LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (All About Table Tennis.com)

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 9)
I. CÁC KỸ NĂNG CĂN BẢN TRONG BÓNG BÀN

Các cú đánh trong bóng bàn (tiếp)

I.10. Các quy định về cú giao bóng

Các quy định về giao bóng đặt ra cách bạn phải làm thế nào để giao bóng trong một trận đấu.
Hãy xem video của chúng tôi và quan sát làm thế nào để gao bóng đúng luật.

H-11 luat giao bong.jpg

Sau đường ngang cuối bàn

Trước hết, bạn cần đảm bảo rằng quả bóng là ở phía sau đường mép ngang màu trắng ở cuối bàn trong toàn bộ thời gian giao bóng.
Đối với mục đích này, đường thẳng màu trắng cuối bàn được hiểu là kéo dài vô tận theo cả hai hướng.
Quy định này có nghĩa là bạn không thể đi sang phía cạnh bên của bàn giao bóng - bạn phải ở đằng sau đường ngang màu trắng cuối bàn.
Quả bóng cũng phải ở trên mặt bàn vào mọi lúc và được đối thủ của bạn nhìn thấy.

Bóng phải nằm im trong bàn tay trước khi giao.

Để bắt đầu cú giao bóng của bạn, bạn cần phải chắc chắn rằng quả bóng được đặt nằm im trên lòng bàn tay mở của bàn tay tự do (tay không cầm vợt – ND) của bạn.
Nó phải được đặt trên lòng bàn tay mở thẳng ra của bạn và không nằm trên các ngón tay của bạn. Quy định này là để bạn không thể tạo ra bất kỳ lượng xoáy nào vào quả bóng bằng bàn tay hoặc các ngón tay của bạn.

Tung bóng theo chiều thẳng đứng.

Tiếp theo, bạn cần phải tung quả bóng lên theo phương thẳng đứng, mà không được tạo xoáy, sao cho nó cao lên ít nhất là 16cm (6 inch) sau khi rời khỏi lòng bàn tay của bạn.
Bạn không được tung nó sang một bên hoặc về phía sau. Nó phải được tung thẳng lên và cao ít nhất 16cm (6 inch) - mà để dễ so sánh là tương đương chiều cao của lưới (chiều cao lưới theo quy định là 15.25cm – ND).
Bạn có thể tung quả bóng lên cao hơn 16cm (6 inch) nếu bạn muốn, nhưng đó là giới hạn tối thiểu nó phải được tung lên sau khi rời khỏi lòng bàn tay của bạn.
Ngoài ra, ngay sau khi bạn đã tung bóng lên một cách chủ ý, thì bóng là đã ở trong cuộc. Vì vậy, nếu bạn đánh trượt bóng, hoặc bóng không được đánh chạm vào bàn, thì bạn sẽ mất 1 điểm.

Đánh vào bóng khi nó đã rơi xuống.

Tiếp theo, bạn phải chờ cho bóng rơi xuống trước khi bạn đánh vào nó.
Bạn không được đánh bóng trong khi nó đang đi lên.
Khi bóng rơi xuống bạn phải đánh vào nó sao cho nó chạm mặt bàn của bạn đầu tiên, sau đó bay qua lưới và nảy trên mặt bàn phía đối phương.

Về việc bóng nảy trên cả 2 phía bàn.

Bóng chỉ được nảy một lần trên phần của bạn, nhưng nó có thể nảy nhiều lần trên phần bàn phía đối thủ của bạn. Tất nhiên, nếu đối thủ của bạn không đánh bóng trước khi nó nảy lần thứ 2 trên phần bàn của anh ta, thì anh ta sẽ mất điểm.
Bạn có thể giao bóng đến bất cứ nơi nào trên bàn ở nội dung đánh đơn, nhưng chỉ được đánh đến và đi từ nửa bên phải của bàn khi đánh đôi.

Đánh bóng chạm lưới

Khi bóng chạm vào lưới trong khi bay qua nó, và dù đó là một cú giao bóng tốt theo tất cả các quy định khác, thì loạt đánh phải được hủy bỏ và cú giao bóng phải được thực hiện lại.

Video về luật giao bóng

Chúng ta hãy xem một video giải thích về các quy định cơ bản về cú giao bóng trong bóng bàn.

Last edited:

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 10)

I.11.Giao bóng cơ bản.

Hãy làm chủ cú giao bóng cơ bản.
Hãy cải thiện cú giao bóng của bạn và giành chiến thắng nhiều séc đấu hơn.

H-12 giao bong co ban.jpg

Giao bóng là cú đánh quan trọng nhất trong trận đấu vì nó cung cấp cho bạn tình huống duy nhất mà bạn có toàn quyền kiểm soát cách chơi và vị trí bạn đánh quả bóng.

Tuy nhiên, trước khi bạn có thể làm chủ kỹ thuật giao bóng chính xác, thì bạn cần phải đảm bảo rằng bạn đang sử dụng cách cầm vợt đúng và rằng bạn đã nắm vững 4 cú đánh cơ bản của bóng bàn.

Bây giờ, hãy bắt đầu bằng cách xem xét ...
Kỹ thuật giao bóng cơ bản
Nếu bạn là một người mới bắt đầu, hãy thử các bài tập sau đây để giúp bạn nắm vững các kỹ thuật giao bóng cơ bản ...

1. Về phía trái tay của bạn , vị trí của bạn là ở bên cạnh bàn, nằm giữa lưới và đường ngang cuối bàn.

H-13 ky thuat giao bong co ban.jpg

2 . Giữ góc vợt mở - như khi bạn đang thực hiện một cú đẩy trái tay (gò trái tay – ND) - và với bàn tay tự do của bạn giữ quả bóng giữa ngón cái và ngón trỏ, ở độ cao khoảng 30cm (12 inch) thẳng đứng ngay trên vợt .

3 . Không cần di chuyển vợt của bạn, thả quả bóng vào nó để bóng tự bay về phía bàn bên đối phương.
Đầu tiên bóng cần phải nảy trên phần bàn của bạn và sau đó bay qua lưới và nảy lên trên phần bàn phía đối phương của bạn.

4 . Lặp lại động tác này nhiều lần cho đến khi bạn luôn thành công .

5 . Một khi bạn đã nắm vững được kỹ thuật này khi đứng gần lưới, dần dần di chuyển ra xa lưới hơn, gần với đường cuối bàn của bạn hơn, và lặp lại bài tập.

Những lời khuyên trên hết của tôi :

Khi bạn di chuyển ra xa bàn, bạn sẽ cần phải thực hiện một cú đánh vợt về phía trước để cung cấp cho bóng một lực đủ để vượt qua lưới.
Đến đây, một khi bạn đã làm chủ được kỹ thuật này, chúng ta hãy xem làm thế nào để thực hiện ...

Một cú giao bóng đúng luật.

Một khi bạn đã làm chủ được kỹ thuật giao bóng cơ bản, bạn cần phải học cách giao bóng phù hợp với luật chính thức của môn bóng bàn.

Đây là cách thức...

1. Giữ bóng cân bằng trong lòng bàn tay tự do của bạn và tung lên phía trên, càng gần phương thẳng đứng càng tốt, sao cho nó cao ít nhất là 16cm (6 inch) sau khi rời khỏi bàn tay của bạn.

2 . Để cho bóng rơi xuống và sau đó đánh vào bóng với vợt của bạn - sử dụng kỹ thuật cú đánh mà bạn đã nắm được trước đó – sao cho bóng nảy lên trên phần bàn của bạn và sau đó đi qua lưới và nảy lên trên phần bàn của đối phương.

Khi bạn đã nắm vững những điều này, là bạn đã có thể tạo ra một cú giao bóng đúng luật. Rất đơn giản.

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 11)

I.12 Trả giao bóng

H-14 ky thuat tra giao bong.jpg

Hình : Tư thế chuẩn bị trả giao bóng.

Cú trả giao bóng được xem là một cú đánh quan trọng thứ 2 trong bóng bàn vì nó là cơ hội đầu tiên cho bạn với vai trò là người nhận bóng để đánh bóng.

Trong việc chuẩn bị trả giao bóng, bạn cũng cần phải ở tư thế sẵn sàng (như thấy trong video dưới đây).

Đây là một video thể hiện tư thế sẵn sàng trả giao bóng.

Khi bạn vẫn còn đang ở trình độ bắt đầu, bạn cần phải tùy thuộc vào độ dài của cú giao bóng của đối phương của bạn mà trả giao bóng bằng cách vận dụng 1 trong 4 cú đánh cơ bản:
  • Đẩy bóng trái tay hoặc thuận tay (khi cú giao bóng là ngắn).
  • Công bóng trái tay hoặc thuận tay (khi cú giao bóng là dài).
Những lời khuyên trên hết của tôi:

- Là người trả giao bóng, bạn cần phải cố gắng biến hóa hướng của cú trả giao bóng bằng cách sử dụng các góc và hướng có thể để đánh bóng.

- Để buộc đối phương phải trả bóng lại yếu thì bạn cần đánh những cú đánh của bạn đến điểm chuyển của họ.

“Điểm chuyển” là khu vực mà ở đó khó có một lựa chọn dứt khoát giữa đánh thuận tay hay đánh trái tay. Đối với người thuận tay phải, điểm chuyển thường là đường thẳng với hông phải (hay vị trí khuỷu tay phải – ND).

Khi bạn đã làm chủ được cú giao bóng cơ bản và bạn có thể tao ra cú giao bóng hợp lệ phù hợp với các quy định của Liên đoàn BB, thì bạn đã có khả năng để tiến tới việc giao bóng nâng cao.

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 12)

I.13 Di chuyển trong bóng bàn.

Trong bóng bàn, việc di chuyển tốt là điều cốt yếu nếu bạn muốn chơi bóng hay. Hãy khám phá cách di chuyển một cách hiệu quả hơn và chơi bóng tốt hơn.

H15 di chuyen - nu VDV.jpg

Di chuyển tốt là yếu tố then chốt trong bóng bàn hiện đại.

Nó cho phép bạn với tới bóng nhanh hơn và dễ dàng hơn, đồng nghĩa nó tạo điều kiện cho bạn thực hiện được các cú đánh có nhiều biến hóa hơn.

Ngoài ra, việc di chuyển tốt sẽ cho phép bạn thực hiện cú đánh tốt hơn và đặt điểm rơi của cú trả bóng của bạn chính xác hơn, đẩy đối thủ của bạn vào áp lực về thời gian.

