"Mặt tàu" sắp sửa hết thời ?

vanuc

Đại Tá
Tìm thấy mấy bài viết cũ hay hay, post lên cho anh em thảo luận chơi:
trungtuyenvcbdanang said:
Bác Vodanh là 1 trong những thành viên rất tích cực của bongban.org nhưng nay đã chuyển nhà sang bongbanvn.com đã từng hùng hồn tuyên bố: “Trung Quốc vô địch nhờ mặt Tàu”. Rất nhiều người tin vào điều đó nên đã mua mặt Tàu về tập và kiểm nghiệm lời nói đó. Kiến thức thì em có hạn nhưng sự ngạo mạn thì em có thừa nên em lại nói 1 cách hùng hồn và đối nghịch với bác Vodanh. Mặc dù em rất quý bác Vodanh. Có thể nói là em thích nhất bác Vodanh ở diễn đàn này. Nhiều lần em cũng muốn dọn nhà sang bongbanvn.com nhưng đấy chỉ là dự định. Ông bà thường nói: “ăn cây nào, rào cây ấy”. Vì em tiến bộ được rất nhiều nhờ cái bongban.org này nên em sẽ tiếp tục “rào” bongban.org này cho đến khi nào em không còn cảm hứng typing post bài nữa. Em sẽ nói tất cả những suy nghĩ của em cho các bác biết về mặt Tàu, về lối đánh của bọn Tàu ... Các bác có thể cho rằng em ngu còn cố tỏ ra nguy hiểm. Nhưng em sẽ vẫn sẽ tươi cười và vui vẻ với anh em. Bác nào ủng hộ em xin nhấn nút thanks em 1 phát làm động cơ em post tiếp. Em sẽ dừng lại ở đây và nhờ các bác Mod close Topic giúp nếu em cảm thấy số người hưởng ứng quá ít.

vanuc

Đại Tá
Đây là phần trả lời của bác vodanh:
Có thể trungtuyenvcbdanang đánh bóng bàn trước mình (tuổi bóng bàn nhiều hơn) nên trình độ bóng bàn hơn mình, nhưng không có nghĩa là tất cả những vấn đề về bóng bàn của anh là đúng!

Bởi lẽ truyền nhân đánh mặt Tàu cho mình là tay vợt trong clip dưới đây, anh ta hiện đang hưởng thụ sự vui sướng với chức vô địch châu Á nội dung đôi nam (cách đây khoảng 24h). Anh là Gao Ning, chắc đẳng cấp thì trên trungtuyenvcb vài bậc các bác nhỉ?

[video=youtube;9AIaJBkl098]http://www.youtube.com/watch?v=9AIaJBkl098&list=PL1CB84C30048E4798&index=2&feature=plpp_video[/video]

vanuc

Đại Tá
Tiếp tục:..................................
Đế chế nào cũng có thể bị lật đổ nhưng... đánh mút Tàu thì không bao giờ thay đổi được. Tại sao vậy?
Rất đơn giản là... học phí quá đắt, vodanh phải mất 4500 USD mới được Gao Ning truyền thụ ít võ tàu đấy các bác ợ.

Hình ảnh buổi nhập môn võ Tàu cuối năm 2007 tại Hà Nội.

Bảo kiếm của sư phụ Gao Ning đưa cho, lúc đó còn dặn: "Đây là kiếm báu, anh hãy cố gắng về luyện tập! Không thành Danh thì cũng thành Nhân"

Hôm nay tra anh Gu gồ thấy cái này đang bán 450 tệ. Muốn mua 1 miếng quá mà không biết cách đặt hàng.

Last edited:

vanuc

Đại Tá
trungtuyenvcbdanang lại tiếp tục với phần diễn giải của bản thân:
trungtuyenvcbdanang said:
Từ khi em lập Topic em như trẻ ra vì cười suốt mỗi khi vào Topic này. Em ước gì ngày nào em cũng được các bác quan tâm nhiều như thế. Chỉ cần nhìn nút Thanks thôi là em vui như thế nào vì em nhận được nhiều tình cảm của các bác. Em chân thành cảm ơn đến các bác. Hic hic Tiền hàng thì đã nhận rồi mà không giao hàng hóa ra em biến các bác thành những kẻ bồng bột vì cái bài viết ngớ ngẩn của em thì bỏ mịa…

Hãy khoan bàn về vấn đề: “ Mấy chú Tàu lừa tình các bác như thế nào?” nhé! Bàn về mấy cái vụn vặt nhưng không kém phần quan trọng trước. Vì cuộc sống phụ thuộc rất nhiều điều vụn vặt…

正手胶皮和反手胶皮有什么差别?
Mặt vợt FH và Mặt vợt BH có gì khác biệt?

