạn, và không phải hơi lệch sang một bên. Đúng không?

Tiếp theo: hãy thảo luận về chính bản thân cú đánh. Có nhiều kỹ thuật để thảo luận: công bóng, chặn bóng, hất bóng trên bàn, đập bóng, giật bóng, đẩy bóng, cắt bóng, và thêm một số cú đánh nâng cao khác . Để đơn giản, tôi sẽ phân loại các cú đánh theo 5 mức độ khó: E , D, C , B và A. "E" là dễ nhất, và "A" là khó nhất. Mặc dù tôi sắp xếp các cú đánh này dựa trên kinh nghiệm cá nhân của tôi, tôi sẽ cố gắng để càng khách quan càng tốt bằng cách xem xét 2 phương diện kỹ thguật chính: tốc độ và độ xoáy. Vị trí không được đưa vào bởi vì nó còn liên quan đến chân, mà đó là một chủ đề hoàn toàn khác cho tôi.

Mức "E"

Đánh đều

Giải thích: Đây là cú đánh rất cơ bản của bạn sẽ là nền tảng của hầu hết các kỹ thuật tấn công. Trên thực tế, không cần giải thích lý do tại sao cú đánh này cần được coi là đơn giản nhất. Nhưng nếu bạn thực sự muốn có một lời giải thích, tôi sẽ nói rằng kỹ thuật này là một trong những cú đánh đòi hỏi ít tốc độ và xoáy nhất.

Mức "D"

Công bóng/bạt:

Giải thích: Nó chỉ là một phiên bản nhanh hơn của cú đánh đều. Nhưng việc tạo ra một cú công bóng tốt đòi hỏi phải phối hợp nhiều hơn một cú đánh cơ bản, vì vậy chúng ta hãy xếp cú đánh này vào mức "D".

Chặn bóng :

Giải thích: Đây là một cú đánh đều với chuyển động ngắn hơn, tôi nghĩ vậy. Bạn chỉ cần đặt vợt của bạn vào đúng vị trí và nghiêng để tạo ra cú đánh này. Vấn đề là, bạn sẽ đối phó với một quả bóng nhanh nếu bạn buộc phải tạo ra cú đánh này, vì vậy chúng ta cũng xếp nó vào mức "D".

Đẩy bóng/Gò (cơ bản)

Giải thích: Một cú đánh "giữ - trong - đánh" cơ bản khác. Nhưng tại sao không xếp ở mức "E"? Bởi vì nó liên quan đến xoáy, cái sẽ làm cho cú đánh này nằm ở 1 trình độ mới.

Mức " C "

Đập bóng

Giải thích: Tương tự như cú công bóng, nhưng đối với một quả bóng cao hơn (Có bao giờ bạn thử một cú đập bóng trái tay? Cố gắng nâng khuỷu tay của bạn cao hơn. Đập bóng thuận tay dễ dàng hơn nhiều). Được sử dụng để chống lại bóng cao hơn, nó đòi hỏi sự phối hợp nhiều hơn, làm cho cú đánh này khó khăn hơn so với cú bạt bóng ở mức "D".

Giật bóng (cơ bản)

Giải thích: Tôi đang nói về cú giật chống lại bóng không xoáy như là một cú giật cơ bản. Bạn cần tiếp xúc "miết" trong lúc đánh vào bóng. Học cách "miết" đòi hỏi cảm giác tốt và có thể rất mệt (Bạn có thể thường đánh bóng rất tệ trong khi mới học), nhưng phần thưởng sẽ rất đáng giá. Khi bạn đã tốt hơn, cú đánh này có thể sẽ rất linh hoạt và có thể được sử dụng cho cả mục đích tấn công và phòng thủ. Việc tạo xoáy cho bóng là khó hơn đánh bóng phẳng, do đó cú giật là khó hơn cú bạt.

Hất bóng trên bàn (cơ bản)

Giải thích: Đây là một cú đánh tấn công chống lại bóng ngắn gần lưới. Vì bạn không có nhiều không gian để thực hiện một cú xoay lấy đà, nên bạn sẽ cần một chuyển động phức tạp hơn để thực hiện được cú đánh này (đặc biệt là với cú thuận tay. Đây là phạm vi nơi mà cú trái tay tỏa sáng). Tôi không biết làm thế nào để mô tả cú đánh này một cách tốt nhất. Một số cầu thủ nói nó giống như một cú bạt/ đập bóng mini, trong khi những người khác lại nói nó giống như một cú giật bóng mini. Hãy thử chúng và tìm hiểu.