Còn có một điều quan trọng cần nhớ là di chuyển tốt sẽ cho phép bạn duy trì được sự thăng bằng của cơ thể ở toàn bộ thời gian trong khi thực hiện các cú đánh của bạn.

Do đó dù là bạn đang học chơi bóng bàn, hay bạn đang tìm kiếm sự cải thiện xa hơn về kỹ thuật bóng bàn của bạn, thì những lời khuyên này cũng sẽ giúp bạn phát triển trò chơi của mình và bạn cần phải được đưa vào việc tập luyện của bạn.

Bây giờ chúng ta hãy xem xét những mô hình di chuyển phổ biến nhất …

Những mô hình di chuyển trong bóng bàn.

Có 2 sơ đồ di chuyển chính trong bóng bàn là Di chuyển Ngang và Di chuyển Vào Ra (Di chuyển Vào Ra còn được gọi là di chuyển Lên Xuống – ND).

Nhưng dù là mô hình nào mà bạn sử dụng, bạn phải cần luôn luôn đảm bảo rằng trọng lượng cơ thể là đặt trên các ngón chân của mình, sao cho trọng tâm của bạn hướng về phía trước.
Bạn cũng cần chắc chắn rằng bạn đã uốn cong ở 2 đầu gối của mình để hạ thấp trọng tâm.

Đầu tiên hãy xem xét việc di chuyển theo mô hình Vào Ra.

1. Mô hình di chuyển Vào Ra.

Nhằm đánh trả một cú giao bóng ngắn hoặc một cú trả bóng ngắn, bạn sẽ cần phải di chuyển về phía trước để thực hiện cú đánh của bạn, và sau đó trở lại vị trí sẵn sàng.
Đây chính là mô hình di chuyển Vào và Ra.
Như vậy khi di chuyển vào, bạn cần đặt chân phải của bạn vào dưới bàn sao cho bạn có thể càng gần bóng càng tốt (đối với người thuận tay phải).
Sau đó bạn thực hiện cú đánh của mình và di chuyển trở ra sau.
Nếu bạn là người thuận tay phải, 2 chân của bạn cần phải ở vào các vị trí như trong hình dưới đây…

H-14 Mo hinh di chuyen Vao - Ra.jpg

Chân trái của bạn đi chuyển trước tiên, nhằm đưa người vào gần bàn hơn, và sau đó chân phải đi chuyển về phía trước, dưới bàn.
Sau khi bạn thực hiện xong cú đánh của bạn, chân phải di chuyển ra sau và chân trái đưa trở về vị trí ban đầu.
Rồi bạn sẵn sàng để thực hiện cú đánh tiếp theo.
Bây giờ chúng ta hãy xem xét sơ đồ di chuyển Ngang…

2. Sơ đồ di chuyển Ngang (Từ bên này sang bên kia theo hướng ngang – ND)

Sơ đồ di chuyển chủ yếu mà bạn sử dụng trong một trận đấu bóng bàn là sơ đồ di chuyển Ngang.
Sơ đồ di chuyển này được sử dụng khi bạn đang ở gần bàn và vì thế cần phải nhanh và tiết kiệm thời gian.
Khi di chuyển sang trái hoặc sang phải, bạn luôn phải di chuyển bàn chân bên phía ngoài trước tiên (tức là: muốn di chuyển sang phải thì bàn chân trái di chuyển đầu tiên, và ngược lại – ND).
Bắt đầu từ vị trí chuẩn bị, để di chuyển từ phía trái tay sang phía thuận tay (đối với người thuận tay phải), bạn phải di chuyển bàn chân trái đầu tiên, tiếp theo là bàn chân phải, sau đó là bàn chân trái 1 lần nữa.
Cái mà bạn cần làm là những bước lướt bàn chân từ bên này sang bên kia ngắn và nhanh.
Và để di chuyển từ bên thuận tay sang bên trái tay (đối với người thuận tay phải), bạn cần phải di chuyển bàn chân phải trước hết, sau đó là bàn chân trái, tiếp theo là bàn chân phải 1 lần nữa và sau là chân trái.

Đây là video thể hiện mô hình di chuyển ngang.

(Có đường link video minh họa ở đây nhưng ko hiểu sao ko post được - diễn đàn báo lỗi - NTBB)

Và cuối cùng, hãy xem xét sơ đồ di chuyển Bước Chéo…

3. Sơ đồ di chuyển Bước chéo.

Khi bạn cần di chuyển để thực hiện một cú đánh ở phía xa bên thuận tay, có thể bạn phải sử dụng sơ đồ di chuyển Bước chéo.
Sơ đồ di chuyển này được áp dụng khi bạn không đủ thời gian để sử dụng sơ đồ di chuyển ngang, vì bạn cần phải nhanh chóng bảo vệ một khu vực rộng.
Đối với sơ đồ bước chéo, để di chuyển từ bên trái tay sang phía xa bên thuận tay (đối với người thuận tay phải), bạn cần di chuyển bàn chân trái cắt qua phía trước bàn chân phải 1 bước rộng về bên phải, sau đó bằng cách sử dụng bàn chân trái đó như một trụ xoay, bạn di chuyển bàn chân phải cắt chéo qua sau bàn chân trái về bên phải khi bạn thực hiện cú đánh của bạn.
Video ở trên cũng mô tả kỹ thuật di chuyển bước chéo này.

Nếu bạn quan tâm một cách nghiêm túc về trò chơi BB của bạn và bạn muốn trình độ đạt đến một mức cao hơn thì bạn cần phải cải thiện kỹ năng di chuyển và thể lực nói chung của bạn.

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 13)

Xem các video minh họa.

Video Công bóng Thuận tay .

Một đoạn video giải thích về cú công bóng thuận tay. Hãy xem và học ...

Việc xem một đoạn video để tìm hiểu cách thực hiện một cách chính xác một cú đánh trong bóng bàn sẽ dễ hơn là chỉ đọc các tài liệu, vì vậy tôi sẽ có một video tuyệt vời ở đây cho cácbạn .

Video này thể hiện cú công bóng thuận tay và giải thích các kỹ thuật cần thiết để thực hiện cú đánh.

Nhưng trước tiên, đây là một giải thích ngắn gọn ...

Công bóng thuận tay

Công bóng thuận tay thường được sử dụng khi đối thủ của bạn thực hiện cú đánh của anh ta theo cách mà bóng đi về phía bạn cao và / hoặc dài.

Mục đích của cú đánh này là chơi bóng một cách tích cực và ngăn chặn đối thủ của bạn chơi một cú tấn công, vì vậy bạn nên cố gắng để đảm bảo rằng cú đánh của bạn rơi gần mép cuối bàn phía đối thủ hoặc ở gần cạnh bên của bàn.

Chúng ta hãy xem xét ...

Kỹ thuật

Để thực hiện cú đánh này, hãy đứng gần bàn và có tư thế xoay ngang đối mặt với hướng đánh bóng.

Sử dụng một cú đánh trung bình, tay cầm vợt của bạn cần di chuyển về phía trước và hơi lên trên theo hướng bóng sẽ được đánh đi, trong khi cánh tay tự do của bạn trỏ về phía quả bóng để hỗ trợ việc xoay thân người và giữ thăng bằng.

Trong cú đánh của bạn, phần thân trên của bạn cần xoay khoảng 45 độ về bên phải, sau đó quay trở lại đối mặt với bóng, trong khi trọng lượng cơ thể của bạn được chuyển từ chân phải sang chân trái của bạn.

Góc vợt cần phải hơi khép (úp về phía trước – ND) để tạo ra xoáy lên.

Đánh vào bóng ở điểm cao nhất của cú nảy từ bàn (tức là khi bóng đạt đến điểm cao nhất của nó) bằng việc sử dụng 50% công lực cú đánh của bạn trước khi đánh vào bóng và 50% sau khi đánh bóng.

Và đây là ...

Video

Hãy xem video bóng bàn này với sự thể hiện của Steve Foster.

Nội dung video:

Làm thế nào để thực hiện cú công bóng Thuận tay.

Steve Foster: Xin chào ! Chào mừng các bạn đã đến với AllAboutTable Tennis.com
- Hôm nay chúng tôi sẽ minh họa cú công bóng thuận tay.
- Đối với cú Công bóng Thuận tay, chúng ta cần ở vào vị trí sẵn sàng cho một cú đánh thuận tay như khi chúng ta tập luyện cú đánh này chéo bàn.
- Trước tiên chúng ta cần dang 2 chân ra rộng hơn vai một chút sao cho chúng ta có một chân đế vững chắc. Như vậy chúng ta đã thoải mái và cân bằng để thực hiện cú đánh.
- Và tiếp theo, đối với người thuận tay phải, chúng tôi nói rằng chân phải hơi nằm ở sau chân trái 1 chút.
- Như vậy tôi đã đặt bàn chân phải của tôi ở sau bàn chân trái 1 chút sao cho tôi có thể di chuyển trọng tâm về phía trước.
- Và tiếp theo, với cánh tay của tôi, tôi cố gắng tạo ra 1 khoảng cách nhỏ giữa khuỷu tay và thân người, hình dung như có 1 quả cam ở nách của bạn.
- Và tiếp theo tôi giữ cho cánh tay có hình chữ L, và tôi giữ vợt ở bên trên mặt bàn và tôi sử dụng cánh tay còn lại của tôi để giữ thăng bằng cho cú đánh.
- Để bắt đầu cú đánh, tôi đưa vợt lùi ra sau và tôi chuyển trọng tâm lên chân phải của tôi. Như vậy chúng ta xuất phát thẳng ngang với thân người và ở bên trên bàn.
- Và tiếp theo, khi tôi thực hiện cú đánh, tôi sử dụng chân phải đạp về phía trước và vợt của tôi đi lên phía trên và ra phía trước và kết thúc ở ngay trước đầu tôi chỗ này.
- Và vợt của tôi luôn khép để chúng ta giữ cho bóng đi qua lưới đẹp và thấp với cú Công bóng. Được chứ !?
- Bây giờ tôi sẽ thực hiện việc minh họa với bóng.

Last edited:

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 14)

Xem các video minh họa (Tiếp).

Video Công bóng Trái tay .

Một đoạn video bóng bàn giải thích về cú công bóng trái tay .
Hãy xem và học hỏi ...

Việc xem một đoạn video để tìm hiểu làm thế nào để chơi một cách chính xác một cú đánh trong bóng bàn thường dễ hơn là chỉ đọc các tài liệu, vì vậy tôi đã có một video tuyệt vời ở đây cho các bạn .

