Nên mua máy quay phim thuộc hảng nào để quay lại và upload các trận đấu bóng bàn?

thaythuydn

Đại Tá
Mình dự định sẻ mua một máy quay video các trận đấu bóng bàn giửa các cao thủ có thể trong TP hoặc ngoại tỉnh rồi post lên bongban.org cho ACE xa gần thưởng lảm.Xin hỏi nên chọn loại gì?Dỉ nhiên với giá vừa phải.Mình có tham khảo ý kiến các bạn ở Đà nẳng thì có người khuyên CANON,có người khuyên SONY,có người nói dùng Ipad Air là được rồi.Mình email qua một người bạn ở Canada để hỏi một người bạn gốc là phóng viên nhiếp ảnh ở Thành phố trước khi định cư ở nước ngoài ,thì bạn tư vấn loại cao cấp Canon hiệu VIXIA HFR42,R40,R400.Mình nghỉ loại cao cấp này chỉ có anh hunghanoi là xử dụng được thôi.Mình cầm thì lảng phí giống như cầm siêu cốt Zhang Jike SuperZLC vậy.

thaythuydn

Đại Tá
Thưa thầy cháu thấy máy quay phim thực sự ko tiện dụng bằng cái điện thoại xịn + cái tripod tầm trung đc
Xin bạn nói rỏ thêm về TRIPOD tầm trung là gì ?.Cám ơn.Xin giải thích vì sao máy chuyên dụng quay phim mà không tiện dụng bằng??

hermesqn

Trung Uý
Tripod là cái chân để kê máy ảnh, máy quay, ... tầm trung là tầm giá đó thầy, cái Tripod 120k + cái kẹp điện thoại 80k nữa quay tẹt ga luôn.
Điện thoại ngày nay chất lượng hình ảnh chẳng thua kém j` máy quay phim cầm tay cả, mà điện thoại thì lúc nào mình cũng mang theo bên mình, tiện cái là quay lại ngay, up lên mạng hay facebook gì cũng tiệ

hunghanoi

Super Moderators
Sony anh ơi,tiện dụng và chất lượng với ống kính kinh điển của Carl Zeiss®.Anh cứ ra các trung tâm bán hàng của Sony và chọn cho mình chiếc máy vừa túi tiền là được.

Có 2 tiêu chí theo em rất đáng quan tâm hiện nay là : Quay được định dạng HD (giờ đã rất phổ thông) để hình ảnh sắc nét và đẹp tạo cảm giác xem rất "sướng" cho người thưởng thức và Cảm biến Exmor R™ CMOS cho Hình ảnh tuyệt đẹp trong điều kiện thiếu sáng.Tất cả những tiêu chí này đều có trong các models máy 2013 với tầm giá từ 7 đến 12T đồng/chiếc.Và thường là được tặng thêm chân máy rất tiện dụng anh ạ.

thaythuydn

Đại Tá
Sony anh ơi,tiện dụng và chất lượng với ống kính kinh điển của Carl Zeiss®.Anh cứ ra các trung tâm bán hàng của Sony và chọn cho mình chiếc máy vừa túi tiền là được.

Có 2 tiêu chí theo em rất đáng quan tâm hiện nay là : Quay được định dạng HD (giờ đã rất phổ thông) để hình ảnh sắc nét và đẹp tạo cảm giác xem rất "sướng" cho người thưởng thức và Cảm biến Exmor R™ CMOS cho Hình ảnh tuyệt đẹp trong điều kiện thiếu sáng.Tất cả những tiêu chí này đều có trong các models máy 2013 với tầm giá từ 7 đến 12T đồng/chiếc.Và thường là được tặng thêm chân máy rất tiện dụng anh ạ.
Cám ơn anh hunghanoi rất nhiều về tư vấn chuẩn này.Có lẻ đây là tiếng nói cuối cùng.Chúc anh và gia đình năm mới sức khỏe dồi dào,vạn sự như ý và tiếp tục up lên mạng nhửng hình ảnh và nhửng videoclips đẹp.hẹn gặp anh tại giải các cây vợt trẻ tại Đà nẳng năm nay.

lion

Đại Tá
Không biết bác chọn được hàng chưa, em xin giới thiệu một con máy quay để bác tham khảo, đó là Canon
Legria HF M51:

Thông số: http://www.canon.com.vn/personal/pr...ia-hf-m52?languageCode=VN#specificationAnchor
(Đây là thông số của M52, dòng máy có cùng spec, chỉ khác là M52 có kết nối wifi để chia sẻ ngay những
video clip còn M51 thì không. Tuy nhiên em nói thật là nếu bác quay phim chất lượng cao thì không thể up
load được lên mạng ngay tức thời đâu ạ.)