Câu bóng bổng

Giải thích: Độc quyền cho mục đích phòng thủ. Giống như một cú chặn, bạn sẽ đối phó với một quả bóng nhanh khi bạn buộc phải ở vào vị trí phòng thủ. Nhưng quả bóng quá nhanh mà đôi khi bạn lại cần thủ thế cho đợt tấn công tiếp theo, và cú câu bóng bổng có thể sẽ là sự hỗ trợ cho bạn. Ban đầu, nó giống như việc chặn bóng và ném nó lên trời. Khi bạn đã ở xa bàn và sẵn sàng cho cú đập bóng tiếp theo, thì nó giống như cú đôi công hoặc cú giật bóng lên trời cao. Cú đánh này dựa trên sự phối hợp và kiểm soát tuyệt vời để tạo cho bóng rơi xuống một cách thành công. Mức "C" là một mức hoàn hảo cho cú đánh này.

Đẩy bóng ngắn (nâng cao)

Giải thích: Tại sao thực hiện một cú đẩy ngắn lại khó hơn một cú đẩy cơ bản? Đẩy ngắn đòi hỏi cảm giác chạm bóng tuyệt vời để làm cho nó có hiệu quả. Hơn nữa, đẩy ngắn dễ mắc sai sót hơn đẩy cơ bản. Nó có nghĩa là bất kỳ sai lầm nhỏ nào cũng sẽ dẫn đến một đường bóng rất lỏng khỏng dễ dàng bị tiêu diệt.

Cắt bóng (cơ bản)

Giải thích: Giống như cú giật cơ bản, cú cắt cơ bản là một cú cắt chống lại bóng không xoáy. Cú đánh này có nguồn gốc từ cú đẩy bóng cơ bản, nhưng với chuyển động “chặt” dài hơn. Cú đánh này cũng đòi hỏi cảm giác tốt như đối với cú giật.

Mức "B"

Giật xoáy ngang (nâng cao)

Giải thích: Xoáy là một yếu tố chính tạo ra độ ổn định cho cú đánh của bạn, đặc biệt là xoáy lên và xoáy xuống. Xoáy ngang không cung cấp cho bạn nhiều lợi ích đó, vì vậy việc thêm xoáy ngang trên bóng có thể làm giảm tính ổn định của bạn. Hơn nữa, miết bóng ở bên cạnh không phải là một cái gì đó bạn thường làm. Mặt khác, tôi nghĩ rằng xoáy ngang giống như một lợi thế kép. Mặc dù khó để thực hiện cú đánh này, nhưng nó cũng gây khó khăn cho đối thủ để đánh trả nó. Tôi sẽ xếp nó vào mức "B".

Giật chống lại bóng xoáy xuống (nâng cao)

Giải thích: Việt đặt xoáy vào quả bóng bản thân nó đã làm tăng thêm mức độ khó. Lúc này bạn sẽ phải tạo xoáy cho một quả bóng đang xoáy, sẽ thêm mức độ khó nhiều hơn nữa. May mắn thay, quả bóng (đến) bị làm chậm do đặc tính của xoáy xuống. Tuy vậy, nó đòi hỏi tiếp xúc tốt hơn để nâng bóng qua lưới và đưa bóng rơi trên bàn.

Hất bóng trên bàn xoáy ngang (nâng cao)

Giải thích: Tôi nghĩ rằng kỹ thuật này là rất độc quyền cho trái tay. Tại sao nó khó hơn so với hất bóng trên bàn cơ bản? Bởi vì bạn phải tiếp xúc với bóng ở bên cạnh của nó, chứ không phải ở mặt sau. Ngoài ra, bản chất tự nhiên xoáy ngang khó hơn so với xoáy lên hoặc xoáy xuống. Hơn nữa, nó đòi hỏi khuỷu tay ở cao để thực hiện, trong khi đó các cú đánh khác thì không cần. Học một cái gì đó khác với thông thường thì là một điều khó hơn. Những cú đánh nào khác đòi hỏi khuỷu tay cao? (Đập bóng trái tay không được kể trong các tùy chọn).