Video này thể hiện một dẫn chứng cú công bóng trái tay và giải thích các kỹ thuật cần thiết để thực hiện cú đánh này.

Nhưng trước tiên, đây là một giải thích ngắn gọn ...

Công bóng trái tay

Công bóng trái tay thường được sử dụng khi đối thủ của bạn chơi cú đánh của anh ta theo cách mà bóng tiến đến bạn cao và / hoặc dài.

Mục đích của cú đánh này là đánh bóng một cách tích cực và ngăn chặn đối thủ của bạn thực hiện một cú đánh tấn công, vì vậy bạn nên cố gắng để đảm bảo rằng cú đánh của bạn rơi gần các đường biên ngang cuối bàn hoặc các đường biên dọc.

Chúng ta hãy xem xét từng yếu tố ...

Kỹ thuật

Để thực hiện cú đánh này, hãy đứng gần bàn và có tư thế đối mặt với hướng đánh bóng.

Sử dụng một cú đánh trung bình, tay cầm vợt của bạn di chuyển về phía trước và hơi lên trên theo hướng bóng sẽ bay đi, trong khi đó cánh tay tự do của bạn chỉ về phía quả bóng để hỗ trợ cân bằng cho bạn.

Góc vợt cần khép lại một chút, và bằng cách giữ cho cổ tay lỏng, bạn có thể tạo ra xoáy lên khi bạn di chuyển cánh tay của bạn về phía trước.

Đánh vào bóng ở điểm cao nhất của cú nảy từ bàn (tức là khi bóng đạt đến điểm cao nhất của nó) bằng việc sử dụng 50% công lực cú đánh của bạn trước khi đánh vào bóng và 50% sau khi đánh bóng.
Vì vậy, đây là ...

Video bóng bàn

Xem video bóng bàn này với sự thể hiện của Steve Foster .

Anh ta đang giải thích về kỹ thuật công bóng trái tay.

Nội dung video:

Làm thế nào để thực hiện cú công bóng Trái tay.

Steve Foster: Xin chào ! Chào mừng các bạn đã đến với AllAboutTable Tennis.com
- Hôm nay chúng tôi sẽ xem xét về cú Công bóng Trái tay.
- Đối với cú Công bóng Trái tay, bắt đầu ở vị trí chuẩn bị trận đấu của bạn. Đối với những người thuận tay phải là ở phía bên trái của bàn, còn với những người thuận tay trái là ở phía bên phải bàn.
- Xuất phát với vợt ở bên trên mặt bàn và với mặt vợt khép.
- Trước tiên chúng ta cần dang 2 chân ra rộng hơn vai một chút sao cho chúng ta có một chân đế vững chắc. Như vậy chúng ta đã thoải mái và cân bằng để thực hiện cú đánh.
- Và tiếp theo, đối với người thuận tay phải, chúng tôi nói rằng chân phải hơi nằm ở sau chân trái 1 chút.
- Như vậy tôi đã đặt bàn chân phải của tôi ở sau bàn chân trái 1 chút sao cho tôi có thể di chuyển trọng tâm về phía trước.
- Và tiếp theo, với cánh tay của tôi, tôi cố gắng tạo ra 1 khoảng cách nhỏ giữa khuỷu tay và thân người, hình dung như có 1 quả cam ở nách của bạn.
- Và tiếp theo tôi giữ cho cánh tay có hình chữ L, và tôi giữ vợt ở bên trên mặt bàn và tôi sử dụng cánh tay còn lại của tôi để giữ thăng bằng cho cú đánh.
- Để bắt đầu cú đánh, tôi đưa vợt lùi ra sau và tôi chuyển trọng tâm lên chân phải của tôi. Như vậy chúng ta xuất phát thẳng ngang với thân người và ở bên trên bàn.
- Và tiếp theo, khi tôi thực hiện cú đánh, tôi sử dụng chân phải đạp về phía trước và vợt của tôi đi lên phía trên và ra phía trước và kết thúc ở ngay trước đầu tôi chỗ này.
- Và vợt của tôi luôn khép để chúng ta giữ cho bóng đi qua lưới đẹp và thấp với cú Công bóng. Được chứ !?
- Bây giờ tôi sẽ thực hiện việc minh họa với bóng.

Last edited:

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 16)

II. CÁC KỸ NĂNG NÂNG CAO

II.1 Làm chủ Xoáy

Xoáy … một khía cạnh bí ẩn.

Các kỹ thuật bóng bàn đỉnh cao sẽ giúp bạn cải thiện trò chơi của bạn .
Xoáy – một khía cạnh bí ẩn của bóng bàn.

bai II.1 -H1.jpg

(H.1)
Nguồn ảnh: với sự giúp đỡ của ITTF

Một trận đấu bóng bàn hiện đại đã trở thành một trò chơi được chi phối bởi những VĐV sử dụng phong cách chơi công kích / tấn công mạnh mẽ và họ tạo ra rất nhiều xoáy vào quả bóng.

Vì vậy, nếu bạn đang tìm kiếm sự cải thiện trò chơi của bạn, thì một trong những kỹ thuật bóng bàn đầu tiên bạn cần phải nắm vững là việc đối phó với xoáy.

Đối phó với các cú đánh của đối thủ của bạn khi họ đã truyền độ xoáy cực cao vào bóng có thể sẽ rất khó khăn. Tốc độ khi bóng tiếp cận bạn có thể sẽ không cho phép bạn có đủ thời gian để biết bao nhiêu xoáy được đặt trên quả bóng.

Tuy nhiên, trong thực tế bạn sẽ phán đoán xoáy tốt hơn bằng việc quan sát chuyển động vợt của đối phương và nhìn cái nhãn trên quả bóng để giúp bạn xác định lượng xoáy đã được tạo ra.

Hãy nhớ rằng, cách tốt nhất để cải thiện là thực hành, thực hành, thực hành.

Các Kỹ thuật bóng bàn cao cấp khác

Tất nhiên, đối phó với các cú đánh xoáy của đối thủ của bạn là một kỹ thuật tiên tiến, vì vậy điều quan trọng là trước hết bạn đã nắm vững những điều cơ bản của bóng bàn, chẳng hạn như việc cầm vợt, 4 cú đánh cơ bản và giao bóng cơ bản.

Nhưng một khi bạn đã nắm vững những điều cơ bản, bạn cần sẵn sàng để chuyển sang một trình độ nâng cao của bóng bàn. Nếu đó là bạn, tôi hy vọng bạn sẽ tìm thấy những lời khuyên và kỹ thuật hữu ích ở đây .

Tôi cũng sẽ đề cập đến các kỹ thuật khác, bao gồm: chặn bóng trái tay và chặn bóng thuận tay, giật bóng trái tay và giật bóng thuận tay, cắt bóng trái tay và cắt bóng thuận tay.

Sau đó tôi sẽ chuyển sang giao bóng nâng cao, gồm giao bóng xoáy xuống ngắn, giao bóng xoáy ngang xuống, và giao bóng tung cao thuận tay.

Cuối cùng, tôi sẽ giới thiệu về các cú trả giao bóng nâng cao, gồm cú trả bóng đẩy ngắn, trả bóng đẩy công kích nhanh và cú hất bóng trên bàn thuận tay .

OK, chúng ta hãy bắt đầu với Xoáy ...

Xóay –khía cạnh bí ẩn của bóng bàn

Xóay đóng một vai trò quan trọng trong môn bóng bàn, vì vậy nếu bạn đang có ý định để chơi ở một trình độ cao, thì bạn cần phải nắm vững kỹ năng cốt yếu này.

Nói chung, quả bóng được đánh với 1 trong 2 loại xoáy: xoáy lên và xoáy xuống – mặc dù xoáy ngang cũng có thể được thêm vào.

Chúng ta hãy lần lượt xem xét từng cái một của các kỹ thuật bóng bàn này ...

1. Xoáy lên.
Xoáy lên được tạo ra bằng cách xuất phát cú đánh của bạn ở dưới thấp và / hoặc phía sau quả bóng và đánh bóng theo một chuyển động hướng lên trên và về phía trước.
bai II.1 -H2-xoay len.jpg

(H.2)

2 . Xoáy xuống.
Xoáy xuống được tạo ra bằng cách bắt đầu cú đánh của bạn ở trên và / hoặc phía sau quả bóng và đánh bóng theo một chuyển động đi xuống và về phía trước.
bai II.1 -H3-xoay xuong.jpg

(H.3)
3 . Xoáy ngang
Xoáy ngang được tạo ra bằng cách miết vào bóng theo chuyển động ngang.
Tùy thuộc vào việc vợt của bạn di chuyển sang phải hoặc sang trái, bạn sẽ đưa vào bóng xoáy ngang khác nhau.

bai II.1 -H4-xoay ngang.jpg

(H.4)
Nhìn từ phía trên
Vậy, những gì sẽ xảy ra khi bạn truyền xoáy vào một quả bóng?

Hiệu quả của xoáy

Khi bạn truyền xoáy lên vào bóng thì chuyển động xoáy về phía trước sẽ làm tăng áp lực hướng từ trên xuống dưới vào quả bóng, vì vậy sau khi nó nảy lên từ bàn nó sẽ hạ thấp và tăng tốc về phía trước .
bai II.1 -H5-quy dao bong xoay len.jpg

(H.5)
Xoáy lên
Khi bạn truyền xoáy xuống vào bóng, xoáy xuống sẽ làm giảm áp lực hướng xuống trên quả bóng, vì vậy sau khi nó nảy lên từ bàn nó sẽ bị nâng cao lên và không bay xa về phía trước.
bai II.1 -H6-quy dao bong xoay xuong.jpg

(H.6)
Xoáy xuống
Khi bạn truyền xoáy ngang vào bóng, quả bóng sẽ bật ra khỏi vợt của đối phương theo cùng một hướng mà vợt của bạn đã chuyển động khi bạn đánh vào bóng - như thể hiện ở dưới đây.
đi ve ben trai ... đi ve ben phai ...
bai II.1 -H6-quy dao bong xoay ngang.jpg

( Nhin tu tren cao)
(H.6a)
Sử dụng độ xoáy cao đặc biệt hiệu quả khi bạn giao bóng.