Hãy khoan nói về Wang Hao với cú giật trái vợt dọc. Khoan nói về Zhang Ji Ke, Ma Long với cú giật trái vợt ngang. Khoan nói về với Ma Lin, Wang Li Qin, Xu Xin … Nói chung là hãy khoan nói về bóng bàn TQ hiện tại… Hãy ngược dòng thời gian 1 chút, nhưng chỉ 1 chút thôi …

Các chú châu Âu thường sử dụng 2 mặt giống nhau. Cái tật thì dễ sữa nhưng thói quen thì rất khó bỏ. 1 mặt là vì thói quen cũ, mặt khác vì muốn cần bằng sức mạnh của cả hai bên FH và BH.

Các chú Tàu thường chủ yếu chơi thuận tay là chính, trái tay thì chủ yếu để thích ứng với các yêu cầu kỹ thuật khác. Do các chú Tàu chủ yếu sử dụng vợt dọc nhưng với bước chân di chuyển cực kỳ nhanh nên đã lấp đi rât nhiều điểm yếu bên BH. Còn vợt ngang chủ yếu thích hợp với lối đánh phòng ngự kiểu cắt xa bàn như Wang Hao (thời Wang Tao, Ma Wen Ge). Tuy nhiên, các chú Tàu cũng rất “cáo” khi sử dụng mặt BH là mặt phản xoáy để biến điểm yếu thành điểm mạnh. Không cần phải sử dụng nhiều đòn BH vì đã có FH + footwork hỗ trợ rồi. Nhưng khi cần đòn BH rất đơn giản với mặt phản xoáy khó chịu vẫn có thể làm các chú châu Âu chết vì bị tình lừa như thường. Các chú Tàu thừa biết lạm dụng phản xoáy là chết ngay nên các chú Tàu rất biết tiết kiệm đạn như của cải của tổ tiên để lại. Chỉ dùng tiền đó lúc ốm đau rất nặng, hoặc dùng nó lúc gặp khó khăn hiểm nguy đang đến gần để hồi phục sinh lực, để níu kéo sự sống chứ không phải là để uy hiếp đối phương. Nói chung là các chú Tàu giấu mặt BH như mèo giấu cứt và ôm khư khư nó như chó giữ cục xương. Do đó, thuận tay và trái tay với các mặt vợt khác tính năng nhau đã là truyền thống của các chú Tàu.

Điều đó đã lý giải 1 phần vì sao các chú Tàu không bao giờ chơi 2 mặt giống nhau.

Bây giờ đến việc nghiên cứu chọn mặt vợt như thế nào của các chú Tàu cho FH. Cho BH khoan hẳn bàn.

Các chú Tàu rất ghét các chú Nhật từ thời xa xưa đến tận bây giờ chắc có lẽ từ thời chiến tranh Trung - Nhật, các chú Nhật đã tàn sát, giết quá nhiều chú Tàu hơn thế các chú Nhật còn hãm hiếp phụ nữ Tàu, bắt làm nô lệ tình dục, nhục cho đến tự vẫn thì thôi… Có thù ghét chú Nhật như thế nào đi nữa thì các chú Tàu vẫn thừa nhận hàng Nhật ngon hơn hàng Tàu. Và các chú Tàu đang cố gắng học hỏi công nghệ làm vợt, làm bóng của các chú Nhật….