Mức "A "

Đối giật (nâng cao)

Giải thích: Việc đối phó với xoáy nhiều đã đưa ra cho bạn một vấn đề nữa. Lúc này bạn đang phải đối phó với tốc độ cao hơn, mang đến cho bạn THÊM khó khăn. Tổng cộng sẽ là 2 vấn đề (tốc độ cao và xoáy cao). Nhưng chưa hết! Bạn phải đánh nó với tốc độ và xoáy, do đó, lại THÊM một vấn đề nữa. Sẽ là 3 vấn đề tổng cộng. Những điều không thể tồi tệ hơn.

Cắt bóng chống lại cú giật (nâng cao)

Giải thích: Tương tự như đối giật, bạn phải tạo xoáy cho bóng trên 1 quả bóng nhanh đã có xoáy. Bao nhiêu vấn đề bạn gặp phải? 3 ! Và bạn đang ở thế phòng ngự....

Xong rồi! Như vậy, đó là tất cả bài viết của tôi về độ khó (của các cú đánh trong BB – ND). Nó còn dài hơn tôi nghĩ, nhưng tôi hy vọng bạn sẽ thích nó. Tôi biết có rất nhiều người không đồng ý với tôi, vì vậy cứ tự do nhận xét về bài viết của tôi. Bất kỳ bình luận và đề nghị nào cũng sẽ được chấp nhận với lòng biết ơn!.

Cho những lời cuối cùng: hãy giữ sắc nét kỹ năng của bạn!

(Hết bài 2)

NTBB

Super Moderators
Bài
3.
3 lý do để cảm thấy thoải mái sau một trận thua.

Đăng bởi Jackson Meyn - 30 tháng 1 năm 2014 .

bai 3-H1.jpg

Đừng buồn, Fukuhara !. (Nguồn ảnh : ittf.com)

Bị thua trong bóng bàn không bao giờ là dễ dàng để chấp nhận, nhưng có nhiều cách để nhìn vào sự thất bại cay đắng mà có thể giúp bạn cảm thấy thoải mái hơn và giữ cho bạn có động lực để tiếp tục việc tập luyện của bạn dù phải trải qua cả những thất bại lớn nhất .

Lý do thứ 3: Khi bạn bị thua, đó là vì bạn đã có một trận đấu tốt

Khi bạn bị thua, bạn nên cảm ơn vì bạn đã có cơ hội thi đấu với những cầu thủ thực sự có thể đánh bại bạn. Nếu bạn là một cầu thủ mà không thể có điều kiện tập luyện thường xuyên, hoặc thậm chí không có 1 thời gian tập luyện nào, thì bạn vẫn có thể tạo ra những cải thiện nhỏ chỉ đơn giản bằng cách chơi các trận đấu với những người chơi tốt hơn bạn. Nếu bạn chỉ chơi với những người yếu hơn, bạn thực sự sẽ không cải thiện được gì cả.

Tất nhiên, bạn vẫn sẽ không cải thiện được nhiều như một người chú tâm và lặp đi ặp lại việc sửa các điểm yếu của họ thông qua các buổi tập luyện thường xuyên, nhưng nó vẫn tốt hơn là không có gì. Và nếu bạn có thể làm cả hai (vừa tập luyện thường xuyên, vừa có những trận thi đấu với những đối thủ mạnh hơn – ND), thì bạn sẽ cải thiện nhanh hơn nhiều!

Lý do thứ 2: Bạn sẽ cảm thấy hạnh phúc hơn sau chiến thắng trong trận đấu tới của bạn.

Nếu chiến thắng của bạn là ít hơn và hơn nữa giữa 2 người, và bạn phải chiến đấu khó khăn để có được những chiến thắng đó, thì bạn sẽ cảm thấy hạnh phúc hơn về chúng. Khi bạn có thể đánh bại một đối thủ mà bạn đã thua lần gần đây nhất bạn thi đấu với họ, bạn có thể cảm nhận được sự hài lòng vô bờ từ thực tế là việc thay đổi chiến thuật mà mình đã nghĩ ra, hoặc việc cải tiến kỹ thuật trong giao bóng, trong cú đánh hoặc bộ chân của bạn đã làm nên sự khác biệt.

Lý do số 1: Bạn có thể chỉ cần một vài tuần để có một kết quả hoàn toàn khác.