Thực hành về xoáy

Có thể thực hiện tốt các cú đánh xoáy dựa vào khả năng kiểm soát bóng tốt. Nếu bạn là người mới bắt đầu tập bóng, tôi khuyên bạn nên áp dụng các bài tập sau để cải thiện kỹ thuật bóng bàn của bạn:

1. Sử dụng mặt thuận tay trên vợt của bạn và tác động với cổ tay lỏng, tâng bóng theo chiều thẳng đứng đến độ cao khoảng 30cm (12 inch), với việc tạo ra xoáy ngang.
2 . Lặp lại bước 1 ở trên, nhưng sử dụng xoáy ngang theo hướng ngược lại.
3 . Lặp lại ở trên, nhưng sử dụng luân phiên mỗi bên mặt vợt.

Kỹ thuật bóng bàn hàng đầu của tôi:

Khi thực hành các bài tập này, cố gắng đảm bảo rằng quả bóng nảy lên càng gần với phương thẳng đứng càng tốt.

Ngoài ra, cần đảm bảo là tác động của cổ tay tạo ra hầu hết các chuyển động cần thiết để sinh ra xoáy - và bạn cần sử dụng một cú chạm nhẹ.

Khi bạn đã được cải thiện, điều quan trọng là cần phát triển sự biến hóa các cú đánh vì xoáy cơ bản sẽ dễ dàng cho đối thủ của bạn đọc được.

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 17)

II. CÁC KỸ NĂNG NÂNG CAO (Tiếp)

II.2 Chặn bóng.

Kỹ thuật chặn bóng.

Hãy cải thiện trò chơi của bạn với các kỹ thuật bóng bàn dỉnh cao và các lời khuyên của chúng tôi.

Bạn có phản xạ đủ nhanh để làm chủ một cú chặn bóng ?

bai II.2-H1 chan bong.jpg

(Hình 1)
Nguồn ảnh – Với sự giúp đỡ của ITTF

Trò chơi bóng bàn hiện đại đã trở nên một môn thi đấu bị chi phối bởi các cầu thủ chơi các cú đánh tích cực rất nhanh và họ sử dụng một phong cách chơi bóng công kích / tấn công.
Vì vậy, một trong những cách để đối phó với các cú đánh tích cực kiểu này là cần làm chủ kỹ thuật chặn bóng trong bóng bàn.

Cú đánh này thường được sử dụng khi bóng đến chuyển động rất nhanh về phía bạn với xoáy lên nặng và mục đích của cú đánh này là để buộc đối thủ của bạn phải ra khỏi vị trí của anh ta và làm giảm thời gian dành cho cú đánh tiếp theo của họ.
Và đây là ...

Các Kỹ thuật nâng cao khác

Tất nhiên, đối phó với các cú đánh tấn công nhanh của đối thủ của bạn là một kỹ thuật tiên tiến, vì vậy điều quan trọng là bạn đã nắm vững những điều cơ bản của bóng bàn đầu tiên, chẳng hạn như việc cầm vợt, các cú đánh và giao bóng cơ bản.

Nhưng một khi bạn đã nắm vững những điều cơ bản, bạn sẽ sẵn sàng để chuyển sang một trình độ cao của bóng bàn. Nếu đó là bạn, tôi hy vọng bạn sẽ tìm thấy những lời khuyên và kỹ thuật hữu ích ở đây.

Tôi cũng sẽ đề cập đến các kỹ thuật bóng bàn khác gồm: Làm chủ xóay, Giật trái tay và Giật thuận tay, Cắt trái tay và Cắt thuận tay.

Sau đó tôi sẽ chuyển sang cú giao bóng nâng cao gồm: Giao bóng xoáy xuống ngắn, Giao bóng trái tay xoáy ngang, và Giao bóng tung cao thuận tay.

Cuối cùng, tôi sẽ giới thiệu về các cú trả giao bóng nâng cao gồm: Trả giao bóng bằng đẩy ngắn, Trả giao bóng bằng đẩy công kích nhanh và hất bóng trên bàn thuận tay.

OK , chúng ta hãy bắt đầu với ...

Cú Chặn bóng

1. Chặn bóng Trái tay

bai II.2-H2 chan bong trai tay.jpg

(Hình 2)

Để thực hiện cú đánh này, cần đứng gần bàn và có tư thế đối diện với hướng đánh bóng.
Sử dụng một cú đánh ngắn, cẳng tay (cánh tay ngoài – ND) cầm vợt của bạn sẽ di chuyển từ khuỷu tay theo một mặt phẳng nằm ngang trong khi cánh tay tự do của bạn trỏ về phía quả bóng để hỗ trợ sự thăng bằng của bạn.

Đánh vào bóng khi nó đang đi lên (tức là ngay sau khi nó nảy lên từ mặt bàn phía bạn) với việc sử dụng 50% tác động từ cú đánh của bạn trước khi đánh vào bóng và 50% sau khi đánh bóng.

Chuyển động cơ thể của bạn cần được tối giản khi bạn thực hiện cú đánh này.
Kỹ thuật bóng bàn hàng đầu của chúng tôi:

Cú đánh này thường được sử dụng khi bóng đi đến chuyển động rất nhanh, với xoáy lên, về phía bên trái tay của bạn.

Mục đích của cú đánh này là để buộc đối thủ của bạn ra khỏi vị trí và giảm nhỏ thời gian dành cho họ, vì vậy bạn cần cố gắng đảm bảo rằng cú đánh của bạn đi đến vị trí xa đối thủ và gần mép ngang cuối bàn hoặc các mép bên cạnh của bàn phía đối phương.

2 . Chặn bóng Thuận tay

bai II.2-H3 chan bong thuan tay.jpg

(Hình 3)
Để thực hiện cú đánh này, cần đứng gần bàn và tư thế đối diện với hướng đánh bóng.

Sử dụng một cú đánh ngắn, cánh tay cầm vợt của bạn sẽ di chuyển từ khuỷu tay trong một mặt phẳng nằm ngang trong khi cánh tay tự do của bạn trỏ về phía quả bóng để hỗ trợ sự cân bằng của bạn.

Đánh vào bóng khi nó đang đi lên (tức là ngay sau khi nó nảy lên từ mặt bàn phía bạn) với việc sử dụng 50% tác động từ cú đánh của bạn trước khi đánh vào bóng và 50% sau khi đánh bóng.

Chuyển động cơ thể của bạn cần được tối giản khi bạn thực hiện cú đánh này.

Kỹ thuật bóng bàn hàng đầu của chúng tôi:

Cú đánh này thường được sử dụng khi bóng đi đến chuyển động rất nhanh, với xoáy lên, về phía bên thuận tay của bạn.

Mục đích của cú đánh này là để buộc đối thủ của bạn ra khỏi vị trí và giảm nhỏ thời gian dành cho họ, vì vậy bạn cần cố gắng đảm bảo rằng cú đánh của bạn đi đến vị trí xa đối thủ và gần mép ngang cuối bàn hoặc các mép bên cạnh của bàn phía đối phương.

(Hết phần II.2)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 18)

II.3 Giật bóng.

Hãy cải thiện trò chơi của bạn với các kỹ thuật bóng bàn hàng đầu và những lời khuyên của tôi.

Cú giật – đây là một cú đánh vừa nhanh vừa ngoạn mục ...

Timo Boll giat bong trai tay.jpg

(Hình Timo Boll) Nguồn ảnh ; với sự giúp đỡ của ITTF

Trò chơi bóng bàn hiện đại đã trở thành một môn thi đấu bị chi phối bởi các cầu thủ chơi các cú giật rất nhanh và họ sử dụng một phong cách chơi bóng công kích / tấn công.

Timo Boll (ảnh phải) là một trong những cầu thủ hàng đầu trên thế giới và anh ta đang truyền lượng xoáy cực lớn vào quả bóng, đặc biệt với cú giật trái tay.

Anh ấy đã tạo ra xoáy lên rất nặng này với sự kết hợp của chuyển động cổ tay rất lỏng, những chuyển động cơ thể của anh ta và các miếng mút tấn công.

Cú giật được sử dụng thường xuyên bởi tất cả các cầu thủ hàng đầu nhằm chơi bóng một cách tích cực và giảm thiểu cơ hội cho các đối thủ của họ thực hiện các cú đánh tấn công.

Và còn có ...

Các kỹ thuật tiên tiến khác.

Tất nhiên, việc đối phó với các cú tấn công nhanh của các đối thủ của bạn cũng là một kỹ thuật tiên tiến, vì vậy điều quan trọng là bạn phải nắm vững những kỹ thuật cơ bản của bóng bàn đầu tiên, chẳng hạn như cách cầm vợt, các cú đánh và giao bóng cơ bản.

Một khi bạn đã nắm vững được những điều cơ bản, là bạn đã sẵn sàng để chuyển sang một trình độ cao của bóng bàn. Nếu đó là bạn, tôi hy vọng bạn sẽ tìm thấy những lời khuyên và những kỹ thuật hữu ích.

Tôi cũng sẽ bao quát cả các kỹ thuật bóng bàn khác, gồm – làm chủ xoáy, chặn bóng trái tay và chặn bóng thuận tay, cắt bóng trái tay và cắt bóng thuận tay.

Sau đó tôi sẽ chuyển sang việc giao bóng nâng cao, gồm giao bóng xoáy xuống ngắn, giao bóng trái tay xoáy ngang, và giao bóng thuận tay tung cao.

Cuối cùng, tôi sẽ giới thiệu việc trả giao bóng nâng cao, gồm cú đẩy ngắn trở lại, cú đẩy trả bóng tấn công nhanh và hất bóng trên bàn thuận tay.

OK , chúng ta hãy xem xét kỹ thuật bóng bàn cần thiết cho ...

Cú giật trái tay và thuận tay cơ bản.

Để thực hiện cú đánh này, cần đứng gần bàn và:

• Đối với cú giật trái tay – đứng đối diện với hướng đánh bóng, và
• Đối với cú giật thuận tay – đứng đối diện nhưng hơi xoay ngang so với hướng đánh.

Sử dụng một cú đánh trung bình, tay cầm vợt của bạn sẽ di chuyển về phía trước và lên trên theo hướng bóng được đánh đi, trong khi đó cánh tay tự do của bạn phải trỏ về hướng quả bóng để hỗ trợ việc xoay và cân bằng cho cơ thể.

Trong cú đánh của bạn, bạn cần vận dụng cả 3 khớp của cánh tay cầm vợt của bạn để tạo ra độ xoáy tối đa và bạn cần đẩy một cách mạnh mẽ đôi chân của bạn để làm bật chuyển động cơ thể của bạn.

