Mời ACE tàu đạo cùng thảo luận

Acoustic

Đại Uý
Mặt nào cũng tiêu biểu ở độ cứng, chỉ có điều, bọn Âu Nhật thì thể hiện mặt cứng bằng tên gọi khác nhau, như bên Tibhar thì là FX-P với EL-P, Donic thì là Turbo - Hexer, nó không rõ ràng lắm, vì thực chất, có thể chúng không giống nhau về topsheet, mà từ đó dẫn đến sự không đồng nhất nếu chỉ gọi là cứng hay mềm

Chú Khựa thì khác hẳn, chắc do công nghệ kém, hoặc abc gì đó, topsheet hoàn toàn giống nhau, em chém cái, chắc là Blue cũng giống Market tuốt, chỉ khác nhau cái sponge, nên phân biệt độ cứng dễ dàng hơn, cứ sponge cứng hơn là cứng hơn, còn chất mặt đánh bóng, tạo ra tính chất bóng thì như nhau, nên nó phân được theo độ.

Theo ngu ý của vài anh em, trong dòng Cam, MK kém Pro chính chỉ ở sự đồng đều của mặt vợt, tức là độ tương đương về độ nẩy, độ bám, ... có sai số giữa các điểm trên cùng một mặt vợt lớn hơn so với Pro, và kém hơn nữa so với NT thôi, còn nếu vào điểm tốt, thì MK cho bóng chả kém gì NT hay Pro cả. Từ đúc rút này, nhiều bác còn có suy đoán là Sponge của MK là những miếng rìa, Pro dịch vào tâm hơn, còn NT là chính tâm, đúng sai không biết thế nào. Theo kinh nghiệm non kém của em, thì MK với Pro, cùng Cam, thì chả khác nhau là mấy, có chăng là MK nó khô hơn, tức là cái topsheet nó cũng kém hơn thằng Pro, đúng hay sai thì em chịu. Thằng NT so với Pro thì khó, vì sự chênh lệch này cực khó phân biệt, có chăng là niềm tin mù quáng cộng với trâu cày lâu mới có thể phân biệt được. (Có bác nào giỏi đến mức dán Pro hay NT vào, đánh biết được khác nhau, cho em cơm đùm cơm nắm em theo, em thì chịu, MK với Pro, NT nhiều khi còn khó)

Chính vì lý do cấu kết mặt Tàu như thế, nên có thể nói thế này

Mặt Tàu càng cứng, thì độ ôm bóng càng ít, tức là tính trơ xoáy càng cao, do lót cứng, nên gần với tính chất GỖ nhiều hơn :p. Vì vậy, ưu và nhược em đúc rút là thế này:

1. Cứng hơn thì bóng lún ít hơn, nên lực phản hồi đàn hồi ít hơn nên xịt hơn, bóng lún ít hơn nên mặt vợt ăn xoáy ít hơn, xoáy ăn ít và lực ra ít nên đỡ bóng khó bung hơn. Ngược lại, nhược điểm cũng là đây, tạo xoáy khó hơn và phải nhiều lực hơn

2. Mặt mềm thì bóng lún nhiều hơn,
nên lực phản hồi đàn hồi nhiều hơn nên nẩy hơn, bóng lún nhiều hơn nên mặt vợt ăn xoáy nhiều hơn, xoáy ăn nhiều và lực ra nhiều nên đỡ bóng dễ bung hơn. Ngược lại, ưu điểm cũng là đây, tạo xoáy dễ hơn và cần ít lực hơn

Thực tế chiến trận thì thế này

Nếu đánh mặt cứng hơn, thì đối giật sướng hơn, vì chả sợ bên kia đánh xoáy, cứ vã lực vào thì bóng cứ thế nó sang.

Nhưng nó chuyển trò ngắn lỏng, thì mặt cứng bí hơn, vì dí vào giật moi khó hơn, lại phải ra lực nhiều hơn, dễ sai động tác hơn

Không nên không phải, các bác cứ chém:p
Đúng là Đại hành gia về mặt tàu. E chỉ xin hỏi một điểm: e thấy mặt NT, Pro lót xanh nào cũng nẩy hơn MK rất nhiều, chẳng lẽ MK lại cứng hơn NT hả bác Trạng. Và theo bác thì CNT nó đánh loại xịt hay nẩy ạ ;)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Đúng là Đại hành gia về mặt tàu. E chỉ xin hỏi một điểm: e thấy mặt NT, Pro lót xanh nào cũng nẩy hơn MK rất nhiều, chẳng lẽ MK lại cứng hơn NT hả bác Trạng. ...
Khi so sánh, phải đồng chất, vì Blue chất khác hẳn Cam, ngay cả cùng NT hay Pro đều thế

NẨY và CỨNG, gần nhau nhưng không trùng khít về khái niệm được. Cùng 39 độ, nhưng MK có cảm giác cứng hơn Pro, cảm giác nhé, vì nó không ôm xoáy bằng, nên cảm giác 39 độ MK cứng hơn. Để chính xác về độ cứng, các bác cứ thử lấy bảo vệ mặt vợt bằng film nylon, dán bảo vệ vào, rồi tâng bóng, xem là cứng giống nhau hay khác nhau

.... Và theo bác thì CNT nó đánh loại xịt hay nẩy ạ ;)
Tùy từng thằng, có thằng đánh 40 có thằng đánh 39, chính xác thì bác phải hỏi Liu Guoliang, chứ em thì nó đánh mặt gì, em cũng chỉ nhìn thấy trên Youtube thôi, face to face còn chưa được, sao biết nó đánh mặt gì ạ.

