MÔ HÌNH DẠY BÓNG BÀN TỪ XA

đức cương

Đại Uý
Kính thưa các cao thủ, các huấn luyện viên. Em chưa thấy có mô hình đào tạo bóng bàn từ xa. Thầy và trò ở hai nơi riêng biệt vẫn có thể tập luyện được. Thông qua hình thức gửi video cho nhau.

1. Thầy cho giáo trình, khung lịch tập.
2. Thầy hướng dẫn động tác. Ví dụ bài 01 học cái gì, cầm vợt thế nào, tư thế...mỗi động tác tập bao nhiêu thời gian.
3. Học sinh tự tập, quay lại cho thầy. Thầy đánh giá nhận xét, chỉnh sửa lỗi...

Tất nhiên thầy phải có ít nhất hai học trò để làm mẫu, phân tích.

Mình đang có nhu cầu cho con học theo hình thức này. Xin mọi người chỉ giáo.

đức cương

Đại Uý
Ngày xưa mình học từ xa bằng cách đứng ngoài xem và đi nhặt bóng. Xem nhiều rồi tự rút kinh nghiệm, bắt trước nhiều đường bóng :)
Con mình 6 tuổi. Muốn nó hơn cha nó. Mình không có thầy nhưng kiến thức các kỹ thuật và video dạy trên mạng gần như mình có đủ. Tuu nhiên không thầy chỉ giới hạn ở mức độ nào đó thôi.

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Nếu muốn học theo kiểu đó thì lên youtube có cả đống video toàn nhất đẳng cao thủ dạy ko đó, có slow motion luôn.
Mà nói thật, 1 thầy 1 trò , mặt đối mặt, mà ko có sự kiên trì, năng khiếu, tập còn chưa thấm vào đâu ấy chứ.
Bóng bàn đâu phải như sách vở, nghe nhìn , học thuộc là thấm đâu, phải là thầy cầm tận tay, chỉ từng chút một.
Ví dụ: thầy giao bóng cho đỡ, nhìn video mà đỡ được chết liền, phải đưa cái vợt cảm nhận trái bóng nó bung tứ lung tung, lúc cắm đầu lúc bung nóc, mới thấm được góc cạnh, lực canh vợt như thế nào

đức cương

Đại Uý
Nếu muốn học theo kiểu đó thì lên youtube có cả đống video toàn nhất đẳng cao thủ dạy ko đó, có slow motion luôn.
Mà nói thật, 1 thầy 1 trò , mặt đối mặt, mà ko có sự kiên trì, năng khiếu, tập còn chưa thấm vào đâu ấy chứ.
Bóng bàn đâu phải như sách vở, nghe nhìn , học thuộc là thấm đâu, phải là thầy cầm tận tay, chỉ từng chút một.
Ví dụ: thầy giao bóng cho đỡ, nhìn video mà đỡ được chết liền, phải đưa cái vợt cảm nhận trái bóng nó bung tứ lung tung, lúc cắm đầu lúc bung nóc, mới thấm được góc cạnh, lực canh vợt như thế nào
Thực ra mình ở huyện. Mà ở đây phong trào kém không có thầy. Đến chỗ có thầy hay phải mất 100km.

Mình có ý định đưa cháu đi học thứ 7, cn rồi các ngày thường giám sát cho cháu tự tập ở nhà.

Nhưng mỗi tuần đi lại như vậy có cần thiết. Hay hôm nào thầy trò cũng trao đổi với nhau qua video sẽ hợp lý hơn.

Thực ra mình ở huyện. Mà ở đây phong trào kém không có thầy. Đến chỗ có thầy hay phải mất 100km.

Mình có ý định đưa cháu đi học thứ 7, cn rồi các ngày thường giám sát cho cháu tự tập ở nhà.

Nhưng mỗi tuần đi lại như vậy có cần thiết. Hay hôm nào thầy trò cũng trao đổi với nhau qua video sẽ hợp lý hơn.
. . .

MrTèo2015

Đại Uý
Có bàn đầy đủ. Nhưng mình biết đánh hay đánh giỏi thì chưa chắc đã dạy đúng cách. Ý mình là có thầy hướng dẫn giáo trình và mình thay thầy giáo làm thầy cho con mình.
Bb khác với mấy môn kia bác ơi nhìn hình ảnh tập ko hiệu quả đâu, trên youtu bọn Malong timoboll... Úp clip lên đầy đó công thủ giao bóng kiểu nào cũng có nhưng tập trực tiếp với gv khác ngay, bác cố gắn cho con tập với gv vài buổi lúc tập bác đứng kế bên xem, bác nắm cơ bản xong về luyện với con là ổn. Buổi đầu có thể yêu cầu gv dạy công fh bh xong về bác cứ fh bh mà luyện, luyện nhừ hết rồi thì tìm gv dạy cho chiêu khác, trong khi bác luyện có thể quay clip nhờ cao thủ thẩm định chất lượng đúng sai. Trẻ em chưa biết chơi luyện đến khi đánh nhuyễn, đúng kỹ thuật fh bh là cả vấn đề đấy.

