lối đánh của zhang jike

tosiosHD

Đại Tá
Chơi vợt dọc thì nên tìm lối đánh của những cầu thủ vợt dọc.
Kỹ thuật tay và bộ chân di chuyển của 2 loại tay cầm này khác nhau.
Còn theo bạn thần tượng ZJK thì nên chuyển sang học đánh vợt ngang.
+ Đúng vậy, đi với Bụt mặc áo cà sa, đi với Ma mặc áo giấy. Khác form khó học của nhau lắm.
Người ta chơi Sar bạt phát chết tươi luôn, mình chơi NA lại dán mút soft, nhìn thấy bóng bạt mà bạt toàn lỗi, cứ hỏi tại sao đấy, động tác chuẩn rồi cơ mà...Haha. Vì vậy, muốn học lối đánh của ai thì nên bắt chước người đó từ những thứ cơ bản đầu tiên như combo vợt, cách cầm vợt...rồi dần dần mới đến kỹ thuật, lối chơi thì hợp lý hơn!

Trainee

Đại Tá
kê chặn trái em thấy zjk có kê kiểu như mấy tay nhật bản đâu mà cần nhiều cổ tay để có nhiều góc độ hả bạn.

Chơi vợt dọc thì nên tìm lối đánh của những cầu thủ vợt dọc.
Kỹ thuật tay và bộ chân di chuyển của 2 loại tay cầm này khác nhau.
Còn theo bạn thần tượng ZJK thì nên chuyển sang học đánh vợt ngang.

Bổ sung thêm ý của anh Schlum bằng Video có sẵn trong dd để bạn rõ hơn:

backhand-ghost

Đại Tá
Muốn nhàn được như nó thì cảm giác bóng phải tốt cơ :D
Cái này là tài năng trời phú cho nó chứ chả phải lối chơi gì đâu :D
cái này tớ ko đồng ý lắm.
Theo tớ đánh nhàn nhã khoan thai như ZJK thì đầu tiên phải là phán đoán và đọc tình huống tốt (trông vậy thôi chứ ZJK nó chờ sẵn người ta ở điểm rơi rồi nên trông nó mới như vậy, phòng ngự mà ko có phán đoán thì toi). thứ hai nữa là kỹ thuật phải tốt, kỹ thuật tốt thì việc đo xoáy, dự lực của đối phương mới chuẩn, động tác và phương án tiếp cận mới chính xác (ZJK nó thủ phải nói là vãi linh hồn). Thứ ba, nữa là phải có kỹ thuật tấn công siêu việt. Ai nói là ZJK nó thủ ăn người là ko biết chơi BB. Zhang nó đánh thì ko ai đỡ được. Đòn đánh BH - FH của nó đa dạng và ma mị, lực tốt nhiều xoáy và điểm rơi tuỳ ý trong cả thủ và công. ZJK là người chuyển hoán thủ - công hay nhất TG hiện nay, nên khi nó đánh lại thì có thể coi là phần ending của một point rồi. ZJK tấn công ko cần nhiều lực, nó chỉ cần làm đối phương mệt mỏi khi nó phòng thủ và sợ hãi khi nó tấn công là đủ rồi. Nói về thằng ôn con này, tốn thời gian kinh khủng khiếp.
Cái này ko phải hoàn toàn là tố chất đâu @khiconanchuoi200 nhé (chỉ được cái nhanh là ko ai bằng). Đây là đỉnh cao của sự chuyển đổi về chất của kỹ thuật, về chiều sâu của tư duy, nó là mồ hôi đấy (xem lại ZJK của 2010 - 2012, 2012 - 2013 và 2014 - nay để so sánh xem có cái gì khác nhé). Thay đổi để hoàn thiện, cái này phải nhìn ku mắt hí này.

theworker

Trung Sỹ
:D vợt dọc vậy là tấn công tổng lực như hà lan bay và tấn công ngẫu hứng kiểu brasil haha, kiểu zjk là kiểu đá như chelsea và real phòng ngự chặt phản công nhanh,sắc bén. Hihi

ducnm

Đại Tá
Bác quy đổi sang bóng đá hay thế. Ngày xưa em xem suốt...từ hồi chơi bb...toàn xem tổng hợp là chính ^^
:D vợt dọc vậy là tấn công tổng lực như hà lan bay và tấn công ngẫu hứng kiểu brasil haha, kiểu zjk là kiểu đá như chelsea và real phòng ngự chặt phản công nhanh,sắc bén. Hihi

