Ngửa vợt giao bóng xoáy lên kiểu gì và cách đỡ hiệu quả ?

Quocanhsla

Trung Sỹ
Chào các Bác !
Các Bác cho em hỏi chút về cú giao bóng xoáy lên bằng cách ngửa vợt !
Em từng đi giao lưu và gặp phải 2 kiểu giao bóng thuần xoáy lên cực dị (giao thuận tay và giao trái tay). Các cú giao này ngửa vợt y như cú giao xoáy xuống. Lúc đầu bóng đi lỏng, nhưng sau khi chạm bàn bên mình thì nó chồm lên như cú giật moi ! Chỉ có cách đỡ duy nhất là kê bóng chứ ko thể đối giật đc !
Em ngẫm mãi mà vẫn ko biết cách giao bóng của cú này kiểu gì, và cách tấn công lại cú giao đó !

Các bác cho ý kiến với !
E đã gặp cú giao bóng này, nhìn cách giao như là bóng xoáy xuống. Đưa vợt ngang khi bắt đầu và lúc kết thúc, còn đoạn giữa thì e ko thể nào biết được vì tốc độ quá cao, e gặp đối thủ đó 1 lần nên cũng ko thể hỏi làm sao mà có cú giao bóng khủng khiếp như vậy, tất cả mọi cú giao khác e xử lý ngon lành riêng quả này cực dị ( mút tibhar volcano e nhớ như in vì cú đó khiến e ê mặt)
- bóng đi rất vừa lực, cự ly trung bình giữa bàn 2 nhịp nảy
- cú nảy 1 ổn định, cú nảy 2 bắt đầu lồng lên cực dị như quả giật moi
- mà cú nảy 2 mới đáng để bàn vì giao bóng chạy xéo qua 1 góc khi qua bàn mình thì tốc độ bóng cũng như vợt vung phải nhanh mạnh dứt khoát ( trình e giao được quả ngang xuống chạy xéo đột ngột nhưng phải tốc độ cao, cao thủ thì ko phải bàn) bóng rất từ từ nhẹ nhàng mà xéo nhanh giật mình thon thót, vào nhanh thì cắn tay, vào chậm thì trượt, còn vào đúng nhịp khi quen thì bung :(((( cay quá đánh ẩu flick bừa vợt ngủa kệ bung thì thôi thế nào lại vào bàn bóng bổng tếu ngay cuối bàn đối phương cũng bị ăn lại quả mình giao luống cuống ( đánh đc mỗi bên phải, giật phải thì cháy bàn e chôn chân ngắm bóng, trái thì nó toàn cắt thi thoảng có kê nhưng ko ăn thua)
Kết quả trung cuộc thì ăn nó đc sec 2,3 còn lại thì thua toàn tập. Lần đầu gặp cũng may mắn đc 2 sec
E thấy thế này, bất kể mọi động tác giao bóng để đạt đc độ xoáy cực đại thì xoáy xuống mở vợt đưa ngang, xoáy ngang nghiêng vợt, xoáy lên đưa từ dưới lên trên. Còn động tác như nhau chọn điểm tiếp xúc trên vợt thì e chưa thể làm nổi
E xem clip giao bóng của bọn CNT đến mòn cả mắt mà chả biết chúng nó giao bóng gì :))))) câu chuyện gửi tới bác sau vài năm. Chắc trình bác đã lên ít nhất 4 5 quả

Last edited:

kythuatbongban

Thượng Tá
nếu Tôi nhớ ko lầm thì trong clip MiZuTa dạy Thần Đồng Nhật Bản 11 tuổi có dạy cú giao ngửa vợt nhưng khi tiếp xúc bóng thì kéo từ dưới lên nên bóng lồng nhanh như giật moi.

xukaka

Đại Tá
Đọc của bác thấy mâu thuẫn. Thứ nhất bác đã đọc được bóng xoáy lên rồi. Thì xử lý theo bóng xoáy lên. Vấn đề còn lại là xác định bóng xoáy lên ngang bên nào để chọn cách trả bóng chọn điểm rơi cho hợp lý.
Thứ hai bạn nói bóng đi lồng nhanh mà lại 2 nhịp trên bàn. Thường bóng đi hai nhịp có tốc độ chậm hoặc trung bình.
Nên đọc bài của bác thấy mâu thuẫn.

