Nếu giãn cách Covid mà nhà ko có bàn thì tập thế nào

VPSV

Đại Uý
Các bác nào có kinh nghiệm, là huấn luyện viên, hoặc yêu thích tìm hiểu kỹ thuật bb bơi vào đây thảo luận cho vui nhé.
Như tiêu đề, không phải ai cũng có hầu bao kha khá mà mua cái bàn riêng ở nhà, hoặc nhà bé không có đủ cái diện tích 12 m2 để làm góc đặt bàn. Vậy để sau khi giãn cách 1-2 tháng, quay lại ko phải là reset làm lại từ đầu thì mình phải tập luyện, vậy luyện thế nào cho đúng, cho hiệu quả đây các bác?

lion

Đại Tá
Em nghĩ có vài cách để tự sướng như sau:
1. Phát bóng: Cảm giác tốt nhất là tập 2 quả, phát xoáy xuống xuôi tay bằng cách đứng một chỗ, tung bóng lên tầm 30cm và chém vợt vào đít bóng, cho bóng ra tầm 1 cánh tay bắt lại và lặp lại vài trăm lần, bác nào làm đc vài nghìn lần thì tốt. Tiếp theo là quả xoáy ngược, cũng là xoáy xuống, nếu làm được thì làm, không thì thôi, quả này để gây cảm giác khác so với quả xuôi. Nếu nhà bác nào có giường và dùng chiếu cói hoặc chiếu trúc thì là chỗ rất tốt để tập phát bóng xoáy xuống. Đứng vai xoay vào giường, không cần tư thế chuẩn bị, thực hiện phát xoáy xuống thuận tay để bóng rơi xuống chiếu và cảm nhận bóng miết vào chiếu, chạy quay lại mép giường. Nếu con chó nhà các bác có nằm lỳ trên đó thì đuổi nó xuống tập cho rộng rãi nhé :)

2. Động tác: Đứng trước gương (toàn thân), chỉnh động tác thật chậm từ tư thế chuẩn bị đến đôi công (đánh đều), sau đó đôi công từ chậm đến nhanh vừa trong khoảng 10 ~ 15 phút. Sau động tác này chỉnh lại khoảng cách chân để chuyển sang động tác giật bóng thuận tay, ban đầu cũng chậm rãi, sau đó nhanh dần, cố gắng cho động tác đều nhau về form và lực. Sau khi đã cảm thấy hài lòng thì xoay người cho vai vuông góc với gương để xem động tác vung tay như vậy có làm người bị ngửa không, góc tay gấp đẹp chưa...Cố gắng cảm nhận trạng thái lỏng tay, vai trước khi vung vợt, tốc độ vung vợt tăng dần và lớn nhất đến khi tiếp bóng, và động tác kết thúc...là một chu trình hoàn hảo. Nếu có băn khoăn thì theo em nên tham khảo clip giật bóng của Kong LingHui, Zhang JiKe, Ma Long, Fan ZhenDong khá chuẩn mực, không nên tham khảo của Boll, Ốp, Xu Xin.

3. Tập chân: Đứng một chỗ tự chạy, ban đầu thấp chân, sau chạy nâng cao đùi, rồi xàng xê hai bên, bước đơn, bước đôi. Khi tập thì sẽ ra mồ hôi chân nên tốt nhất nên đeo tất, xỏ giầy bình thường. Tập thì nên mở cửa cho thoáng có đủ ô xi và không khí để hít thở.

VPSV

Đại Uý
1. Phát bóng: Cảm giác tốt nhất là tập 2 quả, phát xoáy xuống xuôi tay bằng cách đứng một chỗ, tung bóng lên tầm 30cm và chém vợt vào đít bóng, cho bóng ra tầm 1 cánh tay bắt lại và lặp lại vài trăm lần, bác nào làm đc vài nghìn lần thì tốt. Tiếp theo là quả xoáy ngược, cũng là xoáy xuống, nếu làm được thì làm, không thì thôi, quả này để gây cảm giác khác so với quả xuôi. Nếu nhà bác nào có giường và dùng chiếu cói hoặc chiếu trúc thì là chỗ rất tốt để tập phát bóng xoáy xuống. Đứng vai xoay vào giường, không cần tư thế chuẩn bị, thực hiện phát xoáy xuống thuận tay để bóng rơi xuống chiếu và cảm nhận bóng miết vào chiếu, chạy quay lại mép giường. Nếu con chó nhà các bác có nằm lỳ trên đó thì đuổi nó xuống tập cho rộng rãi nhé :)

