MẶT PHẢN XOÁY---MẶT GAI nè..!

dung6934atp

Đại Uý
Bạn tuyetvu79 thật sự là một cuốn tự điển sống,một Wikipedia về mặt gai của www.bongban.org.Mình nhờ bạn ra tay giải thích giùm là vì sao mặt gai FRICTIONLESS lại bị CẤM ?.Xin cho biết tác dụng của gai FRICTIONLESS khác với FRICTION ra sao mà bị cấm :về độ lắc,độ chuội,etc...Nó ĐỘC mhư thế nào mà bị cấm???DrNEUBAUER củng có một số mặt bị cấm.
Mong tin
Bài này http://bongban.org/forum/showthread.php/8142-Gai-dài-Vũ-khí-Kỹ-thuật-Chiến-thuật-(sưu-tầm) giải thích khá rõ thày ạ!

tuyetvu79

Đại Tá

TNTHI HAGIANG

Trung Sỹ
ae cho mình hỏi tý kinh nghiệm dán mặt gai không lót thì nên dùng keo gì? cách dán thế nào? chứ dán bằng keo haifu mặt nó co dún vào cực khó dán.
xin cám ơn.

tuyetvu79

Đại Tá
ae cho mình hỏi tý kinh nghiệm dán mặt gai không lót thì nên dùng keo gì? cách dán thế nào? chứ dán bằng keo haifu mặt nó co dún vào cực khó dán.
xin cám ơn.
:)
hơ..............
mình dán nữa cái.......lăn đều rồi mới..dán tiếp nữa cái là ngon thôi em à!

mask2009

Thiếu Uý
cám ơn bác tuyetvu79 dành tâm huyết viết bài về các loại phản xoáy.................................. Bia Bia Bia
Quá hay

luonghuyhung

Đại Uý
Bà mẹ cu này kị gai như khỉ sợ nước
cụ thể với 2 ae chú Tuấn Anh B,Tuấn Cường chỉ giáo cho là hay nhất

ở hà nội có anh Lâm gai đánh mặt gai nổi tiếng ở Việt Nam luôn,miền Bắc có 3 tay gai nổi tiếng đó là bác Lập gai ở hải Phòng,bác Cương gai ở Hà Nội,anh Lâm gai Hà Nội bạn chỉ cần tìm 2 người ở Hà Nội tầm sư học đạo thôi là thành tài rồi.Kỹ thuật gai vô cùng nhiều,lại thêm mỗi người 1 cách đánh,mình chỉ biết có 1 vai kỹ thuật cơ bản đó là chặn giật,chém bóng,cắt(gò) bóng,gạt bóng,hớt bóng,bạt bóng,đẩy lôi công.Cụ thể bạn sẽ học từ sư phụ và tham khảo trên mạng đặc biệt là youtube.com nhé.Chúc bạn chơi tốt!

tuyetvu79

Đại Tá
Bà mẹ cu này kị gai như khỉ sợ nước
cụ thể với 2 ae chú Tuấn Anh B,Tuấn Cường chỉ giáo cho là hay nhất
.......
kkkkkkkkkkkkkkk
ku chỉ được cái ....nói...đúng...hiBia
....dạo này con khỉ này đang tập............bơi khá.......rồi nhe ku

Gai Hồng

Binh Nhì
Bạn tuyetvu79 thật sự là một cuốn tự điển sống,một Wikipedia về mặt gai của www.bongban.org.Mình nhờ bạn ra tay giải thích giùm là vì sao mặt gai FRICTIONLESS lại bị CẤM ?.... ... ... ....
Mong tin

Lý do cấm mặt gai không có masát
Trong thư trả lời một trong những người phản đối việc cấm gai không masát, Chủ tịch LĐBB thế giới Adham Sharara có nêu, tóm tắt lại các ý như sau:

- Độ masát chỉ là một trong những thông số để xác định mặt vợt đạt chuẩn. Như vậy, nếu mặt vợt không có masát hoặc chất liệu mặt không đảm bảo đều không được chấp nhận;

- Việc đưa thông số masát vào xét là do sức ép của đông đảo người chơi ở mọi cấp độ;

- Tính chất không có masát gây thất thiệt cho đối thủ do biến hóa mức độ xoáy và đường bóng chỉ là dựa vào “kiếm” chứ không phải kỹ năng của người chơi. Nên việc cấm mặt không có đủ masát theo quy định sẽ giảm bớt được sự biến hóa của bóng và tăng cường cho người chơi phải tu luyện kỹ năng để tự tạo ra sự biến hóa đó.

