nhờ anh em tư vấn về mặt gai

trandung.5784

Thượng Sỹ
mình đang dinh lắp mặt gai vào dánh trái, tìm hiêu thấy có gai ngắn, gai dài và có lót và không lót, không biết tác dùng từng loại như nào nhờ anh em chỉ giúp. Thank nhiều

nguyenduongst

Binh Nhì
mình đang dinh lắp mặt gai vào dánh trái, tìm hiêu thấy có gai ngắn, gai dài và có lót và không lót, không biết tác dùng từng loại như nào nhờ anh em chỉ giúp. Thank nhiều

11967"]mìn
h đang dinh lắp mặt gai vào dánh trái, tìm hiêu thấy có gai ngắn, gai dài và có lót và không lót, không biết tác dùng từng loại như nào nhờ anh em chỉ giúp. Thank nhiều[/QUOTE]
neu muon doi thu
neu

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Bỏ ý định Gai đi bạn ơi
Ngoại trừ cu e người Kore đánh Gai dài và Khong le Huy có thời điểm vào đc tốp 10 thế giới thôi còn lại rất khó có vđv nào lọt vào tốp 100 bạn nên cân nhắc kỷ . Bạn nên chơi Mút hy vọng còn tiến xa

Thanh Trà

Moderator
Staff member

huyducphamvn

Đại Uý
Bỏ ý định Gai đi bạn ơi
Ngoại trừ cu e người Kore đánh Gai dài và Khong le Huy có thời điểm vào đc tốp 10 thế giới thôi còn lại rất khó có vđv nào lọt vào tốp 100 bạn nên cân nhắc kỷ . Bạn nên chơi Mút hy vọng còn tiến xa
top 100 cũng có kha khá người đánh gai anh à. Mà sao anh toàn cứ đi bô lô ba la mấy cái vụ mút mút để tiến xa vậy, chơi phong trào chứ có đánh chuyên nghiệp đâu

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Đùa tý cho vui mừ AE . Chơi gai là cả 1 một công trình nghệ thuật đòi hỏi tính kiên nhẫn , chịu khó tìm tòi . Chủ thớt kg nói rỏ sở trường sở đoản về lối chơi của mình thì ai mà tư vấn nổi
- Gái ngắn ( mới mọc đều nhưng chưa đủ dài , loại này thiên về sức khỏe ... thích bạo ...)
_ Gái trung ( dể thích ứng với mọi tầng lớp , sẵn sàng đáp ứng nhu cầu của người chơi , hứng lên có thể vồ vập nhưng khi cần thì cũng rất nhẹ nhàng mơn trớn )
_ Gái dài ( Loại này không thích bạo ... chỉ thích ve vẩy nhẹ nhàng , thỉnh thoảng nhích một cái ... . Nhiều Trẻ Trâu khi gặp hotgit Ten thì tỏ ra ta đây là thiếu gia lãng tử ... nhưng khi đụng phái Gái già cũng ngậm ngùi xót xa , tuy nhiên Gái dài cũng không tránh khỏi tổn thất , nhất là thân xác rã rời ... bị rơi rụng đáng kể sau khị lũ tre Trâu tàn phá )

Last edited:

Ex_Hai05

Đại Uý
Gai ngắn: Gai chủ yếu dùng để tấn công, tốc độ nhanh tương đương hoặc hơn mút, xoáy ít = 50%-70% mặt mút. Điều khiển khó hơn mút.
Gai dài: Gai chủ yếu dùng để phòng thủ do giảm lực và xoáy của bóng tới, tốc độ thường là chậm = 40%-70% mặt mút. Các mặt gai dài tốc độ cao (6-7) có thiên hướng công, chậm (4-5) có thiên hướng thủ. Độ xoáy lý thuyết 10%-50% mút. Điều khiển khó hơn mút.
Gai trung: giữa 2 loại trên.
Không lót (OX): Dùng cho cốt rất nhanh (off+) chủ yếu để đánh gần bàn. (Loại lót rất mỏng 0.3mm cũng gần như OX)
Lót mỏng (0.3-0.9mm): Dùng cho cốt chậm hơn (off,off-,all+) có thể đánh xa hơn.
Lót dày(>=1.0mm): Dùng cho cốt tốc độ rất chậm (def-all), thường đánh xa bàn.
Đó là chút ít kinh nghiệm bản thân tôi, một người chơi phong trào. Hy vọng giúp bạn có chọn lựa đúng. Và nói chung là cũng phải thử vài loại gai đó bạn. Có khi với loại gai A thì lót 0.5 là nhanh, nhưng gai B lại vẫn chậm. Còn nhiều khó khăn chứ ko dễ.