Như tôi đã đề cập trong một bài viết trước về “bộ não của bạn làm hại bạn như thế nào”, huấn luyện viên Mỹ Larry Hodges viết rằng: ở trình độ mới chơi bóng bàn, có thể mất đến 6 tháng để chuyển những thất bại gần đây thành những chiến thắng. Có điều là, bạn không bao giờ thực sự biết làm thế nào để bạn thực sự tiến triển qua 6 tháng đó. Tùy thuộc vào việc bạn tập luyện nhiều bao nhiêu, bạn có thể cần ít nhất vài tuần để thoát khỏi các trận thua.

Nếu bạn đang chơi một giải đấu địa phương, và bạn sẽ đấu với đối thủ một lần nữa trong vòng vài tuần, thì hãy sử dụng thực tế đó để thực sự thúc đẩy bạn trong việc tập luyện của mình trong khoảng thời gian đó, hãy gia tăng hoặc thời gian tập luyện, cường độ tập luyện của bạn; hoặc chuyển sự tập trung của bạn vào việc chỉ tập với những điểm yếu trong trận đấu của bạn mà bạn đã nhận thấy khi thi đấu với cầu thủ đó, nhằm biến một trận thua sát nút thành một một trận thắng sát nút.

Nếu bạn đang chơi trong một giải đấu hàng năm (mỗi năm có 1 giải - ND), thì bạn có thể có đến 12 tháng trước khi bạn phải đối mặt với một số cầu thủ đó một lần nữa. Trong trường hợp này, mục tiêu của bạn nên là chuyển một trận thua sát nút thành một trận thắng dễ dàng. Trong thời gian 12 tháng, chỉ cần một sự gia tăng liên tục 10% về thời gian hoặc cường độ tập luyện là có thể đủ để tạo ra một sự thay đổi như vậy.

Nào! Bây giờ hãy nhìn về phía trước đến thất bại tiếp theo của bạn, như thế thì bạn mới có thể tập luyện với sức bật mạnh hơn và nhanh hơn từ nó!

(Hết bài 3)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Bài
4.​
Những bí mật về cú trả giao bóng của Nhật Bản FB
Đăng bởi Jackson Meyn vào ngày 06 tháng 6 2013 lúc 9:00 sáng
Hinh Koki Niwa.jpg

(Hình Koki Niwa)

Koki Niwa thực hiện cú trả giao bóng kiểu " Chiquita ". (Hình ảnh nguồn : Zimbio.com)

Khi tôi ở Nhật Bản hồi đầu năm nay cho việc tập luyện bóng bàn, tôi chọn được cuốn tạp chí tháng Ba của " Bóng bàn Thế giới ". Có rất nhiều điều trong đó liên quan đến giao bóng và trả giao bóng , vì vậy tôi nghĩ rằng tôi muốn vừa mài dũa kỹ năng dịch tiếng Nhật của tôi và chia sẻ một số hiểu biết sâu sắc với tất cả các bạn.

Bài viết đặc biệt này là về cú trả giao bóng kiểu Chiquita, còn được gọi là "tikita ", vẩy bóng trái tay hình quả chuối hay vẩy bóng trái tay xoáy ngang, và là cú đánh quen thuộc nhất bởi nhà vô địch thế giới hiện nay Zhang Jike (bài viết tháng 6/2013 – ND). Đầu tiên hãy nói về những nguyên tắc phía sau cú Chiquita :

( Văn bản từ tôi được in đậm, văn bản được dịch là in nghiêng )

Khi đánh vào một quả bóng đang quay, vị trí trên quả bóng mà bạn tiếp xúc có thể thay đổi tác động của xoáy trên mặt vợt của bạn ... Mỗi loại xoáy có một trục quay. Phần của quả bóng ở xa trục quay ( tạm gọi là đường xích đạo) có chu vi lớn hơn và do đó, chúng di chuyển nhanh hơn. Ngược lại , các phần của quả bóng ở gần với trục quay sẽ có tốc độ quay chậm hơn. Vì vậy, khi xem xét các tác động của xoáy trên vợt của bạn , hãy nhớ rằng nó sẽ lớn hơn ở những điểm gần với đường xích đạo và nhỏ hơn ở những điểm gần hơn với trục quay.

