VIDEO KỸ THUẬT ZHANG JIKE

aunhh

Đại Tá
Xin chào mọi người yêu thích bóng bàn, yêu thích vận động viên Zhang Jike!
Hôm nay tôi muốn chia sẻ các video mà tôi đã biên tập từ các kỹ thuật mang thương hiệu " Zhang Jike" như: giao bóng xoáy ngược, backhand loop, backhand flick, backhand block, kỹ thuật foot work...
Kính mới các đồng chí @NTBB, @backhand-ghost , @langngoi ,@Nam_HaiDuong , @bachikho , @Thinhkhang.dng , @o3ma , @Trạng .... CÁ, @bachikho, ... vào " bình loạn" nhé
Xin cảm ơn ITTF, Janus770!!!

VIDEO KỸ THUẬT GIAO BÓNG PENDULUM SERVE CỦA ZHANG JIKE

Last edited:

aunhh

Đại Tá
Có bác nào luyện thành công cú Pendulum serve này chưa? Có bí quyết gì xin chỉ giáo. Mình xem video này nhiều nhưng luyện chưa được. Mới chỉ đạo được xoáy ngang, ngang lên và ngang hơi xuống một tí.:(

aunhh

Đại Tá
Bác cứ đếm thử xem, tần suất trượt bóng của nó cao nhất CNT đó, em nói ngoa lên tí thôi, nhưng cu đó trượt FH nhiều nhất trong những thằng CNT theo em nhớ
Hihi, bác có luyện cú giao bóng ngược như Zhang ko? Bác có bí quyết nào ko, chia sẻ cho mọi người với. :)

nvh78

Đại Tá
Hihi, bác có luyện cú giao bóng ngược như Zhang ko? Bác có bí quyết nào ko, chia sẻ cho mọi người với. :)
@bachikho luyện gần như thành công quả này mà lại ko đc mời vào.Tay Đại Úy này mời chỉ mặt đặt tên có 7 người đc vào bình loạn thôi.Xl nhé vì vô duyên quá!ko mời mà...

aunhh

Đại Tá
@bachikho luyện gần như thành công quả này mà lại ko đc mời vào.Tay Đại Úy này mời chỉ mặt đặt tên có 7 người đc vào bình loạn thôi.Xl nhé vì vô duyên quá!ko mời mà...
I dà, bác phải thông cảm cho mình, bởi vì mình ko biết hết tất cả các nick nên chỉ tag bao nhiêu ấy thôi. Hehe

Last edited:

Trắng Đen

Thượng Tá
Cách mình luyện như sau:
1. Đầu tiên mình tập lăn tay từ chậm đến nhanh động tác, nhìn kiếng xem đã ok chưa.
2. Mình cầm cái thớt gỗ loại nhỏ nặng (tập nặng luyện cổ tay ấy), kẹp đúng động tác (ngón trỏ và ngón cái, mấy ngón khác nắm hờ, nâng nhẹ sau bản thớt) và tập động tác từ nhẹ đến nhanh, nhớ ngoắc cổ tay lên khúc cuối.
Chú ý ném bóng lên (tưởng tượng trong đầu nhé) nhúng 1 cái, bóng tiếp xúc vợt (nhúng 1 cái)
3. Mình cầm vợt và lấy 1 quả banh nhựa trẻ em, to như quả cam, nhẹ ấy và bắt đầu làm động tác ném lên nhúng, rơi xuống tiếp xúc vợt, nhúng.

Lưu ý là mình mắc cái mùng, vén 1 cạnh đứng giao vào, thành mùng đối diện kéo xiêng vào người, lấy 2,3 cái gối ôm đè giằn lên => mục đích bóng văng vào đấy tự động chạy ngược ra lụm giao tiếp :D.

4. là mình chơi nguyên rổ bóng (thực tế là chỉ được có 6 quả thôi) và bắt đầu giao từ nhẹ cho đến miết mạnh để tạo xoáy.
Sau thời gian giao quen nhuyễn thì biến tấu điểm tiếp xúc bóng trên vợt, kéo cán vợt lên, hay đẩy thêm đầu vợt xuống để tạo xoáy ngang lên hay xoáy ngang xuống.

Thường cú này phải giao từ thuận tay mình sang thuận tay góc xa của đối thủ thì mới khó đở, chứ giao qua trái tay đối thủ thì chả làm khó gì đối thủ ạ (trừ giao tạo đa dạng đột biến thôi). Xem líp thấy đại cao thủ xì ke cứ giao sang trái chú Hao ;) không à.

