Ma Long - Học, học nữa, học mãi

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em chơi VIS, nhưng không có khả năng xoay sở trong phạm vi hẹp, thành ra có tay nhưng chân không thể làm như mấy thằng đó được, không thể thực hiện jeu đánh như anh CNT ZJK được, bí quá, đành quay lại với cu em ML, mệt nhưng còn dễ chơi hơn ZJK.

Em dẫn ra đây lịch sử em nghiên cứu về lối chơi và phát triển lối chơi của cu ML từ thời điểm 2011/2012 và tiến đến ngày có nhẩy lên bàn.

Em trình gà, các bác cứ ném đá thoải mái, nhà đã xây nhưng móng chưa chắc, các bác cho đá hộc càng tốt

club7337

Đại Tá
Em chơi VIS, nhưng không có khả năng xoay sở trong phạm vi hẹp, thành ra có tay nhưng chân không thể làm như mấy thằng đó được, không thể thực hiện jeu đánh như anh CNT ZJK được, bí quá, đành quay lại với cu em ML, mệt nhưng còn dễ chơi hơn ZJK.

Em dẫn ra đây lịch sử em nghiên cứu về lối chơi và phát triển lối chơi của cu ML từ thời điểm 2011/2012 và tiến đến ngày có nhẩy lên bàn.

Em trình gà, các bác cứ ném đá thoải mái, nhà đã xây nhưng móng chưa chắc, các bác cho đá hộc càng tốt
Đây cũng là thần tượng của em, học mãi kiểu giao bóng của nó mà khó quá. Ku em này có quả quạt trái tuyệt vời và fh thì quá đỉnh cao phải không bác

nvh78

Đại Tá
Đây cũng là thần tượng của em, học mãi kiểu giao bóng của nó mà khó quá. Ku em này có quả quạt trái tuyệt vời và fh thì quá đỉnh cao phải không bác
Sáng nay đã nhận đc rồi nhé!gửi nhanh thật!Thanks
chiều nay có việc nên chưa kịp dán.định dán vào Long3 xem thế nào.Topsheet có vẻ giống 729

atnguyen23

Trung Uý
bác chủ có suy nghĩ và hành động giống em, nếu giờ có người chịu feed 3 rổ bóng mỗi ngày thì em theo tiếp ko thì cũng chẳng tiến bộ được. ML thường giật sung khi quả bóng lên đến đỉnh và ép bóng rớt sát lưới hoặc bắn dài qua 2 góc, nói chung là quả nào cũng mạnh mỗi tội mệt vãi chấy, đánh xong 1 trận chắc out luôn, chưa kể tốn mút tốn keo tl. Giờ em sẽ chuyển sang rơ bạt trong bàn nếu ko đc thì bỏ luôn tàu đạo chơi mút thường cho lành.

nvh78

Đại Tá

Thế chuẩn bị vứt Vis đi à?

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long

Em chưa hiểu cái bài viết này lắm, đại ý là nó về cái gì vậy ạ?

ketquadi

Thượng Tá
Chắc chẳng có ai đối BH xa bàn kiểu Malong, nhảy lên Páp.... hehehehehe Không hiểu sao ngay từ đầu e thích BH Malong, thấy nó đánh bóng bàn giống Lý Tiểu Long múa võ, E thấy thế thật đấy chứ ko phải thần tượng gì đó đâu.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Bắt chước là cách học rất hay của những người không có điều kiện học thầy nhưng trước tiên phải xem xem mình nên bắt chước ai và ai hợp với mình :D
Ví dụ, động tác khoa học, có tính sư phạm cao hàng đầu là của Zhang Jike và Timo Boll, chú ý, đây là động tác cơ bản như đôi công (Đánh đều), giật trái, giật phải. Tại sao, vì nó dễ thực hiện mà hiệu quả lại rất cao, hồi vị lại nhanh nữa.
Tại sao động tác của Ma Long lại không nên bắt chước (dĩ nhiên là nếu có bắt chước thì cũng chả sao), vì động tác của Ma Long nói thật là phức tạp vì nó chứa đựng nhiều thành phần và để liên kết nó lại thì hơi khó. Nếu động tác của Zhang Jike chỉ là đẩy chân và kéo vợt lên ngang mặt thì Ma Long là đẩy chân, xoay lườn, xoay vai, tay không thuận lấy đà và co lại. Vì vậy phải nói rằng động tác của Ma Long chuẩn và đẹp hơn Zhang Jike và Timo Boll nhiều song lại rất rườm rà với người Nghiệp dư và phong trào.

Thứ 2, bắt chước lối tư duy để tạo ra lối đánh, nếu anh giật hay thì anh hãy theo lối của những tay giật hay như Ma Long hoặc Xu Xin, nếu anh thủ hay thì theo lối của Zhang Jike hay Timo Boll. Nếu anh chặn tốt , xoay chuyển lẹ làng thì theo lối của Zhang Jike là miễn bàn nhưng nếu anh không thể xoay chuyển lẹ được thì đó lại là một chuyện khác.

tabletennis

Thượng Tá
Lẩu! Thiếu mỗi bia.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cho em xin giải thích tí nhé

Qủa là em có ý định sẽ phân tích cách xây dựng lối chơi của ML từ những ngày nó là trẻ trâu đầu lâu đầu gấu, BH nó kỹ thuật là gì, FH nó kỹ thuật là gì, jeu nó xây dựng như thế nào, và những cái đó phát triển như thế nào

Để làm được việc đó, chả cách gì hay bằng chỉ thẳng vào các video nó từng chơi từ trước đến giờ, sẽ thấy sẽ thay đổi, tiến bộ hay cải tiến trực tiếp trong từng giai đoạn

Mong ước là thế thôi, nhưng phải nói trước em trình gà nhé, chứ không có nhiều cao thủ lại vào bảo đánh như cứt lại còn khoe chữ, lấy danh, mệt lắm. Trình gà nên cảm nhận theo kiểu trình gà thôi, các bác thấy sai thì sửa hộ em vì, em cũng đang phải học mà.