Last edited:

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Gai ngắn: Gai chủ yếu dùng để tấn công, tốc độ nhanh tương đương hoặc hơn mút, xoáy ít = 50%-70% mặt mút. Điều khiển khó hơn mút.
Gai dài: Gai chủ yếu dùng để phòng thủ do giảm lực và xoáy của bóng tới, tốc độ thường là chậm = 40%-70% mặt mút. Các mặt gai dài tốc độ cao (6-7) có thiên hướng công, chậm (4-5) có thiên hướng thủ. Độ xoáy lý thuyết 10%-50% mút. Điều khiển khó hơn mút.
Không lót (OX): Dùng cho cốt rất nhanh (off+) chủ yếu để đánh gần bàn. (Loại lót rất mỏng 0.3mm cũng gần như OX)
Đó là chút ít kinh nghiệm bản thân tôi, một người chơi phong trào. Hy vọng giúp bạn có chọn lựa đúng.
Trời nắng nóng thế này mà bác chơi 1 bài dài thế này kể ra bác cũng thuộc dạng tâm huyết như tôi rồi , kg biết có ai chịu đọc và ngâm cứu kg ?
Theo tôi thì Gai có 3 loại và nó tương úng với 3 giai đoạn của người phụ nữ
Gai Ngắn = thời con gái
Gai Trung = thời phụ nữ
Gai Dài = thời đàn bà
Nêu không nghiên cứu kỷ + phối hợp nhịp nhàng thì cuộc vui sẻ XÔI HỎNG BỎNG KHÔNG chứ đừng nói đến lên đỉnh

Ex_Hai05

Đại Uý
Trời nắng nóng thế này mà bác chơi 1 bài dài thế này kể ra bác cũng thuộc dạng tâm huyết như tôi rồi , kg biết có ai chịu đọc và ngâm cứu kg ?
Gai Ngắn = thời con gái
Gai Trung = thời phụ nữ
Gai Dài = thời đàn bà
Nêu không nghiên cứu kỷ + phối hợp nhịp nhàng thì cuộc vui sẻ XÔI HỎNG BỎNG KHÔNG chứ đừng nói đến lên đỉnh
Viết như bác thì phải đủ tuổi mới đánh được gai dài. Hoặc các phi công trẻ phải tập lái loại máy bay tương ứng. Khó nhỉ :D!

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Gai Ngắn = thời con gái
Gai Trung = thời phụ nữ
Gai Dài = thời đàn bà
Viết như bác thì phải đủ tuổi mới đánh được gai dài. Hoặc các phi công trẻ phải tập lái loại máy bay tương ứng. Khó nhỉ :D!
Trở lại vấn đề của chủ thớt . Phải biết chủ thớt thuộc dạng Trâu già thích gặm cỏ non hay Phi công trẻ thích lái máy bay ... và vân vân khi đó AE mới tư vấn và cấp hàng đc chớ ;)

trandung.5784

Thượng Sỹ
Mình thì vẫn còn trẻ, nhưng muốn lắp thử để đanh thủ bên trai, thủ trai để họ khó tấn công thì lắp gai dài đung k ạ. Loai nao mà cắt trái họ khó công mình là ok. Thank

trandung.5784

Thượng Sỹ
Mình vừa lắp gai dai, loai 388 d1 lot 1mm, chưa quen thấy cắt còn khó hon mut, nhờ a,e có kinh nghiệm đanh gai chỉ bảo mình cam ơn nhiều. Thank.

