Nhờ tư vấn về kỹ thuật giật đờ mi

PoorPlayer

Thượng Sỹ
Em đang muốn tập cú này cho thành thạo. Ai có kinh nghiệm chỉ em với :D
1. Tập bài gì, như thế nào để luyện quả này?
2. Tiếp xúc bóng như thế nào là chuẩn? Động tác tay theo góc bao nhiêu độ là chuẩn?
3. Khoảng cách đến bàn và bộ đứng như thế nào?

Xin đa tạ :D

Trau_CoDoc

Trung Uý
Kỹ thuật này tương đối khó bác ạ. Giật đờ mi gần giống với động tác đôi công. Đứng gần bàn ép đầu bóng và ra trước...
Trình em còi không biết có đúng không. Các bác pro vào chỉ giáo.

nhathnb2

Binh Nhất
Kỹ thuật này tương đối khó bác ạ. Giật đờ mi gần giống với động tác đôi công. Đứng gần bàn ép đầu bóng và ra trước...
Trình em còi không biết có đúng không. Các bác pro vào chỉ giáo.

Chuẩn đấy không cần chỉnh đâu không khó lắm kiên trì nhé vì mình được cao thủ dạy cho 1 rổ bóng cứ đứng mà giật dần dần có cảm giác giật là ok chúc ACE đạt được kết quả cao. Hãy nhớ Kiên Trì Bền Bỉ Tập Luyện Không Nóng Vội. Thành công sẽ đến với những ai Luôn có lòng tin.

nhathnb2

Binh Nhất
2. Tiếp xúc bóng như thế nào là chuẩn? Động tác tay theo góc bao nhiêu độ là chuẩn?

Hãy chuẩn bị 1 rổ bóng và 1 huấn luyện viên tốt. Tiếp xúc đánh ôm bóng như đôi công và đầu bóng.Góc độ tay mình đang cầm 60-70 độ.
Đứng gần bần Bộ đứng như giật phải.

ThuNga

Binh Nhì
Đối phó với những quả giật moi là hiệu quả nhất rồi. Mình bổ sung nhé, bóng đối phương giật sang bàn mình nảy lên điểm gần cao nhất hoặc cao nhất thì úp mặt vợt đè đầu bóng đẩy thẳng sang bàn đối phương. Kinh nghiệm là phải tập trung và bình tĩnh khi đẩy bóng thì cứ nhằm đầu lưới mà đẩy

tulao

Binh Nhì
Giật demi đúng như là cái tên cũa nó là giật phân nửa nên chũ yếu là một động tác chặn bóng tích cực có động tác đi lên để tạo xoáy lên khi chặn bóng làm bóng tiến tới trước nhiều hơn; thí dụ thông thường là khi dùng quả chặn để phòng thủ quả giật thì đối phương có thể đánh trả lại dể dàng nhưng khi chặn tăng tốc xoáy lên thì đối phương cũng sẽ bị khó khăn vì bóng đi rất nhanh.
Giật demi bên phải cũng như bên trái tuơng đối giống nhau; giật demi là một động tác khó đòi hỏi một cơ bản thật vững chắc mới có thể thực hiện được và cũng phải tập luyện nhiều năm mới có được, và cũng phải có điều kiện nữa như là có người tập cho mình.
- dỉ nhiên là phải đứng gần bàn trong tư thế phòng thũ chặn đẩy
-góc độ mặt vợt tùy theo bóng đến độ xoáy như thế nào ( cảm giác bóng )
- tập như thế nào thì rất dể là nhở người bạn giật bóng qua rồi thì demi lại : bài tập này tulao nhớ là có thấy hlv cũa Malong tập cho Malong trên you tube.

