Mặt gai nào cắt nặng ?

haibahaiba

Đại Uý
Anh em nào biết mặt gai nào cắt thật nặng xin tư vấn giúp, như Joo Se Hyuk ấy ... Em chả mong gì bằng 1/100 anh ấy nhưng em dùng gai 388 c-1, 563 ... từ có lót đến không lót mà cắt không nặng được , chỉ hờ hờ nên khi qua set 2 là bị giật căng mất bóng ngay !!! đừng tư vấn gai dài vì khó chơi, em chơi rơ chủ yếu cắt từ xa bên trái chờ đối phương tự hỏng , bên phải lâu lâu làm vài cú lấy điểm , đối phương có thắng mình cũng đau vai mấy hôm.
Sở dĩ phải dùng gai vì anh em giao bóng khó quá, dùng mút đỡ giao không được tốt.

Gặp mấy chú trẻ TQ đánh ông Joo này lượm bóng không kịp, nhưng với tuổi "già" như Boll thì khốn khổ thật .

Malong:

Last edited:

PingPong9x

Đại Tá
Bạn thử gai ngắn TSP Super Spinpip Chop 1mm giống như ku gì của tuyển trẻ nhật mới lên ấy, thấy cắt cũng nặng khiếp

hungtv2002

Đại Tá
Phải hiểu tính năng của gai thì mới biết thế nào là nặng nhẹ. Nếu nói cắt nặng nhất thì phải là mút. Còn đối với gai, gai dài là gai phản xoáy mạnh nhất nên khi các đường bóng đánh sang thường là xoáy lên đặc biệt là cú giật thì khi cắt sang nó phản xoáy nhiều nên nó nặng vậy thôi. Đừng hi vọng ngay từ cú đỡ giao bóng đầu tiên gai sẽ làm bóng xuống nặng khi đối phương biết đối phó với gai.

Ex_Hai05

Đại Uý
Bạn vừa muốn giảm xoáy lại vừa muốn tăng xoáy thì ko có mặt nào đâu. Chỉ có tập luyện thôi bạn ạ.
Về nguyên lý gai thủ là để giảm xoáy và giảm lực của bóng tới. Bạn muốn tăng tiếp xoáy thì phải nương vào xoáy và lực bóng tới. Theo mình khi thủ gần bàn thì mới cần nặng chứ trung và xa bàn thì ko cần, chỉ cần quỹ đạo bóng đi đúng ý mình là ok. Sử dụng gai chậm hoặc xịt cũng làm đối phương phải tăng lực hơn. Chúc bạn thành công.

Last edited:

hungvotdoc

Thượng Tá
Anh em nào biết mặt gai nào cắt thật nặng xin tư vấn giúp, như Joo Se Hyuk ấy ... Em chả mong gì bằng 1/100 anh ấy nhưng em dùng gai 388 c-1, 563 ... từ có lót đến không lót mà cắt không nặng được , chỉ hờ hờ nên khi qua set 2 là bị giật căng mất bóng ngay !!! đừng tư vấn gai dài vì khó chơi, em chơi rơ chủ yếu cắt từ xa bên trái chờ đối phương tự hỏng , bên phải lâu lâu làm vài cú lấy điểm , đối phương có thắng mình cũng đau vai mấy hôm.
Sở dĩ phải dùng gai vì anh em giao bóng khó quá, dùng mút đỡ giao không được tốt.

Gặp mấy chú trẻ TQ đánh ông Joo này lượm bóng không kịp, nhưng với tuổi "già" như Boll thì khốn khổ thật .

Malong:
Nếu bạn muốn cắt thật nặng thì bạn phải dùng mặt mút chứ không phải mặt gai. Đấy chỉ là điều kiện cần. Điều kiện đủ là kỹ thuật của bạn - đây là vấn đề quan trọng nhất. Bạn xem các cao thủ chơi cắt như Joo Se Hyuk chẳng hạn, động tác cắt của họ chém vào bóng cực mạnh mà vẫn chính xác - tức là cảm nhận bóng của họ cực tốt. Vậy nên bạn muốn cắt thật nặng thì phải học theo họ: chém từ xa, mạnh, nhanh vào bóng...thì mặt gai công của bạn cũng cắt nặng ra phết đấy.
Nhưng lối chơi của bạn cắt từ xa bàn mà dùng gai công thì không hợp lý cho lắm. Bạn nên dùng gai dài hoặc nếu bạn thích cú cắt thật nặng thì dùng mặt mút thì hơn!

haibahaiba

Đại Uý
Cảm ơn anh em đã tư vấn, mình dùng gai dài rồi nhưng đành bỏ vì quá khó tập, bóng nó cứ lơ lửng gây hại nhiều hơn lợi , cầm gai trung nó tự nhiên hơn , dễ vào hơn và quan trọng nhất là đỡ giao bóng dễ hơn mút (mình kém nhất phần đỡ giao bóng trong bàn).
Nhưng cứ qua ván 2 là đối thủ giật rất mạnh vì xoáy hờ rất dễ đánh , đưa vợt vào bung ngay, khi đó có cú nặng rúc lưới thì hay biết mấy , rơ mình xa bàn nên chặn kém , chỉ thắng các chú non non .
Mình sẽ tập theo lời tư vấn rất có lý của anh Hungvotdoc :
Vậy nên bạn muốn cắt thật nặng thì phải học theo họ: chém từ xa, mạnh, nhanh vào bóng...
Xin cảm ơn.