2. Động tác: Đứng trước gương (toàn thân), chỉnh động tác thật chậm từ tư thế chuẩn bị đến đôi công (đánh đều), sau đó đôi công từ chậm đến nhanh vừa trong khoảng 10 ~ 15 phút. Sau động tác này chỉnh lại khoảng cách chân để chuyển sang động tác giật bóng thuận tay, ban đầu cũng chậm rãi, sau đó nhanh dần, cố gắng cho động tác đều nhau về form và lực. Sau khi đã cảm thấy hài lòng thì xoay người cho vai vuông góc với gương để xem động tác vung tay như vậy có làm người bị ngửa không, góc tay gấp đẹp chưa...Cố gắng cảm nhận trạng thái lỏng tay, vai trước khi vung vợt, tốc độ vung vợt tăng dần và lớn nhất đến khi tiếp bóng, và động tác kết thúc...là một chu trình hoàn hảo. Nếu có băn khoăn thì theo em nên tham khảo clip giật bóng của Kong LingHui, Zhang JiKe, Ma Long, Fan ZhenDong khá chuẩn mực, không nên tham khảo của Boll, Ốp, Xu Xin.

3. Tập chân: Đứng một chỗ tự chạy, ban đầu thấp chân, sau chạy nâng cao đùi, rồi xàng xê hai bên, bước đơn, bước đôi. Khi tập thì sẽ ra mồ hôi chân nên tốt nhất nên đeo tất, xỏ giầy bình thường. Tập thì nên mở cửa cho thoáng có đủ ô xi và không khí để hít thở.
Hay quá bác ơi. Thường em chỉ tập được số 3 như bác nêu trên, cơ bản để luyện ko bị chôn chân, và tập thói quen di chuyển linh hoạt bằng ức bàn chân (có mang giày như lúc ra sân). Em xin chia sẻ thêm 2 điều ở phần 3. Là cường độ tập và cách nâng cao hiệu quả.
3.1 Cường độ tập: việc tập này 1 tuần 2 buổi (với em) và mỗi buổi 15 phút khởi động trước khi dợt/đánh sẽ rất tốt cho ức bàn chân, cổ chân, cẳng chân, đùi, mông (bác nào tập chuẩn sẽ lên cơ rất đẹp body dưới). Ở nhà em gia cường thêm tập 10-15 phút sau đó với một số động tác cardio (tim mạch) để giữ sự dẻo dai, đảm bảo sau khi nghỉ dịch vào c vẫn còn đủ sức đánh liên tục 7c.

3.2 nâng cao hiệu quả: để hiệu quả cao hơn, em lấy cuộn băng keo lệch màu sàn, dán 1 vạch ngang hoặc 1 góc chữ U có chiều dài 155 cm (cỡ 5 ô gạch 30cm) để mô phỏng hình chiếu cái bàn (Kích thước chiều rộng của bàn chuẩn là 152.5cm nhé các bác). Vậy quá trình tập 1 nhịp, 2 nhịp di chuyển ngang thì mình có thể cảm nhận vị trí mình vs bàn. Nếu tập 1 nhịp bước sát lại gần bàn thì mình có thể đạp lên vạch băng keo hoặc lấn qua 1/2 bàn chân (mô phỏng chân khi thực hiện công/thủ trên bàn).
1 chú ý nữa là khi tập 1 nhịp, 2 nhịp di chuyển thì thay đổi tư duy KÉO thay cho ĐẨY... nghĩa là mấy bác nhất chân trái trước, VỚI qua trái rồi SÀN người di chuyển KÉO chân phải theo nếu muốn di chuyển qua trái và ngược lại. Đây là tập phản xạ mới thay cho phản xạ thông thường là ĐẨY, tức là dậm 2 chân lấy sức bậc nhấc bổng người lên theo hướng qua bên qua trái (động tác bậc này sẽ chậm hơn vì các bác phải mất thời gian nhún xuống)