đức cương

Đại Uý
Bb khác với mấy môn kia bác ơi nhìn hình ảnh tập ko hiệu quả đâu, trên youtu bọn Malong timoboll... Úp clip lên đầy đó công thủ giao bóng kiểu nào cũng có nhưng tập trực tiếp với gv khác ngay, bác cố gắn cho con tập với gv vài buổi lúc tập bác đứng kế bên xem, bác nắm cơ bản xong về luyện với con là ổn. Buổi đầu có thể yêu cầu gv dạy công fh bh xong về bác cứ fh bh mà luyện, luyện nhừ hết rồi thì tìm gv dạy cho chiêu khác, trong khi bác luyện có thể quay clip nhờ cao thủ thẩm định chất lượng đúng sai. Trẻ em chưa biết chơi luyện đến khi đánh nhuyễn, đúng kỹ thuật fh bh là cả vấn đề đấy.
Cảm ơn bạn. Mình có kế hoạch nhờ bác thắng lốp như ý của bạn.

Mô hình dạy từ xa là mô hình khó, miếng cơm manh áo nên chắc không ai dám làm.

Nếu có thì bóng bàn việt nam sẽ phát triển. Nhưng các huấn luyện viên sẽ không đủ tự tin để làm. Vì bóng bàn có nhiều kiểu phát lực, nhiều lối đánh. Mỗi huấn luyện viên một quan điểm.

Giá như bóng bàn có người đủ tầm như huấn luyện viên tennis trương quang vũ thì tốt biết mấy.

o3ma

Đại Tá
Cảm ơn bạn. Mình có kế hoạch nhờ bác thắng lốp như ý của bạn.

Mô hình dạy từ xa là mô hình khó, miếng cơm manh áo nên chắc không ai dám làm.

Nếu có thì bóng bàn việt nam sẽ phát triển. Nhưng các huấn luyện viên sẽ không đủ tự tin để làm. Vì bóng bàn có nhiều kiểu phát lực, nhiều lối đánh. Mỗi huấn luyện viên một quan điểm.

Giá như bóng bàn có người đủ tầm như huấn luyện viên tennis trương quang vũ thì tốt biết mấy.
Mùa hè bạn cho nhóc con lên nhà thày @Thắng Lốp mấy tháng (ăn ngủ luôn tại chỗ, nhiều cháu ở xa đều thế), như thế hiệu quả hơn. Bóng bàn là môn thể thao khó, cá nhân tôi thấy khó hơn tennis nhiều nên tập theo cách của bạn chỉ là bước đường cùng nhưng vô cùng khó vì tập với thày đổ mồ hôi, sôi nước mắt, chỉnh động tác ngay tại chỗ mà cả năm còn chưa ăn thua huống hồ tự tập. Khi tự tập nhanh thì 1 tuần gửi 1 clip cho thày xem thì các động tác sai nó đã có chút gì đó bắt đầu thành thói quen rồi, phá thói quen này để làm thành "thói quen" khác cho đúng cơ bản không dễ chút nào. Phải có tố chất thể thao và năng khiếu bẩm sinh thì mới chơi theo cách này được nhưng kết quả theo tôi nghĩ cũng chỉ được ở mức trung bình thôi nếu như muốn có được cái gọi là CƠ BẢN.

dungatvt

Thượng Tá
Kính thưa các cao thủ, các huấn luyện viên. Em chưa thấy có mô hình đào tạo bóng bàn từ xa. Thầy và trò ở hai nơi riêng biệt vẫn có thể tập luyện được. Thông qua hình thức gửi video cho nhau.

1. Thầy cho giáo trình, khung lịch tập.
2. Thầy hướng dẫn động tác. Ví dụ bài 01 học cái gì, cầm vợt thế nào, tư thế...mỗi động tác tập bao nhiêu thời gian.
3. Học sinh tự tập, quay lại cho thầy. Thầy đánh giá nhận xét, chỉnh sửa lỗi...

Tất nhiên thầy phải có ít nhất hai học trò để làm mẫu, phân tích.

Mình đang có nhu cầu cho con học theo hình thức này. Xin mọi người chỉ giáo.
Ngoài việc giáo trình tập ra thì khi học thầy quan trọng là thầy sẽ đưa bóng cho con bạn tập. Nếu tập từ xa thì bạn sẽ phải là người đưa bóng. Điều quan trọng là bóng bạn đưa cho con bạn tập sẽ không được ổn định như thầy, làm cho cháu khó tập hơn.
Tóm lại mình thấy bước đầu nên học cơ bản có thầy dạy để thuần thục các động tác cơ bản, sau đó thì bạn tự dạy sẽ tốt hơn.

lion

Đại Tá
Không phải không có người nghĩ đến, nhưng bóng bàn là môn thể thao cảm giác
nên rất cần thầy trò luyện trực tiếp ạ.