damme_bongban214

Thượng Tá

Malong:
Mặt gai là mặt phản xoáy . Gai dài phản xoáy lớn nhất .đánh gai khi cắt nặng chỉ khi đối phương giật bóng và giao bóng xoáy lên thôi . Khi đối phương gò bóng hoặc giao xoáy xuống mặt gai không cắt nặng được

hungvotdoc

Thượng Tá
Cảm ơn anh em đã tư vấn, mình dùng gai dài rồi nhưng đành bỏ vì quá khó tập, bóng nó cứ lơ lửng gây hại nhiều hơn lợi , cầm gai trung nó tự nhiên hơn , dễ vào hơn và quan trọng nhất là đỡ giao bóng dễ hơn mút (mình kém nhất phần đỡ giao bóng trong bàn).
Nhưng cứ qua ván 2 là đối thủ giật rất mạnh vì xoáy hờ rất dễ đánh , đưa vợt vào bung ngay, khi đó có cú nặng rúc lưới thì hay biết mấy , rơ mình xa bàn nên chặn kém , chỉ thắng các chú non non .
Mình sẽ tập theo lời tư vấn rất có lý của anh Hungvotdoc :
Vậy nên bạn muốn cắt thật nặng thì phải học theo họ: chém từ xa, mạnh, nhanh vào bóng...
Xin cảm ơn.
Biết là như vậy nhưng để cắt được động tác như họ (tạo ra đường bóng cắt nặng) là cả một vấn đề đấy bạn ạ, có khi còn khó hơn bạn tập cắt bằng gai dài đấy . Bởi vì để làm được như vậy thì cảm nhận bóng của bạn phải thật tốt - tức là kỹ thuật phải đạt đến một trình độ nhất định nào đó. Còn cắt bằng gai dài thì gây khó cho đối phương không phải là độ nặng của quả cắt mà chủ yếu do yếu tố "gai" và "gài". Bạn cứ thử xem!

PingPong9x

Đại Tá
Thực ra gai ngắn, trung, dài đều có thể cắt nặng, cắt biến hóa. Quan trọng là kỹ thuật thôi bạn. Ở SG có anh Triết gai cắt bằng gai dài nổi tiếng, có chú Út @NTBB cắt bằng gai trung cũng làm đau đầu bọn trẻ đó chứ, gai ngắn mình chưa gặp chứ không phải là không có, nhưng như trên clip mình đưa ở trên ku người Nhật cắt bằng gai ngắn cũng làm tên Jun số 1 Nhật Bản thở không kia hơi luôn kìa bạn. Nói tóm lại, gai ngắn, trung, dài không quan trọng, quan trọng là kĩ thuật. Bạn hãy chọn một loại gai mà bạn thích, sau đó tập luyện chăm chỉ với nó, mình tin chắc một ngày không xa bạn sẽ cắt nặng được (gần bằng) Joo Se Hyuk thôi :)
À nhân tiện nói thêm, mình cũng chơi rơ cắt thủ bằng gai dài mặt trái, cắt cũng còn phọt phẹt lắm, mong được giao lưu học hỏi cùng bạn.

Tackebong

Trung Uý
Thực ra gai ngắn, trung, dài đều có thể cắt nặng, cắt biến hóa. Quan trọng là kỹ thuật thôi bạn. Ở SG có anh Triết gai cắt bằng gai dài nổi tiếng, có chú Út @NTBB cắt bằng gai trung cũng làm đau đầu bọn trẻ đó chứ, gai ngắn mình chưa gặp chứ không phải là không có, nhưng như trên clip mình đưa ở trên ku người Nhật cắt bằng gai ngắn cũng làm tên Jun số 1 Nhật Bản thở không kia hơi luôn kìa bạn. Nói tóm lại, gai ngắn, trung, dài không quan trọng, quan trọng là kĩ thuật. Bạn hãy chọn một loại gai mà bạn thích, sau đó tập luyện chăm chỉ với nó, mình tin chắc một ngày không xa bạn sẽ cắt nặng được (gần bằng) Joo Se Hyuk thôi :)
À nhân tiện nói thêm, mình cũng chơi rơ cắt thủ bằng gai dài mặt trái, cắt cũng còn phọt phẹt lắm, mong được giao lưu học hỏi cùng bạn.
Chào bạn, có phải bạn là Đạt pede đánh rơ JoSeaHyuk ko :D
Nghe nói ngày xưa bạn đánh vợt thìa 2 gai rất bá đạo ?

Bình luận từ Facebook