Một tình huống hay gặp

TUANGAUTH

Thượng Sỹ
Cái số của Tuấn <<đen>> quá nhỉ , cả giải đơn và đồng đội cùng bị loại cùng 1 kiểu giống nhau.
<<chết trùng >> rồi , mua đồ về cúng xả xui mau , hì.
Nói đùa vậy thôi , chứ các đội (hay các cá nhân ) dính vào tình huống phải so kè kiểu này
thì đều rất ngang tài , tám lạng nửa cân , ai lỡ bị loại thì cũng vẻ vang ngẩng cao đầu .
Và nếu đội kia mà đoạt cup thì mình cũng an ủi thơm lây vì ...m̀inh cũng ngang ngửa với nhà vô địch , hihi

nhưng mà thua kiểu này nó đau và mất ngủ hơn là thua bình thường chú ạ.chắc năm nay con ko có duyên với giải ở đầu máy rồi.;)

Nhân Dân

Binh Nhì
Nếu trong bảng có khoảng 5 hay 6 đội đấu vòng tròn, kết quả có 3 đội bằng điểm nhau, nhưng chỉ so trực tiếp điểm giữa 3 đội đó với nhau thì không đúng lắm. Chẳng hạn như A thua cả B và C, nhưng thắng D, E, F. Nếu chỉ so tỷ số giữa 3 đội A B C thì A có bị thiệt?

Drhongson

Đại Tá
Nếu trong bảng có khoảng 5 hay 6 đội đấu vòng tròn, kết quả có 3 đội bằng điểm nhau, nhưng chỉ so trực tiếp điểm giữa 3 đội đó với nhau thì không đúng lắm. Chẳng hạn như A thua cả B và C, nhưng thắng D, E, F. Nếu chỉ so tỷ số giữa 3 đội A B C thì A có bị thiệt?
Trên đời cái gì cũng tương đối thôi bạn ạ , chính vì muốn hướng đến sự công bằng và tăng tính đối kháng
hấp dẫn , muốn ai cũng phải chắt chiu từng ván , từng điểm ... nên càng ngày càng có những phương pháp tính
tạm coi là << hợp lý nhất >> .
Vấn đề ở đây là mọi người đều hiểu và phải tuân theo luật hiện hành , luật đưong thời .

baotien

Thượng Sỹ
Phải tính bằng tỉ số thắng - thua giữa các đội bằng điểm với nhau.Ưu điểm của luật là khuyến khích việc chắt chiu từng ván đấu,từng điểm thắng để có cơ hội là người (hay đội) chiến thắng cuối cùng nếu phải tính khi có nhiều người (hay đội) bằng điểm nhau là vì thế !

***Kể cả trường hợp 2 đội bằng điểm nhau về nguyên tắc cũng phải tính như thế thôi (cho đúng với luật) chẳng qua là ta thấy ngay kết quả mà chẳng cần phải tính gì cả,giống như đối đầu vậy.

Hehe hôm CN vừ rồi mình gặp ngay trường hợp này:
- Lúc đầu các bác tính hiệu số của tất cả các trận đấu , thì hiệu số mình kém hơn nên mình bị loại.
- May là có người nhớ ra chỉ có 2 vdv bằng điểm nhau nên không tính hiệu số mà chỉ tính đối đầu.
Lúc đó mình sực nhớ có đọc qua bài của bác drson và bác Hung hanoi, nhưng vì ngay lúc đó không thể nhớ chính xác để giải thích cho mọi người hiểu dc,
Đúng là nếu nắm rỏ luật thì đở phải tranh luận
thnks bác hung hanoi

Drhongson

Đại Tá
Hehe hôm CN vừ rồi mình gặp ngay trường hợp này:
- Lúc đầu các bác tính hiệu số của tất cả các trận đấu , thì hiệu số mình kém hơn nên mình bị loại.
- May là có người nhớ ra chỉ có 2 vdv bằng điểm nhau nên không tính hiệu số mà chỉ tính đối đầu.
Lúc đó mình sực nhớ có đọc qua bài của bác drson và bác Hung hanoi, nhưng vì ngay lúc đó không thể nhớ chính xác để giải thích cho mọi người hiểu dc,
Đúng là nếu nắm rỏ luật thì đở phải tranh luận
thnks bác hung hanoi

Mình post lên số phone của Anh Hùng Hanoi để anh em mình tiện trao đổi khi gặp tình huống khó xử nè 0912 183 232 .
Hot line , mọi lúc mọi nơi bất cứ lúc nào nhé anh em , hihi .
(Vì mình từng nhiều lần thấy các BTC và các Trọng tài
xử lý theo luật riêng , gây <<oan trái >> cho bao đấu thủ rồi , mình sợ nhất lệ làng , kiểu như đến bây giờ
mà nhiều bác vẫn cứ cấm chiếu đít trong cờ tướng vậy . ).

