Một vài quả giao bóng xin được góp ý

minh châu

Binh Nhì
Mình có một số quả giao bóng đang trong quá trình luyện tập, các bạn dành chút ít thời gian xem qua và tư vấn những thiếu xót dùm mình nhé!.

tosiosHD

Đại Tá
Bạn giao bóng liền 1 lúc gần...100 kiểu giao bóng khác nhau như vậy, anh em biết nhận xét và tư vấn như thế nào??? Theo mình bạn chỉ nên giao bóng 1, 2 hoặc 3 kiểu đặc trưng thôi, để anh em xem kỹ và nhận xét sẽ thiết thực hơn!

nguyễn vinh

Thượng Sỹ
Ban giao nhiều kiểu quá de bi loạn theo mình thì tập 4 kiểu thôi chu yếu là giao bong gài để minh thịt được giao ma khó quá họ tra về la đứng nhìn hĩnh minh trình ruồi góp ý tí có j sai sót ae bo qua

bachikho

Đại Tá
1 điều cơ bản cho các bác mới tập là cố gắng phát xoáy xuống và ngắn (2 nảy trên bàn) cho thuần thục cái đã, đây là cú giao cơ bản, khi đã thuần thục rồi thì hãy nghiên cứu những quả phát khác, thấy nhiều bác chưa học bò nhưng đã lo học chạy, động tác thì nhìn rất pro nhưng bóng thì nhờ nhờ chả ra ngang chả ra xuống lại dài thoài loài nhìn buồn cười lắm, cái đó ko gọi là giao bóng đc mà là đẩy bóng sang bàn thì đúng hơn

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
1. Bạn nên giao ngắn lại
2. Tập trung khoảng 3 quả giao bóng tủ (Xuống, Ngang xuống, Nhanh)
3. Khi giao nên đứng ở góc trái
4. Nếu chơi C-Pen thì kiếm cốt đánh C-Pen để có cảm giác tốt nhất
5. Tung bóng vừa phải, chú ý xoáy chứ đừng chú ý nhiều hình thức (Khi nào giao tốt rồi thì sửa cho đẹp sau)
6. Không quần dài, đi dép dê lúc tập nhé :D (Vui thôi)

Trainee

Đại Tá
Bác giao toàn quả lòi hẳn ra bàn mà lại chẳng xoáy lắm thế này thì gặp đối thủ giật tốt họ cho đi nhặt hết

Đồng ý với long thủ!
Ngoại trừ 1 quả giao 2 nảy ra thì các quả khác chỉ tầm trình E, F dám đánh là nó phang cho cong mông lên mà đi nhặt bóng.
Góp ý là:
- 1 mua lấy độ 20-50 bóng mà tập giao, thế này khổ quá.
- Vào Topic kỹ thuật cơ bản xem bài của Pingskills để tham khảo, giao độ 6 điểm rơi với độ dài ngắn, xoáy ngang ngửa, ... khác nhau. Tóm lại là phải có định hướng rõ ràng.
Chứ tùm lum thế này thì chỉ tổ loạn.

Điều tích cực là cổ tay bạn rất tốt, điều rất quan trọng cho giao bóng - mình tập mãi mà ko lắc được cổ tay mạnh vậy, đang gắng, quả giao 2 nảy bóng rất xoáy.

minh châu

Binh Nhì
chân thì đi dép, áo thì ko mặc, quần thì quét đất...ko góp ý cho phong cách này!
Tập ở cơ quan trong giờ giải lao bạn à, chỉ được vài ba phút làm mà thay đồ thì bất tiện lắm, phải cởi trần để mồ hôi k ra áo còn đi dạy tiếp ^^! Cảm ơn bạn góp ý.

minh châu

Binh Nhì
Đồng ý với long thủ!
Ngoại trừ 1 quả giao 2 nảy ra thì các quả khác chỉ tầm trình E, F dám đánh là nó phang cho cong mông lên mà đi nhặt bóng.
Góp ý là:
- 1 mua lấy độ 20-50 bóng mà tập giao, thế này khổ quá.
- Vào Topic kỹ thuật cơ bản xem bài của Pingskills để tham khảo, giao độ 6 điểm rơi với độ dài ngắn, xoáy ngang ngửa, ... khác nhau. Tóm lại là phải có định hướng rõ ràng.
Chứ tùm lum thế này thì chỉ tổ loạn.