Góc vợt cần hơi khép để tạo ra xoáy lên mạnh.

Đánh vào bóng ở điểm cao nhất của cú nảy từ bàn (tức là khi bóng ở điểm cao nhất) với việc sử dụng 50% tác động cú đánh của bạn trước khi đánh bóng và 50% sau khi đánh vào bóng.

Giật bóng trái tay

Giat bong trai tay.jpg

(Hình giật bóng trái tay)

Giật bóng thuận tay

Giat bong Thuan tay.jpg

(Hình giật bóng thuận tay)

Dưới đây là video minh họa cú giật bóng trái tay và thuận tay.
(Nếu bạn có vấn đề về âm thanh, sẽ có chức năng chú thích / phụ đề mà bạn có thể bật. Chỉ cần nhấp vào nút chú thích / phụ đề )

Các Kỹ thuật bóng bàn hàng đầu của tôi.

Cú đánh này thường được sử dụng khi đối thủ của bạn chơi cú đánh của anh ta theo cách mà bóng tiếp cận bạn với độ cao lớn và / hoặc bóng đi dài.

Mục đích của cú đánh này là chơi bóng một cách tích cực và ngăn chặn đối thủ của bạn chơi một cú đánh tấn công, vì vậy bạn nên cố gắng đảm bảo rằng cú đánh của bạn rơi xuống gần mép ngang cuối bàn hoặc ở sát cạnh bên của bàn của đối thủ.

Hãy biến hóa lượng xoáy trên cú đánh của bạn, hãy đánh vào bóng ở trước hoặc sau đỉnh cao nhất của cú nảy từ bàn và cũng phải đảm bảo rằng bạn đã sử dụng một chuyển động cổ tay thả lỏng để giúp bạn tạo ra tốc độ vợt và độ xoáy.

Khi bạn đã hoàn thiện được kỹ thuật giật bóng cơ bản của bạn, bạn có thể thậm chí chơi các cú giật bóng tích cực hơn từ vị trí cách xa bàn.

Việc đứng xa bàn hơn sẽ cho phép bạn có thêm thời gian để phản ứng với các cú đánh tấn công của đối thủ.

(Hết phần II.3)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 19)

II.4. Đập bóng Thuận tay.

Bạn có muốn khám phá làm thế nào để chơi một cú đập bóng thuận tay?

Hãy xem video hướng dẫn của tôi.

Đập bóng thuận tay-1.jpg

(Hình video)

Đập bóng thuận tay trong bóng bàn là một cú đánh tấn công mà bạn có thể sử dụng bất cứ khi nào đối thủ của bạn đánh sang 1 đường bóng mà quả bóng nảy lên cao hơn bình thường.

Mục đích của cú đập bóng thuận tay là đánh vào bóng càng mạnh càng tốt, với độ xoáy tối thiểu, nhằm cố gắng kết thúc loạt đánh qua lại và giành điểm.

Tuy nhiên, trong nhiều trường hợp, cần có nhiều hơn một cú đập thuận tay để kết thúc loạt đánh qua lại và thắng điểm.

Cú đập thuận tay đầu tiên của bạn có thể được trả lại bởi đối thủ của bạn sử dụng cú câu bóng bổng (lốp bóng - ND) thuận tay hoặc trái tay, vì vậy có thể bạn phải chơi vài cú đập bóng liên tiếp.

Do đó, nếu bạn muốn cải thiện cơ hội chiến thắng của bạn nhiều hơn trong các trận đấu bóng bàn, thì bạn cần phát triển và cải thiện cú đánh này.

Chúng ta hãy xem xét những kỹ thuật cần thiết để thực hiện cú đánh này thành công, chống lại một cú trả bóng bằng cú câu bóng bổng (bóng nảy cao).

Đập bóng Thuận tay chống lại 1 cú câu bóng bổng.

Yếu tố quan trọng của việc thực hiện cú đánh này là đảm bảo rằng bạn đã đánh bóng theo hướng đi xuống dưới.

Nhưng trước hết, điều quan trọng là đưa được cơ thể của bạn vào vị trí bên cạnh, trên cao và hơi xa bàn.

Và trong khi chuẩn bị để thực hiện cú đập bóng thuận tay thì việc vung tay ra sau lấy đà của bạn cần đưa cánh tay của bạn ra sau trực diện với đường đi của bóng và cơ thể của bạn cũng xoay ra sau một chút khi bạn chuyển trọng tâm của bạn lên chân sau.

Bạn cũng cần phải đưa vợt của bạn vào vị trí trên cao để bạn có thể đánh xuống dưới và về phía trước khi bạn thực hiện cú đánh của bạn và đánh vào bóng.

Bạn nên đánh vào quả bóng khi nó đang ở đỉnh của cú nảy hoặc ở độ cao ngang vai.
Khi bạn thực hiện cú đánh thì trọng lượng của bạn được chuyển vào chân trước và điểm chạm bóng phải ở phía trước cơ thể của bạn.

Trọng lượng cơ thể của bạn luôn luôn phải di chuyển về phía trước khi bạn thực hiện cú đánh của bạn và đà vung vợt sau đó, trước khi trở về vị trí sẵn sàng.

Nếu cú câu bóng bổng trả lại là rất cao, thì bạn cũng có thể phải nhảy lên (cho phép bạn đánh bóng ở điểm cao hơn), nhưng đây là một cú đánh nhiều rủi ro khi thực hiện.

Ngoài ra, bạn có thể đánh bóng trước khi nó nảy lên quá cao, chẳng hạn khi nó đang đi lên đến chiều cao ngang lưới. Nhưng mặc dù cú đánh này sẽ khiến đối thủ của bạn có ít thời gian để phản ứng trước cú đánh của bạn, đây là một cú đánh nhiều rủi ro khi thực hiện nó.

Đây, chúng ta hãy xem một video trình diễn cú đập bóng thuận tay được thực hiện chống lại một cú câu bóng bổng (bóng nảy cao).

(Nếu bạn có vấn đề với âm thanh, sẽ có các chú thích / phụ đề mà bạn có thể bật lên. Chỉ cần nhấp vào nút chú thích / phụ đề).

Cú đập bóng thuận tay trong bóng bàn cũng có thể được chơi bất cứ khi nào đối thủ của bạn chơi một cú đánh khiến bóng nảy lên cao hơn bình thường, chứ không phải chỉ để đối phó với những cú trả bóng theo kiểu câu bóng bổng.

Tuy nhiên, cú nảy của bóng trả sang càng thấp thì nguy cơ đập bóng hỏng càng cao.

Cú đập bóng thuận tay chỉ nên được sử dụng khi bóng nảy lên trên chiều cao của lưới, bởi vì khi bạn đánh nó, bạn phải cố gắng để đánh bóng càng mạnh càng tốt, nhưng theo hướng đi xuống dưới. Do đó, nếu bóng không cao hơn lưới khi bạn đánh bóng, thì bạn không thể đánh nó theo hướng đi xuống dưới.

Và đây là cách để ...

Cải thiện cú đập bóng thuận tay của bạn

Đập bóng thuận tay-2.jpg

Bạn có thể mua nó ở đây

Nếu bạn nghiêm túc về môn bóng bàn của bạn và muốn đưa trò chơi của bạn đến một cấp độ cao hơn, thì hãy xem đĩa này.

Hãng Xtreme Table Tennis Ltd, có trụ sở tại British Columbia, Canada, đã sản xuất hàng loạt các đĩa DVD được thiết kế để giúp người chơi bóng bàn cải thiện trò chơi của mình.
Và hãng này cũng đã sản xuất một DVD cụ thể về cải thiện cú đập thuận tay của bạn.

DVD này hướng dẫn bạn cách thực hiện các cú đánh thuận tay sau đây:

• Đập bóng từ vị trí gần bàn / từ vị trí trung bình / từ phía xa bàn.
• Đập bóng trước những quả bóng cao.
• Đập bóng chống lại các cú giật / cắt / chặn / đẩy.
• Đập bóng chống lại các cú giật bạt / giật chậm / giật nhanh.
• Đối đập (cả 2 đấu thủ cùng đập bóng – ND).
• Giao bóng và đập.

Tôi rất muốn giới thiệu nó và bạn có thể đọc xem xét của tôi về nó ở đây.

(Hết phần II.4)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 20)

II.5 Câu bóng bổng – Câu bóng bổng Thuận tay và CBB trái tay.

Hãy khám phá làm thế nào để chơi một cú câu bóng bổng trong bóng bàn.
Cú câu bóng bổng thuận tay và câu bóng bổng trái tay được thể hiện trong video hướng dẫn của tôi.

Câu bóng bổng.jpg

Câu bóng bổng là một cú đánh phòng thủ được chơi từ xa bàn, thường là để đối phó với cú đánh từ đối thủ của bạn đã buộc bạn phải lùi ra xa bàn và / hoặc ra khỏi vị trí.

Hầu hết người chơi thấy dễ dàng để chơi một cú câu bóng bổng thuận tay hơn là trái tay, và vì thế, đối thủ của bạn có thể sẽ cố gắng khiến bạn phải chơi các cú câu bóng bổng trái tay nhiều hơn là thuận tay.

Vậy cái gì là ...

Mục tiêu của cú câu bóng bổng

Cho dù bạn thực hiện một cú câu bóng bổng thuận tay hay trái tay, thì mục tiêu của cú đánh này là để chơi một cú đánh xoáy lên dài có tác động làm cho bóng di chuyển theo một vòng cung cao và rơi xuống ở gần đường mép ngang cuối bàn của đối phương.

Bằng cách làm cho bóng di chuyển theo 1 vòng cung cao, sẽ khiến bóng mất nhiều thời gian hơn để đến được đối thủ của bạn, do đó sẽ cho bạn thêm thời gian để trở lại vị trí của bạn và / hoặc làm cho đối thủ của bạn khó thắng điểm.
Bạn nên luôn luôn cố gắng đánh quả bóng sao cho nó rơi xuống gần mép cuối bàn phía đối phương vì như thế sẽ khó khăn cho việc đập bóng. Nếu bóng nảy lên ở gần lưới, thì sẽ dễ dàng cho đối thủ của bạn chơi một cú đập bóng ăn điểm.

