Nhận định, bình luận xung quanh giải Hà Nội Premiership 2013

admin

Administrator
Staff member
Xin mời anh chị em quan tâm giải Hà Nội Premiership 2013 tham gia bình luận trong topic này , tránh làm loãng và sai chủ đề của các topc khác

Lưu ý anh chị em bình luận, tranh luận phải trên tinh thần xây dựng, đoàn kết

Thanks

never_die

Binh Nhất
Bia Lại là vấn đề nóng hổi "giao bóng", đọc thấy vui vui mà cũng thấy buồn buồn chẳng biết nói thế nào cho đúng nhẽ. Là thanh niên hay các cụ già thì trên bàn bóng mình nói thật là như nhau (xin lỗi khi đã nói như vậy), tập tành, ngoài rèn luyện sức khỏe thì điều quan trọng ko kém là chờ có giải là thanh gia mà đã tham gia thì ai chẳng muốn thắng. Nói các bác, các chú giao bóng sai luật gọi là "giở thủ đoạn" thì mình hoàn toàn phản đối (phải nói đấy là "đòn đánh" phải tập luyện cả đấy), ko đỡ được là mình kém --->>>> phải tập đỡ đi. Biết là sai luật nhưng thực chất ai chăng muốn đánh đúng luật, như mình có cho mình giao bóng sai luật mình cũng không giao được và ngược lại .... "Phải nói là Khó của Nam Cường :)))". Vì vậy nên coi nhẹ chuyện này đi 1 chút, nên thỏa thuận việc giao bóng trước khi thi đấu (nói nhỏ thôi nhé chắc BTC ko đọc được đoạn này đâu :D). Còn về mức độ sai thì cũng khó lắm ...vv... Trên đấy là ý kiến và suy nghĩ của mình, đội nào gặp ATP -TT thì cứ giao bóng mái thoải nhé. BiaBiaBia

trungsay

Thượng Sỹ
Quan điểm của em là về nhắc nhở đội tập cho được giao bóng, chí ít cũng phải xòe cho đối phương nhìn thấy bóng trước khi phát và phải tung bóng trước khi nó tiếp vợt. Không làm được thì không cho thi đấu. Phải xử lý nghiêm từ đội mình thì mới nói được đội khác.

long thủ

Đại Tá
Em cho rằng phải làm nghiêm chuyện giao bóng. Chơi cái gì cũng phải có luật đàng hoàng, ở ngoài giao lưu thì thế nào cũng được nhưng đã vào giải thi đấu thì phải đáp ứng được yêu cầu của giải, nếu không thì sẽ làm xấu hình ảnh của giải và mãi nền bóng bàn nghiệp dư vẫn chỉ là nghiệp dư. Đến như cả giải diễn đàn ở Hồng Kông em xem họ cũng có luật y như thi đấu quốc tế luôn: chỉ lau mồ hôi sau 6 quả, không được phép chỉ đạo trong trận đấu, cả trận chỉ nghỉ 1 phút, v.v...

Vậy tại sao nhiều người cứ lấy cớ "nghiệp dư", "vui là chính" mà đánh theo lệ làng, suy nghĩ đó sẽ dìm nền bóng bàn xuống đấy.

never_die

Binh Nhất
Em cho rằng phải làm nghiêm chuyện giao bóng. Chơi cái gì cũng phải có luật đàng hoàng, ở ngoài giao lưu thì thế nào cũng được nhưng đã vào giải thi đấu thì phải đáp ứng được yêu cầu của giải, nếu không thì sẽ làm xấu hình ảnh của giải và mãi nền bóng bàn nghiệp dư vẫn chỉ là nghiệp dư. Đến như cả giải diễn đàn ở Hồng Kông em xem họ cũng có luật y như thi đấu quốc tế luôn: chỉ lau mồ hôi sau 6 quả, không được phép chỉ đạo trong trận đấu, cả trận chỉ nghỉ 1 phút, v.v...