- Ngoài ra, những người sử dụng gai không masát thuộc dơ thủ, mà trong bóng bàn hiện đại số lượng này không nhiều và lối chơi phòng thủ sẽ không thể đạt được đỉnh cao. Cũng có thể kể thêm yếu tố của thị trường ngày càng nhiều sản phẩm phục vụ cho lối chơi tấn công.

Vì vậy, việc cấm các mặt gai không masát, không gây thiệt hại gì với đại đa số người chơi và thất thiệt gì cho môn bóng bàn, mà ngược lại chỉ mang lợi ích đến cho môn thể thao này, phát triển theo lối tấn công cũng như tăng cường kỹ năng cho cầu thủ.

(Ghi chú: Trong diễn đàn mạng, có ý kiến còn cho rằng do khán giả trực tiếp cũng như các pha bóng như vậy trình chiếu trên TV không thấy hấp dẫn)

thaythuydn

Đại Tá
Lý do cấm mặt gai không có masát
Trong thư trả lời một trong những người phản đối việc cấm gai không masát, Chủ tịch LĐBB thế giới Adham Sharara có nêu, tóm tắt lại các ý như sau:

- Độ masát chỉ là một trong những thông số để xác định mặt vợt đạt chuẩn. Như vậy, nếu mặt vợt không có masát hoặc chất liệu mặt không đảm bảo đều không được chấp nhận;

- Việc đưa thông số masát vào xét là do sức ép của đông đảo người chơi ở mọi cấp độ;

- Tính chất không có masát gây thất thiệt cho đối thủ do biến hóa mức độ xoáy và đường bóng chỉ là dựa vào “kiếm” chứ không phải kỹ năng của người chơi. Nên việc cấm mặt không có đủ masát theo quy định sẽ giảm bớt được sự biến hóa của bóng và tăng cường cho người chơi phải tu luyện kỹ năng để tự tạo ra sự biến hóa đó.

- Ngoài ra, những người sử dụng gai không masát thuộc dơ thủ, mà trong bóng bàn hiện đại số lượng này không nhiều và lối chơi phòng thủ sẽ không thể đạt được đỉnh cao. Cũng có thể kể thêm yếu tố của thị trường ngày càng nhiều sản phẩm phục vụ cho lối chơi tấn công.

Vì vậy, việc cấm các mặt gai không masát, không gây thiệt hại gì với đại đa số người chơi và thất thiệt gì cho môn bóng bàn, mà ngược lại chỉ mang lợi ích đến cho môn thể thao này, phát triển theo lối tấn công cũng như tăng cường kỹ năng cho cầu thủ.

(Ghi chú: Trong diễn đàn mạng, có ý kiến còn cho rằng do khán giả trực tiếp cũng như các pha bóng như vậy trình chiếu trên TV không thấy hấp dẫn)
Tối khi hôm mình thử chận đẩy cú giật của một cây vợt năng khiếu hotplayer bằng mặt vợt gai Frictionless bị cấm SuperBlock của DrNeubauer.Đúng là QUÁ ĐỘC.Khi đối phương giật qua,mình chận lại,bòng trả lại,vừa qua lưới,thì SỤP xuống ngay,đối phương lúng túng,giật tiếp thì ra ngoài hoặc xuống lưới.10 quả thì hết 8 quả như vậy.Đối thủ là một em năng khiếu vừa vô địch thanh thiếu niên Đà nẳng.Nghỉ lại mình đả gần 70 tuổi rồi ,mà cớ gì phải nặng ăn thua,nhẩn tâm dùng mặt vợt bị cấm để "giết"trẻ thơ vô tội.Thôi để dành đó cuối tháng 3 gặp Nikita thứ sao.Ông này giật revers thì hợp với mình đó.Hehehe

Last edited:

bollzlc

Thượng Sỹ
ối khi hôm mình thử chận đẩy cú giật của một cây vợt năng khiếu hotplayer bằng mặt vợt gai Frictionless bị cấm SuperBlock của DrNeubauer.Đúng là QUÁ ĐỘC.Khi đối phương giật qua,mình chận lại,bòng trả lại,vừa qua lưới,thì SỤP xuống ngay,đối phương lúng túng,giật tiếp thì ra ngoài hoặc xuống lưới.10 quả thì hết 8 quả như vậy.Đối thủ là một em năng khiếu vừa vô địch thanh thiếu niên Đà nẳng.Nghỉ lại mình đả gần 70 tuổi rồi ,mà cớ gì phải nặng ăn thua,nhẩn tâm dùng mặt vợt bị cấm để "giết"trẻ thơ vô tội.Thôi để dành đó cuối tháng 3 gặp Nikita thứ sao.Ông này giật revers thì hợp với mình đó.Hehehe

