Mút vợt bị co, nguyên nhân, cách hạn chế, khắc phục???

lion

Đại Tá
Gần 10 năm không dùng keo tăng lực em không dám nói. Em chủ yếu dùng 2 mặt Rakza 7 và Rakza X với keo sữa và thường dán mới, bóc ra dán lại đồng thời với nhau (em bao giờ cũng bóc keo cũ sạch sẽ, quết đều, dán lực vừa phải không ấn ép) và thấy sau 3 - 5 tháng vơi cường độ chơi 1 - 2 tiếng/lần, 3 - 5 lần/tuần thì mặt R7 hầu như không co, nhưng RX thì lại co nhiều hơn. Bề mặt của R7 và RX khác nhau một chút, lót thì khác nhau nhiều hơn vì R7 như lót thường còn RX có bọt khí lớn hơn. Vì vậy, em có thể tạm kết luận là mút dùng lót bọt khí và lanh (mặt) có hiệu ứng đặc biệt như tăng độ bám xoáy, tốc độ...thì khả năng bị co nhiều hơn so với loại mặt khác. Hiện tượng co này trên RX diễn ra đều cho đến lần thứ 2 thì co lại nhỏ hơn hẳn. Thường ít khi em dán đến 3 lần để chơi nên nếu đến lần thứ 3 nghĩa là dùng được 6-8 tháng rồi thì kệ bố nó co hay không cũng không quan trọng vì chỉ dùng cho vui, cho hay vứt đi đều không care nữa.

VPSV

Đại Uý
Thật vậy hả bác???!!!
Em viết đúc kết từ kinh nghiệm và trải nghiệm cũng như quan sát và trao đổi với một số anh em trong clb. Tất nhiên ở mức tương đối thôi bác, bác đừng bắt em chứng minh em ko có thống kê số liệu đâu. Còn về cá nhân bác có nhiều kinh nghiệm hơn, có góc nhìn bao quát hơn thì bác có thể bổ sung ý kiến, hoặc phản biện góp ý chân thành để diễn đàn có thông tin tham khảo, em cũng được bổ sung mở rộng tầm mắt. Một số mặt em chơi thấy bền như:
victas vjc07 sticky extra (đã chơi được 6 tháng, lột dán keo sữa được 3 lần vẫn chưa co mm nào) victas v15, v11co hơn nên bác nào mà yêu cầu bền bỉ ổn định, chứ ko quá sát thủ nhanh như điện, xoáy như điên thì có thể chọn mặt này. Giá cao hơn rakza 7, nhưng dễ điều khiển, ổn định hơn rakza 7 1 chút. Ít nảy hơn rakza7, cũng kiểu hybrid dính dính dai dai topsheet chứ ko thuần kiểu grip.
rakza 7, acuda s2,s1 battle II thì khỏi bàn vì rất nhiều bác đã chơi... những mặt em nêu trên cũng đc revspin cho thông số độ bền cũng thuộc hàng khá.
em đang thử fastarc g1 thấy cũng thú vị giống mô tả "fun & aggressive" ..., hơn s2 1 chút, nhưng cũng nặng hơn s2 nên thủ bắn góc ko bằng s2, chơi mặt này kiểu allround vui và thú vị, chứ ko thiên về sát thủ... khá thú vị... bác nào có chơi mặt này rồi chia sẻ thêm em các sử dụng nó nhé. Em cám ơn trước.

Last edited:

M.Hoang

Đại Tá
Em viết đúc kết từ kinh nghiệm và trải nghiệm cũng như quan sát và trao đổi với một số anh em trong clb. Tất nhiên ở mức tương đối thôi bác, bác đừng bắt em chứng minh em ko có thống kê số liệu đâu. Còn về cá nhân bác có nhiều kinh nghiệm hơn, có góc nhìn bao quát hơn thì bác có thể bổ sung ý kiến, hoặc phản biện góp ý chân thành để diễn đàn có thông tin tham khảo, em cũng được bổ sung mở rộng tầm mắt. Một số mặt em chơi thấy bền như:
victas vjc07 sticky extra (đã chơi được 6 tháng, lột dán keo sữa được 3 lần vẫn chưa co mm nào) victas v15, v11co hơn nên bác nào mà yêu cầu bền bỉ ổn định, chứ ko quá sát thủ nhanh như điện, xoáy như điên thì có thể chọn mặt này. Giá cao hơn rakza 7, nhưng dễ điều khiển, ổn định hơn rakza 7 1 chút. Ít nảy hơn rakza7, cũng kiểu hybrid dính dính dai dai topsheet chứ ko thuần kiểu grip.
rakza 7, acuda s2,s1 battle II thì khỏi bàn vì rất nhiều bác đã chơi... những mặt em nêu trên cũng đc revspin cho thông số độ bền cũng thuộc hàng khá.
em đang thử fastarc g1 thấy cũng thú vị giống mô tả "fun & aggressive" ..., hơn s2 1 chút, nhưng cũng nặng hơn s2 nên thủ bắn góc ko bằng s2, chơi mặt này kiểu allround vui và thú vị, chứ ko thiên về sát thủ... khá thú vị... bác nào có chơi mặt này rồi chia sẻ thêm em các sử dụng nó nhé. Em cám ơn trước.
Em thì thấy bọn victas mấy mặt v01 v15 khá nhanh chuội, còn sponge thì lại ok. Chơi nittaku g1 thì e thấy khá dễ đánh do có ít dính dính như tàu, mút bọt khí ko quá nảy nên dễ control, và cũng rất bền. Yếu thì đánh fh, còn khoẻ thì có thể dùng bên bh ok

M.Hoang

Đại Tá
theo em tìm hiểu thì một số mặt topsheet có thành phần tự nhiên cao như razka, mantra, ventus, vega pro, hexer,.. Thì độ bền topsheet cao hơn những mặt có cao su tổng hợp, cái này ko biết đúng ko bác @Trainee

Trainee

Đại Tá
C1, G1 đánh sát thủ được đó bạn.

VPSV

Đại Uý
Em thì thấy bọn victas mấy mặt v01 v15 khá nhanh chuội, còn sponge thì lại ok. Chơi nittaku g1 thì e thấy khá dễ đánh do có ít dính dính như tàu, mút bọt khí ko quá nảy nên dễ control, và cũng rất bền. Yếu thì đánh fh, còn khoẻ thì có thể dùng bên bh ok
G1 em đang tính dùng cho trái thay rakza7 vì đánh em đó thấy vòng cung bóng lúc chuội lúc thẳng khi điều chỉnh đánh dầy hay mỏng, biến hóa hơn rakza 7, chỉ ngặt trọng lượng hơi nặng, với lại bóng chạm bàn lồng lên hơi cao dể bị kê với bạt nên em vẫn chưa dùng được

lion

Đại Tá
Cảm ơn bác chia sẻ. Mút, cách dán, cách chơi, môi trường của mỗi người khác nhau, cảm nhận và kiểm chứng cũng chỉ là tương đối để ace tham khảo thôi, không nên tuyệt đối hóa.

Còn em nghĩ dùng mút trong vòng 6-8 tháng, dán đi dán lại 2-3 lần thì mua mút mới thay vào là vừa. Các bác dùng bền quá nhà sản xuất chết toi thì sao?

lion

Đại Tá
Bên Nhật họ dùng G1 cực nhiều nhé, có lẽ là nhiều nhất, nên nó là Best Seller chứ không phải Ten.

VPSV

Đại Uý
Bên Nhật họ dùng G1 cực nhiều nhé, có lẽ là nhiều nhất, nên nó là Best Seller chứ không phải Ten.
Mềnh cũng là fan của G1, nhìn sponge như s2 rõ chán, nhưng khi ráp vào cốt đánh rất vui... phù hợp rơ ôm bàn flick, chặn, đẩy, gò, thỉnh thoảng giật moi làm đối thủ bất ngờ. Thích nhất của mặt này so với mx-p là độ bền, nhẹ, và phát bóng ngắn xoáy rất ngon, ai lăn tay nhanh thì xoáy ác do topsheet khá cứng. Giá thì ở vn cũng ổn.
Nhược điểm là không thích hợp giật mỏng , dễ bị tụt bóng do topsheet khá cứng và dày. Đánh ôm bàn và 2 bước xa bàn thì 1.8(thick,40g cut) đã đủ. Đang thử Max 2.0 (44g) có thêm lực được khi xa bàn không... có gì share cho các bác tham khảo

Last edited:

Bình luận từ Facebook