Vậy tại sao nhiều người cứ lấy cớ "nghiệp dư", "vui là chính" mà đánh theo lệ làng, suy nghĩ đó sẽ dìm nền bóng bàn xuống đấy.
Thì mình cũng nói rồi, ai chẳng muốn đánh đúng luật, nếu 2 đội thi đấu 1 đội yêu cầu giao bóng đúng luật thì đương nhiên phải chấp nhận rồi, còn ko làm được thì nên báo BTC luôn chánh tình trạng vẫn đánh rồi ức chế ........ Còn để chuyên nghiệp hóa thì phải từ từ từng bước bạn ạ, đùng 1 cái là dễ bị "sốc" lắm. Chẳng hạn như năm sau BTC tổ chức thành 2 giải 1 giải cho những người "vui là chính" còn 1 giải cho những người đúng luật. Lúc đấy bạn sẽ thấy giải nào nhiều VĐV hơn Bia

tipphono8x

Trung Uý
Thì mình cũng nói rồi, ai chẳng muốn đánh đúng luật, nếu 2 đội thi đấu 1 đội yêu cầu giao bóng đúng luật thì đương nhiên phải chấp nhận rồi, còn ko làm được thì nên báo BTC luôn chánh tình trạng vẫn đánh rồi ức chế ........ Còn để chuyên nghiệp hóa thì phải từ từ từng bước bạn ạ, đùng 1 cái là dễ bị "sốc" lắm. Chẳng hạn như năm sau BTC tổ chức thành 2 giải 1 giải cho những người "vui là chính" còn 1 giải cho những người đúng luật. Lúc đấy bạn sẽ thấy giải nào nhiều VĐV hơn Bia

E cũng không quan tâm nhiều đến chuyện giao bóng không tung lắm. Nếu e không đỡ được e sẽ tập luyện để giỏi lên để chiến thắng người ta kể cả người ta không tung. Còn chiến thắng được không thì e chưa rõ. Hi
Với nhiều người họ thấy thua chỉ vì quả giao bóng của đối phương nên bị bức xúc là chuyện tất nhiên. :D
Nhưng đã tham gia giải thì phải chấp nhận điều lệ của giải, cứ thoáng như e và bác never_die thì chắc 10 năm nữa bóng bàn nghiệp dư vẫn giao bóng ko tung cho dù có gọi là từng bước giải quyết. :)

Last edited:

Andy

Trung Sỹ

Chuyên nghiệp hóa thì còn quá xa vời, đầu tiên hãy tuân thủ luật chơi do Ban tổ chức đặt ra đã. Admin đã có ý kiến chính thức về việc giao bóng rồi, mong các đội tuân thủ theo quy định của Ban tổ chức.

never_die

Binh Nhất
E cũng không quan tâm nhiều đến chuyện giao bóng không tung lắm. Nếu e không đỡ được e sẽ tập luyện để giỏi lên để chiến thắng người ta kể cả người ta không tung. Còn chiến thắng được không thì e chưa rõ. Hi
Nhưng đã tham gia giải thì phải chấp nhận điều lệ của giải, cứ thoáng như e và bác never_die thì chắc 10 năm nữa bóng bàn nghiệp dư vẫn giao bóng ko tung cho dù có gọi là từng bước giải quyết. :)
Đúng rồi bạn tipphono8x ạ, đánh theo kiểu nghiệp dư là lối mòn qua nhiều thế hệ rồi, mình sợ 10 năm là hơi ít. Đương nhiên chuyên nghiệp hóa thì dần bóng bàn "vui là chính" sẽ bị triệt tiêu thôi. Nhưng đừng triệt 1 cách thẳng tay như vậy......, bóng bàn VN vẫn còn quá nhiều thế hệ các Bác, các chú đánh mấy chục năm rồi là nghiệp dư mà.

long thủ

Đại Tá
Đúng rồi bạn tipphono8x ạ, đánh theo kiểu nghiệp dư là lối mòn qua nhiều thế hệ rồi, mình sợ 10 năm là hơi ít. Đương nhiên chuyên nghiệp hóa thì dần bóng bàn "vui là chính" sẽ bị triệt tiêu thôi. Nhưng đừng triệt 1 cách thẳng tay như vậy......, bóng bàn VN vẫn còn quá nhiều thế hệ các Bác, các chú đánh mấy chục năm rồi là nghiệp dư mà.