Nói đi thì nói lại, em có một em M51, mua bên Nhật mang về, để trong hộp chống ẩm, ít dùng, phụ kiện
thì chỉ còn: Máy, pin, cáp (các loại như hình trên), sạc, cái hộp giấy, bộ đĩa cài (cái này không mấy ai thèm
dùng vì cắm cáp là lấy được hình vào máy tính hay ra TV rồi) thì em bỏ đi rồi, tất nhiên chả giữ lại cái hộp
giấy làm chi cho nặng mình, tiếc là cái phiếu bảo hành em để lại bên Nhật rồi thì phải. Tuy nhiên, hàng của
Canon thì là Made in Japan, em lựa đồ cũng cẩn thận từ xưa đến nay, không bao giờ chơi hàng lởm khởm.
À, ngoài ra em bonus thêm cái thẻ SDHC 32GB, cộng với bộ nhớ trong 32GB nữa thì bác tha hồ mà sáng
tác nhé.

Cuối cùng là cái giá yêu, nếu bác muốn mua, em xin để lại giá 15Tr, đắt rẻ thế nào bác cứ nói chuyện thoải
mái, anh em mua bán tùy tâm, và tất nhiên là tùy hứng ạ.

Lion (Nam, 0904-627-927)

ngtrantoan

Đại Tá
Máy quay thì tầm 10triệu là Ok rùi bác, giờ mấy đồ linh kiện rẻ mà chất lượng thì cái nào cũng như cái nào

thaythuydn

Đại Tá
Cám ơn các bạn đả nhiệt tình tư vấn cho mình.Nhưng ở Đà nẳng thì khi mình vào cửa hàng bán máy quay phim ,chụp ảnh hỏi về máy quay phim thì họ tư vấn một câu gọn nhẹ :Mua máy quay phim thì chọn SONY ,còn chụp ảnh thì chọn CANON.Không biết ý kiến này có đúng không???

CUONG.84

Thượng Sỹ
Chào chú. cháu có vài ý kiến nhỏ góp ý cho chú, nếu chú chỉ dùng để quay phim thôi thì nên mua máy quay cho ổn định. còn nếu chú muốn cả chụp ảnh nữa thì nên mua máy ảnh có chức năng quay phim,(nhưng chức năng quay phim của máy này có một số hạn chế nhất định) nhưng theo cháu nếu chú có điều kiện chút về kinh tế thì nên mua máy ảnh này dùng cho cả quay phim và chụp ảnh khá tốt của sony, chú tham khảo nhá! http://www.vatgia.com/407/2889576/s...2-wq-ap2-e-16-50mm-f3-5-5-6-oss-lens-kit.html http://www.vatgia.com/407/1797865/sony-alpha-nex-5n-e-18-55mm-f3-5-5-6-oss-e-16mm-f2-8-lens-kit.html

thaythuydn

Đại Tá
Chào chú. cháu có vài ý kiến nhỏ góp ý cho chú, nếu chú chỉ dùng để quay phim thôi thì nên mua máy quay cho ổn định. còn nếu chú muốn cả chụp ảnh nữa thì nên mua máy ảnh có chức năng quay phim,(nhưng chức năng quay phim của máy này có một số hạn chế nhất định) nhưng theo cháu nếu chú có điều kiện chút về kinh tế thì nên mua máy ảnh này dùng cho cả quay phim và chụp ảnh khá tốt của sony, chú tham khảo nhá! http://www.vatgia.com/407/2889576/s...2-wq-ap2-e-16-50mm-f3-5-5-6-oss-lens-kit.html http://www.vatgia.com/407/1797865/sony-alpha-nex-5n-e-18-55mm-f3-5-5-6-oss-e-16mm-f2-8-lens-kit.html
Cám ơn bạn đả góp ý cho mình .Nhưng mình chọn chỉ máy CHUYÊN DỤNG quay phim mà thôi.Có người tư vấn cho mình handycam SONY HDR-PJ340 E/B khoảng 13 triệu.Mình đang tìm cái chân để kê máy quay phim lên.

