nhờ các bác chỉ giúp quả giao xoáy xuống 2 nẩy

bachikho

Đại Tá
các bác cứ tập theo clip tui đưa ấy, nó hướng dẫn khá hay từ cách tập cảm giác bóng (chém đít bóng rồi bắt, bắt bằng tay thôi chứ vụ hứng bằng vợt thì cảm giác nó quá tốt rổi, hơi khó với mình), cho tới lúc phát nhẹ nhàng để qua lưới thế nào, cả phát thuận lẫn ngược, rất hay đó
nhìn quả phát ngược của nó mà chết mê chết mệt

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
May nhờ hồi trẻ hư hỏng đua đòi Bi A nay áp dụng quả TRÔ và ĐỤC trong Bi A vào quả giao bóng tung cao rất hiệu quả , bóng nhảy giật lùi qua lưới về nơi xuất phát hay chạy vòng trên bàn nhìn phê lòi luôn

Thaibinh

Binh Nhì
Em cũng đang tập giao bóng hai nảy trên bàn theo Butterfly, bác xem có được không ạ...
Em thấy điều quan trọng khi chuẩn bị tư thế giao bóng thì tùy mỗi người, nhưng khi tiếp xúc bóng thì nên làm động tác dứt khoát và vị trí vợt tác động vào bóng nằm gần ngực hoặc sát hông thuận tay. Bóng sẽ rất xoáy và nảy được nhiều lần trên bàn và có thể quay trở lại lưới...
@NGỌC HOÀI TABLE TENNIS tôi rất thích Video của Anh, muốn học qua video nhưng nó nhanh quá, tôi chẳng làm theo được. Anh có thể nói kĩ hơn được không.

em xem clip thì thấy ngửa hết vợt ra rồi chém vào nhưng em làm thế toàn ụp vào lưới, mong dc chỉ giáo
bác cứ nhắm đít bóng mà chém,mà lắc là xoáy xuống rồi.còn 2 nẩy hay 3 nẩy dài hay ngắn là ở chỗ bác tiếp xúc mỏng hay dầy thôi.Mỏng thì bóng ngắn dày thì bóng dài.

docmaorg

Đại Tá
Chém bóng khi bóng ở trên cao thì bóng sẽ nẩy ngắn. Càng chém bóng khi bóng rơi gần mặt bàn thì bóng có xu hướng đi nhanh và dài.

Chém bóng khi bóng ở trên cao thì bóng sẽ nẩy ngắn. Càng chém bóng khi bóng rơi gần mặt bàn thì bóng có xu hướng đi nhanh và dài.
a Phan chuẩn:)).và chém ở dưới thì dễ rúc lưới:)).chắc chủ thớt tham giao thấp+ngắn nên rúc lưới nhiều:))

lion

Đại Tá
Em cũng đang tập giao bóng hai nảy trên bàn theo Butterfly, bác xem có được không ạ...
Em thấy điều quan trọng khi chuẩn bị tư thế giao bóng thì tùy mỗi người, nhưng khi tiếp xúc bóng thì nên làm động tác dứt khoát và vị trí vợt tác động vào bóng nằm gần ngực hoặc sát hông thuận tay. Bóng sẽ rất xoáy và nảy được nhiều lần trên bàn và có thể quay trở lại lưới...

Bác giao bóng mà có 2 kiện tướng theo dõi chỉ điểm như vậy, thảo nào giao hay thía, toàn nảy
đôi rồi quay ngang ;)

moco16

Trung Sỹ
Em cũng từng khổ luyện, nói ra thì chắc nhiều bác cười nhưng em xin chia sẻ
phương pháp khá hiệu quả như sau:
1. Xoáy xuống với vợt song song mặt bàn (đất): Đây là động tác khó nhất,
vì trước hết phải tập cho được cảm giác "chém vợt đít bóng" với mặt vợt nằm
song song với mặt bàn.

Để làm việc này, trước hết nên cầm trái bóng tung lên tầm 2-30cm hoặc cao
hơn tí cũng được, nhưng càng cao thì càng dễ trượt, khó tập, tiếp theo ta lia
cái vợt vào đít trái bóng, tay kia giơ ra đón lấy và cứ thế lặp lại nhiều lần cho
đến khi biết thế nào là chém đít bóng mới thôi.

