mồ hôi ra quá nhiều khi đánh bóng- làm thế nào?

vanuc

Đại Tá
tình hình là em cơ địa toát nhiều mồ hôi, khi chơi bóng em thấy rất bất tiện,ví dụ mồ hôi bắn ra mặt vợt, ra bàn, hoặc trơn tay. các anh có kinh nghiệm gì hay làm giảm bớt những hạn chế này thì cho em xin chút ý kiến. cảm ơn mọi người :)

Đúng như nhiều ý kiến anh em, mình thấy là nên có khăn lau mồ hôi, băng mồ hôi cổ tay, áo thì cứ mỗi trận thay một vài cái tùy theo lượng mồ hôi và tùy trận đấu, nước uống trong trận đấu vừa phải, bổ sung ít muối và vitamin C

trantrungquyet

Binh Nhì
M chơi bb cũng lâu r, cũng ra rất nhiều mồ hôi. cũng dùng chắn mồ hôi, khăn lau. Hôm nào chơi nhiều thì vẫn ướt sũng hết. mà ra nhiều mồ hôi thì lại phải uống nhiều nước nên về không ăn uống được gì. M có lau khô thì mồ hôi vẫn lại ra nhiều. Nếu các bác chơi vui thì trước khi đi hoà lấy CHAI NƯỚC CHANH MUỐI chắc chắn sẽ ra ít mồ hôi hơn và cũng dai sức hơn nữa, tốt cho sức khoẻ đi hát karaoke thì ấm giọng. :)).

Dũng Gai

Moderator
Có 2 trường hợp:
- Mồ hôi ra tự nhiên, thường xuyên lau mặt, đầu bằng khăn to là ổn. Dùng cái buộc vợt cho thấm vô đó;
- Trường hợp đánh mà bị tâm lý sợ toát mồ hôi ra thì chịu. Chả cái gì ngăn được. Chưa nói tới việc sợ đái cả ra quần.

chelseafc1409

Binh Nhì
theo em là cái này thì bác dùng khăn lau bt thôi, chú ý là bổ sung lượng nước đã mất bằng các loại nước khoáng kiểu như nước khoáng có ga, em thấy uống loại này đánh bền hơn là uống nước khoáng bt.

Kakarot

Trung Uý
Mình cũng ra rất nhiều mồ hôi, hầu như ngày nào trong tuần (t2->t6) mình đều đánh. Mồ hôi ra áo mà vắt ra nước được. Tất nhiên là nhỏ giọt và thỉnh thoảng làm rơi vào vợt và có khi còn vung cả mồ hôi vào đối thủ (đã từng bị phản ánh lại).
Quả là như lời mấy bác, mình đánh được chục set thì mệt, nên lúc đó đánh không còn chuẩn nữa.

friendship

Binh Nhất
tình hình là em cơ địa toát nhiều mồ hôi, khi chơi bóng em thấy rất bất tiện,ví dụ mồ hôi bắn ra mặt vợt, ra bàn, hoặc trơn tay. các anh có kinh nghiệm gì hay làm giảm bớt những hạn chế này thì cho em xin chút ý kiến. cảm ơn mọi người :)

Vừa đánh vừa nghỉ bác ạ. Nếu bác biết Hải chọc/Trảm phong quán thì qua đó tham khảo xem. Tôi thấy hắn khi chới bb lúc nào cũng có chai bia lạnh để dưới bàn bóng; xem ra cũng hiệu quả phết hihi.

phungducthang

Đại Tá
Ra mồ hôi nhiều thì Bạn gặp boll_boll nhé, 68k là chữa khỏi bệnh.
http://bongban.org/forum/showthread.php/4784-TQ-Cung-cấp-khăn-bóng-bàn
Còn 2 củ bị teo thì ... y học bó tay!

hermesqn

Trung Uý
em cũng ra mồ hôi nhiều, 1 bữa phải đem theo 3 cái áo mới đủ đánh, có khi áo vắt ra cả nước ấy chứ, cũng hơi bất tiện nhưng quen rồi nên thấy cũng bình thường :d

Teo hẳn 2 bên củ

Thượng Sỹ
cảm ơn các bác, sau 1 thời gian tìm hiểu và tham khảo ý kiến " Lệ Quyên" của mọi người, em thử rất nhiều mà chưa có nhiều hiệu quả, qua đó em rút ra kinh nghiệm là phải luyện nhiều cho thành Thần,oánh hay thì đỡ tốn mồ hôi

voanhcuoc

Binh Nhì
cai nay do tuyen mo hoi cua moi nguoi. va ca trong khi thi dau chua den tam thi co the hay cang cung len cung ra mo hoi nhieu. bac tap tha long nguoi trong khi danh la cung do.

thaythuydn

Đại Tá
Nếu ra mồ hôi nhiều quá thì bạn nên đi khám bác sĩ ngoại thần kinh(neurosurgeon) để xem thử có cần mổ hay không? Có thể mổ nội soi (endoscopic surgery) cũng nhẹ nhang thoi.Ở Đà nẵng cũng có một người đánh bóng bàn mà ra mồ hôi rất nhiều nên có nickname là Kh..LAU.

wh_qn87

Đại Tá
Bạn mua cái quấn tay của cầu lông ấy. Cắt lấy 1/3 rồi quấn vào cán vợt. Cầm vừa chắc tay lại ko ngại mồ hôi. Mình đã thử và rất ok .

drsan

Thượng Tá
mỗi ngày bạn chạy bộ 20 km, sau một tháng bạn chơi bóng bàn mồ hôi sẽ giảm đi rất nhiều đó!

phuongdong365

Binh Nhì
Mình search mạng thì thấy có 1 bài thế này. Post lên cho ban nào bị ra mồ hôi tay chân xem để tham khảo:
"Với tư cách người tiếp xúc khá nhiều với người bị bệnh này và nghe những chia sẻ của họ thì mình chỉ chia sẻ lại với các bạn thế này.