leqd

Đại Uý
Cám ơn bạn đả góp ý cho mình .Nhưng mình chọn chỉ máy CHUYÊN DỤNG quay phim mà thôi.Có người tư vấn cho mình handycam SONY HDR-PJ340 E/B khoảng 13 triệu.Mình đang tìm cái chân để kê máy quay phim lên.
Kính gửi thầy, quay bóng bàn có các yêu cầu kỹ thuật chuyên môn khác với máy quay cảnh. Thầy tham khảo camera tốc độ cao cho cảnh thể thao:
http://camera.tinhte.vn/threads/jvc...inh-moi-nhieu-tinh-nang-duoc-bo-sung.2135308/
Khác biệt chủ yếu là:
- Tốc độ 120 fps ở độ phân giải 720p, cao gấp đôi so với Sony HDR. Tốc độ lấy ảnh cao cho phép slow-motion.
- Độ phân giải 720 p là OK,youtube cũng chỉ cho độ phân giải cao nhất HD là 720p. Độ phan giải cao hơn thì đẹp hơn, nhưng rất nặng. Do đó không cần thiết chọn camera dân dụng quay cảnh đẹp.
- Góc mở 137 độ cho phép quay góc rộng khi đứng gần, hợp với các phòng tập
Tốc độ quay là thông số kỹ thuật quan trọng nhất. Camera Casio EF-FH25 có tốc độ đến 1000 fps, với tốc độ này thầy có thể thấy bóng xóay như thế nào, lún vào vợt bao nhiêu, gia tốc của cú đánh... Đây là video ở tốc độ 120 fps và 240 fps quay bởi camera trên

thaythuydn

Đại Tá
Kính gửi thầy, quay bóng bàn có các yêu cầu kỹ thuật chuyên môn khác với máy quay cảnh. Thầy tham khảo camera tốc độ cao cho cảnh thể thao:
http://camera.tinhte.vn/threads/jvc...inh-moi-nhieu-tinh-nang-duoc-bo-sung.2135308/
Khác biệt chủ yếu là:
- Tốc độ 120 fps ở độ phân giải 720p, cao gấp đôi so với Sony HDR. Tốc độ lấy ảnh cao cho phép slow-motion.
- Độ phân giải 720 p là OK,youtube cũng chỉ cho độ phân giải cao nhất HD là 720p. Độ phan giải cao hơn thì đẹp hơn, nhưng rất nặng. Do đó không cần thiết chọn camera dân dụng quay cảnh đẹp.
- Góc mở 137 độ cho phép quay góc rộng khi đứng gần, hợp với các phòng tập
Tốc độ quay là thông số kỹ thuật quan trọng nhất. Camera Casio EF-FH25 có tốc độ đến 1000 fps, với tốc độ này thầy có thể thấy bóng xóay như thế nào, lún vào vợt bao nhiêu, gia tốc của cú đánh... Đây là video ở tốc độ 120 fps và 240 fps quay bởi camera trên
Xin cho biết Sony HDR PJ 340 B/E có chế độ SLOW MOTION không?.Slow motion có đồng nghỉa với INSTANT REPLAY không?Máy bạn giới thiệu PRICE bao nhiêu?Cám ơn nhửng thông tin quý giá của bạn.

thaythuydn

Đại Tá
cám ơn bạn .Mình đả mua Sony HDR-PJ 340 B/E rồi .

leqd

Đại Uý
Xin cho biết Sony HDR PJ 340 B/E có chế độ SLOW MOTION không?.Slow motion có đồng nghỉa với INSTANT REPLAY không?Máy bạn giới thiệu PRICE bao nhiêu?Cám ơn nhửng thông tin quý giá của bạn.
Kính gửi thầy,
Theo mô tả kỹ thuật của Sony HDR PJ 340 B/E chỉ quay với tốc độ cao nhất là 60 frame/1s, và không có nói đến slow motion, instant replay chỉ là chức năng thông thường.
Theo đường dẫn em gửi, thì camera JVC có giá khỏang 300 USD, thầy có thể khảo giá dễ dàng.
Thực ra thì em vẫn chưa có camera này. Cách đây không lâu, câu em là giáo viên khoa GDTC gặp vấn đề tương tự, camera thường không phân biệt được kết quả môn thi chạy, nên nhờ em tìm giải pháp.
Em có thử qua mấy phần mềm chỉnh sửa video, cắt, gọt, lọc âm thanh, replay, slow motion, subtittle... để làm video cho mấy nhóc ở nhà.... nhiều chuyện lắm. Cái vụ này chắc thầy phải tìm thêm đệ tử thôi :).

Last edited:

Bình luận từ Facebook