Làm sao để vượt qua đây

ping

Binh Nhì
Chào các bác

Em bỏ tennis sang tập bb đã được 18 tháng rồi mà em tập cũng khá tốt và rất chịu khó tập trung tập luyện thời gian tập phải nói là cũng nhiều ngày tập 2 tiếng chỉ nghỉ có mỗi CN thôi và tập rất bài bản. Thầy dạy em là HLV trưởng Quốc Gia vào những năm 80 dạy và tập cho em trong những tháng qua. Nhiều khi mọi người trong CLB nhìn em tập mà nghĩ em muốn thành VĐV chuyên nghiệp. Đến bây giờ em đã dừng tập và bước ra ngoài tập đánh ván nhưng lạ cái là em rất kém lúc nào cũng sợ. Khi giật em kg dám giật hết mình kể cả giật trái và phải không phán đoán được bóng để di chuyển cho đúng tóm lại là lúc nào cũng sợ. Sợ rúc lưới rồi sợ ra bóng bay ra ngoài nên không bao giờ dám đánh đúng như khi tập. Các bác cho em lời khuyên xem giờ em phải làm thế nào thì mới đánh được như khi tập và có cảm giác bóng lúc đánh ván như lúc tập.
Em tự dưng nản chẳng muốn chơi tiếp nữa.

attack01

Đại Uý
Chào các bác

Em bỏ tennis sang tập bb đã được 18 tháng rồi mà em tập cũng khá tốt và rất chịu khó tập trung tập luyện thời gian tập phải nói là cũng nhiều ngày tập 2 tiếng chỉ nghỉ có mỗi CN thôi và tập rất bài bản. Thầy dạy em là HLV trưởng Quốc Gia vào những năm 80 dạy và tập cho em trong những tháng qua. Nhiều khi mọi người trong CLB nhìn em tập mà nghĩ em muốn thành VĐV chuyên nghiệp. Đến bây giờ em đã dừng tập và bước ra ngoài tập đánh ván nhưng lạ cái là em rất kém lúc nào cũng sợ. Khi giật em kg dám giật hết mình kể cả giật trái và phải không phán đoán được bóng để di chuyển cho đúng tóm lại là lúc nào cũng sợ. Sợ rúc lưới rồi sợ ra bóng bay ra ngoài nên không bao giờ dám đánh đúng như khi tập. Các bác cho em lời khuyên xem giờ em phải làm thế nào thì mới đánh được như khi tập và có cảm giác bóng lúc đánh ván như lúc tập.

Chắc bạn đang bị áp lực người ta nói là tập hay mà sao đánh dở thế....vậy thì theo mình bạn nên sang chỗ khác mà đánh, không ai biết bạn, đánh thua cũng không sao....hơn nữa bóng khi đánh khác với khi tập bạn ạ, khác ở chỗ phải di chuyển, xoáy cũng khác nhau không đều như thầy đưa nên nhiều khi hụt xong là bạn bị mất tâm lý....nên cần nhất là phải đánh chậm lại...chúc bạn mau lấy lại phong độ nhé !

ping

Binh Nhì
Chắc bạn đang bị áp lực người ta nói là tập hay mà sao đánh dở thế....vậy thì theo mình bạn nên sang chỗ khác mà đánh, không ai biết bạn, đánh thua cũng không sao....hơn nữa bóng khi đánh khác với khi tập bạn ạ, khác ở chỗ phải di chuyển, xoáy cũng khác nhau không đều như thầy đưa nên nhiều khi hụt xong là bạn bị mất tâm lý....nên cần nhất là phải đánh chậm lại...chúc bạn mau lấy lại phong độ nhé !

Cám ơn bạn đã chỉ giúp. Thực ra mình đã nghĩ tới hướng này rồi nhưng mình thấy kg tự tin để đánh. Mình cũng sẽ thử thế xem sao. Mình sợ nếu ra ngoài đánh sô bồ máu ăn thua thì sẽ hỏng động tác nên kg dám đi chỗ khác đánh

langngoi

Đại Tá
Chào các bác

hehe pác này giống mềnh rồi, rơ khởi động roài :D. Nói chung nó là sự tự tin thôi, thể thao thôi mà, bác quên tỷ số đi, cứ đánh như tập đi, em đánh cũng chả vào bàn mấy :D nhưng ít ra cứ tẩn như tập đã :) hôm nay đánh 10 trúng 1, tuần sau, tháng sau, trúng thêm 1 nữa :) rồi có lúc tẩn 10 vào 8 9. Chứ cứ sợ mà ko tẩn thì chả bao giờ trượt :D

Đệ Tử Kỳ An

Thượng Tá
Lý thuyết và thực tế nó khác nhau lắm bạn ạ. Đặc biệt là trong môi trường tại VN. Học đại học ra trường là lý thuyết, rồi muốn làm việc thực tế phải thực hành, va chạm đủ thứ. Thậm chí thị phi như mày học đại học làm gì nhận viên như tau làm còn thạo hơn vv và vv. Bóng bàn cũng vậy nhưng có cái là bạn học quá lâu mà không va chạm dần nên gần như gà công nghiệp, bước ra thấy gì cũng bỡ ngõ. Tôi tin với khả năng đó cứ chịu khó va chạm tầm 1/2 năm nữa bạn lên ngồi mâm trên ngay...