Điều tích cực là cổ tay bạn rất tốt, điều rất quan trọng cho giao bóng - mình tập mãi mà ko lắc được cổ tay mạnh vậy, đang gắng, quả giao 2 nảy bóng rất xoáy.
Mình tập không có người hướng dẫn nên loạn xạ thế đấy, tập vì đam mê chứ bài bản mình chịu. Dân nghiệp dư nên khi tập lấy cảm hứng làm chính bạn à!

minh châu

Binh Nhì
1 điều cơ bản cho các bác mới tập là cố gắng phát xoáy xuống và ngắn (2 nảy trên bàn) cho thuần thục cái đã, đây là cú giao cơ bản, khi đã thuần thục rồi thì hãy nghiên cứu những quả phát khác, thấy nhiều bác chưa học bò nhưng đã lo học chạy, động tác thì nhìn rất pro nhưng bóng thì nhờ nhờ chả ra ngang chả ra xuống lại dài thoài loài nhìn buồn cười lắm, cái đó ko gọi là giao bóng đc mà là đẩy bóng sang bàn thì đúng hơn
Cảm ơn bác góp ý nhé ^^, điều kiện tập luyện không đầy đủ, không có người hướng dẫn, tập một mình nên rất củ chuối bác à

Trainee

Đại Tá
Mình tập không có người hướng dẫn nên loạn xạ thế đấy, tập vì đam mê chứ bài bản mình chịu. Dân nghiệp dư nên khi tập lấy cảm hứng làm chính bạn à!

- Thứ nhất mình cũng là dân nghiệp dư, trình bóng thì không chắc hơn bạn, giao thì rõ là kém xoáy hơn bạn rồi.
Vì là dân nghiệp dư với nhau cả nên mình mới khuyên theo kiểu nghiệp dư :D

+ Tập giao bóng, chủ yếu là tự tập, và dựa vào năng khiếu, chứ ít ai được cầm tay chỉ từng ly từng tý lắm.
+ Mua 2, 30 quả bóng tập: Chỉ khoảng ~150K, không là gì quá lớn đúng không ?
+ Điểm rơi quả giao : 6 vị trí chuẩn, bạn xem bên mục topic cơ bản, chỉ rất rõ. - Đâu khó đúng ko ?
+ Ý thức về giao bóng 2 nảy (trừ quả xác định giao dài, sốc) thì nó rõ là xuất phát từ thực tế, nếu dài người ta đánh ngay. Điều này nếu lý thuyết thì trong bài giới thiệu giao bóng, đỡ giao bóng trong diễn đàn cũng nhắc.
+ Cổ tay bạn rất tốt, rất lợi thế cho giao bóng. Nếu để ý tập, có chút nguyên tắc căn bản sẽ hiệu quả hơn nhiều.
+ Nếu chỉ tập theo cảm hứng, sẽ có lúc bạn thắng oanh liệt, nhưng rồi cũng có thể thua lãng xẹt và không phát huy hết được năng lực của mình, là điều đáng tiếc.

Trainee

Đại Tá
Khoe hàng chút:
Đây là 1/3 bài tập giao bóng cơ bản của Pingskills. Bài này là bài số 3/3 nhắc nhở về giao biến hóa.
Điều mà bạn cần lưu tâm và gần như chưa làm được ở Video trên.
- Điểm rơi thay đổi.
- Động tác tay không đổi, nhưng bóng ra khác nhau/ Động tác tay thay đổi, nhưng bóng ra vẫn thế. Nôm na là phải lừa, tay không được lộ.
- Bóng cần nhảy ít nhất 2 lần trên bàn với quả giao ngắn - dù là xoáy gì đi nữa - mà tốt nhất là nó 4, 5 nảy hoặc khỏi ra luôn (với xoáy xuống) thì càng tốt :D.

http://bongban.org/threads/52-week-training-plan-kế-hoạch-tập-luyện-52-tuần-pingskills.22087/page-5#post-360702

haboll

Đại Uý
Bạn muốn có 1 cú giao bóng tốt cần tuân thủ 4 điểm : xoáy, điểm rơi, tốc độ, độ kín.
1 yếu tố thứ 5 có lẽ là đọc được đối thủ đoán mình giao bóng gì rồi giao ngược lại ý muốn đối phương.
Mà về sau giao bóng hay rồi là cùng 1 động tác phải ra nhiều điểm rơi, nhiều loại xoáy, nhiều tốc độ khác nhau bạn ạ.
Chứ bây giờ mình thấy bạn giao nhiều động tác khác nhau mà hầu như quả bóng nó không khác nhau nhiều! Vài lời góp ý!

Bình luận từ Facebook