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
cái này tớ ko đồng ý lắm.
Theo tớ đánh nhàn nhã khoan thai như ZJK thì đầu tiên phải là phán đoán và đọc tình huống tốt (trông vậy thôi chứ ZJK nó chờ sẵn người ta ở điểm rơi rồi nên trông nó mới như vậy, phòng ngự mà ko có phán đoán thì toi). thứ hai nữa là kỹ thuật phải tốt, kỹ thuật tốt thì việc đo xoáy, dự lực của đối phương mới chuẩn, động tác và phương án tiếp cận mới chính xác (ZJK nó thủ phải nói là vãi linh hồn). Thứ ba, nữa là phải có kỹ thuật tấn công siêu việt. Ai nói là ZJK nó thủ ăn người là ko biết chơi BB. Zhang nó đánh thì ko ai đỡ được. Đòn đánh BH - FH của nó đa dạng và ma mị, lực tốt nhiều xoáy và điểm rơi tuỳ ý trong cả thủ và công. ZJK là người chuyển hoán thủ - công hay nhất TG hiện nay, nên khi nó đánh lại thì có thể coi là phần ending của một point rồi. ZJK tấn công ko cần nhiều lực, nó chỉ cần làm đối phương mệt mỏi khi nó phòng thủ và sợ hãi khi nó tấn công là đủ rồi. Nói về thằng ôn con này, tốn thời gian kinh khủng khiếp.
Cái này ko phải hoàn toàn là tố chất đâu @khiconanchuoi200 nhé (chỉ được cái nhanh là ko ai bằng). Đây là đỉnh cao của sự chuyển đổi về chất của kỹ thuật, về chiều sâu của tư duy, nó là mồ hôi đấy (xem lại ZJK của 2010 - 2012, 2012 - 2013 và 2014 - nay để so sánh xem có cái gì khác nhé). Thay đổi để hoàn thiện, cái này phải nhìn ku mắt hí này.

Ma Long em đánh giá là 1 trong những thằng đovj bóng tốt nhất đấy, chân nó nhanh như cắt nữa nhưng nó có nhàn được như thằng Zhang hí đâu, căn bản là với những gì nó có nó sẽ hình thành nên lối chơi. Như thằng Zhang, bộ chân của nó có cơ đùi đặc biệt phát triển mạnh, nên thích hợp với lối di chuyển đột biến, tức thời, còn thằng Ma Long thì chân thon và cơ bắp ở phần bắp chân hơn nên nó mới chọn lối di chuyển nhịp nhàng, bước nhảy ngang để đón bóng. Em chỉ thấy mỗi khi Wang Hao đánh trái thằng Long nó mới bí, còn lại nó chả ngại thằng nào cả. Còn thằng Zhang, chắc người làm nó đặc biệt ngại chỉ có Ma Lin :D

theworker

Trung Sỹ
Bác quy đổi sang bóng đá hay thế. Ngày xưa em xem suốt...từ hồi chơi bb...toàn xem tổng hợp là chính ^^
trước em cũng đá bóng nhiều, bây giờ sang bóng bàn ^^, có thể nói thằng zjk này nó thực dụng kiểu như lối triết lí đá bóng của mourinho ấy.

ducnm

Đại Tá
Ý tớ là..tớ chả coi bóng đá ra gì hihi...chán rồi...Bđá việt thì toàn bán độ, bóng đá qte xem mãi cùng nhàm quá..h có xem chắc chỉ xem tổng hợp cho vui...còn clip pingpong là chủ yesu ^^...chả bao h so sánh 2 môn quá khác biệt như bác j ở trên cả :)
trước em cũng đá bóng nhiều, bây giờ sang bóng bàn ^^, có thể nói thằng zjk này nó thực dụng kiểu như lối triết lí đá bóng của mourinho ấy.

theworker

Trung Sỹ
Ma Long em đánh giá là 1 trong những thằng đovj bóng tốt nhất đấy, chân nó nhanh như cắt nữa nhưng nó có nhàn được như thằng Zhang hí đâu, căn bản là với những gì nó có nó sẽ hình thành nên lối chơi. Như thằng Zhang, bộ chân của nó có cơ đùi đặc biệt phát triển mạnh, nên thích hợp với lối di chuyển đột biến, tức thời, còn thằng Ma Long thì chân thon và cơ bắp ở phần bắp chân hơn nên nó mới chọn lối di chuyển nhịp nhàng, bước nhảy ngang để đón bóng. Em chỉ thấy mỗi khi Wang Hao đánh trái thằng Long nó mới bí, còn lại nó chả ngại thằng nào cả. Còn thằng Zhang, chắc người làm nó đặc biệt ngại chỉ có Ma Lin :D
em cũng có xem nhiều trận của zjk với ma lin, ma lin có nhiều quả "lưỡng bại câu thương", được có khi ăn cả có khi lại không. Bộ chân cực nhanh cùng đòn phải vũ bão. Trước Ma Long khi gặp ZJK cũng có nhiều quả như vậy còn làm khó được ZJK chứ giờ sang đều đều hều hều là chết với ZJK @@