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
bóng bàn tập 10 thành công lực khi ra thi đấu chỉ được 3 thành công lực là tốt lắm rồi ! :)
Qúa trình bạn tập với HLV lâu quá như bạn nói xấp xỉ gần 2 năm, không có time thi đấu cọ sát nên sự thích ứng trong thực tiễn bị ngợp chưa thích nghi và điều chỉnh kỹ thuật với từng dơ đánh được , bạn nên thi đấu càng nhiều càng tốt với đủ các lối chơi : gai, mút , anti :D

ping

Binh Nhì
hehe pác này giống mềnh rồi, rơ khởi động roài :D. Nói chung nó là sự tự tin thôi, thể thao thôi mà, bác quên tỷ số đi, cứ đánh như tập đi, em đánh cũng chả vào bàn mấy :D nhưng ít ra cứ tẩn như tập đã :) hôm nay đánh 10 trúng 1, tuần sau, tháng sau, trúng thêm 1 nữa :) rồi có lúc tẩn 10 vào 8 9. Chứ cứ sợ mà ko tẩn thì chả bao giờ trượt :D
Ngày mới đánh bạn cũng thế hả? sao mình đánh mãi mà vẫn không tự tin để đánh như lúc tập được. Mặc dù mọi người cũng chịu khó tập đánh cho mình lắm. Vì thế mình biết là mình chưa vượt lên được chính mình vì điều này chỉ có tự mình làm được thôi thày cũng chẳng giúp được

pham quoc huy

Binh Nhì
Minh nghĩ ai tập cơ bản rồi rá đánh trận cũng thế thôi. Mình cũng từng nản muốn bỏ lắm nhưng cứ đánh dần dần sẽ hiểu ra vấn đề thôi. Còn theo mình thì bạn chưa đánh trận nhiều nên chưa có phản xạ thôi. Với lại đánh trận mỗi quả Bóng là mức độ xoáy khác nhau nên cái này phải đánh trận nhiều lấy cảm giác. Cố gắng lên, mình cũng vừa đánh trận thôi và đã vượt qua được cảm giác giống bạn rồi hj

langngoi

Đại Tá
Ngày mới đánh bạn cũng thế hả? sao mình đánh mãi mà vẫn không tự tin để đánh như lúc tập được. Mặc dù mọi người cũng chịu khó tập đánh cho mình lắm. Vì thế mình biết là mình chưa vượt lên được chính mình vì điều này chỉ có tự mình làm được thôi thày cũng chẳng giúp được
hì uh :) vẫn thế mà, theo mình thì mình nên chậm lại ở mỗi cú đánh, và đừng quá căng thẳng làm cho cơ thể căng cứng ko thả lỏng.

ping

Binh Nhì
Lý thuyết và thực tế nó khác nhau lắm bạn ạ. Đặc biệt là trong môi trường tại VN. Học đại học ra trường là lý thuyết, rồi muốn làm việc thực tế phải thực hành, va chạm đủ thứ. Thậm chí thị phi như mày học đại học làm gì nhận viên như tau làm còn thạo hơn vv và vv. Bóng bàn cũng vậy nhưng có cái là bạn học quá lâu mà không va chạm dần nên gần như gà công nghiệp, bước ra thấy gì cũng bỡ ngõ. Tôi tin với khả năng đó cứ chịu khó va chạm tầm 1/2 năm nữa bạn lên ngồi mâm trên ngay...
Cái này chuẩn bạn nhỉ. Quả bb nó bé mà nhẹ thế nhưng thấy cũng nặng nề ra phết. Cám ơn bạn chắc tôi cứ mạnh dạn phạng bừa đi. Vì thằng con zai mình nó cũng đang tập bb được 3 năm rồi đánh với mình nó bảo cứ dát thế này 10 năm nữa cũng kg đánh được :)

attack01

Đại Uý
Cám ơn bạn đã chỉ giúp. Thực ra mình đã nghĩ tới hướng này rồi nhưng mình thấy kg tự tin để đánh. Mình cũng sẽ thử thế xem sao. Mình sợ nếu ra ngoài đánh sô bồ máu ăn thua thì sẽ hỏng động tác nên kg dám đi chỗ khác đánh