VPSV

Đại Uý
Không có bàn thì chỉ có khua vợt vào không khí hoặc lên đây chém gió thôi
Khua như thế nào mới cần thảo luận đó bác. Như bác Lion nói, mình cần phát lực thì vai, cánh tay không được gồng, thả lỏng nhưng ko oải để đánh đu cánh tay và gập cẳng tay. Vậy cần tập phần 2 của bác Lion hướng dẫn với gương, và vợt. Chỉnh động tác. Cái này mai em phải áp dụng xem sao. Nếu bác @lion cho thêm cái link hướng dẫn chuẩn càng tốt nhể.

VPSV

Đại Uý

Phần 1 của bác em cũng tập được xoáy xuôi (50 lần) chứ chưa đạt cấp 100-1000 lần. Cảm nhận điểm tiếp xúc bóng bắt đầu rõ hơn, thân quen hơn, chủ động điều chỉnh hơn. Nhưng xoáy ngược thực sự chưa quen bác ạ... cứ cảm thấy sao sao

lion

Đại Tá
Phần 1 của bác em cũng tập được xoáy xuôi (50 lần) chứ chưa đạt cấp 100-1000 lần. Cảm nhận điểm tiếp xúc bóng bắt đầu rõ hơn, thân quen hơn, chủ động điều chỉnh hơn. Nhưng xoáy ngược thực sự chưa quen bác ạ... cứ cảm thấy sao sao
Cố lên làm 950 lần và 950 lần 1, 2, 3, xxx lần nữa nhé :)

chilinh141

Trung Uý
Đánh với tường 100->200 cái cũng ngon: phương pháp là xoáy lên xuống mặt sàn, sau đó tường đàn hội lại....

LangThang

Đại Uý
Sau khi đã cảm thấy hài lòng thì xoay người cho vai vuông góc với gương để xem động tác vung tay như vậy có làm người bị ngửa không, góc tay gấp đẹp chưa...
Đứng trước gương có vẻ vó lý nhưng sẽ phản tác dụng. Bạn nào làm theo kiểu "xoay người cho vai vuông góc với gương" coi chừng thoát vị đốt sống cổ đấy

LangThang

Đại Uý
tức là dậm 2 chân lấy sức bậc nhấc bổng người lên theo hướng qua bên qua trái (động tác bậc này sẽ chậm hơn vì các bác phải mất thời gian nhún xuống)
Tên của động tác là "bước ...", còn "dậm 2 chân lấy sức bậc nhấc bổng người lên" thì là "nhẩy" rồi. Bước đơn bước đôi chứ có ai nói nhẩy đơn nhẩy đôi trong bb đâu. Tuy nhiên trong thực tế vẫn thấy các vđv (TG) có thể có bước nhẩy nhỏ để chỉnh động tác

VPSV

Đại Uý
Tên của động tác là "bước ...", còn "dậm 2 chân lấy sức bậc nhấc bổng người lên" thì là "nhẩy" rồi. Bước đơn bước đôi chứ có ai nói nhẩy đơn nhẩy đôi trong bb đâu. Tuy nhiên trong thực tế vẫn thấy các vđv (TG) có thể có bước nhẩy nhỏ để chỉnh động tác
Thường khi mới tập người chơi rất cứng, ko chỉ tay mà cả di chuyển chân cũng lóng ngóng... đúng như bác nói, là phải bước chứ ko phải nhảy. Nhưng để tấn vững mà phát lực thì đôi khi quên bà nó luôn mà lại cố định 1/2 thân dưới, hoặc "gồng cứng" làm cho việc di chuyển trở nên thiếu linh hoạt và sai sách. Một tình hướng em hay gặp là mình đang thủ góc trái bàn, đối thủ đẩy bóng đổi góc thuận tay cuối bàn, thì cần nhanh chóng 1, hoặc 2 bước phi qua góc phải mà chuyển qua công thì lại lo nhảy chứ ko bước qua, thế là lại cố định thân dưới, bậc nhảy qua... nhưng thực ra nhảy lại là sai