Chút suy nghỉ cũa tulao, mong là đúng.

saigonfc.vn

Đại Uý

E ở sài gòn thì đến gặp A.Tuấn Hồ - Anh này đang giữ bí kiếp đờ mi!

xuananhcsct

Thượng Sỹ

Theo kinh nghiệm của tôi thì bạn tập như sau:

1 - Tập đôi công thật nhuần nhuyễn = cảm giác bóng và cảm giác về vị trí đứng;
2 - Bóng nảy sang bàn của bạn được chia làm 4 điểm: điểm 1 bóng chạm mặt bàn, điểm 2 bóng nảy lên khỏi mặt bàn, điểm 3 bóng nảy đến vị trí cao nhất và điểm 4 bóng từ vị trí cao nhất rơi xuống. Bạn tiếp xúc bóng để đờ mi là điểm 2, góc độ thường là 45 độ tuy nhiên có thể thay đổi chút cho phù hợp với loại mặt vợt, cốt vợt và động tác vào bóng của bạn;
3 - Khoảng cách thường cách cạnh bàn là 50cm, tuy nhiên bạn vẫn phải chú ý đến điểm bóng rơi trên bàn và động tác vào bóng của bạn.

Đánh đờ mi là một kỹ thuật cao của bóng bàn vì vậy bạn cần có thời gian tập đôi công dài để có những cảm nhận nhất định về các điểm nảy của bóng. Ngoài ra, bạn cũng phải xem xét đến yếu tố sở trường của bản thân có phù hợp với lối đánh đó hay không (điều này bạn có thể nhờ HLV của bạn tư vấn).

Chúc thành công!

return

Thượng Sỹ
Quả giật ở 0:33 là demi rõ nhất, các bác xem Ma Lin có úp vợt trên đầu bóng hay giật lên quá đầu. Và nhiều trái như vậy nữa.

[video=youtube;E7U50C_HCQo]http://www.youtube.com/watch?v=E7U50C_HCQo[/video]

Last edited:

ThanhEoDi

Trung Sỹ
Đứng ôm bàn, góc vợt nghiêng như góc giật, banh vừa chạm bàn thì lăn tay vào ngay ^^ em nhờ một người giật xoáy lên cho em tập đờ mi, từ từ sẽ nghiệm ra góc vợt và thời điểm đánh thích hợp cho riêng mình

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
I) Có 2 yếu tố : Yếu tố quan trọng nhất yếu tố bắt buộc phải có : là phải tập luyện tốt có nền tảng cở bản mới áp dụng thực tế được .
- Yếu tố 2 :áp dụng thực tiễn tùy tường trường hợp trong thi đấu thường đây là pha kết thúc đối phương bởi đời mi cũng đi kèm tỷ lệ hỏng , rủi ro cao :)
A ) Khi tập luyện :
1) Giật đờ mi > điều quan trọng nhất là có đối tượng bạn tập phải chặn chuẩn
2 ) mình phải giật chuẩn , động tác ngắn gọn
3) Càng lên đỉnh cao mặt vợt càng phải úp có khi song song với mặt bàn lên khi úp có giằng được ma sát để điều khiển nó chuẩn không :)
B ) Ưng dụng trong thực tiễn:
- Phải có bộ chân nhanh , cảm giác , phản xạ tốt , quyết đoán vì ứng dụng giật đờ mi trong trận đấu rất khó ^^ nhưng phải làm tốt ở khâu tập luyện mới đến khâu ứng dụng trong trận được :)

Last edited:

LikeTT

Đại Uý
I) Có 2 yếu tố : Yếu tố quan trọng nhất yếu tố bắt buộc phải có : là phải tập luyện tốt có nền tảng cở bản mới áp dụng thực tế được .
- Yếu tố 2 :áp dụng thực tiễn tùy tường trường hợp trong thi đấu thường đây là pha kết thúc đối phương bởi đời mi cũng đi kèm tỷ lệ hỏng , rủi ro cao :)
A ) Khi tập luyện :
1) Giật đờ mi > điều quan trọng nhất là có đối tượng bạn tập phải chặn chuẩn
2 ) mình phải giật chuẩn , động tác ngắn gọn
3) Càng lên đỉnh cao mặt vợt càng phải úp có khi song song với mặt bàn lên khi úp có giằng được ma sát để điều khiển nó chuẩn không :)
B ) Ưng dụng trong thực tiễn:
- Phải có bộ chân nhanh , cảm giác , phản xạ tốt , quyết đoán vì ứng dụng giật đờ mi trong trận đấu rất khó ^^ nhưng phải làm tốt ở khâu tập luyện mới đến khâu ứng dụng trong trận được :)
Còn 1 điều quan trọng nữa là vi chỉnh mặt vợt khi tiếp xúc bóng.

Bình luận từ Facebook