Ngô Bảo Phương Long - "cậu bé vàng" của bóng bàn Đồng Nai

kythuatbongban

Thượng Tá
Chào bác,

Trước tiên em đề nghị ta không bàn đến ai viết gì trong Topic này nhé. Em không biết bác là ai nên cũng dễ trao đổi khách quan.

Em từng tận mắt chứng kiến PL đánh rồi, nó di chuyển và ra đòn nhanh lắm, nhìn không kịp (mắt em bị cận) nên rất khó biết là nó đánh nhử hay dứt điểm, cứ na ná nhau thôi, chân của nó nhảy tứ tung, đánh/giật trái hay phải gì thì cũng đều nhanh, mạnh, xoáy, độc, ... và luôn có thể giành điểm.

PL còn quá trẻ, kỹ thuật chơi bóng của nó vẫn chưa hoàn thiện, thiếu sót thì vô số, ham hố nóng vội thì khỏi phải bàn luôn, cho nên cái gọi là mắc lỗi kỹ thuật, kỹ thuật chưa đạt tối ưu, tư thế đúng/sai, ... cũng là bình thường. Em không có kiến thức này nên chịu.

Tuy nhiên, kỹ thuật của nó có được là do được người ta truyền thụ. Lối đánh bóng/trường phái đánh bóng của nó có thể sẽ không thỏa mãn được một số cách nhìn chủ quan khác nhau của người xem (cái này thì chắc bác hiểu rõ). Nó chỉ cần siêng năng tập luyện thì sẽ tiến bộ hơn, biết đâu nó tự sáng tạo ra cách riêng (nếu sư phụ nó cho phép, các tuyển thủ dù chung lò đào tạo nhưng có ai chơi giống ai đâu) để chiến thắng và đạt bất kỳ thành tích nào mà nó muốn (trong hay ngoài nước) nhưng điều đó không có nghĩa là nó sẽ đại diện cho nền bóng bàn VN hay cho rằng nền bóng bàn VN đang được quan tâm đúng mức. Tiến Minh, tuyển thủ cầu lông, là một ví dụ.

Về bóng bàn VN, em chẳng có năng lực gì để góp sức cho nó tiến bộ, chỉ nói suông thôi. Theo em, chỉ khi nào có nhiều, thật nhiều T&T trên đời (ví dụ điển hình thôi nha) thì bóng bàn VN chắc chắn có cơ hội để tiến xa và khẳng định tên tuổi, còn như trông chờ vẻn vẹn vào 1 tổ chức thì đành chịu. NN chắc chỉ giúp ta làm thủ tục thôi, những cái khác quá mong manh.

Từ bản thân mình, em cho rằng đa dạng hóa mới là cách để thích nghi và đạt đỉnh cao. Hiện đại hay cổ điển gì thì cũng là tương đối thôi, đồ cổ chưa chắc xài được nhưng sao lại đắt tiền mà người ta vẫn lùng mua, còn đồ hiện đại có khi lại bị chê là khó xài và mau hỏng nữa, đúng không bác? Em liều lĩnh nghĩ rằng, kỹ thuật bb như thời trang vậy, hôm nay nó lỗi thời nhưng tương lai lại là hiện đại đấy. Thích nghi sự đa dạng mới ngon và ngầu.