Mà thực tế em tập cú này để có nhiều cú giao mang tính chất ... biễu diễn là chính, hoặc đánh đôi em dùng cú này để giao cho rơi vào mang cá. Chứ muốn xoáy này em chuyển giao trái tay, vừa xoáy, vừa căng, vừa dể ngoắc cổ tay phút cuối điều hướng để bóng đổi từ nhắm hướng từ BH đối thủ chuyển sang FH (em đứng giữa bàn) tốt hơn nhiều, xoẹt phát, mấy bác gà giựt bắn cả mình. :p

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cách mình luyện như sau:
1. Đầu tiên mình tập lăn tay từ chậm đến nhanh động tác, nhìn kiếng xem đã ok chưa.
2. Mình cầm cái thớt gỗ loại nhỏ nặng (tập nặng luyện cổ tay ấy), kẹp đúng động tác (ngón trỏ và ngón cái, mấy ngón khác nắm hờ, nâng nhẹ sau bản thớt) và tập động tác từ nhẹ đến nhanh, nhớ ngoắc cổ tay lên khúc cuối.
Chú ý ném bóng lên (tưởng tượng trong đầu nhé) nhúng 1 cái, bóng tiếp xúc vợt (nhúng 1 cái)
3. Mình cầm vợt và lấy 1 quả banh nhựa trẻ em, to như quả cam, nhẹ ấy và bắt đầu làm động tác ném lên nhúng, rơi xuống tiếp xúc vợt, nhúng.

Lưu ý là mình mắc cái mùng, vén 1 cạnh đứng giao vào, thành mùng đối diện kéo xiêng vào người, lấy 2,3 cái gối ôm đè giằn lên => mục đích bóng văng vào đấy tự động chạy ngược ra lụm giao tiếp :D.

4. là mình chơi nguyên rổ bóng (thực tế là chỉ được có 6 quả thôi) và bắt đầu giao từ nhẹ cho đến miết mạnh để tạo xoáy.
Sau thời gian giao quen nhuyễn thì biến tấu điểm tiếp xúc bóng trên vợt, kéo cán vợt lên, hay đẩy thêm đầu vợt xuống để tạo xoáy ngang lên hay xoáy ngang xuống.

Thường cú này phải giao từ thuận tay mình sang thuận tay góc xa của đối thủ thì mới khó đở, chứ giao qua trái tay đối thủ thì chả làm khó gì đối thủ ạ (trừ giao tạo đa dạng đột biến thôi). Xem líp thấy đại cao thủ xì ke cứ giao sang trái chú Hao ;) không à.

Mà thực tế em tập cú này để có nhiều cú giao mang tính chất ... biễu diễn là chính, hoặc đánh đôi em dùng cú này để giao cho rơi vào mang cá. Chứ muốn xoáy này em chuyển giao trái tay, vừa xoáy, vừa căng, vừa dể ngoắc cổ tay phút cuối điều hướng để bóng đổi từ nhắm hướng từ BH đối thủ chuyển sang FH (em đứng giữa bàn) tốt hơn nhiều, xoẹt phát, mấy bác gà giựt bắn cả mình. :p
Thích, chịu khó tìm tòi và khổ luyện

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em không biết giao bóng, đúng một cú duy nhất ngược tay và thuận tay, còn cú này em học mãi không được, vì tay em vốn không dẻo. Chính vì ngày xưa tự kỷ ám thị là mình không dẻo tay nên em không chơi bóng bàn mà chỉ chơi các môn chân như đá bóng, đá cầu, cầu mây, ...

Chỉ có một chút chia sẻ thôi:
Các bác để ý, khi giao bóng, anh em ta hay mắc lỗi là nhìn đối phương, cái này đúng nhưng chưa đủ. Ta nhìn đối phương để giao nách, giao ngoài tầm với, giao xộc nách trái, ... nhưng vì nhìn đối phương nên các bác không thể giao chính xác vào điểm muốn làm.

Tại sao vậy ?
Vì chúng ta tiếp xúc vợt với bóng không chuẩn vào điểm chúng ta cần phải đánh, nên khi bóng đi sẽ không như ý chúng ta muốn.

Phải làm gì?
Tất nhiên muốn đánh chuẩn bóng thì phải nhìn bóng.

Thế đối phương không cần nhìn thì giao vào nách sao được ?
Có chứ, nhưng không nhìn bằng tiêu điểm của mắt, mà nhìn bằng phần trên của mắt, vì khi ta nhìn vào bóng, nhãn thị vẫn là một khoảng nhìn thấy rộng hơn bóng, vì vậy, khi bác cúi gằm đầu vào bóng, bác vẫn ít nhất nhìn được từ bụng đối phương trở xuống, thế là đủ

Thế có đủ không ?
Trong võ học, đặc biệt là Vịnh Xuân, chỉ cần tóm được tay đối thủ, các bác sẽ được yêu cầu đánh vào bất cứ đâu trên cơ thể của người đối luyện. Đó là yêu cầu hợp lý, bởi cơ thể là một chỉnh thể theo một trật tự hẹp khó thay đổi. Khi tay ở một tư thế tại một vị trí thì đến 99% các bộ phận khác sẽ ở các vị trí chính xác nào đó bằng nội suy.

Trong bóng bàn cũng vậy, chỉ cần nhìn thấy bụng, các bác sẽ biết được nách trái, nách phải, tầm với phải, mang cá hiệu quả của đối phương, và thế là đủ cho một cú giao có ý đồ.

KHẨU QUYẾT:
1. tìm điểm yếu của đối phương
2. hãy tưởng tượng đường bóng bay ngay từ trước khi thực sự giao
3. tập trung cả hai mắt vào quả bóng, đặc biệt là điểm tiếp xúc bóng mà sẽ cho ra đường bóng như ta tưởng tượng
4. chỉ rời mắt khỏi bóng khi nó đã trở lại và ăn sâu vào mặt vợt của ta tại đường bóng thứ 3

Bình luận từ Facebook