VPSV

Đại Uý
Đứng trước gương có vẻ vó lý nhưng sẽ phản tác dụng. Bạn nào làm theo kiểu "xoay người cho vai vuông góc với gương" coi chừng thoát vị đốt sống cổ đấy
Dùm điện thoại quay lại cũng là 1 cách, nhưng thường ít đồng chí nào làm vì ngại. Nhiều khi em cũng muốn xách cái tripod ra clb mà ngại mình khác người quá các bác ạ...

LangThang

Đại Uý
Dùm điện thoại quay lại cũng là 1 cách, nhưng thường ít đồng chí nào làm vì ngại. Nhiều khi em cũng muốn xách cái tripod ra clb mà ngại mình khác người quá các bác ạ...
Đang nói là ở nhà tránh Covid mà

Coban_laNentang

Đại Uý
Mình luôn quay lại quá trình tập với thày và thi đấu với những người chơi cùng.
Chủ yếu là để xem sự tiến bộ. Còn sửa khá là khó. Thường phải có thày. Mình biết sai nhưng khi đánh thường phản xạ theo bản năng có sẵn nên ko cảm nhận được sai. Ng nào chơi lâu năm sẽ hiểu mình nói.
Nhưng tóm lại thích cứ quay thôi. Bạn vượt qua cảm giác ngại vài lần sẽ thấy bình thường.
:cool:

Lamberte

Trung Uý
Mình luôn quay lại quá trình tập với thày và thi đấu với những người chơi cùng.
Chủ yếu là để xem sự tiến bộ. Còn sửa khá là khó. Thường phải có thày. Mình biết sai nhưng khi đánh thường phản xạ theo bản năng có sẵn nên ko cảm nhận được sai. Ng nào chơi lâu năm sẽ hiểu mình nói.
Nhưng tóm lại thích cứ quay thôi. Bạn vượt qua cảm giác ngại vài lần sẽ thấy bình thường.
:cool:
Nhiều lần cứ tưởng là đánh chuẩn rồi, đến lúc xem lại video thì ôi thôi, ko mê được :)

Coban_laNentang

Đại Uý
Nhiều lần cứ tưởng là đánh chuẩn rồi, đến lúc xem lại video thì ôi thôi, ko mê được :)
Vâng ạ. Em sửa quả fh hỏng mà cả năm trời mới có sự tiến bộ, thay đổi. Nhưng điểm 10 cũng chỉ đâu đó 4, 5 điểm. Ko có thày thì chắc còn chậm nữa. Em lớn tuổi và 1 thời gian tự đánh, tự phát triển. Lúc nó sai mới khổ khi sửa.

VPSV

Đại Uý
Vâng ạ. Em sửa quả fh hỏng mà cả năm trời mới có sự tiến bộ, thay đổi. Nhưng điểm 10 cũng chỉ đâu đó 4, 5 điểm. Ko có thày thì chắc còn chậm nữa. Em lớn tuổi và 1 thời gian tự đánh, tự phát triển. Lúc nó sai mới khổ khi sửa.
Đồng ý 2 tay với bác là nếu muốn sửa nhanh phải có thầy. Cũng may trước khi giãn cách em có gặp 1 thầy chỉ điểm, giờ giãn cách ở nhà tập theo thấy động tác linh hoạt và thoải mái hơn trước kia nhiều. Đúng là ko thầy đố mày làm nên... Nhưng mà thực sự ngộ tính em ko cao nên ko phải thầy nào chỉ cũng giác ngộ đc.

LangThang

Đại Uý
Ngoài Zhang Jike, Ma Long ... thì cũng nên tham khảo bb nữ, gỏng mông giống các vđv nữ cũng rất tốt, nếu quan sát kỹ sẽ thấy Ma Long cũng hơi gỏng mong về phía sau

Bình luận từ Facebook