Em nói dài, nói dai và cũng nói dỡ rồi. Em ở Bình Thạnh TPHCM muốn gặp bác để giao lưu. Ngày/giờ nào trong tuần mà bác không dạy học, bác đánh chơi thôi thì cho em hay, không gặp bác hay ai khác cũng được.
Cám ơn Bác đã viết đôi dòng tâm sự đến Tôi , thật tình mà nói mỗi người có 1 cách nhìn khác nhau ,chúng Ta cũng như những người mù sờ voi mà thôi vì kiến thức là bao la , diễn đàn là chúng ta nêu quan điểm của cá nhân , vì trình độ khác nhau nên nhận thức cũng khác nhau , có người là HLV , có người là VDV , có người là Tuyển Thủ QG , có người chơi bóng 50 năm , có người cầm vợt vài năm , có người cầm vợt vài tháng , có người học Đại Học TDTT chuyên ngành Bóng Bàn , có người chẳng học ngày nào , tất cả cũng đều có ý kiến trên diễn đàn nên Tôi cũng chẳng trách ai vì mỗi người có 1 quan điểm và nhận thức khác nhau ,chỉ tiếc rằng những lập luận của Tôi nên dựa trên nền tảng kiến thức để phê bình thì tốt cho Tôi hơn vì tất cả những gì Tôi viết ra đều dựa trên kinh nghiệm và kiến thức , vì với những người chuyên nghiệp Họ chỉ cần nhìn cách cầm Vợt của Bạn có thê đánh giá Bạn là Ai và trình Bạn đang ở đâu chứ ko cần bạn xuất chiêu.
Tôi vì có quá trình cần Vợt lâu năm từ năm 1970 đến nay nên những thăng trầm của nền bóng bàn Việt Nam Tôi đều hiểu rất rõ , những năm trước 75 cũng tham gia Đội Tuyển Tỉnh nên cũng có chút kinh nghiệm và kiến thức , khi đi dạy thì dạy chung CLB với các Tuyển Thủ KTQG trước và sau giải phóng như Lê Văn Inh ( tác giả của Cuốn Bóng Bàn Việt Nam và Thế Giới ) , Nguyễn Vinh Hiển , lê Văn Ninh ....năm 2000 lại có dịp may là làm HLV và dẫn dắt Tuyển Nhi Đồng Đồng Tháp tranh Giải toàn quốc . Đội này do Đội Sơn Đầu Trung Quốc qua huấn luyện trực tiếp cơ bản từ bé , nên đã sớm tiếp cận với kỹ thuật Trung Quốc . Cú Giật Tam giác Tôi học được cũng qua nghiên cứu kỹ thuật học trò từ năm 2000 ,
Trải qua những thăng trầm của lịch sử bóng bàn từ khi chơi vợt gỗ có 2 gai đánh kêu lóc cóc đến nay có những miếng mút bám xoáy cực kỳ mới thấy được sự phát triển nhanh chóng về vật liệu cốt mút , kèm theo sự tiến bộ của kỹ thuật đi kèm , nên phải lao vào nghiên cứu vì có nhiều kỹ thuật mới phát sinh nếu mình ko nghiên cứu sẽ lạc hậu và học trò sẽ ko tiến bộ ,khi nghiên cứu thấy nhiều cái lạ nên muốn viết ra chỉ mong nền BBVN phát triển chứ giờ thua cả Thái lan thấy buồn làm sao...có dịp bác ghé em uống cà phê tâm sự nhé. đt của em 0978.782486. Thân ái chào Bác.

nb.toan

Thượng Tá
Hihi. Bác không nói là nên tìm bác ở đâu và lúc nào thì làm sao mà phê với pháo chứ.
Em cũng muốn giao lưu nữa, bác mà thấy em cầm vợt thì ... chắc bác bị ngất quá. Hihi.
Em tranh thủ được thời gian vào các sáng 3-5, chiều 2-4-6, tối 2-3-4-5, chiều CN.

Last edited:

kythuatbongban

Thượng Tá
Hihi. Bác không nói là nên tìm bác ở đâu và lúc nào thì làm sao mà phê với pháo chứ.
Em cũng muốn giao lưu nữa, bác mà thấy em cầm vợt thì ... chắc bác bị ngất quá. Hihi.
Em tranh thủ được thời gian vào các sáng 3-5, chiều 2-4-6, tối 2-3-4-5, chiều CN.
Tối nay nếu bác rảnh thì 7g10 Bác đến số 2 Hồ Xuân Hương Q3 nhé. điện cho em ,em sẽ ra đón Bác .0978.782486. Hẹn gặp Bác.

HOANG MINH

Đại Tá
Chào bác,

Trước tiên em đề nghị ta không bàn đến ai viết gì trong Topic này nhé. Em không biết bác là ai nên cũng dễ trao đổi khách quan.

Em từng tận mắt chứng kiến PL đánh rồi, nó di chuyển và ra đòn nhanh lắm, nhìn không kịp (mắt em bị cận) nên rất khó biết là nó đánh nhử hay dứt điểm, cứ na ná nhau thôi, chân của nó nhảy tứ tung, đánh/giật trái hay phải gì thì cũng đều nhanh, mạnh, xoáy, độc, ... và luôn có thể giành điểm.

PL còn quá trẻ, kỹ thuật chơi bóng của nó vẫn chưa hoàn thiện, thiếu sót thì vô số, ham hố nóng vội thì khỏi phải bàn luôn, cho nên cái gọi là mắc lỗi kỹ thuật, kỹ thuật chưa đạt tối ưu, tư thế đúng/sai, ... cũng là bình thường. Em thiếu học nên chịu thôi.