Nếu nói về cách dạy gián tiếp thì chả cần thầy, bác lên Youtube nhìn các clip của
các cao thủ TG rồi mua lấy cái gương to treo lên, hàng ngày làm 15-30 phút, sau
đó ra sới tập và nghĩ lại, nếu cần nhờ người ngoài cầm DTDD và so với động tác
của mình rồi chỉnh, nếu bác có khả năng tài chính thì quay lại rồi so sánh.

Nhưng mà em nói thật, để làm đc phải thực sự có năng khiếu, đam mê không bít
mệt mỏi thì mới đc và như võ thuật nói "Phải có ngộ tính cao", còn nếu không sẽ
không cảm nhận được hiệu quả, cảm giác của trái bóng đâu ạ.

đức cương

Đại Uý
Mùa hè bạn cho nhóc con lên nhà thày @Thắng Lốp mấy tháng (ăn ngủ luôn tại chỗ, nhiều cháu ở xa đều thế), như thế hiệu quả hơn. Bóng bàn là môn thể thao khó, cá nhân tôi thấy khó hơn tennis nhiều nên tập theo cách của bạn chỉ là bước đường cùng nhưng vô cùng khó vì tập với thày đổ mồ hôi, sôi nước mắt, chỉnh động tác ngay tại chỗ mà cả năm còn chưa ăn thua huống hồ tự tập. Khi tự tập nhanh thì 1 tuần gửi 1 clip cho thày xem thì các động tác sai nó đã có chút gì đó bắt đầu thành thói quen rồi, phá thói quen này để làm thành "thói quen" khác cho đúng cơ bản không dễ chút nào. Phải có tố chất thể thao và năng khiếu bẩm sinh thì mới chơi theo cách này được nhưng kết quả theo tôi nghĩ cũng chỉ được ở mức trung bình thôi nếu như muốn có được cái gọi là CƠ BẢN.
Cảm ơn bạn mình sẽ tiếp thu ý kiến

cbb

Trung Sỹ
Thực tế này em nghĩ một phần do các công cụ hỗ trợ tập luyện cho môn bb nói riêng còn quá thô sơ thiếu thốn. Nếu các rôbốt tạo được bóng gần giống người hơn nữa, các máy đo lường tốc độ, độ xoáy của quả bóng người tập tạo ra, đo tất tần tật những tham số hlv cần để điều chỉnh sẵn có hơn nữa... thì việc đào tạo từ xa này sẽ rất khả thi.

đức cương

Đại Uý
Mình có nhiều video dạy trẻ con của hàn quốc và nhật bản. Xem thiếu nhi họ đánh bóng thanh thoát nhờ tập chân và eo khỏe. Họ định hướng cho trẻ từ bé, cắt bóng, vợt dọc, vợt ngang...nhưng ở mình toàn thấy dạy cơ bản rồi học tấn côn
Thực tế này em nghĩ một phần do các công cụ hỗ trợ tập luyện cho môn bb nói riêng còn quá thô sơ thiếu thốn. Nếu các rôbốt tạo được bóng gần giống người hơn nữa, các máy đo lường tốc độ, độ xoáy của quả bóng người tập tạo ra, đo tất tần tật những tham số hlv cần để điều chỉnh sẵn có hơn nữa... thì việc đào tạo từ xa này sẽ rất khả thi.
có bác nào biết video dạy bóng bàn của việt nam nào không. Tại sao vũ mạnh cường không ra một vi deo. Hướng dẫn hoạc quay lại các giáo trình đã tập cho đội trẻ t&t nhỉ. Như vậy đảm bảo các tỉnh sẽ phát triển đồng đều

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Cảm ơn bạn mình sẽ tiếp thu ý kiến
Đối với trẻ nhỏ 6 > 8 t khó nhất không phải là kỷ chiến thuật . Khó nhất là truyền đam mê cho các cháu . Tôi đang dính 1 nhóc như thế , mới 6 tuổi nhưng thích đọc sách quên cả ăn .
Haiz đang lên và thử các phương án gây nghiện nhưng chưa có hiệu quả . AE nào có kinh nghiệm món này xin chia sẻ . Thanks

o3ma

Đại Tá
Đối với trẻ nhỏ 6 > 8 t khó nhất không phải là kỷ chiến thuật . Khó nhất là truyền đam mê cho các cháu . Tôi đang dính 1 nhóc như thế , mới 6 tuổi nhưng thích đọc sách quên cả ăn .
Haiz đang lên và thử các phương án gây nghiện nhưng chưa có hiệu quả . AE nào có kinh nghiệm món này xin chia sẻ . Thanks
Mua tặng nó các quyển sách toàn nói về bóng bàn, không cho đọc truyện tranh, truyện cổ tích...xem sao. :)

Trainee

Đại Tá
Anh thử chửi tục nói bậy ít đi tý, nói văng mạng hạn chế lại tẹo là cháu nó thích bóng bàn hơn đọc sách ngay thôi mà!

Bình luận từ Facebook