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Nghe các bác nói về ZJK mà em thích quá, vì tới giờ em vẫn cảm nhận lối đánh của ZJK là phòng thủ phản công chứ không phải tấn công, nhưng phải có các cao thủ nói thì mới dám nói, vì em trình bb kém quá nên không dám phát biểu.
Các bác nào tìm hiểu sâu nói thêm cho em về ZJK và lối đánh của nó đi, vì em có VIS và lối đánh ngày càng đánh theo kiểu chờ đối phương tấn công rồi phản lại giết chết. Tư duy đá bóng dùng đánh bóng bàn mà.
Với lối đánh này, cần chú ý gì thêm về khoảng cách với bàn, cách phòng thủ phản công quả trái, quả phải, cách đỡ quả phải 1, phải 2, cách phá vỡ nhịp bóng đối thủ, các điểm chết trên bàn với mỗi vị trí đứng của đối thủ, ...

Trainee

Đại Tá
Nghe các bác nói về ZJK mà em thích quá, vì tới giờ em vẫn cảm nhận lối đánh của ZJK là phòng thủ phản công chứ không phải tấn công, nhưng phải có các cao thủ nói thì mới dám nói, vì em trình bb kém quá nên không dám phát biểu.
Các bác nào tìm hiểu sâu nói thêm cho em về ZJK và lối đánh của nó đi, vì em có VIS và lối đánh ngày càng đánh theo kiểu chờ đối phương tấn công rồi phản lại giết chết. Tư duy đá bóng dùng đánh bóng bàn mà.
Với lối đánh này, cần chú ý gì thêm về khoảng cách với bàn, cách phòng thủ phản công quả trái, quả phải, cách đỡ quả phải 1, phải 2, cách phá vỡ nhịp bóng đối thủ, các điểm chết trên bàn với mỗi vị trí đứng của đối thủ, ...
Bác Cá đòi hỏi cao quá, cái này thì cỡ thầy xịn trình A, B nhận dạy bác 30 buổi chưa chắc đã dám hứa :D. P/s: Bác đánh bóng 40+ giá 120K/3pcs chưa nhỉ, mai mang ra cho bác hộp làm quà nhóm háu vui nhé :D

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bác Cá đòi hỏi cao quá, cái này thì cỡ thầy xịn trình A, B nhận dạy bác 30 buổi chưa chắc đã dám hứa :D. P/s: Bác đánh bóng 40+ giá 120K/3pcs chưa nhỉ, mai mang ra cho bác hộp làm quà nhóm háu vui nhé :D
Em đang đánh Xushaofa của @langngoi 150k/6 quả, chưa có nhiều bóng để so, với 40+ của Andro, 729, DHS là ngon hơn, bóng Cornelliau của anh @thuanlacsg chưa thử nên chưa biết ạ

Bác hỏi thế này ai dám trả lời:)

Báv

ketquadi

Thượng Tá
Năm 2014 Zhang thắng Ma Long, đầu năm 2015 Zhang lại thua Ma Long, 2 tay này đúng là kỳ phùng địch thủ.

haboll

Đại Uý
Muốn thủ và phản công tốt thì bước 1 phải chế được giao bóng thật tốt, chế xong được quả 1 thì các quả sau là do cách mỗi người tư duy để giành điểm. Tóm lại quan trọng nhất là bắt bước 1 thật tốt, rồi sau đó mới có thể có quả 2, quả 3 điều người ta được

chaunguyen

Đại Tá
Yamaha BW'S Đen - 45.000.000 VNĐ - Biên Hòa
Mới 100% - Bảo Hành Toàn Quốc - Bao Giấy Tờ

Chào các bác !

Như tiêu đề, em dư dùng cần cho ra đi em BW's 125 !

Bảo đảm xe mới 100% - Sổ Bảo Hành Đầy Đủ - Bảo Hành Tại Các Đại Lý Yamaha Toàn Quốc !

Giá 45.000.000 - Bao giấy tờ toàn quốc !

Có bán trả góp luôn :))

LH: 0936 446 554 - Phúc
ngon fix gia het co bao nhieu bac????