Tuy nhiên, kỹ thuật của nó có được là do được người ta truyền thụ. Lối đánh bóng/trường phái đánh bóng của nó có thể sẽ không thỏa mãn được một số cách nhìn chủ quan khác nhau của người xem (cái này thì chắc bác hiểu rõ). Nó chỉ cần siêng năng tập luyện thì sẽ tiến bộ hơn, biết đâu nó tự sáng tạo ra cách riêng (nếu sư phụ nó cho phép, các tuyển thủ dù chung lò đào tạo nhưng có ai chơi giống ai đâu) để chiến thắng và đạt bất kỳ thành tích nào mà nó muốn (trong hay ngoài nước) nhưng điều đó không có nghĩa là nó (+...) sẽ kéo được nền bóng bàn VN đi lên hay cho rằng nền bóng bàn VN đang được quan tâm đúng mức. Tiến Minh, tuyển thủ cầu lông, là một ví dụ.

Về bóng bàn VN, em chẳng có năng lực gì để góp sức cho nó tiến bộ, chỉ nói suông thôi. Theo em, chỉ khi nào có nhiều, thật nhiều T&T trên đời (ví dụ điển hình thôi nha) thì bóng bàn VN chắc chắn có cơ hội để tiến xa và khẳng định tên tuổi, còn như trông chờ vẻn vẹn vào 1 tổ chức thì đành chịu. NN chắc chỉ giúp ta làm thủ tục thôi, những cái khác quá mong manh.

Từ bản thân mình, em cho rằng đa dạng hóa mới là cái cần thích nghi để đạt đỉnh cao, chỉ đi theo 1 lối mòn thì ở đầu ra kia mong gì mới mẻ chứ. Hiện đại hay cổ điển thì cũng là tương đối thôi, đồ cổ chưa chắc xài được nhưng sao lại đắt tiền mà người ta vẫn lùng mua, còn đồ hiện đại có khi lại bị chê là khó xài và mau hỏng nữa, đúng không bác? Em liều lĩnh nghĩ rằng, kỹ thuật bb như thời trang vậy, hôm nay nó lỗi thời nhưng tương lai lại là hiện đại đấy. Thích nghi sự đa dạng mới ngon và ngầu.

Em nói dài, nói dai và cũng nói dỡ rồi. Em ở Bình Thạnh TPHCM muốn gặp bác để giao lưu. Ngày/giờ nào trong tuần mà bác không dạy học, bác đánh chơi thôi thì cho em hay, không gặp bác thì gặp ai khác cũng được.
Anh Toàn nói hay quá :D

kythuatbongban

Thượng Tá
Tối nay dợt bóng , uống cà phê với Toàn rất vui , dù sao cũng còn 1 người hiểu mình , cám ơn em nhé.

kythuatbongban

Thượng Tá
Trời đất, ơn nghĩa gì chứ, tại anh em mình có điểm chung mà, anh không chê bai là được rồi. Hihi.
Anh chỉ nghiên cứu , phân tích kỹ thuật và đưa ví dụ cụ thễ để chứng minh , ko ngờ lại thành chê bai người khác, thành thật xin lỗi mọi người. nhưng dù sao Em đến Anh cũng chứng minh được đứng chân Trái trước Giật Trái Tay vẫn cực mạnh , cú giật Tam giác FH của Ông già u 60 vẫn cực mạnh , và các kiểu giao xoáy xuôi , xoáy ngược , móc ngược xoáy ...viết trên diễn đàn Anh đều thực hiện được như những gì Anh đã viết, dù bộ còn hơi châm , thế là vui rồi. lần đầu gặp Em dù trời mới mưa lớn Em vẫn đến đúng giờ, thế là có duyên rôi, lần sau lại uống cà phê nhé.

