Mất bộ

Longfly

Binh Nhì
Các anh chị chơi bóng bàn lâu năm cho em hỏi, 1 vài bài tập bổ trợ đôi chân, em đánh em hay bị mất bộ, lúc ngữa người phía sau lúc thì vói lao vào bóng , có bài tập bộ nào cho vững ko ạ, đôi chân em hơi chậm ạ

hauhm

Trung Sỹ
Vậy thỳ đừng ngửa với đừng với nữa là được. Bác xem lại nguyên nhân ngửa và với vào bóng là gì? giật bóng bị ngửa người, đánh bóng bị với? Như bác nói thỳ vấn đề là ở kỹ thuật đánh bóng chứ đâu phải chân không vững.

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Vậy thỳ đừng ngửa với đừng với nữa là được. Bác xem lại nguyên nhân ngửa và với vào bóng là gì? giật bóng bị ngửa người, đánh bóng bị với? Như bác nói thỳ vấn đề là ở kỹ thuật đánh bóng chứ đâu phải chân không vững.
Do chân đó

hauhm

Trung Sỹ
Do chân đó
ý em là vấn đề là do bộ chân k tạo được vị trí để đánh bóng thuận lợi, hoặc tay về chậm, hoặc đánh bóng sai thời điểm, dẫn đến việc ngửa hay với, chứ ở đây vấn đề không phải là chân chủ thớt không vững.

chilinh141

Trung Uý
Các anh chị chơi bóng bàn lâu năm cho em hỏi, 1 vài bài tập bổ trợ đôi chân, em đánh em hay bị mất bộ, lúc ngữa người phía sau lúc thì vói lao vào bóng , có bài tập bộ nào cho vững ko ạ, đôi chân em hơi chậm ạ
chân bảy tay ba chủ thớt ơi

dammebongban

Trung Uý
Theo như mình hiểu thì Bác chủ Thớt muốn hỏi: Làm sao để di chuyển đến vị trí đánh bóng cho tốt ( em nghĩ là anh ko phán đoán trước được Hướng/vị trí BÓNG của đối phương )!!!

lhduy

Trung Uý
Tập bài đánh 4,5 cú thuận tay gần bàn xong nhảy hai chân lùi ra một bước đánh 4 cái thuận tay ở khoảng cách trung bàn, nhớ kêu người đỡ đưa banh xa ra vào lúc đó, sau 4 cú lại vô gần bàn, lặp đi lặp lại ở nhiều khoảng cách khác nhau. Tập y chang cho bên trái tay. Đánh mà bật ngửa ra là do banh nó sóc vào tới nơi (cuối đường biên ngay bụng, cùi chỏ) mà vẫn ôm bàn, còn với về phía trước là do hai chân không di chuyển lại gần bàn khi độ sâu điểm rơi thay đổi. Bác tập nhuyễn là chân nó quen ấy, mà đánh đều OK cỡ hơn 20 trái r hẵng tập thêm này nha, chứ không đi lụm hơi mệt :DD. Người đánh thì tập được đánh ở các khoảng cách khác nhau, còn người đỡ sẽ tập điều khiển độ sâu điểm rơi.

lion

Đại Tá
Đây là một trong những lỗi phổ biến của người chơi bb phong trào không qua đào tạo, ngoài lỗi ngửa người, lao vào quá nhanh, còn có lỗi chân xoắn quẩy, đánh đôi thì chạy lung tung, hoặc đứng lỳ một chỗ...Nguyên nhân một phần do chân chậm, hoặc động tác chân không đúng, không liên hoàn (hợp lý) với thân trên (lườn, tay), còn một phần lớn là phán đoán tình huống chậm, kỹ năng xử lý kém nên luôn bị động mới dẫn đến lỗi này.

Thực sự nếu chỉ nghe ae trên dd nói chân chậm thì tập cho nhanh hơn hay bài nọ bài kia thì đảm bảo không tiến bộ được gì mấy đâu (có, nhưng gần như bằng không), tốt nhất là tìm người có kỹ thuật bài bản, chân tay tốt nhờ họ chỉ cho sẽ hiểu nhanh hơn.

Bình luận từ Facebook