Tuy nhiên, trong hầu hết các trường hợp, bạn có thể thực hiện một số cú câu bóng bổng trước khi bạn có thể lấy lại sự chủ động trong loạt đánh qua lại, mặc dù vậy trong phần lớn các trường hợp khi bạn đã bị buộc phải rời khỏi bàn thì bạn sẽ khó có được cơ hội quay trở lại bàn hoặc chơi một cú đánh thắng, và bạn sẽ bị mất điểm.

Nhưng nếu bạn muốn cải thiện cơ hội chiến thắng các trận đấu bóng bàn hơn nữa, thì bạn cần phát triển và cải thiện cú đánh này.
Vì vậy, chúng ta quan sát những kỹ thuật cần thiết để có thể chơi những cú đánh bóng bàn ...

Câu bóng bổng Thuận tay và Câu bóng bổng Trái tay

Để chơi cú câu bóng bổng thuận tay, bạn cần phải áp dụng vị trí chuẩn bị ở xa bàn.

Chân trái của bạn hơi xa hơn về phía trước so với chân phải (nếu bạn là một cầu thủ thuận tay phải).

Tiếp theo, vai phải của bạn cần xoay ra sau và hướng xuống dưới cho đến khi vợt của bạn ở ngang độ cao đầu gối.

Sau đó, bạn cần phải sử dụng một động tác miết xượt theo hướng thẳng đứng tạo xoáy lên khi bạn đánh vào quả bóng.

Bạn nên cố gắng chạm vào bóng ở khoảng chiều cao ngang thắt lưng, nhưng điều đó có thể thay đổi tùy thuộc vào cách đối thủ của bạn đã chơi cú đánh của anh ta.

Nếu bạn không đủ xa bàn, bạn có thể thấy rằng bạn phải đánh bóng khi nó cao hơn so với thắt lưng của bạn, và bạn sẽ cần phải ứng biến.

Sau khi đánh vào quả bóng, vợt của bạn cần phải vung theo đà với chiều hướng đi lên, kết thúc ở khoảng chiều cao đầu.

Và để thực hiện cú câu bóng bổng trái tay, bạn cần phải bắt đầu với chân phải của bạn hơi ở trước chân trái một chút (nếu bạn là một cầu thủ thuận tay phải).
Sau đó, bạn hạ thấp cánh tay cầm vợt hướng xuống dưới và về phía bên của cơ thể của bạn.

Cú xoay lấy đà của bạn sẽ đưa vợt của bạn xuống dưới quả bóng và hoặc ở giữa hai chân hoặc về phía bên trái của cơ thể của bạn trong sự sẵn sàng để thực hiện cú đánh của bạn.

Một lần nữa, cũng như với cú câu bóng bổng thuận tay, sau đó bạn cần phải sử dụng động tác miết xượt theo hướng thẳng đứng tạo xoáy lên khi bạn đánh vào quả bóng, tiếp xúc với bóng ở khoảng chiều cao ngang thắt lưng và vung vợt theo đà đánh theo hướng đi lên, kết thúc ở khoảng chiều cao đầu.

Chúng ta hãy quan sát video trình diễn cú câu bóng bổng thuận tay và trái tay.
(Nếu bạn có vấn đề với âm thanh, có các chú thích / phụ đề mà bạn có thể bật. Chỉ cần nhấp vào các nút chú thích / phụ đề)

Last edited:

ducbavi

Binh Nhì
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp)

I.13 Di chuyển trong bóng bàn.

Trong bóng bàn, việc di chuyển tốt là điều cốt yếu nếu bạn muốn chơi bóng hay. Hãy khám phá cách di chuyển một cách hiệu quả hơn và chơi bóng tốt hơn.

View attachment 85169

Di chuyển tốt là yếu tố then chốt trong bóng bàn hiện đại.

Nó cho phép bạn với tới bóng nhanh hơn và dễ dàng hơn, đồng nghĩa nó tạo điều kiện cho bạn thực hiện được các cú đánh có nhiều biến hóa hơn.

Ngoài ra, việc di chuyển tốt sẽ cho phép bạn thực hiện cú đánh tốt hơn và đặt điểm rơi của cú trả bóng của bạn chính xác hơn, đẩy đối thủ của bạn vào áp lực về thời gian.

Còn có một điều quan trọng cần nhớ là di chuyển tốt sẽ cho phép bạn duy trì được sự thăng bằng của cơ thể ở toàn bộ thời gian trong khi thực hiện các cú đánh của bạn.

Do đó dù là bạn đang học chơi bóng bàn, hay bạn đang tìm kiếm sự cải thiện xa hơn về kỹ thuật bóng bàn của bạn, thì những lời khuyên này cũng sẽ giúp bạn phát triển trò chơi của mình và bạn cần phải được đưa vào việc tập luyện của bạn.

Bây giờ chúng ta hãy xem xét những mô hình di chuyển phổ biến nhất …

Những mô hình di chuyển trong bóng bàn.

Có 2 sơ đồ di chuyển chính trong bóng bàn là Di chuyển Ngang và Di chuyển Vào Ra (Di chuyển Vào Ra còn được gọi là di chuyển Lên Xuống – ND).

Nhưng dù là mô hình nào mà bạn sử dụng, bạn phải cần luôn luôn đảm bảo rằng trọng lượng cơ thể là đặt trên các ngón chân của mình, sao cho trọng tâm của bạn hướng về phía trước.
Bạn cũng cần chắc chắn rằng bạn đã uốn cong ở 2 đầu gối của mình để hạ thấp trọng tâm.

Đầu tiên hãy xem xét việc di chuyển theo mô hình Vào Ra.

1. Mô hình di chuyển Vào Ra.

Nhằm đánh trả một cú giao bóng ngắn hoặc một cú trả bóng ngắn, bạn sẽ cần phải di chuyển về phía trước để thực hiện cú đánh của bạn, và sau đó trở lại vị trí sẵn sàng.
Đây chính là mô hình di chuyển Vào và Ra.
Như vậy khi di chuyển vào, bạn cần đặt chân phải của bạn vào dưới bàn sao cho bạn có thể càng gần bóng càng tốt (đối với người thuận tay phải).
Sau đó bạn thực hiện cú đánh của mình và di chuyển trở ra sau.
Nếu bạn là người thuận tay phải, 2 chân của bạn cần phải ở vào các vị trí như trong hình dưới đây…

View attachment 85168

Chân trái của bạn đi chuyển trước tiên, nhằm đưa người vào gần bàn hơn, và sau đó chân phải đi chuyển về phía trước, dưới bàn.
Sau khi bạn thực hiện xong cú đánh của bạn, chân phải di chuyển ra sau và chân trái đưa trở về vị trí ban đầu.
Rồi bạn sẵn sàng để thực hiện cú đánh tiếp theo.
Bây giờ chúng ta hãy xem xét sơ đồ di chuyển Ngang…

2. Sơ đồ di chuyển Ngang (Từ bên này sang bên kia theo hướng ngang – ND)

Sơ đồ di chuyển chủ yếu mà bạn sử dụng trong một trận đấu bóng bàn là sơ đồ di chuyển Ngang.
Sơ đồ di chuyển này được sử dụng khi bạn đang ở gần bàn và vì thế cần phải nhanh và tiết kiệm thời gian.
Khi di chuyển sang trái hoặc sang phải, bạn luôn phải di chuyển bàn chân bên phía ngoài trước tiên (tức là: muốn di chuyển sang phải thì bàn chân trái di chuyển đầu tiên, và ngược lại – ND).
Bắt đầu từ vị trí chuẩn bị, để di chuyển từ phía trái tay sang phía thuận tay (đối với người thuận tay phải), bạn phải di chuyển bàn chân trái đầu tiên, tiếp theo là bàn chân phải, sau đó là bàn chân trái 1 lần nữa.
Cái mà bạn cần làm là những bước lướt bàn chân từ bên này sang bên kia ngắn và nhanh.
Và để di chuyển từ bên thuận tay sang bên trái tay (đối với người thuận tay phải), bạn cần phải di chuyển bàn chân phải trước hết, sau đó là bàn chân trái, tiếp theo là bàn chân phải 1 lần nữa và sau là chân trái.

Đây là video thể hiện mô hình di chuyển ngang.

(Có đường link video minh họa ở đây nhưng ko hiểu sao ko post được - diễn đàn báo lỗi - NTBB)

Và cuối cùng, hãy xem xét sơ đồ di chuyển Bước Chéo…

3. Sơ đồ di chuyển Bước chéo.

Khi bạn cần di chuyển để thực hiện một cú đánh ở phía xa bên thuận tay, có thể bạn phải sử dụng sơ đồ di chuyển Bước chéo.
Sơ đồ di chuyển này được áp dụng khi bạn không đủ thời gian để sử dụng sơ đồ di chuyển ngang, vì bạn cần phải nhanh chóng bảo vệ một khu vực rộng.
Đối với sơ đồ bước chéo, để di chuyển từ bên trái tay sang phía xa bên thuận tay (đối với người thuận tay phải), bạn cần di chuyển bàn chân trái cắt qua phía trước bàn chân phải 1 bước rộng về bên phải, sau đó bằng cách sử dụng bàn chân trái đó như một trụ xoay, bạn di chuyển bàn chân phải cắt chéo qua sau bàn chân trái về bên phải khi bạn thực hiện cú đánh của bạn.
Video ở trên cũng mô tả kỹ thuật di chuyển bước chéo này.

Nếu bạn quan tâm một cách nghiêm túc về trò chơi BB của bạn và bạn muốn trình độ đạt đến một mức cao hơn thì bạn cần phải cải thiện kỹ năng di chuyển và thể lực nói chung của bạn.

(Còn tiếp)
Rất chính xác! Cảm ơn bác @NTBB!

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 21)

II.6 Cắt bóng xoáy xuống.

Hãy cải thiện trò chơi của bạn với các kỹ thuật bóng bàn hàng đầu và những lời khuyên của tôi.

Cắt bóng xoáy xuống - đó là một nghệ thuật chết người ...

Hing VDV cat bong.jpg

Với sự giúp đỡ của ITTF

Trò chơi bóng bàn hiện đại ngày nay đã trở thành một cuộc đấu mà ở đó bị chi phối bởi những cầu thủ chơi các cú giật bóng mạnh mẽ và rất nhanh với lối chơi tấn công.

Số lượng các cầu thủ hàng đầu sử dụng lối chơi phòng thủ đã giảm đi đáng kể, mặc dù ở cấp độ địa phương, vẫn còn nhiều người áp dụng kỹ thuật này.

