Ngửa vợt giao bóng xoáy lên kiểu gì và cách đỡ hiệu quả ?

VirusBNG

Trung Uý
Chào các Bác !
Các Bác cho em hỏi chút về cú giao bóng xoáy lên bằng cách ngửa vợt !
Em từng đi giao lưu và gặp phải 2 kiểu giao bóng thuần xoáy lên cực dị (giao thuận tay và giao trái tay). Các cú giao này ngửa vợt y như cú giao xoáy xuống. Lúc đầu bóng đi lỏng, nhưng sau khi chạm bàn bên mình thì nó chồm lên như cú giật moi ! Chỉ có cách đỡ duy nhất là kê bóng chứ ko thể đối giật đc !
Em ngẫm mãi mà vẫn ko biết cách giao bóng của cú này kiểu gì, và cách tấn công lại cú giao đó !

Các bác cho ý kiến với !

bachikho

Đại Tá
kinh quá, nghe chừng bác thuần thục đối giật lắm rồi nhỉ, với cách phát kiểu đó thì tui nghĩ chỉ có thể phát lỏng (ko xoáy) đc thôi, còn phát được xoáy lên như quả moi thì chắc trình tui ko đủ để hiểu, hóng các cao nhân vào chém :D

tuannn

Đại Uý
Ngửa vợt giao giống xoáy xuống mà giao đc bóng lên thì E chưa nhìn thấy bao giờ. Có lẽ do bác bị đánh lừa ở động tác và lúc tiếp xúc của đối thủ. Thường thì E thấy ngửa vợt lao từ ngoài vào bóng và động tác lừa giật tay lại lên trên theo chiều cánh cung nhưng chủ yếu vẫn là xoáy xuống, trường hợp của bác chắc họ ko tiếp xúc điểm xuống mà ở động tác kéo lên thì E chưa nhìn thấy. E lót dép chờ cao thủ vào chém.

tiachop

Thượng Tá
Em thấy cú giao bóng xoáy lên ở clip này cũng ngửa vợt, nhưng hất lên ở đoạn cuối! Bác thử tham khảo xem

TrungcanCH

Trung Uý
theo bác miêu tả, chắc là quả giao bóng chạy rồi.hjhj, với trình còi như e đây thì mong đưa bóng vào bàn thôi, nếu bác trình cao hơn phán đoán hướng bóng chạy (sau khi đập vào bàn bên mình) giật lại. Đúng là bóng chạy đa phần có xoáy ngang, chúc bác xử lý và giật lại được quả jao này !

huymdt

Thượng Tá
Chào các Bác !
Các Bác cho em hỏi chút về cú giao bóng xoáy lên bằng cách ngửa vợt !
Em từng đi giao lưu và gặp phải 2 kiểu giao bóng thuần xoáy lên cực dị (giao thuận tay và giao trái tay). Các cú giao này ngửa vợt y như cú giao xoáy xuống. Lúc đầu bóng đi lỏng, nhưng sau khi chạm bàn bên mình thì nó chồm lên như cú giật moi ! Chỉ có cách đỡ duy nhất là kê bóng chứ ko thể đối giật đc !
Em ngẫm mãi mà vẫn ko biết cách giao bóng của cú này kiểu gì, và cách tấn công lại cú giao đó !

Các bác cho ý kiến với !
Cũng thấy lạ là ngửa vợt mà giao bóng xoáy lên! Bác nào giúp lý giải vấn đề với... Thanks!

Last edited:

SonNLS

Thượng Sỹ
ngửa vợt vẫn xoáy lên bình thường các bác ạ bởi vì vợt sẽ đưa từ dưới lên có điều thường độ xáy không nhiều nhưng khó đỡ vì nhìn cứ tưởng xoáy xuống nên gò hoặc cắt bóng sẽ nổi cao các bác cứ nhìn kĩ video ở trên sẽ thấy. Vợt tiếp xúc lưng bóng nên vợt ngửa còn tiếp dỉnh bóng vợt mới úp cả hai cách này đều cho xoáy lên

huymdt

Thượng Tá
Các bác bị làm sao thế, em vẫn giao quả xoáy ngang lên trái tay ngửa vợt có làm sao đâu, bóng xoáy lên cực mạnh và lao nhanh khó đỡ, gà đỡ là thường bị bung ra ngoài.
Quả trái tay xoáy ngang lên này dân phong trào ta thường dùng mà :D. Có điều không phải như mô tả của chủ thớt "Các cú giao này ngửa vợt y như cú giao xoáy xuống. Lúc đầu bóng đi lỏng,...". Giao trái tay xoáy ngang lên bóng đi căng lượn vòng cung chứ không đi lỏng được!

VirusBNG

Trung Uý
Quả trái tay xoáy ngang lên này dân phong trào ta thường dùng mà :D. Có điều không phải như mô tả của chủ thớt "Các cú giao này ngửa vợt y như cú giao xoáy xuống. Lúc đầu bóng đi lỏng,...". Giao trái tay xoáy ngang lên bóng đi căng lượn vòng cung chứ không đi lỏng được!
Bác nói đúng đó, tính chất bóng giống cú đó, nhưng họ có lắc cổ tay nên bóng chồm lên. Động tác ban đầu là để vợt ngửa như giao xoáy xuống, nhưng sau đó họ biến hóa kiểu gì đó rất nhanh, nhưng chắc chắn là ko úp vợt - ko tiếp xúc bóng ở mặt dưới.
Đây chỉ là dân phủi thôi, nhưng phải nói rằng quả giao bóng đó rất hay, ko hề sai luật, và điều đặc biệt nhất là chạm bàn của họ bóng ko chồm ngay, mà phải sau khi chạm bàn của mình mới chồm lên !

archer

Đại Tá
các bác làm ơn đọc kỹ rồi hãy chém, phát thuần lên như cú giật moi nhé, ngang lên ko bàn ở đây ;)
Nếu bác làm thế nào cho quả bóng xoáy 100% là xoáy lên hoặc nếu ko đủ trình thực hiện thì đưa ra ví dụ về 1 quả như vậy cho mình xem thì mình sẽ ko bàn về thành phần xoáy ngang nữa nhé :)

huymdt

Thượng Tá
Bác nói đúng đó, tính chất bóng giống cú đó, nhưng họ có lắc cổ tay nên bóng chồm lên. Động tác ban đầu là để vợt ngửa như giao xoáy xuống, nhưng sau đó họ biến hóa kiểu gì đó rất nhanh, nhưng chắc chắn là ko úp vợt - ko tiếp xúc bóng ở mặt dưới.
Đây chỉ là dân phủi thôi, nhưng phải nói rằng quả giao bóng đó rất hay, ko hề sai luật, và điều đặc biệt nhất là chạm bàn của họ bóng ko chồm ngay, mà phải sau khi chạm bàn của mình mới chồm lên !
Giờ thì hiểu ý chủ thớt rồi! Động tác ban đầu khi chuẩn bị phát là để vợt ngửa (không phải vợt ngửa lúc tiếp xúc bóng!), động tác thực hiện là giao bóng xoáy lên... điều này thì bình thường mà, quan trọng là nhìn tay đối thủ lúc họ phát chạm vào bóng chứ lúc họ chuẩn bị chỉ là động tác giả để thế nào chả được bác :D.

Bình luận từ Facebook