Làm thế nào để chặn bóng giật hiệu quả nhất?

QUÂN YÊN BÁI

Trung Uý
Diễn đàn có nhiều người quan tâm cũng như tập các cú tấn công. Còn mình, thời gian qua có xem nhiều cao thủ thi đấu (vd Tuấn Nam Định, Minh TB...) thì thấy rằng muốn đạt tới tầm cao thủ thì chỉ tấn công thôi là ko đủ mà phòng thủ mới làm nên sự khác biệt. Đòn tấn công của cao thủ nhiều khi còn ko uy lực bằng người kém họ 2 bóng nhưng họ phòng thủ thì tuyệt vời. Phòng thủ tốt càng có ý nghĩa lớn khi thi đấu.
Vậy mong a em cùng thảo luận và cho ý kiến xem làm thế nào để chặn bóng quả giật (trái, phải, xung, cầu vồng) được hiệu quả nhất.
Ps: Điêu gì là mấu chốt trong kĩ thuật chặn bóng?
Không biết bạn Tuấn ăn tập cái gì mà chặn bóng hay thế ko biết.
Lâu lâu vào cmt các bác tý. Chặn bóng thường xuất phát từ kỹ thuật cơ bản, a minh tb và tuấn nd là những người tập từ nhỏ và có kỹ thuật cá nhân rất tốt. Chặn bóng thì giống như lúc 2 người khời động đôi công 1 người giật 1 người chặn nhưng cái qtrong là mang được cái kỹ thuật đấy vào trận đấu bao gồm phản xả , phán đoán, cảm giác độ xoáy đối phương, trình độ đối thủ để điều bóng.
Trong khi đa số các ngươig chơi phong trào đều phòng thủ rất bị động nên bác cố gắng tập nhiều với người giật có độ xoáy lớn để chặn cũng là một phương pháp.
Trên đây là một vài ý kiến cá nhân của e

Longtroc

Trung Uý
Mình thấy người thuạn tay trái thì khi giật fh bóng xoáy lên hơi ngang phải không?
đấy là do người thuận tay phải hay táng về phía Bh của người tay trái hình thành thói quen cầm vợt thiên về bh, lúc giật phải không đè ngòi cái để xoay vợt dẫn đến tiếp xúc bóng vào hông bóng thành quả xoáy ngang, bóng sang giữa bàn mà không chỉnh vợt sẽ giật ra ngoài, chỉ ngon quả giật với (bóng trả xa về phía FH) bóng cong như quả chuối về phía BH người thuận tay phải, em thấy thế lại hiểm nên khi giật cũng chả chỉnh tay làm gì :D

chilinh141

Trung Uý
đấy là do người thuận tay phải hay táng về phía Bh của người tay trái hình thành thói quen cầm vợt thiên về bh, lúc giật phải không đè ngòi cái để xoay vợt dẫn đến tiếp xúc bóng vào hông bóng thành quả xoáy ngang, bóng sang giữa bàn mà không chỉnh vợt sẽ giật ra ngoài, chỉ ngon quả giật với (bóng trả xa về phía FH) bóng cong như quả chuối về phía BH người thuận tay phải, em thấy thế lại hiểm nên khi giật cũng chả chỉnh tay làm gì :D
Theo mình thì không nên chỉnh tay mà nên chỉnh cách cầm vợt trung gian.
Mình (tay trái)cầm vợt trung gian thấy giật phải k có pha ngang tí nào(trừ khi mình chủ ý tạo xoáy ngang).

Longtroc

Trung Uý
Theo mình thì không nên chỉnh tay mà nên chỉnh cách cầm vợt trung gian.
Mình (tay trái)cầm vợt trung gian thấy giật phải k có pha ngang tí nào(trừ khi mình chủ ý tạo xoáy ngang).
Đấy là tật chứ ko phải chủ ý chính tay ông ơi, nhưng hiệu quả nên ko thích sửa

chilinh141

Trung Uý
Đấy là tật chứ ko phải chủ ý chính tay ông ơi, nhưng hiệu quả nên ko thích sửa
Sửa đi ông bạn, sẽ lên tầm cao mới. Tớ trải qua rồi cảm giác cầm vợt chuẩn đánh rất được rất nhiều động tác. Nhưng phải kiên trì tập luyện vài tháng cho quên hẳng cách cầm cũ.

Longtroc

Trung Uý
Sửa đi ông bạn, sẽ lên tầm cao mới. Tớ trải qua rồi cảm giác cầm vợt chuẩn đánh rất được rất nhiều động tác. Nhưng phải kiên trì tập luyện vài tháng cho quên hẳng cách cầm cũ.
Sửa thì ko còn quả giật cong từ fh mình sang BH bạn tay phải kaka ép ngón cái lại thành quải giật chữ I

Longtroc

Trung Uý
Cái gì ko còn hợp thời thế phải bỏ thôi. Cong chỉ hợp lối đánh đẹp, giao lưu thôi.
Tùy suy nghĩ từng người thôi, với tôi quả giật có nhiều điểm rơi là vũ khí bí mật, giật pha xoáy ngang cũng khó lương hơn

H Minh

Binh Nhất
Tôi thấy có clip hướng dẫn là chặn giật như cú đôi công chậm. Thực tế làm vậy bóng hay bung dài bàn. Kinh nghiệm của tôi dùng vợt không quá nảy và khi chặn miết từ trên xuống để giảm lực (nếu kịp) còn không chỉ giơ vợt và mềm tay tối đa.

Bình luận từ Facebook