Tuy nhiên, các cầu thủ hàng đầu sử dụng phong cách chơi này, chẳng hạn như Koji Matsushita của Nhật Bản được rất nổi tiếng trong làng bóng bàn thế giới vì họ tạo ra một lá chắn tuyệt vời đối với các cầu thủ tấn công.

Cắt xoáy xuống là một cú đánh cố gắng để khống chế những cú đánh tấn công của đối thủ của bạn và dựa trên nền tảng cầu thủ có di chuyển tốt và các loại mặt vợt bóng bàn thích hợp.

Nhưng có một cái gì đó bạn cần phải nhớ trước khi chúng ta xem xét ...

Các kỹ thuật tiên tiến khác.

Tất nhiên, đối phó với các các cú đánh tấn công nhanh của đối thủ của bạn là một kỹ thuật tiên tiến, vì vậy điều quan trọng là trước tiên bạn phải nắm vững những vấn đề cơ bản của bóng bàn, chẳng hạn như cách cầm vợt, các cú đánh và Giao bóng cơ bản.

Nhưng một khi bạn đã nắm vững những điều cơ bản, là bạn đã sẵn sàng để chuyển sang một trình độ nâng cao của bóng bàn. Nếu đó là bạn, tôi hy vọng bạn sẽ tìm thấy những lời khuyên và kỹ thuật hữu ích.

Tôi cũng sẽ bao gồm các kỹ thuật bóng bàn khác – việc làm chủ xoáy, chặn bóng trái tay và chặn bóng thuận tay, giật bóng trái tay và giật bóng thuận tay.
Sau đó, tôi sẽ chuyển sang việc giao bóng nâng cao bao gồm giao bóng xoáy xuống ngắn, giao bóng trái tay xoáy ngang, và giao bóng thuận tay tung cao.
Cuối cùng, tôi sẽ giới thiệu việc trả giao bóng nâng cao, bao gồm việc trả bóng bằng đẩy bóng ngắn, trả bóng bằng đẩy tấn công nhanh và hất bóng trên bàn thuận tay.

OK, chúng ta hãy xem xét các kỹ thuật bóng bàn cần thiết cho ...

Cú cắt bóng trái tay và thuận tay cơ bản.

Để thực hiện cú đánh này, cần đứng cách xa bàn, và:
• đối với cú cắt trái tay - đối diện với hướng đánh bóng đi;
• đối với cú cắt thuận tay – tư thế xoay ngang so với hướng đánh bóng đi.

Sử dụng một cú đánh trung bình, tay cầm vợt của bạn cần di chuyển về phía trước và xuống dưới theo hướng mà bóng được đánh đi, trong khi cánh tay tự do của bạn cần trỏ về phía quả bóng để hỗ trợ cho sự di chuyển của cơ thể của bạn và giữ cân bằng.

Trong cú đánh của bạn, bạn nên sử dụng chủ yếu là các khớp khuỷu tay và cổ tay của cánh tay cầm vợt để tạo xoáy tối đa. Đẩy mạnh 2 chân của bạn để tạo chuyển động cơ thể của bạn.

Góc vợt nên hơi mở để tạo xoáy xuống cho bóng.
Đánh vào bóng với việc sử dụng 50% tác động cú đánh của bạn trước khi đánh vào bóng và 50% sau khi chạm bóng.

Cắt bong xoay xuong-1.jpg

Các kỹ thuật bóng bàn hàng đầu của tôi:

Cú đánh này thường được sử dụng khi đối thủ của bạn thực hiện cú đánh của anh ta rất sâu và nhanh, hoặc là rất ngắn qua lưới.

Mục đích của cú đánh này là để làm giảm mức độ kiểm soát của đối thủ của bạn, vì thế cần cố gắng để đảm bảo rằng cú đánh của bạn rơi xuống gần mép cuối bàn của đối thủ hoặc sát bên biên dọc, hoặc là rất ngắn so với lưới.

Để biến hóa độ xoáy trên cú đánh của bạn, cần chạm vào đánh bóng tại các điểm khác nhau trên quỹ đạo bay của nó và đảm bảo rằng bạn đã sử dụng một cổ tay lỏng và động tác miết xượt nhanh để giúp bạn tạo ra tốc độ vợt và xoáy.

Last edited:

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp 22)

II.7. Giao bóng nâng cao.

Hãy nắm vững kỹ thuật giao bóng nâng cao.
Hãy cải thiện kỹ thuật giao bóng của bạn và giành chiến thắng nhiều trận đấu hơn.

Giao bóng nang cao - H0 (timo).jpg

(Nguồn hình ảnh: với sự giúp đỡ của ITTF)

Giao bóng nâng cao là một trong những kỹ thuật bóng bàn quan trọng nhất mà bạn có thể làm chủ bởi vì nó có thể cho bạn một lợi thế tuyệt vời khi bắt đầu một điểm bóng.

Tuy nhiên, trước khi bạn có thể thành thạo cú giao bóng nâng cao, thì bạn cần phải đảm bảo rằng bạn đang sử dụng cách cầm vợt chính xác, rằng bạn đã nắm vững 4 cú đánh cơ bản, và rằng bạn đã nắm vững về những cú giao bóng cơ bản.

Vậy, tại sao tôi cần một ...

Cú giao bóng nâng cao.

Cú giao bóng là cú đánh quan trọng nhất trong trò chơi vì nó cung cấp tình huống duy nhất mà trong đó bạn có toàn quyền kiểm soát cách đánh bóng như thế nào và vị trí mà bạn sẽ đánh bóng đến.

Và cú giao bóng tiên tiến sẽ cho bạn một lợi thế còn lớn hơn so với đối thủ của bạn.

Vì vậy, nếu bạn thực sự muốn cải thiện trò chơi của bạn, bạn cần phải biến hóa các cú giao bóng tiên tiến để bạn có thể biến đổi độ xoáy, tốc độ, sự ngụy trang (đánh lừa – ND) và hướng của quả bóng.

Đối với kỹ thuật giao bóng tiên tiến, việc sử dụng cổ tay là hết sức quan trọng.

Chúng ta hãy nhìn vào các biến thể của một cú giao bóng tiên tiến ...

1. Giáo bóng ngắn xoáy xuống.

Cú giao bóng ngắn xoáy xuống tạo khó khăn cho đối thủ của bạn để chơi một cú đánh tấn công, do đó, nó có thể là một cú giao bóng hiệu quả để áp dụng.

1. Đứng gần, đối diện bàn, và có một tư thế thấp. Giữ cho cánh tay của bạn thoải mái và cổ tay của bạn thả lỏng.

2. Tung bóng lên, theo phương thẳng đứng có thể, sao cho nó đi lên ít nhất là 16cm (6 inch) sau khi rời khỏi bàn tay của bạn.

3. Để bóng rơi xuống và sau đó, với một động tác về phía trước, đánh vào bóng bằng vợt của bạn - đánh vào đáy bóng với động tác cổ tay nhanh và miết xượt vào dưới bóng – sao cho có thể truyền được độ xoáy xuống tối đa lên quả bóng.

4. Bạn nên sử dụng cú đánh càng ngắn càng tốt và giữ cho chuyển động cơ thể của bạn ở mức tối thiểu.

Bạn cần đảm bảo rằng quả bóng nảy trên phần bàn bên bạn và sau đó đi qua lưới và nảy ít nhất 2 lần trên phần bàn của đối thủ của bạn.

Giao bóng nang cao - H1.jpg

(H.1 – sơ đồ giao bóng ngắn)

Cú giao bóng tiên tiến này thường được sử dụng để hạn chế cơ hội tấn công của đối phương. Nó cũng làm tăng cơ hội cho bạn nhận được một cú trả giao bóng đủ dài để tấn công.

Hãy cố gắng để đánh vào phần đáy/ lưng bóng với một động tác cổ tay nhanh để truyền xoáy xuống tối đa và đảm bảo rằng quả bóng nảy trên phần bàn phía bạn thật gần lưới như được thể hiện trong sơ đồ trên.

Cú giao bóng nâng cao này có thể dễ dàng thực hành một mình – Hãy sử dụng bài tập nhiều bóng (tức là phải có một số quả bóng).

2. Giao bóng trái tay xoáy ngang.

Cú giao bóng trái tay xoáy ngang ngắn sẽ hạn chế đối thủ của bạn lựa chọn cú đánh nào để đánh trả, vì vậy nó làm tăng cơ hội sự trả bóng lại yếu.

Giao bóng nang cao - H2.jpg

(H2 – tư thế giao bóng trái tay)

1. Đứng gần, và đối diện với bàn, và có một tư thế thấp.

Giữ cho cánh tay của bạn thoải mái và cổ tay của bạn lỏng.

Giao bong nang cao - H3.jpg

(H3 – Giao bóng trái tay)
2. Tung bóng lên, như gần như thẳng đứng có thể, sao cho nó lên cao ít nhất là 16cm (6 inch) sau khi rời khỏi bàn tay của bạn.

Giao bong nang cao - H4.jpg

(H4 – Đánh vào bóng trong cú giao bóng trái tay)

3. Để bóng rơi xuống và sau đó, với một động tác hướng sang ngang và hơi về phía trước, đánh vào bóng bằng vợt của bạn.

Sử dụng một cú đánh càng ngắn càng tốt và giữ cho chuyển động cơ thể của bạn ở mức tối thiểu.

Đánh vào bóng bằng một động tác cổ tay nhanh ở phần lưng/giữa của quả bóng sao cho truyền được độ xoáy ngang tối đa lên bóng.

3. Giao bóng tung cao.
Giao bóng tung cao là một trong những kỹ thuật bóng bàn tốt nhất mà bạn có thể làm chủ và nó được nhiều VĐV hàng đầu ưa chuộng vì tốc độ của quả bóng rơi xuống vợt giúp bạn truyền thêm xoáy và tốc độ lên quả bóng.
Giao bóng tung cao thuận tay từ góc trái tay.

Giao bong nang cao - H5.jpg

(H5: Giao bóng tung cao)

Đứng gần bàn ở góc trái tay của bạn.
Giữ cho cánh tay của bạn thoải mái và cổ tay lỏng.

Giao bong nang cao - H6.jpg

(H6: Tung bóng cao)

Tung bóng lên trên, gần như thẳng đứng có thể, sao cho nó lên cao ít nhất là 60cm (24 inches) sau khi rời khỏi bàn tay của bạn.

Lưu ý quan trọng: Bạn phải đảm bảo rằng cánh tay tung bóng của bạn và cơ thể của bạn không che điểm tiếp xúc của bóng trên vợt.