- Bệnh ra mồ hôi chân tay không chữa khỏi được hoàn toàn. Tuy nhiên tùy từng cơ địa có thể hợp với thuốc Đông Y sẽ ít ra mồ hôi hơn. Cũng nên thử phương cách này đầu tiên vì nó đỡ tốn chi phí nhất.

- Riêng với cắt hạch giao cảm thì rất nhiều người hí hửng tưởng đã khỏi hẳn sau khi cắt nhưng 1 -2 năm sau bị ra bù trừ ở lưng, ngực, bụng và vô cùng khổ sở. Mà bác sĩ họ cũng ko biết cách nào ngoài đưa cho bạn 1 phương cách cắt hạch và cũng cảnh báo rủi ro bù trừ mồ hôi sau khi cắt. Bạn tự chọn và bạn phải tự chịu. 50% vô cùng ân hận khi cắt hạch, số còn lại họ cảm thấy bù trừ chỗ khác cũng được còn hơn ra ở tay.

IONOMAT chấm dứt hòan tòan bệnh ra mồ hôi chân tay, nách và trị bệnh phong thấp

- Chữa ra mồ hôi tay chân bằng Máy Ionomat (BV Việt Pháp đang sử dụng để điều trị bệnh nhân) được coi là phương pháp chữa hiện đại, an toàn và hiệu quả 100% giúp bạn không ra mồ hôi tay - chân - nách nữa nhưng nó ko chữa được hoàn toàn mà chỉ giúp bạn ko ra mồ hôi trong khoảng 1- 2 tháng tùy cơ địa, khi bị lại bạn phải dùng máy tiếp 1 - 2 lần và sau đó sẽ lại được 1 - 2 tháng khỏi. Và giá máy cũng khá cao. 360 Euro tại nhà sản xuất (chẳng ai mua được ở nhà sản xuất cả nên chỉ mua ở cửa hàng với giá 400 Euro). Giá ở tại Việt Nam là 12.500.000đ (chỉ có người đi làm thì cố gắng mua được)

Vậy mình chỉ biết chia sẻ như thế. Mấy hôm nay các bạn ý gọi cho mình hỏi về máy và cũng chia sẻ cho mình về việc đã đi cắt hạch. Rất thương các bạn nhất là bạn nữ bị bù trừ ở ngực bụng. Cũng mong tìm ra được cách nhưng mình ko phải nhà sáng chế. "

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em cũng bị giống bác Cu hẳn 2 bên tỏi, dù em chơi thể thao nặng từ cấp 2, nên có nhiều kinh nghiệm, đối với đá bóng, chịu khó bỏ tiền mua đồ xịn, nó thoáng và thoát nước nhanh, cứ MU tầm 1.5t mà táng, chỉ cần 1 cái chơi vài năm không hỏng, lại mát, tính ra rẻ, giờ đắt chứ 2004 em làm cái có 1t, mặc tận 2008 chán đá bóng mới cho cu em, hơi cũ tí, nhưng ngon gấp vạn lần áo mới, KHÔNG TRÀO NGƯỢC :p

Còn bóng bàn, không thể áp dụng được bác ạ, vì thường chơi trong nhà, lại không có gió, nên không chơi theo kiểu một lớp được. Bác mặc 2 lớp, lớp trong thường là áo dệt kim Hanoisimex, để mặc trong áo sơ mi đi làm, thường là vải sợi loại mỏng, bên ngoài bác đừng mặc cotton, mặc các loại áo đánh bóng vẫn bán đó, càng xịn càng tốt :p. Vì lớp trong có tác dụng làm mồ hôi ngấm nhanh ra áo, không bị tung tẩy bắn ra vợt, còn ướt thì phải chịu rồi, chả cái nào có thể không ướt người được, em thử hết rồi, khẳng định 99,99%

Đệ Tử Kỳ An

Thượng Tá
Em cũng bị giống bác Cu hẳn 2 bên tỏi, dù em chơi thể thao nặng từ cấp 2, nên có nhiều kinh nghiệm, đối với đá bóng, chịu khó bỏ tiền mua đồ xịn, nó thoáng và thoát nước nhanh, cứ MU tầm 1.5t mà táng, chỉ cần 1 cái chơi vài năm không hỏng, lại mát, tính ra rẻ, giờ đắt chứ 2004 em làm cái có 1t, mặc tận 2008 chán đá bóng mới cho cu em, hơi cũ tí, nhưng ngon gấp vạn lần áo mới, KHÔNG TRÀO NGƯỢC :p

Còn bóng bàn, không thể áp dụng được bác ạ, vì thường chơi trong nhà, lại không có gió, nên không chơi theo kiểu một lớp được. Bác mặc 2 lớp, lớp trong thường là áo dệt kim Hanoisimex, để mặc trong áo sơ mi đi làm, thường là vải sợi loại mỏng, bên ngoài bác đừng mặc cotton, mặc các loại áo đánh bóng vẫn bán đó, càng xịn càng tốt :p. Vì lớp trong có tác dụng làm mồ hôi ngấm nhanh ra áo, không bị tung tẩy bắn ra vợt, còn ướt thì phải chịu rồi, chả cái nào có thể không ướt người được, em thử hết rồi, khẳng định 99,99%
@Trạng .... CÁ đại gia!

Bình luận từ Facebook