Last edited:

dtlan

Thiếu Uý
Anh chỉ nghiên cứu , phân tích kỹ thuật và đưa ví dụ cụ thễ để chứng minh , ko ngờ lại thành chê bai người khác, thành thật xin lỗi mọi người. nhưng dù sao Em đến Anh cũng chứng minh được đứng chân Trái trước Giật Trái Tay vẫn cực mạnh , cú giật Tam giác FH của Ông già u 60 vẫn cực mạnh , và các kiểu giao xoáy xuôi , xoáy ngược , móc ngược xoáy ...viết trên diễn đàn Anh đều thực hiện được như những gì Anh đã viết, dù bộ còn hơi châm , thế là vui rồi. lần đầu gặp Em dù trời mới mưa lớn Em vẫn đến đúng giờ, thế là có duyên rôi, lần sau lại uống cà phê nhé.
Thật sự bác nghiên cứu bóng bàn thì anh em đều rất khuyến khích và ủng hộ. Nhưng căn bản cách nói, cách thành văn của Bác trên diễn đàn làm anh em "khó chịu" vì bác mới nhìn nhận kỹ thuật ở một trường hợp cố định mà Bác đã phán người ta là lạc hậu, là lỗi thời. Tôi đọc và thấy Bác chê 2 lần về kỹ thuật lỗi thời:
1. Bác nói: VĐV đội năng khiếu thành phố HCM mà giờ còn tập quả đẩy trái né giật phải, là bài tập của 20 năm trước thì quá lỗi thời --> tôi bực nên phản bác lại vì VĐV thế giới vẫn cứ né giật ầm ầm.
2. Bác lại nói: giật trái mà chân trái sau chân phải là lỗi thời --> tôi lại thấy bác không hoàn toàn đúng nên phải tôi nói lại.

Mình lịch sự, thấy người khác sai thì đừng chê bai và phán người khác là lỗi thời. Bác dùng câu cú nhẹ nhàng hơn, khuyến khích và chỉ bảo người khác, ai mà chẳng thích khi được Bác hướng dẫn và chỉ bảo thêm.

Còn việc Bác nói: "Anh cũng chứng minh được đứng chân Trái trước Giật trái tay vẫn cực mạnh, cú giật Tam giác FH của ông già U60 vẫn cực mạnh.". Tôi nghĩ Bác lại phán nữa rồi. Đối với Bác hay anh nb.toan thì thấy cực mạnh. Nhưng cũng cú giật đó, VĐV nghiệp dư xem đó là mạnh, còn VĐV có đẳng cấp xem quả đó lực chỉ là trung bình thì sao. Khi VĐV có đẳng cấp cắt cực nặng và dài qua trái Bác thì xác xuất Bác giật vào bàn và cực mạnh là bao nhiêu: 80% hay 10%. Tôi thấy Bác rất vội vàng khẳng định cái tôi của mình lắm. Không phải tôi mà anh em diễn đàn cũng nhìn nhận về Bác như vậy. Tôi nói việc này cho Bác nghe, bác nghe xong có vẻ Bác sẽ buồn: " Các HLV ở Nguyễn Du cũng thấy tính cách của Bác giống như tôi đang nhận xét Bác,khi Bác dạy chung CLB với họ (tôi đã nói chuyện rất nhiều với các HLV đó). Nhưng các HLV đó thấy Bác lớn tuổi nên nể Bác và không muốn nói ra thôi".

nb.toan

Thượng Tá
Thật sự bác nghiên cứu bóng bàn thì anh em đều rất khuyến khích và ủng hộ ...
... Tôi thấy Bác rất vội vàng khẳng định cái tôi của mình lắm...
Lắm tài nhiều tật mà. Thi thoảng thì ai cũng có lúc muốn cái tôi của mình lấp lánh.
Bàn tiếp về kỹ thuật thì hơn. Hihi.

huyducphamvn

Đại Uý
Thật sự bác nghiên cứu bóng bàn thì anh em đều rất khuyến khích và ủng hộ. Nhưng căn bản cách nói, cách thành văn của Bác trên diễn đàn làm anh em "khó chịu" vì bác mới nhìn nhận kỹ thuật ở một trường hợp cố định mà Bác đã phán người ta là lạc hậu, là lỗi thời. Tôi đọc và thấy Bác chê 2 lần về kỹ thuật lỗi thời:
1. Bác nói: VĐV đội năng khiếu thành phố HCM mà giờ còn tập quả đẩy trái né giật phải, là bài tập của 20 năm trước thì quá lỗi thời --> tôi bực nên phản bác lại vì VĐV thế giới vẫn cứ né giật ầm ầm.
2. Bác lại nói: giật trái mà chân trái sau chân phải là lỗi thời --> tôi lại thấy bác không hoàn toàn đúng nên phải tôi nói lại.