Tiện đây chém luôn, cái mẹt mình chơi bảo là NT, còn thực chất nó là loại NT cấp gì, thì em cũng chịu, thấy đánh sướng hơn mặt Pro thì mình gọi là NT, có khi bọn tàu nó gọi là 普通 thì em cũng chịu :p

Acoustic

Đại Uý
Khi so sánh, phải đồng chất, vì Blue chất khác hẳn Cam, ngay cả cùng NT hay Pro đều thế

NẨY và CỨNG, gần nhau nhưng không trùng khít về khái niệm được. Cùng 39 độ, nhưng MK có cảm giác cứng hơn Pro, cảm giác nhé, vì nó không ôm xoáy bằng, nên cảm giác 39 độ MK cứng hơn. Để chính xác về độ cứng, các bác cứ thử lấy bảo vệ mặt vợt bằng film nylon, dán bảo vệ vào, rồi tâng bóng, xem là cứng giống nhau hay khác nhau

Tùy từng thằng, có thằng đánh 40 có thằng đánh 39, chính xác thì bác phải hỏi Liu Guoliang, chứ em thì nó đánh mặt gì, em cũng chỉ nhìn thấy trên Youtube thôi, face to face còn chưa được, sao biết nó đánh mặt gì ạ.

Tiện đây chém luôn, cái mẹt mình chơi bảo là NT, còn thực chất nó là loại NT cấp gì, thì em cũng chịu, thấy đánh sướng hơn mặt Pro thì mình gọi là NT, có khi bọn tàu nó gọi là 普通 thì em cũng chịu :p
AE tàu đạo đang vận động tổ chức giải thi đấu riêng trên Facebook, bác Sơn tham gia không ạ

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em mới chơi, có đọc kỹ thuật đánh mút tàu mà chả hiểu gì nhiều lắm, cứ bung hết lực ra mà đập,giật :D mà sao thấy ai cùng đè ra chơi H3 hết vậy a?
Đúng chất Tàu nhất mà không có gì thay thế được, kiểu như

Tình yêu chỉ có một nhưng có rất nhiều thứ giống nó, nhưng không có cái thứ 2 :D

MacMillan

Trung Sỹ
Đúng chất Tàu nhất mà không có gì thay thế được, kiểu như

Tình yêu chỉ có một nhưng có rất nhiều thứ giống nó, nhưng không có cái thứ 2 :D
Để hư cái mặt boll rồi em qua H3 thử xem, mặt boll 600 em giao bóng thấy cũng khá xoáy, nhất là quả con lắc ngược xoáy về, còn quả thuận xoáy về lại ít xoáy hơn

nb.toan

Thượng Tá
Để hư cái mặt boll rồi em qua H3 thử xem, mặt boll 600 em giao bóng thấy cũng khá xoáy, nhất là quả con lắc ngược xoáy về, còn quả thuận xoáy về lại ít xoáy hơn
Boll 600 bền vô đối, ngay từ đầu mà không bị phù nổi thì xài chán thôi.
Boll 600 chơi tạm cho vui, rất khó gây áp lực cho đối thủ. :D
Làm luôn H3 đi. Bước đầu thử 39 độ thôi nha, cứng quá đánh oải luôn đó.

MacMillan

Trung Sỹ
Boll 600 bền vô đối, ngay từ đầu mà không bị phù nổi thì xài chán thôi.
Boll 600 chơi tạm cho vui, rất khó gây áp lực cho đối thủ. :D
Làm luôn H3 đi. Bước đầu thử 39 độ thôi nha, cứng quá đánh oải luôn đó.
mua sao biết nó mấy độ ạ? Cứng quá thì nó sao bác?

MacMillan

Trung Sỹ
Đọc ở trên đi bác
Em hiểu gọn là cứng thì khó đánh xoáy, đập mạnh được mới ăn => khó điều khiển bóng hơn. Mềm thì dễ xoáy hơn nhưng lực bóng đi ít hơn => điều khiển bóng dễ hơn. Đúng không ạ :D
Nếu vậy em nên mua mặt mềm như bác Âu Cô Tíc khuyên ợ :) em đang xài mặt boll 600 germany có vẻ là loại cứng, chặt chém các kiểu xoáy không được nặng, mà giật ngược lại bên kia lại ngon.

Acoustic

Đại Uý
Em hiểu gọn là cứng thì khó đánh xoáy, đập mạnh được mới ăn => khó điều khiển bóng hơn. Mềm thì dễ xoáy hơn nhưng lực bóng đi ít hơn => điều khiển bóng dễ hơn. Đúng không ạ :D
Nếu vậy em nên mua mặt mềm như bác Âu Cô Tíc khuyên ợ :) em đang xài mặt boll 600 germany có vẻ là loại cứng, chặt chém các kiểu xoáy không được nặng, mà giật ngược lại bên kia lại ngon.
Khổ, mình có bảo bạn mua mặt mềm à. Mềm thì nảy hơn chứ. Mặt tàu cứng ăn điểm bởi xoáy và biến đổi xoáy ( như @Trạng .... CÁ hướng dẫn ;)) mà sao bạn lại đánh ra ít xoáy nhỉ

Bình luận từ Facebook