lối đánh của zhang jike

nvdu574

Thượng Tá
các bác cho em hỏi ngố chút là chơi vợt dọc có học lối chơi của zhang jike được không? :D
Học kiểu đánh của nó thì m phải thay đôi cách cầm vợt
Còn học lối đánh thì vô tư. như chú xike này thì lối đánh tấn công phòng thủ, thiên về bộ pháp. Nhìn bắp chân hắn minh lại nghĩ ngay đến món đùi ếnh rang xidau

theworker

Trung Sỹ
Kỹ thuật tấn công vợt dọc nó khác quá, ví dụ do cái cổ tay khác hẳn nhau, dẫn tới góc đánh khác nhau. Bạn nên học theo Wang Hao,
em muốn học lối đánh của zjk ấy, kiểu như phòng ngự phản công ấy. Vì vợt dọc em thấy đa số toàn là lối tấn công nhiều.

Trainee

Đại Tá
em muốn học lối đánh của zjk ấy, kiểu như phòng ngự phản công ấy. Vì vợt dọc em thấy đa số toàn là lối tấn công nhiều.
ZJK đang đỉnh cao TG nên là thần tượng nhiều người. Nhưng bước đi cơ bản thì học từ các anh giáo cấp huyện là được rồi.
Khi bạn có KT cơ bản, thuần thục các quả đánh basic thì bắt đầu quan tâm đến chiến thuật. Phòng ngự hay tấn công ko quan trọng. Điều quan trọng là sự chủ động.

Trainee

Đại Tá
kê chặn trái em thấy zjk có kê kiểu như mấy tay nhật bản đâu mà cần nhiều cổ tay để có nhiều góc độ hả bạn.
Ui không có cổ tay nhiều thì còn gọi gì là BH của ZJK mà là của Trainee kaka
Kê chặn thì nó basic quá, xem thì xem mấy quả flick, giật trái của hắn ấy. Còn cao hơn nữa là bộ chân, là chiến thuật, là khả năng đa dạng hoá, chuyển đổi tấn công, phòng ngự, ... cái đó ngoài tầm, mình chịu.

doccothankiem_hp

Thượng Tá
ZJK đang đỉnh cao TG nên là thần tượng nhiều người. Nhưng bước đi cơ bản thì học từ các anh giáo cấp huyện là được rồi.
Khi bạn có KT cơ bản, thuần thục các quả đánh basic thì bắt đầu quan tâm đến chiến thuật. Phòng ngự hay tấn công ko quan trọng. Điều quan trọng là sự chủ động.
Em ko biết Bác chơi Bb lâu chưa?bác chơi như thế nào nhưng qua những phân tích và nhận định của Bác em thấy thật đáng nể luôn.đúng là khi đã thuần thục cơ bản rồi thì sẽ trú trọng đến các đòn đánh rồi ghép lại thành bài sao cho phù hợp với lối chơi của mình.
Em nhận định như vậy có chuẩn ko ạ???

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
kê chặn trái em thấy zjk có kê kiểu như mấy tay nhật bản đâu mà cần nhiều cổ tay để có nhiều góc độ hả bạn.
Thứ nhất, chặn của ZJK không đơn thuần là chặn, có quả nó đờ mi đầu bóng, có quả nó giảm lực, có quả nó thêm xoáy
Thứ 2, quả Flick của nó có công dụng đưa bóng vào thế đôi công mà nó flick thì đi vào đủ góc độ của quả bóng
Thứ 3, bạn chơi vợt dọc mà không tấn công thì phí quá :D

theworker

Trung Sỹ
Thứ nhất, chặn của ZJK không đơn thuần là chặn, có quả nó đờ mi đầu bóng, có quả nó giảm lực, có quả nó thêm xoáy
Thứ 2, quả Flick của nó có công dụng đưa bóng vào thế đôi công mà nó flick thì đi vào đủ góc độ của quả bóng
Thứ 3, bạn chơi vợt dọc mà không tấn công thì phí quá :D
:D em cũng ko thích zjk đâu, nhưng mà nhìn nó đánh nhàn nhã quá nên... hihi