Last edited by a moderator:

xuananhcsct

Thượng Sỹ
Xin hỏi các bác trường hợp 2 đội bằng điểm nhau, thương số trận đấu bằng nhau, chúng ta có tính đến thương số của từng ván đấu trước khi tính đối đầu trực tiếp không ạ :confused::confused::confused::confused::confused:

kmfirecat

Thượng Sỹ
Tiện đây các bác cho em hỏi chút. Trong thi đấu khi đối thủ phát bóng sang bàn mình, mình đỡ bóng hỏng, bóng bị tụt ngay xuống bàn bên mình, nhìn lại mặt vợt của mình có 1 vệt nước do quả phát bóng tạo ra có được khiếu lại với trọng tài k? Khi khiếu lại quả bóng đó trọng tài xử thế nào là đúng luật?

choctietlon

Super Moderators
Tiện đây các bác cho em hỏi chút. Trong thi đấu khi đối thủ phát bóng sang bàn mình, mình đỡ bóng hỏng, bóng bị tụt ngay xuống bàn bên mình, nhìn lại mặt vợt của mình có 1 vệt nước do quả phát bóng tạo ra có được khiếu lại với trọng tài k? Khi khiếu lại quả bóng đó trọng tài xử thế nào là đúng luật?

Nếu như trọng tài nhận biết thấy quả bóng bị ướt và ra tín hiệu trước khi bác đỡ thì chắc chắn là giao bóng lại.
Nếu như bác kể trên thì là chuyện đã rồi, và vẫn phải tính điểm cho đối phương thôi. ka ka ka Bia Bia Bia

kmfirecat

Thượng Sỹ
Nếu như trọng tài nhận biết thấy quả bóng bị ướt và ra tín hiệu trước khi bác đỡ thì chắc chắn là giao bóng lại.
Nếu như bác kể trên thì là chuyện đã rồi, và vẫn phải tính điểm cho đối phương thôi. ka ka ka Bia Bia Bia
Thanks anh Hải nhiều. Như vậy người chơi bóng sẽ sử dụng kẽ hở này khi cầm giao bóng, trước khi giao bóng, bóng khô người cầm giao bóng có thể lau qua bóng vào áo có mồ hôi hoặc chỗ nào có mồ hôi trên cơ thể mình đối thủ rất khó nhận biết. Thường thì ít người làm việc này nhưng cũng có thể xảy ra k anh?

Last edited:

Drhongson

Đại Tá
Nếu như bóng khô, anh lau bóng vào quần áo thì bóng ướt, bóng ướt thì khi giao bóng anh cũng bất lợi mà :D

Nhưng người chủ động gài bẫy vẫn hưởng lợi bạn à .
Ví dụ họ bôi bóng ướt xong , họ giao bóng có vẻ hiền lành , đối thủ tưởng bở giật vào lưới ngay .

Bôi bóng bằng áo ướt hay mồ hôi tay thường quá <<đẫm>> ,dễ bị phản ứng quả tang ,
nên ngày xưa có nhiều bác dùng chiêu lúc đi lượm bóng , quệt nhẹ bóng vào lông chân , bóng chỉ phớt nhẹ nước ,
qua 1 pha là khô ngay , phi tang liền , làm đối thủ và trọng tài bó tay .

Last edited by a moderator:

xuananhcsct

Thượng Sỹ
Cả Nam và Quỳnh (Nam thì rõ hơn) đều mắc lỗi che bóng:tức là ngay sau khi quả bóng được tung lên tay tự do phải rời khỏi khoảng không giữa cơ thể và lưới của người giao bóng, không được che tầm nhìn rõ của đối phương trước khi quả bóng được đánh đi.

Đây là lỗi nhận định và không phải trọng tài nào cũng có thể bắt được lỗi đó,phải là những trọng tài có chuyên môn tốt và BẢN LĨNH mới xử lý được lỗi này.