Chỉ là 1 động tác tung bóng lên, vừa đẹp vừa tôn trọng đối thủ, cho dù là những bác cao tuổi thì có thật sự khó đến thế không ?

never_die

Binh Nhất
Chỉ là 1 động tác tung bóng lên, vừa đẹp vừa tôn trọng đối thủ, cho dù là những bác cao tuổi thì có thật sự khó đến thế không ?
Ý kiến của mình ở đây là để các đội khi thi đấu bớt căng thẳng thôi bạn ạ, việc đã tham gia giải thì phải tuân theo luật là đương nhiên. Còn bạn nói "Chỉ là 1 động tác tung bóng lên, vừa đẹp" là ok còn "tôn trọng" hay "ko tôn trọng" thì ko nên nói như vậy. Việc "giao bóng" nói trên diễn đàn nhiều lần rồi mà lúc nào cũng "hot" thì bạn phải tự hiểu rồi chứ. Rất khó....

Tôi thấy ý kiến này hay đấy,làm giải cho người đúng luật và giải cho người ko đúng luật.

suong0105

Thượng Sỹ
Em ủng hộ phương án tung bóng và đúng luật, chúng ta cùng tham gia cuộc chơi để hoàn thiện mình chứ không phải để đánh mất mình. Cháu thành thật xin lỗi các bác các chú, các bạn, các anh chị Em, đã, đang và nghĩ rằng quả giao bóng(không đúng luật) là hay là đẹp nên xem lại. khi chúng ta tham gia vào giải chúng ta có lề, luật của giải và nên tuân thủ thì mới công bằng. kết quả chiến thắng thật sự quan trong, nhưng cách đi đến chiến thắng còn quan trọng hơn rất nhiều. Rất mong rằng trong vòng thứ 2, sẽ không còn thêm 1 bài viết nào phàn nàn về vấn đề này. Chúc sức khỏe, hạnh phúc, thành công!

Sobat

Trung Uý
Vấn đề ở đây là phải xem việc giao bóng là "cố ý" hay bị "Dị tật" cố ý thì chúng ta lên án không được cứ Luật chúng ta áp dụng, còn dị tật có khi là phải chấp nhận, nhưng quả gia bóng không phải bóng hiểm ác, em chơi với mấy người bắt người ta tung bóng thì họ nhận thua luôn bởi vì cả cuộc đời chơi bóng chưa biết tung là gì, mà bị lỗi này thường là các Bác nhiều tuổi, gai, chuội..lên có khi cũng lên hạn chế các bác lớn tuổi tham gia DĐ, Lên mở thêm sân chơi mới cho các Bác không thực thi được Luật.

kimtuan2312

Thượng Sỹ
Chuyện giao bóng không đúng luật là câu chuyện mà mùa giải nào cũng phải nhắc đến để tranh luận, và cuộc tranh luận dường như chưa bao giờ phân định thắng thua. Khi mà bản thân trong cộng đồng bóng bàn còn rất nhiều người nhân nhượng, thông cảm, bào chữa cho cái sai (giao bóng sai luật) thì nó đương nhiên vẫn còn tồn tại, còn đất để phát triển. Bản thân điều lệ của BTC cũng chỉ "khuyến khích" các đội giao bóng đúng luật mà không phải là "CẤM" giao bóng sai luật thì có thể hiểu tại sao vẫn còn nhiều người phạm lỗi này.