Với khái niệm "trả giao bóng bằng cách tiếp xúc vào trục quay”, bạn sẽ tiếp xúc với bóng ở gần trục quay, và làm cho tác động xoáy của đối thủ sẽ nhỏ hơn, vì vậy nó được gọi là một kỹ thuật kiểm soát bóng . Trong những năm gần đây, kỹ thuật phổ biến được gọi là " Chiquita " là một trong những kỹ thuật áp dụng nguyên tắc này.

H-2 - chikita.jpg

(Hình 2)

Văn bản dịch từ hình 2 : Xa trục ( gần đường xích đạo) , xoáy sẽ mạnh, vì thế dễ bị tác động của xoáy!

Hình-3 - Chikita.jpg

(Hình 3)

Văn bản dịch từ hình : Gần trục có xoáy yếu, vì vậy khó có tác động xoáy. Hãy tiếp xúc vào bóng ở đây!

Điều thú vị là, mặc dù bài báo không nói một cách rõ ràng như vậy, hình vẽ trên cho thấy một quả bóng với xoáy ngang, với trục ở đỉnh bóng, vì vậy bạn nên nghiêng (vợt – ND) nhiều hơn để cố gắng giật bóng chống lại cú giao bóng xoáy ngang để tận dụng lợi thế của nguyên lý này.

Trên trang tiếp theo, bài báo đi vào giải thích tại sao cú đánh Chiquita là tốt hơn so với một cú công bóng trái tay thông thường chống lại xoáy xuống.

Cú đánh Chiquita là một kiểu công bóng trái tay được sử dụng để đối phó với những quả bóng (ngắn) trên bàn. Nó cho phép bạn tăng thêm xoáy ngang trong khi tấn công bóng. Khi cố gắng thêm xoáy cho bóng, "hãy tiếp xúc vào bên trái quả bóng (đối với người thuận tay phải)" là một mẹo thường được áp dụng. Nếu cú giao bóng là xoáy xuống, bạn cần chắc chắn sẽ tiếp xúc vào trục xoay của bóng bằng cách làm này.

Khi đánh vào một quả bóng xoáy xuống ở gần đường xích đạo của nó, như khi bạn công bóng trái tay thông thường, là bạn đã tiếp xúc với phần quay nhanh hơn của quả bóng và, do đó, nếu bạn không có đủ tốc độ vung vợt, thì việc nâng bóng qua lưới sẽ gặp nhiều khó khăn hơn. Tuy nhiên, với cú đánh Chiquita, bằng cách tiếp xúc vào trục ở phía bên trái của quả bóng, ảnh hưởng của xoáy sẽ nhỏ hơn nhiều và do đó tương đối dễ dàng để nâng bóng qua lưới.

Kỹ thuật này có hiệu quả cao không chỉ đối với bóng xoáy xuống, mà cả với các kiểu xoáy khác mà đối thủ của bạn có thể bất ngờ giao sang, vì vậy sẽ rất tốt khi sử dụng nó để chống lại những kiểu giao bóng đó.

H.4

Bản dịch từ hình vẽ: Chiquita – đánh vào trục của quả bóng, vì vậy ngay cả đối với bóng xoáy xuống thì cũng rất dễ để nâng bóng qua lưới.

Công bóng trái tay trên bàn – đánh vào đường xích đạo của quả bóng, vì vậy nếu bạn không có đủ tốc độ xoay vợt, thì bạn sẽ đưa bóng vào lưới .

H.5

H.6

Những hình ảnh này cho thấy Ryusuke Sakamoto (Xếp hạng mới nhất: hạng 224 vào tháng Mười Hai năm 2011) thể hiện cú đánh Chiquita đối phó với xoáy xuống (bằng tiếng Nhật, tiến triển hình ảnh đi từ phải sang trái). Chú ý :

- Cánh tay trên của anh ta không di chuyển,
- Cẳng tay là gần như vuông góc và ;
- Tại điểm tiếp xúc, cổ tay anh ta hơi cong một chút ở phía trên bên cạnh quả bóng.

Vâng, tôi hy vọng bài phân tích này đã thực sự hữu ích, bởi vì nó thực sự mệt mỏi để dịch!

Tất cả các hình ảnh và văn bản gốc tiếng Nhật từ tạp chí số 190 ( tháng 3 năm 2013 ) của Bóng bàn Thế giới ( thế giới tt.com).

(Hết bài 4)

Bình luận từ Facebook