huyducphamvn

Đại Uý
Mình vừa lắp gai dai, loai 388 d1 lot 1mm, chưa quen thấy cắt còn khó hon mut, nhờ a,e có kinh nghiệm đanh gai chỉ bảo mình cam ơn nhiều. Thank.
gai dài thường đánh với lót mỏng, từ 0.5mm trở xuống, ít thấy ai xài gai dài mà lót tận 1.0mm hay hơn nữa lắm ạ :)

HUNGTRINHHB

Đại Uý
Bỏ ý định Gai đi bạn ơi
ông gì người philipin trông như ốm dậy mà cho trần tuấn quỳnh 3 roi đấy..

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Bạn đang dùng Gai 388D-1 và đang muốn tìm hiểu cách đánh , bạn gõ tìm LIU SONG . FUKOUKA . DoonJoo Yoo sẻ có 3 trường phái đánh Gai cho bạn nghiên cứu
- Đánh gai có 3 phương án để đối phó các tình huống nhất là chống bóng giật xung hoặc có lực mạnh
1 . Cắt xa bàn , khi tiếp xúc bóng vợt nằm ngang chặt chém xuống về phía trước > có cảm giác bóng lưu trên mặt vợt 1 time
2 . Cắt tầm trung , vợt nằm ngang chặt chém xuống dứt khoát vợt gần như vuông góc với mặt bàn
3 . Kê chặn tầm gần , bắt buộc phải dựng đứng vợt đồng thời giảm lực và có cảm giác xoa bóng ,bóng sẻ kg bay lung tung
- Đánh với những rơ cắt gò tương đối dể đánh nên mình phải tận dụng chuyển thế tấn công gai bằng các quả Hất , Gẩy , Gạt , Đấm ... Với quả hất phải dựng đứng vợt chúc đầu xuống dưới và chỉ nên áp dụng cho những quả bóng nằm trong bàn , nhất là sát lưới
Với những quả Ve , Vẩy , Đấm khi bóng ở ngoài bắt buộc phải dựng đứng vơt khi tiếp xúc phải có cảm giác bóng lưu trên mặt vợt
Khi có cơ hội tận dụng ngay quả bạt gai nhưng phải lưu ý phải bạt kéo vợt sang ngang
Cái khó nhất của tập gai đó là quân xanh nếu không thì phải chế tấm chắn bóng hoặc máy bắn bóng . Đánh Gai hơi bị khó và nhìn thì như nông dân thế thôi nhưng được cái vốn bỏ ít còn Bia thì thu hoach cũng tương đối
Mình từ hạng C non của Tĩnh nhưng sau 1 năm tập với máy trình A mình đã lượm gần hết , mình hay lấy những người đánh Gai ra chế đùa cho vui chứ thật ra những cao thủ VN cho đến thế giới mình đều tìm Video về xem để nghiên cứu xem ai phù hợp với lối đánh của mình , cứ một trăm người háo hức đến với Gai thì may mắn lắm sau 3 tháng chỉ còn lại 3 người chơi , hy vọng bạn nằm trong số 3 người mà mình nói tới

Last edited:

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Sau 1 time thuần thục với Gai bạn lấy máy mài mài đi một góc như hình vẻ dưới đây ( mài mất hẳn lớp lót thành OX ) đường bóng của bạn sẻ cực kỳ độc
Nếu bạn tay trái thì mài như hình còn tay phải thì mài phía ngược lại

trandung.5784

Thượng Sỹ
Sau 1 time thuần thục với Gai bạn lấy máy mài mài đi một góc như hình vẻ dưới đây ( mài mất hẳn lớp lót thành OX ) đường bóng của bạn sẻ cực kỳ độc

bạn ơi mài bằng máy mài gì vậy ?

lamvt

Thượng Tá

Sao ko lột lót ra mà mài làm gì cho rắc rối hả bạn.Nếu muốn đẹp hơn chỉ cần lấy miếng chuẩn ox sau đó chọn lót dán thêm sẽ đẹp hơn rất nhiều.Trông thế này cầm vợt đã thấy nản ,sao đánh?