Khi em sang Thái Lan có qua một số CLB giao lưu, khi em giao bóng (hồi đấy vẫn có quả giao bóng lấy cánh tay che bóng) xong thì hầu như tất cả mọi người trong CLB đó đều bảo mày giao sai luật, ko được tính điểm, nếu vẫn giao thế thì sẽ ko thi đấu nữa... làm em rất ngạc nhiên vì ở Việt nam vẫn giao thế chẳng ai nói gì?? Sau đó thì phải tập nhiều để sửa qua giao cho đúng luật và bây giờ giao bóng mà che bóng thì em lại không giao được. Điều đó cho thấy việc giao bóng đúng luật hoàn toàn không khó, nếu tất cả anh em giới bóng bàn đều ủng hộ nó thì tự khắc những người giao bóng sai luật sẽ phải tập để chuyển sang giao đúng luật mà thôi.

tipphono8x

Trung Uý
Chuyện giao bóng không đúng luật là câu chuyện mà mùa giải nào cũng phải nhắc đến để tranh luận, và cuộc tranh luận dường như chưa bao giờ phân định thắng thua. Khi mà bản thân trong cộng đồng bóng bàn còn rất nhiều người nhân nhượng, thông cảm, bào chữa cho cái sai (giao bóng sai luật) thì nó đương nhiên vẫn còn tồn tại, còn đất để phát triển. Bản thân điều lệ của BTC cũng chỉ "khuyến khích" các đội giao bóng đúng luật mà không phải là "CẤM" giao bóng sai luật thì có thể hiểu tại sao vẫn còn nhiều người phạm lỗi này.

Khi em sang Thái Lan có qua một số CLB giao lưu, khi em giao bóng (hồi đấy vẫn có quả giao bóng lấy cánh tay che bóng) xong thì hầu như tất cả mọi người trong CLB đó đều bảo mày giao sai luật, ko được tính điểm, nếu vẫn giao thế thì sẽ ko thi đấu nữa... làm em rất ngạc nhiên vì ở Việt nam vẫn giao thế chẳng ai nói gì?? Sau đó thì phải tập nhiều để sửa qua giao cho đúng luật và bây giờ giao bóng mà che bóng thì em lại không giao được. Điều đó cho thấy việc giao bóng đúng luật hoàn toàn không khó, nếu tất cả anh em giới bóng bàn đều ủng hộ nó thì tự khắc những người giao bóng sai luật sẽ phải tập để chuyển sang giao đúng luật mà thôi.

Chuẩn a nhỉ? Quan trọng là phải nghiêm khắc thì sẽ ra vấn đề ngay. Nhiều bác bảo giao bóng mà tung lên là không giao được, mấy đứa con nít nó còn tung lên được để giao nữa cơ mà, vấn đề là tung bóng lên quả giao của các bác sẽ ít hiểm đi thôi, nói tung ko giao được thế thì e ko tin. Các bác đã làm chưa hay là chỉ là bào chữa cho lỗi sai của mình?
E thấy cứ như a trungsay là chuẩn, là đội trưởng nên có quyền quyết định và nghiêm khắc: ai giao bóng không tung là ko cho thi đấu. Hi. E nghĩ chẳng có đội nào mà 11 người giao đều không ai tập được quả tung bóng! :)

Last edited:
Ý kiến của mình ở đây là để các đội khi thi đấu bớt căng thẳng thôi bạn ạ, việc đã tham gia giải thì phải tuân theo luật là đương nhiên. Còn bạn nói "Chỉ là 1 động tác tung bóng lên, vừa đẹp" là ok còn "tôn trọng" hay "ko tôn trọng" thì ko nên nói như vậy. Việc "giao bóng" nói trên diễn đàn nhiều lần rồi mà lúc nào cũng "hot" thì bạn phải tự hiểu rồi chứ. Rất khó....