Các bác cũng nhớ giúp em là, khi vợt chạm bóng thì hai ngón tay chính trong
động tác này là ngón trỏ và ngón cái đột ngột nắm cứng vợt lại giúp tạo ra
một lực bột phát cộng vào lực chém giúp trái bóng xoáy hơn. Còn nếu là phát
bóng xoáy ngang, xoáy lên thì 2 ngón này cần thả lỏng.

Tiếp theo, nếu nhà bác nào có giường trải chiếu trúc (thì lý tưởng nhất), các
bác thực hiện động tác đó nhưng không giơ tay bắt lại mà cho nó rơi xuống,
các bác sẽ cảm nhận được bóng xoáy "xè xè" (vì ma sát với mặt chiếu mà)
rồi quay lại.

Để biết mình phát bóng xoáy đến đâu, em xui một chiêu thế này, các bác ra
hiệu sách, mua cho em cái bút marker (nếu của Thiên Long thì tầm 10 nghìn),
rồi mang về vạch vào trái bóng 2-3 lằn (như cái hình trái bóng của em), khi các
bác tập sẽ biết được bóng mình xoáy thế nào, nhiều hay ít.

Nguyên lý phát bóng nảy đôi rất đơn giản, khi phát bóng, trái bóng phải nảy ở
gần lưới, tốt nhất là nó nảy ở giữa bàn, khi có độ xoáy hợp lý thì gần như 100%
sẽ nảy đôi khi sang bàn đối phương thôi.

2. Xoáy ngang xuống, nó cũng là xoáy xuống, nhưng nó hơi xiên về bên trái hay
phải tùy theo hướng vợt, thường thì nếu là người thuận tay phải bóng sẽ bay ra
góc trái của đối phương và ngược lại. Nguyên lý thì cũng giống như trên thôi có
điều thay vì tiếp xúc đít bóng khi mặt vợt song song với mặt bàn thì mình hơi đổi
góc vợt một chút là được. Phát bóng kiểu này thì có thể đánh lừa đối phương với
xoáy ngang lên. Tất nhiên độ lừa bóng thế nào còn tùy thuộc vào khả năng phát
trái ngang lên, ngang thuần túy, chuội...của bác nữa.

Trên đây là cách em luyện quả xoáy xuống, em nhắc lại là cảm giác chém vào đít
bóng rất quan trọng, cứ bình tĩnh tập cho được theo từng giai đoạn, sau đó ra bàn
thật và áp dụng từ dễ đến khó sẽ làm được thôi.

Lion
Rất chi tiết. Xin cảm ơn bác!

hoangtdsi

Đại Uý
Theo mình về nguyên lý để bóng nảy 2 nảy trong bàn đối phương thì quyết định là do độ xoáy của bóng là chính. Bạn giao một quả xoáy xuống bằng chém xuống hết sức (không phải chặt đít bóng nhé), bao giờ lực chém đủ mạnh nhưng ma sát vào bóng cực mỏng thì việc nảy 2 lần bàn bên kia mới được coi là có tính uy hiếp cao. Không thể tính là đạt trong trường hợp giao nhẹ tay hoặc chém đít bóng (vì chém đít bóng bóng đi chậm và quá ngắn, nảy thậm chí 3 lần nhưng quá dễ đoán).
Mình nhớ có clip Ma Lin tập giao bóng. Anh ta chém xuống cật lực mà bóng lao sang bên kia lưới nảy lần 1 cách lưới 30-40 cm, sau đó vẫn lao đi nhanh nhưng lại nảy lần 2 trong khoảng 20 cm tính từ mép cuối bàn. Giao như thế thì đối phương mới khiếp, vừa cực xoáy, vừa nhanh nhưng lại dễ phán đoán nhầm là bóng ra khỏi bàn. Ngay cả những đại cao thủ như Zhang Jike trong một vài tình huống thi đấu chính thức còn giật hụt những quả như vậy vì phán đoán sai.
Tương tự với quả xoáy ngang. Bao giờ bạn chém mạnh mà bóng sang lượn như lưỡi liềm, đường bóng ngoặt cả lại mới là đỉnh.
Để làm được như vậy là một quá trình khổ luyện và phải có cảm giác bóng cực tốt (để ma sát cực mỏng) và phải có lực cổ tay cực mạnh để bóng có thể xoáy khiếp như vậy.
Còn chặt đít bóng, mình trình gà nhưng cũng đã thử rồi: trong vòng 1 tiếng tập luyện là bóng đã không qua mép bàn cuối của đối phương nữa. Nhưng mình nghĩ, những quả giao như vậy chỉ hy vọng đối phương gà hơn mình, sơ ý hoặc chủ quan mắc lỗi mà để bóng rúc lưới.