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Sao ko lột lót ra mà mài làm gì cho rắc rối hả bạn.Nếu muốn đẹp hơn chỉ cần lấy miếng chuẩn ox sau đó chọn lót dán thêm sẽ đẹp hơn rất nhiều.Trông thế này cầm vợt đã thấy nản ,sao đánh?
Hihi . đây là gai chế bạn ơi cái phần màu trắng đó là tôi tô vẻ lên để cho AE nhận biết phần tôi chế , tôi mài phía dưới phần đó thành OX , nữa còn lại để nguyên Gai lót 1mm . Phần không lót dùng chặn Blook và đở giao bóng , phần có lót dùng ve , vẩy ...
Nếu chỉ nhìn thì kg ai biết gai chế , cứ nghỉ gai CHAOS lót 1mm bình thường

PingPong9x

Đại Tá
Đùa tý cho vui mừ AE . Chơi gai là cả 1 một công trình nghệ thuật đòi hỏi tính kiên nhẫn , chịu khó tìm tòi . Chủ thớt kg nói rỏ sở trường sở đoản về lối chơi của mình thì ai mà tư vấn nổi
- Gái ngắn ( mới mọc đều nhưng chưa đủ dài , loại này thiên về sức khỏe ... thích bạo ...)
_ Gái trung ( dể thích ứng với mọi tầng lớp , sẵn sàng đáp ứng nhu cầu của người chơi , hứng lên có thể vồ vập nhưng khi cần thì cũng rất nhẹ nhàng mơn trớn )
_ Gái dài ( Loại này không thích bạo ... chỉ thích ve vẩy nhẹ nhàng , thỉnh thoảng nhích một cái ... . Nhiều Trẻ Trâu khi gặp hotgit Ten thì tỏ ra ta đây là thiếu gia lãng tử ... nhưng khi đụng phái Gái già cũng ngậm ngùi xót xa , tuy nhiên Gái dài cũng không tránh khỏi tổn thất , nhất là thân xác rã rời ... bị rơi rụng đáng kể sau khị lũ tre Trâu tàn phá )
Đó là chút ít kinh nghiệm bản thân tôi, một người chơi phong trào. Hy vọng giúp bạn có chọn lựa đúng. Và nói chung là cũng phải thử vài loại gai đó bạn. Có khi với loại gai A thì lót 0.5 là nhanh, nhưng gai B lại vẫn chậm. Còn nhiều khó khăn chứ ko dễ.
Mình không biết bạn chơi gai lâu chưa, chơi giỏi hay dỡ, đã thử bao nhiêu loại gai nhưng cách nhận xét chung của bạn về gai mình thấy nó cứ vướng vướng thế nào ấy.
Gai ngắn không nhất thiết phải tấn công ầm ầm, không nhất thiết là phải "trẻ trâu" mới chơi được như bạn nói.
Gai dài này đâu phải là không chơi bạo lực được, đâu phải chơi gai dài là mau hỏng.
Thêm nữa bạn nói gai khó điều khiển hơn mút là sai hoàn toàn. Sở dĩ bạn thấy khó điều khiển là do bạn đã quá quen thuộc với cách xử lí của mút láng, trong khi gai nó có một quy luật riêng của nó đối với trái bóng, và nó gần như là ngược lại với mút láng nên ai chơi mút láng đổi sang chơi gai đều thấy khó là do ảnh hưởng của thói quen cũ.
Và cách bạn nói về phối hợp gai lót dầy mỏng với cốt chậm nhanh là hoàn toàn áp đặt. Nếu thích mình vẫn có thể phối hợp ngược lại với cách mà bạn nêu trên vẫn có thể đánh tốt, quan trọng là rơ đánh của bạn như thế nào thôi.
Còn về cái miếng gai độ chế của bạn mình thấy nó hơi phi thể thao quá, bạn nên làm hết cả mặt cho nó đồng nhất chứ làm nửa này nửa kia như thế chẳng khác nào lừa bịp đối thủ.

Bình luận từ Facebook