Yamaha BW'S Đen - 45.000.000 VNĐ - Biên Hòa
Mới 100% - Bảo Hành Toàn Quốc - Bao Giấy Tờ

Chào các bác !

Như tiêu đề, em dư dùng cần cho ra đi em BW's 125 !

Bảo đảm xe mới 100% - Sổ Bảo Hành Đầy Đủ - Bảo Hành Tại Các Đại Lý Yamaha Toàn Quốc !

Giá 45.000.000 - Bao giấy tờ toàn quốc !

Có bán trả góp luôn :))

LH: 0936 446 554 - Phúc
Có con nào mất giấy tờ k

Trạng .... CÁ

Đại Tá
..... nhàn nhã khoan thai như ZJK thì đầu tiên phải là phán đoán và đọc tình huống tốt (trông vậy thôi chứ ZJK nó chờ sẵn người ta ở điểm rơi rồi nên trông nó mới như vậy, phòng ngự mà ko có phán đoán thì toi) ...
Sai rồi nhé ông, ai cũng nghĩ thế, nhưng tôi thấy hình như không phải.
Bất cứ lúc nào, chờ service, ZJK đều bước chân vào giữa bàn, kể cả khi nó không đoán được (cái này ông xem trận nó đánh với ML, mấy lần bước chân theo thói quen, bị ML nó service xộc BH nhảy dựng lên như tôm để vẩy cổ tay đó, cổ tay mà không khỏe thì trời cứu nó quả đấy) vì ông cũng có BH flick, nên ông cứ thử bước chân vào giữa bàn đi, đánh được hết, cái hay chính là nó tăng xoáy một cách khủng khiếp, rồi lại thu bộ nhanh như con chim cắt, tôi thấy cái đấy mới kinh
thứ hai nữa là kỹ thuật phải tốt, kỹ thuật tốt thì việc đo xoáy, dự lực của đối phương mới chuẩn, động tác và phương án tiếp cận mới chính xác (ZJK nó thủ phải nói là vãi linh hồn). Thứ ba, nữa là phải có kỹ thuật tấn công siêu việt. Ai nói là ZJK nó thủ ăn người là ko biết chơi BB. Zhang nó đánh thì ko ai đỡ được. Đòn đánh BH - FH của nó đa dạng và ma mị, lực tốt nhiều xoáy và điểm rơi tuỳ ý trong cả thủ và công. ZJK là người chuyển hoán thủ - công hay nhất TG hiện nay, nên khi nó đánh lại thì có thể coi là phần ending của một point rồi. ZJK tấn công ko cần nhiều lực, nó chỉ cần làm đối phương mệt mỏi khi nó phòng thủ và sợ hãi khi nó tấn công là đủ rồi. Nói về thằng ôn con này, tốn thời gian kinh khủng khiếp.
lại một lần nữa không đồng ý với ông bạn, vì ông cũng có BH tốt, nên phải nói là nó có cải cổ tay lực sĩ, vì bây giờ, tôi mới biết là, nếu flick BH tăng được xoáy cực mạnh, thì chả sợ xoáy gì, trừ khi không đủ chân bước (nếu service quá ngắn vào FH mà đã bước chân giữa bàn rồi nên thiếu)
......Thứ ba, nữa là phải có kỹ thuật tấn công siêu việt. Ai nói là ZJK nó thủ ăn người là ko biết chơi BB. Zhang nó đánh thì ko ai đỡ được. Đòn đánh BH - FH của nó đa dạng và ma mị, lực tốt nhiều xoáy và điểm rơi tuỳ ý trong cả thủ và công. ZJK là người chuyển hoán thủ - công hay nhất TG hiện nay, nên khi nó đánh lại thì có thể coi là phần ending của một point rồi. ZJK tấn công ko cần nhiều lực, nó chỉ cần làm đối phương mệt mỏi khi nó phòng thủ và sợ hãi khi nó tấn công là đủ rồi. Nói về thằng ôn con này, tốn thời gian kinh khủng khiếp.
Cái này thì không hoàn toàn ông ơi, cú BH của nó thì thôi, nó là bố đời rồi, không cần bàn nữa, nhưng cú FH của nó là FH demi là chính, nó đánh bóng rất sớm, bởi vì nó đánh trung bàn, không hoàn toàn ôm bàn như TMB, nên khi bị giật, nó không lùi lại thủ như ML, mà nó giang tay ra bắt bóng nhịp 2 luôn (em Liu Shiwen có lối đánh giống hệt thằng này, cú BH thì như hai giọt nước cống luôn, trừ lực cổ tay)

Bình luận từ Facebook