À quên, bạn cũng nên đấu tập với thầy (thầy chấp bao nhiêu tùy trình độ) để quen với đánh trận và thầy sẽ phát hiện cái nào khi tập bạn đánh được mà khi đánh bạn không kết nối với di chuyển và đánh được....ngoài ra thì bạn đừng quá nghĩ về việc đánh trận hư động tác, đôi khi nó sẽ sai đi nhưng nếu bạn tập nhiều hơn đánh thì động tác sẽ chuẩn lại thôi (mình cũng bị vậy), chu kỳ đúng-sai-đúng-sai sẽ lập đi lập lại mà....rồi khi nào bạn gặp cao thủ, bạn sẽ hiểu chả có cái gì đúng hay sai cả, đánh vào bàn, bóng xoáy, nhanh, động tác dứt khoát, tỷ lệ thành công cao là ok, cứ nhìn thế giới mỗi thằng đánh mỗi kiểu là hiểu, đừng chấp nhất quá (đặc biệt mấy bác đi học hay nghĩ mình đánh đúng cơ bản, đẹp, người khác đánh xấu, sai, tệ...vậy rất nguy hiểm....em cũng học cơ bản hơn năm rồi, chưa bao giờ chê ai đánh phủi :) )

Đệ Tử Kỳ An

Thượng Tá
Vào đây mình bày cho độ lỳ lợm. Vừa rồi tổ chức giải vô địch tỉnh, chết gì ai ta cứ đăng ký đập với những tay anh chị, cuối cùng là cũng cố gắn làm được 6 quả. Chứ nếu ở CLB còn khuya mới đến lượt va chạm với anh chị mâm trên. Mà khi vào giải thả gà ra phang đại họ cũng lo ngay ngáy ấy chứ. Cứ dần dần có thể tham dự là xốp ngay. Mình đây mới cầm vợt mùa mưa vừa rồi chưa đâu vào đâu mà có được lỳ lắm đếch sợ...

ping

Binh Nhì
Minh nghĩ ai tập cơ bản rồi rá đánh trận cũng thế thôi. Mình cũng từng nản muốn bỏ lắm nhưng cứ đánh dần dần sẽ hiểu ra vấn đề thôi. Còn theo mình thì bạn chưa đánh trận nhiều nên chưa có phản xạ thôi. Với lại đánh trận mỗi quả Bóng là mức độ xoáy khác nhau nên cái này phải đánh trận nhiều lấy cảm giác. Cố gắng lên, mình cũng vừa đánh trận thôi và đã vượt qua được cảm giác giống bạn rồi hj

Vậy là có người giống mình ở giai đoạn này và đã vượt qua rồi. khoảng 2 tháng nay mình chỉ tập khởi động tầm 30 phút rồi ra đánh trận. Một ngày mình cũng đánh được tầm 5-7 ván chứ kg ít. nhưng chắc tại toàn người hơn cơ nên hầu như mình kg có bóng để đánh.

ping

Binh Nhì
À quên, bạn cũng nên đấu tập với thầy (thầy chấp bao nhiêu tùy trình độ) để quen với đánh trận và thầy sẽ phát hiện cái nào khi tập bạn đánh được mà khi đánh bạn không kết nối với di chuyển và đánh được....ngoài ra thì bạn đừng quá nghĩ về việc đánh trận hư động tác, đôi khi nó sẽ sai đi nhưng nếu bạn tập nhiều hơn đánh thì động tác sẽ chuẩn lại thôi (mình cũng bị vậy), chu kỳ đúng-sai-đúng-sai sẽ lập đi lập lại mà....rồi khi nào bạn gặp cao thủ, bạn sẽ hiểu chả có cái gì đúng hay sai cả, đánh vào bàn, bóng xoáy, nhanh, động tác dứt khoát, tỷ lệ thành công cao là ok, cứ nhìn thế giới mỗi thằng đánh mỗi kiểu là hiểu, đừng chấp nhất quá (đặc biệt mấy bác đi học hay nghĩ mình đánh đúng cơ bản, đẹp, người khác đánh xấu, sai, tệ...vậy rất nguy hiểm....em cũng học cơ bản hơn năm rồi, chưa bao giờ chê ai đánh phủi :) )

Em thì chưa bao giờ dám gạ thầy đánh ván cả vì thầy cũng chẳng có thời gian như vây. Nhưng cái chữ em bôi đậm kia thì đúng thật em đang sợ hỏng động tác rồi không dám dứt khoát. Khi tiếp xúc bóng thì hời hợt không đủ lực càng lúc càng thế có khi lại thành động tác

tibha

Thượng Sỹ
Do bóng tập nó khác đánh trận í mà, khi tập HLV đưa bóng sang đều, ổn định, biết xoáy, còn vào trận bóng lung tung lắm. Bác có cơ bản tốt rồi nên đánh trận nhiều và tìm người đánh cơ bản mà đánh sẽ quen nhanh thôi.

ping

Binh Nhì
Do bóng tập nó khác đánh trận í mà, khi tập HLV đưa bóng sang đều, ổn định, biết xoáy, còn vào trận bóng lung tung lắm. Bác có cơ bản tốt rồi nên đánh trận nhiều và tìm người đánh cơ bản mà đánh sẽ quen nhanh thôi.