bollzlc

Thượng Sỹ
ối khi hôm mình thử chận đẩy cú giật của một cây vợt năng khiếu hotplayer bằng mặt vợt gai Frictionless bị cấm SuperBlock của DrNeubauer.Đúng là QUÁ ĐỘC.Khi đối phương giật qua,mình chận lại,bòng trả lại,vừa qua lưới,thì SỤP xuống ngay,đối phương lúng túng,giật tiếp thì ra ngoài hoặc xuống lưới.10 quả thì hết 8 quả như vậy.Đối thủ là một em năng khiếu vừa vô địch thanh thiếu niên Đà nẳng.Nghỉ lại mình đả gần 70 tuổi rồi ,mà cớ gì phải nặng ăn thua,nhẩn tâm dùng mặt vợt bị cấm để "giết"trẻ thơ vô tội.Thôi để dành đó cuối tháng 3 gặp Nikita thứ sao.Ông này giật revers thì hợp với mình đó.Hehehe
Thầy cho em hỏi mặt SUPERBLOCK mình có thể dán thêm lót được không thầy?Cảm ơn!

Gai Hồng

Binh Nhì
Thầy cho em hỏi mặt SUPERBLOCK mình có thể dán thêm lót được không thầy?Cảm ơn!

Bạn dán thêm lót vào để làm gì? Nếu muốn tăng khả năng ve vẩy được, cùng hãng này còn có loại:
- Monster;
- Inferno...
sẵn có mút lót 1mm, mặt không có ma sát nên chặn đẩy gần bằng SuperBlock, nhưng khả năng công được cải thiện nhiều.

Trước kia tôi cũng thường chơi các gai không ma sát của hãng này, nhưng từ khi LĐBB Thế gới cấm trong các giải đấu tôi thấy không còn hào hứng theo đuổi chúng nữa.

Thanh Trà

Thượng Tá
Các bác cho em hỏi, gai dài nào có độ bền lâu nhất. Em sử dụng gai dài và cũng hay công bằng gai. Ban đầu em tìm kiếm các gai dài có các lời bình hay, nhưng nhiều trường hợp (như 755, 388D, Stiga Destroyer, c8...) sau khoảng 2 tuần đến 2 tháng, khi quen thì gai đã gẫy hoặc đổ rạp.

Nay em nghĩ, ít hiểm hơn nhưng độ bền lâu sẽ làm mình ổn định hơn (vì có bác ở Hải phòng từng nói, gai dài tính năng giống nhau cả, độ hiểm không chênh nhau là mấy). Nghe nói Gai SCrew soft hoặc Screw One và Tibhar Grass D.Tec có độ bền cao.
Có bác nào đã sử dụng chưa cho lới bình hoặc chỉ giúp loại gai dài nào có độ bền lâu nhất.
Cám ơn.

lamtanmai

Thượng Tá
Các bác cho em hỏi, gai dài nào có độ bền lâu nhất. Em sử dụng gai dài và cũng hay công bằng gai. Ban đầu em tìm kiếm các gai dài có các lời bình hay, nhưng nhiều trường hợp (như 755, 388D, Stiga Destroyer, c8...) sau khoảng 2 tuần đến 2 tháng, khi quen thì gai đã gẫy hoặc đổ rạp.

Nay em nghĩ, ít hiểm hơn nhưng độ bền lâu sẽ làm mình ổn định hơn (vì có bác ở Hải phòng từng nói, gai dài tính năng giống nhau cả, độ hiểm không chênh nhau là mấy). Nghe nói Gai SCrew soft hoặc Screw One và Tibhar Grass D.Tec có độ bền cao.
Có bác nào đã sử dụng chưa cho lới bình hoặc chỉ giúp loại gai dài nào có độ bền lâu nhất.
Cám ơn.
theo em nghĩ thì gai có độ bền k lâu do phải tiếp xúc trực tiếp với bóng và gai nhanh hỏng nhất là với những người chơi lối cắt xa bàn, riêng e thường mua sơ cua tầm 2 mặt gai để phòng trừ trường hợp gai bị gẫy trong thi đấu. E nghĩ là gai thì độ bền sẽ k cao bác ah :D

Gai Hồng

Binh Nhì
Xin hỏi các bác đã từng dùng hoặc biết mặt gai TSP Curl P-3:
- Chân các gai của mặt này là to hơn hay bằng chân gai của Curl P-3 Alpha R? Nhỏ hơn hay bằng chân gai của Curl P-1R?
- Nếu có hình của Curl P-3 so sánh với các chân gai thông dụng khác thì càng tốt.
Cảm ơn.

Last edited:

Bình luận từ Facebook