docmaorg

Đại Tá
Theo mình về nguyên lý để bóng nảy 2 nảy trong bàn đối phương thì quyết định là do độ xoáy của bóng là chính. Bạn giao một quả xoáy xuống bằng chém xuống hết sức (không phải chặt đít bóng nhé), bao giờ lực chém đủ mạnh nhưng ma sát vào bóng cực mỏng thì việc nảy 2 lần bàn bên kia mới được coi là có tính uy hiếp cao. Không thể tính là đạt trong trường hợp giao nhẹ tay hoặc chém đít bóng (vì chém đít bóng bóng đi chậm và quá ngắn, nảy thậm chí 3 lần nhưng quá dễ đoán).
Mình nhớ có clip Ma Lin tập giao bóng. Anh ta chém xuống cật lực mà bóng lao sang bên kia lưới nảy lần 1 cách lưới 30-40 cm, sau đó vẫn lao đi nhanh nhưng lại nảy lần 2 trong khoảng 20 cm tính từ mép cuối bàn. Giao như thế thì đối phương mới khiếp, vừa cực xoáy, vừa nhanh nhưng lại dễ phán đoán nhầm là bóng ra khỏi bàn. Ngay cả những đại cao thủ như Zhang Jike trong một vài tình huống thi đấu chính thức còn giật hụt những quả như vậy vì phán đoán sai.
Tương tự với quả xoáy ngang. Bao giờ bạn chém mạnh mà bóng sang lượn như lưỡi liềm, đường bóng ngoặt cả lại mới là đỉnh.
Để làm được như vậy là một quá trình khổ luyện và phải có cảm giác bóng cực tốt (để ma sát cực mỏng) và phải có lực cổ tay cực mạnh để bóng có thể xoáy khiếp như vậy.
Còn chặt đít bóng, mình trình gà nhưng cũng đã thử rồi: trong vòng 1 tiếng tập luyện là bóng đã không qua mép bàn cuối của đối phương nữa. Nhưng mình nghĩ, những quả giao như vậy chỉ hy vọng đối phương gà hơn mình, sơ ý hoặc chủ quan mắc lỗi mà để bóng rúc lưới.
Anh lại đem so sánh dân thường với siêu nhân rồi. Cùng 1 động tác, cùng 1 kỹ thật, cùng 1 đội xoáy của 1 người chơi phong trào bất kỳ, thì khi chém bóng ở trên cao sẽ dễ dàng cho bóng hai nảy trên bàn hơn là đợi bóng xuống gần mặt bàn.
Còn giờ cứ trình bầy trình độ chơi nghiệp dư so với trình chuyên nghiệp thế giới thì em chịu.

hoangtdsi

Đại Uý
Anh lại đem so sánh dân thường với siêu nhân rồi. Cùng 1 động tác, cùng 1 kỹ thật, cùng 1 đội xoáy của 1 người chơi phong trào bất kỳ, thì khi chém bóng ở trên cao sẽ dễ dàng cho bóng hai nảy trên bàn hơn là đợi bóng xuống gần mặt bàn.
Còn giờ cứ trình bầy trình độ chơi nghiệp dư so với trình chuyên nghiệp thế giới thì em chịu.

Hehe. Thực ra anh nhớ cái clip của mấy anh Tàu trong đầu nên anh nói luôn vậy thôi chứ trình của mấy vđv chuyên nghiệp Việt Nam hoặc nghiệp dư cũng làm được. Nhưng vì ý kiến chủ topic là muốn đạt được trình độ thế thì mình phải nói rõ cái bản chất và cái khó khăn của nó chứ không thể đạt dễ dàng được.

Kỹ thuật này nó không giống quả giật và nhiều kỹ thuật khác - anh nghiệp dư hay trình abcdef như anh em mình tập mãi cũng không so với trình cao hơn được vì phụ thuộc nhiều yếu tố. Nhưng riêng đối với quả giao bóng thì lại khác. Nếu một người giao được bóng có quỹ đạo, tốc độ và điểm nảy trên bàn đối phương như MaLin thì có nghĩa trình giao bóng đã có thể nói gần bằng Malin.
Và ngược lại nếu không đạt được trình giao bóng như Malin thì bóng không thể nảy 2 lần với tốc độ cao như vậy được.
Nhắc lại là quan điểm này không áp dụng cho kỹ thuật trả giao bóng và các kỹ thuật khác.

Bình luận từ Facebook