Bạn Never_Die tư vấn giúp Đội tuyển bóng bàn Việt Nam năm nay đi dánh Seagame giao bóng cứ chọi thoải mái đi, nếu trọng tài và đội bạn hỏi thì bảo họ ở Việt Nam bọn tao giao bóng thế đấy.!!! Quen rồi mà.

long thủ

Đại Tá

Nếu nhân nhượng thì sẽ xảy ra trường hợp giao bóng sai luật vào những quả quan trọng quyết định thắng thua của séc/trận đấu. Điều này sẽ còn gây ức chế hơn là giao bóng sai luật từ đầu.

Nên em nghĩ rằng đã đặt ra luật thì nên làm cho tròn, còn không thì khỏi làm.

never_die

Binh Nhất
Bạn Never_Die tư vấn giúp Đội tuyển bóng bàn Việt Nam năm nay đi dánh Seagame giao bóng cứ chọi thoải mái đi, nếu trọng tài và đội bạn hỏi thì bảo họ ở Việt Nam bọn tao giao bóng thế đấy.!!! Quen rồi mà.
Ý kiến của tôi ở đây chỉ là để góp ý đỡ căn thẳng thôi, còn hình như đầu óc của bạn có vấn đề mới đưa ra cái ý kiến này... (đúng là cao kiến Bia)

Last edited:
Ý kiến của tôi ở đây chỉ là để góp ý đỡ căn thẳng thôi, còn hình như đầu óc của bạn có vấn đề mới đưa ra cái ý kiến này... (đúng là cao kiến Bia)

Tâm của bạn Never_Die mà tốt như lời bạn nói thì có lẽ không còn gì phải bàn luận. Loanh quanh toàn bao biện cho cái sai, bạn xem lại tất cả những bài bạn đã đăng đi nhé.
Còn diễn đàn này không phải là nơi xúc phạm nhau theo kiểu " đầu óc có vấn đề"... Nếu người khác cũng chửi bạn như vậy thì có còn tồn tại diễn đàn này nữa không.???

never_die

Binh Nhất
Tâm của bạn Never_Die mà tốt như lời bạn nói thì có lẽ không còn gì phải bàn luận. Loanh quanh toàn bao biện cho cái sai, bạn xem lại tất cả những bài bạn đã đăng đi nhé.
Còn diễn đàn này không phải là nơi xúc phạm nhau theo kiểu " đầu óc có vấn đề"... Nếu người khác cũng chửi bạn như vậy thì có còn tồn tại diễn đàn này nữa không.???
Đây là diễn đàn mở, có thể nêu những ý kiến của mình. Bạn đang muốn chuyên nghiệp hóa bóng bàn, tôi cũng vậy. Tôi không biết bạn chơi bb được bao lâu rồi??? Nhưng đối với bản thân tôi thì không có các Bác các chú chơi bóng bản chỉ giáo cho tôi thì tôi cũng ko biết chơi bb.... Bạn nói tôi đọc lại tất cả các bài của tôi à:
- Về việc giao bóng thì tôi còn ko biết giao bóng sai luật cơ bạn ạ (vậy tôi loanh quanh bao biện cho ai??)
- Bạn muốn chuyên nghiệp hóa bóng bàn, nhưng thực chất chúng ta đang chơi trong 1 môi trong bóng bàn tự phát, diễn đàn mở, được những người có tâm huyết đam mêm bóng bàn thành lập nên (giải có thuộc hệ thống Liên đoàn bóng bàn VN ko bạn ??) --->> Vì vậy tôi mới có đề xuất tránh tình trạng căng thẳng năm sau BTC tổ chức thành 2 giải (bởi còn quá nhiều người đam mê bb đánh sai luật ko sửa được nhưng vẫn muốn tham gia giải ).
- Tâm của tôi thì ko cần ban phải hiểu, tự tôi biết tôi thế nào.
- Còn câu " đầu óc có vấn đề" thì bạn nên tự xem lại bài viết của mình bạn ạ...(dù sao cũng xin lỗi bạn nếu điều bạn tư vấn cho tôi là đúng)
Đây là bài cuối cùng tôi viết về chủ đề này.
Thanks

Bình luận từ Facebook