Mình lịch sự, thấy người khác sai thì đừng chê bai và phán người khác là lỗi thời. Bác dùng câu cú nhẹ nhàng hơn, khuyến khích và chỉ bảo người khác, ai mà chẳng thích khi được Bác hướng dẫn và chỉ bảo thêm.

Còn việc Bác nói: "Anh cũng chứng minh được đứng chân Trái trước Giật trái tay vẫn cực mạnh, cú giật Tam giác FH của ông già U60 vẫn cực mạnh.". Tôi nghĩ Bác lại phán nữa rồi. Đối với Bác hay anh nb.toan thì thấy cực mạnh. Nhưng cũng cú giật đó, VĐV nghiệp dư xem đó là mạnh, còn VĐV có đẳng cấp xem quả đó lực chỉ là trung bình thì sao. Khi VĐV có đẳng cấp cắt cực nặng và dài qua trái Bác thì xác xuất Bác giật vào bàn và cực mạnh là bao nhiêu: 80% hay 10%. Tôi thấy Bác rất vội vàng khẳng định cái tôi của mình lắm. Không phải tôi mà anh em diễn đàn cũng nhìn nhận về Bác như vậy. Tôi nói việc này cho Bác nghe, bác nghe xong có vẻ Bác sẽ buồn: " Các HLV ở Nguyễn Du cũng thấy tính cách của Bác giống như tôi đang nhận xét Bác,khi Bác dạy chung CLB với họ (tôi đã nói chuyện rất nhiều với các HLV đó). Nhưng các HLV đó thấy Bác lớn tuổi nên nể Bác và không muốn nói ra thôi".
Anh oi ong nao yeu qua thi thay nhung nguoi tren co giat thi la manh roi. Trinh Z duong nhien thay D giat manh chu

kythuatbongban

Thượng Tá

Ban noi the thi Ma Long ,Fan z Dong dung chan trai truoc giat BH ko manh chu gi ? Ban thu do cu BH cua ML,FZD coi.ban hay che dau nhung yeu kem cua ban ,cung nhu ban chua dao tao duoc VDV nao noi tieng vi ban chi day HQ ko day VN.Toi ve NgDu cung biet ban day nhu the nao roi ,nhung cai do tuy hoc tro ban danh gia ,toi ko boi moc lam gi .

Last edited:

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Tôi rất tâm đắc 1 câu nói của ô già đổ rác . Có trên 99,99% giáo viên , không có nổi 1 cái giấy khen hs giỏi cấp Huyện khi còn đi học . Thế mà họ đã đào tạo ra hơn 24 000 tiến sỹ cho Đảng .
Thế nên theo tôi , người thầy chỉ cần biết truyền đạt những kiến thức đại khái cho hs là đủ , căn bản là ở hs
VD . PCT Tĩnh HT và là ĐBQH 3 khóa liên tiếp ... chỉ tốt nghiệp Bổ túc VH , giáo viên Mần non ... nhưng giờ bằng chi cũng có
P/s . AE đứng bắt KTBB phải này nọ bằng thực tế nữa , có vẻ hơi bất cập với thực tế ngoài XH . Lỗi là do ở mấy đứa HS chả ra gì thôi .
Tôi đánh giá rất cao các bác - ĐÃ BẮT ĐẦU ĐƯA RA LÝ SỰ CÙN nhưng rất chính xác với thực tế .

Last edited:

dtlan

Thiếu Uý
Ban noi the thi Ma Long ,Fan z Dong dung chan trai truoc giat BH ko manh chu gi ? Ban thu do cu BH cua ML,FZD coi.ban hay che dau nhung yeu kem cua ban ,cung nhu ban chua dao tao duoc VDV nao noi tieng vi ban chi day HQ ko day VN.Toi ve NgDu cung biet ban day nhu the nao roi ,nhung cai do tuy hoc tro ban danh gia ,toi ko boi moc lam gi .
Bác phải hiểu là kỹ thuật tụi Trung Quốc nó phát lực hoàn hảo đến cỡ nào, bắp tay, lưng, lườn, bụng, chân nó mạnh ra sao thì nó mới giật mạnh như vậy. Tôi chưa hề nói tụi nó giật BH chân ngang nhau mà không mạnh nhé, đó là do Bác phán cho tôi nhé. Kỹ thuật của tôi, tôi không bao giờ dám so sánh với tụi Trung Quốc và tôi cũng không đủ tư cách để bàn luận về kỹ thuật của nó (vì trình độ của tôi đánh còn thua Liu Siu Wen lúc 11 tuổi thì làm sao tôi dám). Tôi không đào tạo được VĐV nổi tiếng nào cũng dễ hiểu, tôi đi làm ở ngoài, và công việc của tôi là làm ngân hàng. Tôi dành thời gian để đi làm chứ không dành thời gian để đi dạy, anh em thân thiết thì tôi mới nể và dạy thôi. Bác nói Bác về Nguyễn Du và biết tôi dạy như thế nào, nói thật nhé, tôi chưa bao giờ dạy ở Nguyễn Du, tôi chỉ đại diện cho Nguyễn Du Quận 1 đấu A1 giải TPHCM thôi.