Mút Nhật mềm, độ đàn hồi tốt cho lực bóng đi nhanh, mạnh và xoáy nhưng các chú Tàu cho rằng: Trong thực tế, đòn FH không cần phải dùng mút Nhật vì thuận tay có rất nhiều ưu điểm hơn trái tay là uy lực hơn, đường đi của vợt để tiếp xúc bóng dài rộng hơn, eo, lường được sử dụng rộng hơn nên dễ dàng tạo ra các cú đánh mạnh mẽ, uy lực hơn BH. Vì vậy các chú Tàu đã sử dụng mặt vợt Tàu với độ cứng khác nhau của sponge là hợp lý hơn. Nhưng cũng theo tùy tình hình thực tế mà các chú Tàu có thể phát huy thông qua các mặt vợt cứng như Tàu hay mềm như Nhật. Tất nhiên, cần nói thêm là các chú Tàu hồi đó còn nghèo, không có nhiều tiền để mua mút Nhật chơi. Đứng trên quan điểm kinh tế thì bình thường trong hoàn cảnh khó khăn, giá cao su thiên nhiên để làm ra miếng spoge mềm như Nhật nhiều tốn kém và các chú Tàu sau khi xem xét đã quyết định chọn giải pháp kinh tế là ưu tiên nhất. Phổ biến ngày nay có DHS 729, H3, 999, G666 với sponge xốp cứng, Topsheet dính.

Phong cách chơi của các chú Tàu luôn luôn nhấn mạnh thuận tay. Và các chú Tàu luôn biết cách dùng sức mạnh thuận tay hơn rất nhiều trái tay để giải quyết cuộc chiến và chủ yếu là dựa vào cú dứt điểm thuận tay cuối cùng. Mặt Tàu có sức mạnh và tốc độ kém hơn mặt Nhật nhưng dễ dàng để kiểm soát bóng ngắn kỹ thuật hơn vì đường đi của quả bóng từ mặt Tàu ra bóng thấp hơn so với mặt Nhật. Nhưng rồi các chú châu Âu cao to cũng không phải là hạng vừa, cứ lùi xa ra lob bóng cho các chú Tàu dùng mặt Tàu bên FH đập mỏi tay thì thôi, nhưng chuyện đó bàn sau…

Bây giờ nói vể mặt vợt BH của các chú Tàu, trái tay của các chú Tàu bây giờ lại thích sử dụng mút theo phong cách Nhật Bản mà điển hình nhất là Nittaku J O, Bryce và đến ngay nay là Tenergy. Cũng có cái lý luận tương tự như mặt Tàu bên FH nhưng ngược lại, mặt bên BH cần thật mềm như mặt Nhật vì nó có độ đàn hồi tốt và cho độ nảy nhanh mạnh, xoáy. Cơ bản là vì trước đây đòn BH của các chú Tàu yếu, sự “cáo già” đến mấy thì cũng không qua mặt được các chú châu Âu cơ bắp mà thông minh. Hơn nữa biên độ vung đòn tay bên BH là khá ngắn, khó phát huy được eo, lường để có lực mạnh như bên FH, rồi phải đánh bóng trong thế ngược tay ... Rồi điều gì đến cũng sẽ đến, các chú Tàu biết dựa dẫm quá nhiều quả đánh thuận tay thì trái tay càng trở nên bị động, tê cứng, các chú Tàu bắt đầu có ước mơ nhìn thấy mình đánh trái tay theo phong cách bạo lực của Kalinikos Kreanga. Mặt Nhật mềm và dễ dàng kiểm soát tốc độ phù hợp cho đặc tính kỹ thuật trái tay là lý do chú Tàu đã chọn.

Em tạm dừng ở đây, các bác cứ vào ném đá thoải mái, em đã có thằng da đen to cao xấu trai bảo kê rồi.

Bài sau em sẽ post tiếp bất kể là các bác có nói là em đã ngu còn cố tỏ ra nguy hiểm.

vanuc

Đại Tá
MÌnh bây giờ đang dùng 2 mặt tàu cho kinh tế, vì nó rẻ: trái là mặt Beijing III, phải là mặt H3 NT 2008

tranvietanh

Trung Tá
Chắc mặt Tàu không thể hết thời đâu các bác nhỉ...Vì Em thấy xung quanh ngày càng có nhiều người theo xu hướng Tàu đạo, mà đã vập vào nó thì có mấy người bỏ được đâu ạ

vanuc

Đại Tá
Chắc mặt Tàu không thể hết thời đâu các bác nhỉ...Vì Em thấy xung quanh ngày càng có nhiều người theo xu hướng Tàu đạo, mà đã vập vào nó thì có mấy người bỏ được đâu ạ

Chủ yếu là vì nó bền rẻ, bóng dị, nên chắc chưa thể hết thời được. Anh Tàu là chịu khó nghiên cứu tâm lý người sử dụng lắm, nên sẽ có những sản phẩm phù hợp với từng loại đối tượng khác nhau thôi..................

Bình luận từ Facebook