Trainee

Đại Tá
Em ko biết Bác chơi Bb lâu chưa?bác chơi như thế nào nhưng qua những phân tích và nhận định của Bác em thấy thật đáng nể luôn.đúng là khi đã thuần thục cơ bản rồi thì sẽ trú trọng đến các đòn đánh rồi ghép lại thành bài sao cho phù hợp với lối chơi của mình.
Em nhận định như vậy có chuẩn ko ạ???
Ha ha, lắm lúc em đọc lại bài mình viết cũng thấy chuẩn kha khá :D nhưng cũng dễ hiểu thui, vì đó là lời của ... thầy đang tập cho em mà. Chứ em thì đánh đấm gì!
Em đánh gà qué ko chút lý thuyết, ko quả đánh chuẩn nào từ quả cắt cho tới đôi công suốt mấy năm sinh viên. Bỏ ~10 năm giờ hứng chí chơi lại, quyết tâm đi tập căn bản hơn nửa năm nay. Hồi mới tập lại thì có mấy tên tập cùng, nhưng giờ bỏ sạch, còn mỗi em. :D. Tại mấy tên kia ko đủ kiên nhẫn tập đi tập lại những quả đơn giản nhất ... bọn nó chỉ máu tập tình hu

pharaong

Binh Nhất
Không nên bị ảo tưởng khả năng bạn a. kỹ thuật bằng 1/100 zjk mà muốn đánh lối giống nó thì viễn tưởng quá. trình E,F thì mãi là trình E,F thôi có đánh đc giống lối đánh thật gặp mấy thằng đánh phủi vớ vẩn nó oánh cho lại chán . một vài lời chân tình đến bạn .mong bạn tiến bộ

kythuatbongban

Thượng Tá
Đúng như gì Annh Trainee chia sẻ, Bác phải đánh cơ bản thật tốt đã, bác muốn xây nhà cao tầng mà móng không vững thì chỉ có nước đổ sụp mà thôi ,bóng bàn cũng vậy.nếu kỹ thuật cơ bản không thật chuẩn bác không đi tới đỉnh cao được.kỹ thuật trái tay trên bàn của ZJ K là 1 kỹ thuật khó của bóng bàn.ngay cả những tuyển thủ kiện tướng quốc gia cũng chưa thuần thục.nó đòi hỏi phải có HLV chỉ bảo cặn kẽ và tập khổ luyện.nắm vững kỹ thuật trên bàn,độ dẻo của vai và cẳng tay,phán đoán chính xác điểm rơi ,độ xoáy,kiểu xoáy lên ngang và xoáy xuống ngang để di chuyển bước chân và điều chỉnh mặt vợt hợp lý khi bóng nảy lên ở điểm cao nhất trên mặt bàn.đây là những kỹ thuật đỉnh cao nên rất khó thực hiện.

theworker

Trung Sỹ
Không nên bị ảo tưởng khả năng bạn a. kỹ thuật bằng 1/100 zjk mà muốn đánh lối giống nó thì viễn tưởng quá. trình E,F thì mãi là trình E,F thôi có đánh đc giống lối đánh thật gặp mấy thằng đánh phủi vớ vẩn nó oánh cho lại chán . một vài lời chân tình đến bạn .mong bạn tiến bộ
không phải ảo tưởng, em muốn hỏi là lối chơi vợt dọc có đánh theo kiểu của nó được không thôi, chứ em không bảo đánh giống nó, học nó chứ không phải nhất thiết phải giống nó, không phải học là cứ phải y khuôn đúc như thế, học hỏi và sáng tạo. Em thấy nhiều người bảo fzd học hỏi từ wang hao rất nhiều mà, ko biết thế có đúng ko, 2 tay này cầm vợt cũng khác nhau nhé :D

Schlum

Đại Uý
các bác cho em hỏi ngố chút là chơi vợt dọc có học lối chơi của zhang jike được không? :D

Chơi vợt dọc thì nên tìm lối đánh của những cầu thủ vợt dọc.
Kỹ thuật tay và bộ chân di chuyển của 2 loại tay cầm này khác nhau.
Còn theo bạn thần tượng ZJK thì nên chuyển sang học đánh vợt ngang.

Schlum

Đại Uý
không phải ảo tưởng, em muốn hỏi là lối chơi vợt dọc có đánh theo kiểu của nó được không thôi, chứ em không bảo đánh giống nó, học nó chứ không phải nhất thiết phải giống nó, không phải học là cứ phải y khuôn đúc như thế, học hỏi và sáng tạo. Em thấy nhiều người bảo fzd học hỏi từ wang hao rất nhiều mà, ko biết thế có đúng ko, 2 tay này cầm vợt cũng khác nhau nhé :D

Do trình độ BB của FZD ở top đầu thế giới, kỹ thuật gần như đã hoàn thiện nên việc học của FZD rất khác với việc học nghiệp dư ae mình ... không so được.

Bình luận từ Facebook