Em thấy trận đấu chung kết đơn giải Austrian Open 2010, Tiago Apolonia có vẻ phạm lỗi giao bóng. Theo bác Hunghanoi vì sao trọng tài không bắt?Thanks :confused::confused::confused:

[video=youtube;Q6jcPz_6IT8]http://www.youtube.com/watch?v=Q6jcPz_6IT8[/video]

Thang2501

Thượng Sỹ
Mình thường đi xem các giải đấu lớn nhỏ , thấy có 1 tình huống rất hay gặp , thường gây tranh cãi liên miên .
( Giải 16 tay vợt hạng B có 2 bảng và hôm nay cúp Ngọc Sơn cũng có bảng đấu gặp tình huống này .)
Đó là trường hợp đánh vòng tròn trong bảng , khi có 3 đội bằng điểm nhau .
Sau khi tham khảo anh Hùng hanoi qua phone , mình hiểu thế này .
Khi đó bắt đầu so sánh tiếp THƯƠNG SỐ (lấy tổng số Các Set thắng chia cho tổng số Set thua của mỗi đội ),
kết quả đội nào có thương số lớn hơn là thắng .
-Nếu vẫn bằng nhau thì khi ấy phải so sánh THƯƠNG SỐ ĐIỂM (Lấy tổng số điểm thắng chia cho tổng số điểm thua
của mỗi đội ) , đội nào có Thương số lớn hơn là thắng .
Lưu ý là chỉ so sánh các chỉ số giữa các trận gặp nhau của các đội cần so sánh .
Em hiểu như thế có chính xác không , thưa thầy Hùng hanoi kính mến ?

-Mình nghĩ đây cũng là bài học kinh nghiệm để các lãnh đội , các chỉ đạo viên <<đốc thúc>>
gà nhà chiến đấu hết mình kiếm điểm cao để kiếm ưu thế khi tính toán so kè với nhau .
Một chỉ đạo viên nếu biết tính toán giỏi thì có khi cả đội được hưởng lợi .
(Đánh đơn cũng so sánh tương tự nhe anh em , so sánh THƯƠNG SỐ chứ không phải HIỆU SỐ )

Theo em, dù là vận động viên hay lãnh đạo đội, chúng ta cần phải nhớ rõ điều này.
Để:
- Trong cuộc họp thông qua điều lệ giải (trước giải đấu), chúng ta còn đề nghị BTC lưu ý rõ với vấn đề này.
- Trong quá trình thi đấu, vận động viên phải luôn tích cực để có kết quả cao nhất (dù thua cũng phải sát nút kiểu như 2-3)
- Sau đấu bảng, trong trường hợp có nhiều đội ngang điểm nhau thì đã có "điều lệ chuẩn" ngay từ đầu rồi.
Thực tế, ở một số cơ sở, đơn vị, do tính chuyên môn chưa cao, chưa sâu nên hay dẫn đến những tranh cãi.
Bên cạnh các vấn đề về kỹ thuật, chiến thuật thi đấu, đây là 1 vấn đề rất đáng được mọi người quan tâm, hiểu, ghi nhớ và thực hiện cho đúng.

hunghanoi

Super Moderators
Đợi mãi không thấy bác Hunghanoi trả lời câu hỏi của em. Không biết hỏi ai bây giờ :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:

Theo kinh nghiệm của mình lỗi giao bóng thường phải được quan sát trực diện hay sát đường biên ngang của đấu thủ GB.Chứ góc quay và độ nét mờ ảo như thế này rất khó để khảng định.

hunghanoi

Super Moderators
Xin hỏi các bác trường hợp 2 đội bằng điểm nhau, thương số trận đấu bằng nhau, chúng ta có tính đến thương số của từng ván đấu trước khi tính đối đầu trực tiếp không ạ :confused::confused::confused::confused::confused:
2 đội bằng điểm nhau (trong cùng bảng) nhưng thương số thì không thể bằng nhau được vì chỉ tính 2 đội ấy với nhau thôi !

xuananhcsct

Thượng Sỹ
Theo kinh nghiệm của mình lỗi giao bóng thường phải được quan sát trực diện hay sát đường biên ngang của đấu thủ GB.Chứ góc quay và độ nét mờ ảo như thế này rất khó để khảng định.

Em xem truyền hình trực tiếp trận này về chủ quan thấy không vấn đề gì.
Tuy nhiên, lên một số trang diễn đàn bóng bàn nước ngoài thấy mọi người chỉ trích Tiago Apolonia ghê lắm.
Qua đây cũng học được kinh nghiệm của anh Hùng về việc quan sát và bắt lỗi giao bóng. Thanks!

Bình luận từ Facebook