Quocanhsla

Trung Sỹ
Đọc của bác thấy mâu thuẫn. Thứ nhất bác đã đọc được bóng xoáy lên rồi. Thì xử lý theo bóng xoáy lên. Vấn đề còn lại là xác định bóng xoáy lên ngang bên nào để chọn cách trả bóng chọn điểm rơi cho hợp lý.
Thứ hai bạn nói bóng đi lồng nhanh mà lại 2 nhịp trên bàn. Thường bóng đi hai nhịp có tốc độ chậm hoặc trung bình.
Nên đọc bài của bác thấy mâu thuẫn.
Mâu thuẫn gì đâu bác
1. Động tác kín quá, mấy ông mà che bóng che vợt đục chọi thì e chịu ko biết là bóng gì để xử lý
2. Tốc độ di chuyển thấp độ xoáy cao, như quả giật cổ tay vậy bóng rất chậm nhưng nhiều xoáy
Trong giải nhật bản mở rộng 2015 maharu yoshimura giao bóng joo se huyk dùng gai còn bung, xu xin há mồm ngán ngẩm mãi mới khống chế đc

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Chào các Bác !
Các Bác cho em hỏi chút về cú giao bóng xoáy lên bằng cách ngửa vợt !
Em từng đi giao lưu và gặp phải 2 kiểu giao bóng thuần xoáy lên cực dị (giao thuận tay và giao trái tay). Các cú giao này ngửa vợt y như cú giao xoáy xuống. Lúc đầu bóng đi lỏng, nhưng sau khi chạm bàn bên mình thì nó chồm lên như cú giật moi ! Chỉ có cách đỡ duy nhất là kê bóng chứ ko thể đối giật đc !
Em ngẫm mãi mà vẫn ko biết cách giao bóng của cú này kiểu gì, và cách tấn công lại cú giao đó !

Các bác cho ý kiến với !
Bác chủ bị jeu lạ, xoáy lạ, nên nói hơi khó hiểu

Em đã gặp trường hợp này rồi, nó đơn giản là như thế, không phải động tác giả, nhưng thực chất là BÓNG XOÁY LÊN, NHIỀU NGANG, NHƯNG KHÔNG CÓ LỰC TIẾN VỀ PHÍA TRƯỚC.

Bóng sang không có lực tiến, nên ban đầu lừ đà lừ đừ như tàu điện, vì thực chất là bóng lỏng, không lực. Sau khi chạm bàn, vì xoáy lên và ngang nhiều, nên vừa bám mặt bàn, nó bám xoáy lao lên. Bác đang chờ một quả bóng chậm theo sơ tốc ban đầu, nên áp vào gần, hoặc cú xu hướng lao vào gần, bị thứ tốc tăng tốc, nó xộc vào người, nên cảm giác bóng nó xộc vào mặt, vào ngực thôi.

Cú giao này dễ giao được, nhưng tạo được xoáy lớn, thì lại cực kỳ nguy hiểm, vì nó dễ đánh lừa cảm giác. Chỉ cần thay đổi xoáy, là khác nhau cực kỳ lớn. Cú này, nguy hiểm nhất, ko phải là xoáy lên, hay ngang, mà chính là KHÔNG LỰC TIẾN. Vì sao, các bác xem Đoàn Kiến Quốc giao bóng nhé

Còn về động tác, đơn giản là: NGỬA VỢT, MA SÁT ĐÍT BÓNG, LẮC NGANG TỪ TRÁI SANG PHẢI HOẶC TỪ PHẢI SANG TRÁI, RẤT MỎNG, bóng sẽ ra đúng như thế

Bình luận từ Facebook