Vâng để người đánh cơ bản thì em không thiếu em có quen cả một đội VĐV bb của sở TDTT TP mà con em cũng là VĐV bb ở đó nhưng đánh với chúng nó mình kg có bóng để đánh. Tóm lại giờ bay của em vẫn ít trong khi đánh ván nên nó thế. Chắc phải cố gắng hơn nữa thôi

Trắng Đen

Thượng Tá
Vâng để người đánh cơ bản thì em không thiếu em có quen cả một đội VĐV bb của sở TDTT TP mà con em cũng là VĐV bb ở đó nhưng đánh với chúng nó mình kg có bóng để đánh. Tóm lại giờ bay của em vẫn ít trong khi đánh ván nên nó thế. Chắc phải cố gắng hơn nữa thôi
Bác thử liệu pháp tâm lý sau:

1 bác thường xuyên ôn luyện cho tốt các kỹ thuật phòng ngự và tấn công bên phải,trái và nhớ tình huống nào nên dùng. Nếu đã ok, phản xạ đúng tình huống nào thì móc ra dùng thì hãy TỰ TIN LÊN, XEM NHƯ ĐÃ TỐT NGHIỆP, XUỐNG NÚI.
2. Võ công cao hoàn thiện, ăn hải sản nhiều, bế quan lâu, nên giờ đã đến lúc Bác phải háo hức tìm đối thủ để "biểu diễn, xả," để lấy số má.
3. Mỗi buổi tập, bác nhớ khởi động thật kỹ, bao gồm cả các động tác lăn tay các động tác kỹ thuật .
Khi Bắt đầu đánh tập khởi động thì đứng im, nhắm mắt ôn lại trong đầu list danh sách các tuyệt chiêu công thủ mà mình có fh, bh, tình huống nào dùng.xong thì dậm chân bạch bạch rồi bước vào tập - rất phong cách đấy nhé

4. Tập khởi động đánh thật lâu, đôi công trái phải, giật, gò(đẩy),.... cho hả hê, đừng vào trận liền. Mệt , nghỉ, xong lại mời nguời khác tập tiếp, ai gạ vào trận thì khéo từ chối chờ khi đã đủ nhuyễn trong buổi rồi hãy vào trận.
5. Nếu bạn tập mỗi buổi 2giờ thì chỉ nên đánh trận thật khoảng 3 sét cuối buổi, tầm 1/2 tiếng cuối cùng buổi tập xong là về bất kể thắng thua.
Khi mà bạn đã quen với không khí, nhịp điệu, quen gần gũi, cởi mở với nguời tập cùng, các kỹ thuật đã ôn lại nhuyễn, .... thì hãy dánh trận.
6. Cuối cùng trong llộ trình này nhớ tâm lý háo hức chứng tỏ các kỹ thuạt của mình, nên vào trận ráng vận dụng áp dụng đúng bài, gài tình huống tung ra chỉêu kỹ thuật như cú flick, giật bạt, giật xung, vồng, hất, bỏ nhỏ..... nghĩa là mang tâm lý Phô diễn là chính hơn là thắng thua. Tung ra đc chiêu nào vào trận thật thì sướng tê nguời, trc đó phải dồn nén trong đầu để chuẩn bị tung chiêu. Từ từ, ngày này qua ngày khác, quen dần thì rút ngắn tập, tăng thời lượng đấu, đấu với nhiều rơ khác nhau.
7. Cuối cùng, Thường xuyên cập nhật các kỹ thuật mới, các chiến thuật triển khai thế trận, các mẹo thủ thuật(có ngay trong diễn đàn này) để càng tự tin và háo hức ứng dụng, tìm dfối thủ trên cơ mà diễn nhé.
Đặc biệt trobg suốt trận đấu bác phải luôn bình tĩnh chờ bóng đúng thời điểm hãy đánh, nguời luôn thả lỏng, khi đánh phải thật tự tin và chắc từng cú, ko hấp tấp.
Chúc bác thành công!

Last edited:

Bình luận từ Facebook