Em trước thần tượng ML, cũng học theo lối đánh của nó, khoảng gần năm trở lại, thấy ZJK nó lên đồng kinh quá, nên chơi VIS rồi tập theo ZJK, kỹ thuật thì cũng phọt phẹt thôi, nhưng chủ yếu nhận ra cái bộ chân của em không chơi theo kiểu đó được, vì di chuyển trong phạm vi hẹp, cần nhanh, chính xác, tinh tế, mà chân em lại là chân nông dân, đá bóng nên phải di chuyển trong phạm vi rộng mới làm được. Đành ngậm ngùi bỏ jeu ZJK sang jeu ML, thực ra, nếu có chú nào đánh VIS trung xa bàn thì em cũng không phải bỏ, nhưng tìm mãi chả có thằng nào mọc mũi sủi tăm dùng VIS đánh trung xa bàn tốt cả, mà thầy thợ lại hiếm, nên thôi đổi sang ML cho nó nhanh, ít ra còn tí thị phạm để xây dựng lối chơi cho mình.

nvh78

Đại Tá

Qủa là em có ý định sẽ phân tích cách xây dựng lối chơi của ML từ những ngày nó là trẻ trâu đầu lâu đầu gấu, BH nó kỹ thuật là gì, FH nó kỹ thuật là gì, jeu nó xây dựng như thế nào, và những cái đó phát triển như thế nào

Để làm được việc đó, chả cách gì hay bằng chỉ thẳng vào các video nó từng chơi từ trước đến giờ, sẽ thấy sẽ thay đổi, tiến bộ hay cải tiến trực tiếp trong từng giai đoạn

Mong ước là thế thôi, nhưng phải nói trước em trình gà nhé, chứ không có nhiều cao thủ lại vào bảo đánh như cứt lại còn khoe chữ, lấy danh, mệt lắm. Trình gà nên cảm nhận theo kiểu trình gà thôi, các bác thấy sai thì sửa hộ em vì, em cũng đang phải học mà.

Em trước thần tượng ML, cũng học theo lối đánh của nó, khoảng gần năm trở lại, thấy ZJK nó lên đồng kinh quá, nên chơi VIS rồi tập theo ZJK, kỹ thuật thì cũng phọt phẹt thôi, nhưng chủ yếu nhận ra cái bộ chân của em không chơi theo kiểu đó được, vì di chuyển trong phạm vi hẹp, cần nhanh, chính xác, tinh tế, mà chân em lại là chân nông dân, đá bóng nên phải di chuyển trong phạm vi rộng mới làm được. Đành ngậm ngùi bỏ jeu ZJK sang jeu ML, thực ra, nếu có chú nào đánh VIS trung xa bàn thì em cũng không phải bỏ, nhưng tìm mãi chả có thằng nào mọc mũi sủi tăm dùng VIS đánh trung xa bàn tốt cả, mà thầy thợ lại hiếm, nên thôi đổi sang ML cho nó nhanh, ít ra còn tí thị phạm để xây dựng lối chơi cho mình.
Kẻ chơi Vis cô độc!

ketquadi

Thượng Tá

Hic! Có gì đâu mà phải giải thích hả bác. Đơn giản ae gắn kết nhau là vì cùng đam mê trái bóng nhựa, chúng ta ko giỏi nhưng chúng ta thích chém gió bàn luận kỹ thuật (Mà ko thích bàn luận kỹ thuật VN vì ko xứng tầm chém, phải CNT mới xứng tầm để chúng ta bàn luận). Nói thêm chút là đâu phải trình bóng bàn giỏi là phân tích giỏi, nếu nói như vậy thì ai dám làm thầy Malong, Zhang Jike... hãy cứ thoải mái, chúng ta cùng phân tích kỹ thuật để cùng học hỏi tiến bộ. Mà nói đúng hơn là copy sao cho chuẩn nhất hihhihi! Chỉ cần vậy đã quá xuất sắc rồi.

T khuyên chân thanh nhé.nếu bạn đánh bóng mà cứ đổ cho cốt này mặt này đánh mất sức hơn cái này cái kia thì bạn nên chuyển qua môn thể thao nào dùng đen sức khoẻ đi

Trạng .... CÁ

Đại Tá
T khuyên chân thanh nhé.nếu bạn đánh bóng mà cứ đổ cho cốt này mặt này đánh mất sức hơn cái này cái kia thì bạn nên chuyển qua môn thể thao nào dùng đen sức khoẻ đi
......, đành quay lại với cu em ML, mệt nhưng còn dễ chơi hơn ZJK.
Hoan nghênh tinh thần xây dựng của bác nhưng cũng muốn bác đọc kỹ trước khi xây dựng

Bình luận từ Facebook