Giao bong nang cao - H7.jpg

(H7. Tiếp xúc bóng)

Để bóng rơi xuống và sau đó đánh vào bóng bằng việc sử dụng một động tác cổ tay nhanh, lỏng sao cho bạn truyền được độ xoáy tối đa lên bóng.
Sử dụng cú đánh càng ngắn càng tốt và giữ cho chuyển động cơ thể của bạn ở mức tối thiểu.

Vợt của bạn nên đánh vào bóng khi nó ở khoảng 15cm (6 inch) trên mặt bàn, tức là ở chiều cao ngang lưới.

4. Sử dụng các động tác cú đánh khác nhau để tạo ra sự biến hóa xoáy.

Giao bong nang cao - H8.jpg

(H8: Đà vung vợt)
Dùng động tác vung vợt theo đà giao bóng của bạn để đánh lừa loại xoáy mà bạn đã truyền vào bóng bằng cách di chuyển vợt theo một hướng khác với hướng mà bạn đã sử dụng khi bạn đánh vào bóng.

Các kỹ thuật bóng bàn hàng đầu của tôi:

Đây là cú giao bóng tiên tiến thường được sử dụng để ngăn chặn người nhận bóng thực hiện cú tấn công - và khi bạn muốn tấn công cú trả bóng, do đó, nó là một trong những kỹ thuật bóng bàn tốt nhất cần làm chủ.

Với kiểu giao bóng này, bạn có thể tạo ra nhiều biến thể tinh tế khác nhau của xoáy. Bạn có thể áp dụng xoáy ngang, kết hợp cùng với hoặc xoáy lên hoặc xoáy xuống - và khiến đối thủ của bạn phải phán đoán kiểu giao bóng nào mà anh ta nhận được.

Bằng việc đưa xoáy ngang vào quả bóng, bạn cũng có thể hướng các đối thủ của bạn phải trả lại bóng vào một khu vực xác định - làm tăng cơ hội tấn công bóng cho bạn.

Nói chung, bạn nên cố gắng giữ cho cú giao bóng ngắn trên lưới để hạn chế cơ hội tấn công của đối thủ, nhưng bạn cũng nên thay đổi chiều dài, tốc độ và hướng của cú giao bóng của bạn để làm nản lòng đối thủ.

1. Một cú giao bóng nhanh và dài có thể được tạo ra bằng cách sử dụng một góc vợt hơi khép. Bóng cần được chạm xuống phần bàn của bạn trong khoảng 1 phần 3 đầu tiên.

2. Một cú giao bóng ngắn, tương đối chậm có thể được tạo ra bằng cách sử dụng một góc vợt mở. Bóng cần được chạm với phần bàn phía bạn ở khoảng 2 phần 3 gần bạn.

3. Một cú giao bóng ngắn đặc biệt hiệu quả là cú giao bóng mà trong đó cú nảy thứ 2 trên phần bàn đối phương (nếu bóng không bị đánh) chạm mặt bàn tại ngay hoặc rất gần mép ngang cuối bàn.

Giao bóng nang cao - H1.jpg

(H9: Sơ đồ giao bóng ngắn hiệu quả)

Last edited:

thich-bongban

Trung Sỹ
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI BÓNG BÀN (tiếp)

II. CÁC KỸ NĂNG NÂNG CAO

II.1 Làm chủ Xoáy

Xoáy … một khía cạnh bí ẩn.

Các kỹ thuật bóng bàn đỉnh cao sẽ giúp bạn cải thiện trò chơi của bạn .
Xoáy – một khía cạnh bí ẩn của bóng bàn.

View attachment 85172
(H.1)
Nguồn ảnh: với sự giúp đỡ của ITTF
Một trận đấu bóng bàn hiện đại đã trở thành một trò chơi được chi phối bởi những VĐV sử dụng phong cách chơi công kích / tấn công mạnh mẽ và họ tạo ra rất nhiều xoáy vào quả bóng.

Vì vậy, nếu bạn đang tìm kiếm sự cải thiện trò chơi của bạn, thì một trong những kỹ thuật bóng bàn đầu tiên bạn cần phải nắm vững là việc đối phó với xoáy.

Đối phó với các cú đánh của đối thủ của bạn khi họ đã truyền độ xoáy cực cao vào bóng có thể sẽ rất khó khăn. Tốc độ khi bóng tiếp cận bạn có thể sẽ không cho phép bạn có đủ thời gian để biết bao nhiêu xoáy được đặt trên quả bóng.

Tuy nhiên, trong thực tế bạn sẽ phán đoán xoáy tốt hơn bằng việc quan sát chuyển động vợt của đối phương và nhìn cái nhãn trên quả bóng để giúp bạn xác định lượng xoáy đã được tạo ra.

Hãy nhớ rằng, cách tốt nhất để cải thiện là thực hành, thực hành, thực hành.

Các Kỹ thuật bóng bàn cao cấp khác

Tất nhiên, đối phó với các cú đánh xoáy của đối thủ của bạn là một kỹ thuật tiên tiến, vì vậy điều quan trọng là trước hết bạn đã nắm vững những điều cơ bản của bóng bàn, chẳng hạn như việc cầm vợt, 4 cú đánh cơ bản và giao bóng cơ bản.

Nhưng một khi bạn đã nắm vững những điều cơ bản, bạn cần sẵn sàng để chuyển sang một trình độ nâng cao của bóng bàn. Nếu đó là bạn, tôi hy vọng bạn sẽ tìm thấy những lời khuyên và kỹ thuật hữu ích ở đây .

Tôi cũng sẽ đề cập đến các kỹ thuật khác, bao gồm: chặn bóng trái tay và chặn bóng thuận tay, giật bóng trái tay và giật bóng thuận tay, cắt bóng trái tay và cắt bóng thuận tay.

Sau đó tôi sẽ chuyển sang giao bóng nâng cao, gồm giao bóng xoáy xuống ngắn, giao bóng xoáy ngang xuống, và giao bóng tung cao thuận tay.

Cuối cùng, tôi sẽ giới thiệu về các cú trả giao bóng nâng cao, gồm cú trả bóng đẩy ngắn, trả bóng đẩy công kích nhanh và cú hất bóng trên bàn thuận tay .

OK, chúng ta hãy bắt đầu với Xoáy ...

Xóay –khía cạnh bí ẩn của bóng bàn

Xóay đóng một vai trò quan trọng trong môn bóng bàn, vì vậy nếu bạn đang có ý định để chơi ở một trình độ cao, thì bạn cần phải nắm vững kỹ năng cốt yếu này.

Nói chung, quả bóng được đánh với 1 trong 2 loại xoáy: xoáy lên và xoáy xuống – mặc dù xoáy ngang cũng có thể được thêm vào.

Chúng ta hãy lần lượt xem xét từng cái một của các kỹ thuật bóng bàn này ...

1. Xoáy lên.
Xoáy lên được tạo ra bằng cách xuất phát cú đánh của bạn ở dưới thấp và / hoặc phía sau quả bóng và đánh bóng theo một chuyển động hướng lên trên và về phía trước.

2 . Xoáy xuống.
Xoáy xuống được tạo ra bằng cách bắt đầu cú đánh của bạn ở trên và / hoặc phía sau quả bóng và đánh bóng theo một chuyển động đi xuống và về phía trước.
3 . Xoáy ngang
Xoáy ngang được tạo ra bằng cách miết vào bóng theo chuyển động ngang.
Tùy thuộc vào việc vợt của bạn di chuyển sang phải hoặc sang trái, bạn sẽ đưa vào bóng xoáy ngang khác nhau.

View attachment 85175
(H.4)
Nhìn từ phía trên
Vậy, những gì sẽ xảy ra khi bạn truyền xoáy vào một quả bóng?

Hiệu quả của xoáy

Khi bạn truyền xoáy lên vào bóng thì chuyển động xoáy về phía trước sẽ làm tăng áp lực hướng từ trên xuống dưới vào quả bóng, vì vậy sau khi nó nảy lên từ bàn nó sẽ hạ thấp và tăng tốc về phía trước .
View attachment 85176
(H.5)
Xoáy lên
Khi bạn truyền xoáy xuống vào bóng, xoáy xuống sẽ làm giảm áp lực hướng xuống trên quả bóng, vì vậy sau khi nó nảy lên từ bàn nó sẽ bị nâng cao lên và không bay xa về phía trước.
View attachment 85178

(H.6)
Xoáy xuống
Khi bạn truyền xoáy ngang vào bóng, quả bóng sẽ bật ra khỏi vợt của đối phương theo cùng một hướng mà vợt của bạn đã chuyển động khi bạn đánh vào bóng - như thể hiện ở dưới đây.
đi ve ben trai ... đi ve ben phai ...
View attachment 85177

( Nhin tu tren cao)
(H.6a)
Sử dụng độ xoáy cao đặc biệt hiệu quả khi bạn giao bóng.

Thực hành về xoáy

Có thể thực hiện tốt các cú đánh xoáy dựa vào khả năng kiểm soát bóng tốt. Nếu bạn là người mới bắt đầu tập bóng, tôi khuyên bạn nên áp dụng các bài tập sau để cải thiện kỹ thuật bóng bàn của bạn:

1. Sử dụng mặt thuận tay trên vợt của bạn và tác động với cổ tay lỏng, tâng bóng theo chiều thẳng đứng đến độ cao khoảng 30cm (12 inch), với việc tạo ra xoáy ngang.
2 . Lặp lại bước 1 ở trên, nhưng sử dụng xoáy ngang theo hướng ngược lại.
3 . Lặp lại ở trên, nhưng sử dụng luân phiên mỗi bên mặt vợt.

Khi thực hành các bài tập này, cố gắng đảm bảo rằng quả bóng nảy lên càng gần với phương thẳng đứng càng tốt.

Ngoài ra, cần đảm bảo là tác động của cổ tay tạo ra hầu hết các chuyển động cần thiết để sinh ra xoáy - và bạn cần sử dụng một cú chạm nhẹ.

Khi bạn đã được cải thiện, điều quan trọng là cần phát triển sự biến hóa các cú đánh vì xoáy cơ bản sẽ dễ dàng cho đối thủ của bạn đọc được.

(Còn tiếp)
Bác cho e hỏi, theo hiệu ứng của xoáy thì khi đanh/giật bóng xoáy lên thì ngửa vợt và bóng xoáy xuống thì úp vợt ah?

Bình luận từ Facebook