lamtq

Đại Tá
Bác phải hiểu là kỹ thuật tụi Trung Quốc nó phát lực hoàn hảo đến cỡ nào, bắp tay, lưng, lườn, bụng, chân nó mạnh ra sao thì nó mới giật mạnh như vậy. Tôi chưa hề nói tụi nó giật BH chân ngang nhau mà không mạnh nhé, đó là do Bác phán cho tôi nhé. Kỹ thuật của tôi, tôi không bao giờ dám so sánh với tụi Trung Quốc và tôi cũng không đủ tư cách để bàn luận về kỹ thuật của nó (vì trình độ của tôi đánh còn thua Liu Siu Wen lúc 11 tuổi thì làm sao tôi dám). Tôi không đào tạo được VĐV nổi tiếng nào cũng dễ hiểu, tôi đi làm ở ngoài, và công việc của tôi là làm ngân hàng. Tôi dành thời gian để đi làm chứ không dành thời gian để đi dạy, anh em thân thiết thì tôi mới nể và dạy thôi. Bác nói Bác về Nguyễn Du và biết tôi dạy như thế nào, nói thật nhé, tôi chưa bao giờ dạy ở Nguyễn Du, tôi chỉ đại diện cho Nguyễn Du Quận 1 đấu A1 giải TPHCM thôi.
thôi e ơi bác này nói chuyện như thế chả cần dài dòng làm j. Nói như bọn trẻ b h hay nói là khó quá bỏ qua;)

vochieuthuc

Trung Sỹ
Túm lại là việc mình mình làm, có tâm và có trách nhiệm, làm hết khả năng có thể là đáng quý rồi. Làm thầy đâu phải ai cũng giống nhau, học trò cũng vậy thôi. Có nguời học để theo con đuờng chuyên nghiệp, gắn cuộc đời mình với bóng bàn thì việc tìm một hlv giỏi và thích hợp sẽ tối quan trọng, còn anh em bóng bàn phong trào thì chỉ cần hlv đáp ứng những mục tiêu cơ bản là đuợc rồi, truyền dạt những kỹ thuật cao trong khi mình không thực hiện đuợc giáo án thì phí. Kết quả thành bại ra sao khôgn phải là tất cả. Hy vọng mọi nguời cố gắng phát huy cái tâm của nguời thầy, không tốn thời gian vào việc chê bai khích bác nhau làm chi

ngtrantoan

Đại Tá
Bác kythuatbongban thực ra có nhiều bài bình luận và phân tích kỹ thuật rất hay. Nhưng cá nhân em khi thấy bác ấy hay chê các huấn luyện viên khác thì em thấy chói tai, có một việc nhỏ xíu là đưa ra mmọt đoạn video thực tế của bác ấy thì bác ấy toàn né. Về lý thuyết thì ai có khả năng diễn đạt và chịu khó tìm tòi tư liệu đầy trên mạng đều có thể viết ra. Mọi chuyện đều có đúng có sai nhưng không gì là tuyệt đối. Nhưng việc chê bai và chỉ trích nguời khác thì không nên. Em cũng khong rảnh nhiều để tham gia tranh luận nhưng đối với các bài viết của bác kythuatbongban em thích một nữa và không ưa một nửa
bác này chắc đang nghỉ hưu, thời gian rãnh nhiều phết :D

ngtrantoan

Đại Tá
Má ơi, Liu Shiwen năm nay 25t, bác thua Liu Shiwen năm 11t, nghĩa là 14 năm về trước :D :D :D, ng ta nói Quân tử trả thù 10 năm chưa muộn, giống như Waranka trong vòng 10 năm toàn Thua Djokovic, nhưng bác những 14 năm, quá tuổi để trả thù rồi :D:D:D

Bình luận từ Facebook