Kỷ thuật vẫy trái tay trong bàn /BH Flick :cổ tay hay cánh tay.quan điểm của PingSkills.com

thaythuydn

Đại Tá
Một đề tài rất hot gần đây đả lôi kéo rất nhiều sự tham gia của các cao thủ trên diển đàn.Đó là cú vẩy trái tay trong bàn :lực phát xuất từ cổ hay cánh.Tôi đã đặt câu hỏi khó chịu này với Alois webmaster của PingSkills.com HLV của đội tuyển BB Olympic Úc và sau đây là ý kiến của cá nhân ông.Xin trích ra đây để ACE tham khảo.Có lẻ đây vẫn chưa phải là tiếng nói CUỐI CÙNG.
Alois Rosario
To Me
Today at 3:38 AM
Hi Thuy,

The Power is more from the wrist. It is difficult to put a percentage on it but probably about 60% wrist and 30 forearm and 10 the rest.

We are a long way off getting all of the translations done. It is a big job for us.

All the best,

Alois Rosario

www.pingskills.com
vẩn chưa phải là tiếng nói cuối cùng.

lion

Đại Tá
các cao thủ cho em hỏi làm sao mà đo đacj đuowcj lực cổ,lực cánh cho biết mình đã phát lực ntn ạ,em chả biết cách phát lực

Chúc anh em diễn đàn bước sang năm mới có nhiều sức khỏe, bóng lên!
+ Đo đạc ở đây chỉ là chuyện dùng con số để cho thấy tầm quan trọng
của một quả flick là nhờ vào sức mạnh của cổ tay thôi bác ạ. Người Tây
họ hay dùng con số, trực quan sinh động, rõ ràng dễ hiểu, cái gì cũng
đều đưa về số liệu chứ không chung chung như Việt Nam.

Muốn có cổ tay khỏe thì bác (nếu thuận tay phải), bước chân phải lên,
tay làm động tác nắm vợt, đưa cùi chỏ về trước, gập tối đa cánh tay và
bàn tay, khi nào bác thấy mu trên bàn tay và cánh tay tạo được một góc
90 độ.

Bây giờ là thời điểm quan trọng nhất để các bác hình dung lực phát ra từ
đâu ạ:
+ Nếu theo một số lý thuyết nói chỉ cần giữ nguyên cổ tay và cổ theo cánh
thì em khuyên không nên theo đuổi động tác này vì có tập cả đời cũng chả
bao giờ đánh được trái bóng ra hồn, nếu có cũng chỉ là hú họa.
+ Nếu phát lực từ cánh tay và cổ tay cùng xoay thì động tác sẽ rất rộng,
không ổn định, không có cảm giác cây vợt bắn ra trước như một dây cung
vừa phóng mũi tên đi.
+ Rồi, bây giờ bác coi cổ tay là trục, xoay mạnh bàn tay nắm vợt từ trong
ra ngoài, càng xoay nhanh, mạnh, có sức bật càng tốt. Khi bàn tay xoay sẽ
kéo cánh tay đánh ra ngoài và cùi chỏ kéo lại phía sau.

Trên đây mới chỉ là động tác cổ tay cơ bản nhất, ngoài ra nó còn phụ thuộc
vào khả năng phán đoán tầm bóng (ngắn mức nào để có thể thực hiện),
kiểu xoáy (để điểu chỉnh góc vợt cho thích hợp), vị trí phát bóng của đối thủ
(để trả bóng có vị trí)...

Nói chung, kể cả các VDV chuyên nghiệp hàng đầu của Việt Nam cũng chưa
thấy ai dám sử dụng quả này trong thi đấu phong trào chứ đừng nói chuyên
nghiệp vì đây là một động tác kỹ thuật rất khó. Nói một cách khác, bóng bàn
phong trào có nhiều võ, học và hành được thế nào là hay thế đó, mình không
tội gì không tìm tòi và phát huy, trao đổi.

Tóm lại, quan điểm của em cũng giống như của PingSkills, và thêm một chút
nhận thức về động tác này mong có thể chia sẻ được cùng các bạc ạ.

linh729

Thượng Tá
các cao thủ cho em hỏi làm sao mà đo đacj đuowcj lực cổ,lực cánh cho biết mình đã phát lực ntn ạ,em chả biết cách phát lực

Vấn đề này hơi khó hiểu nhưng nếu là đàn ông con trai thì sẽ hiểu ngay lập tức thông qua hiện tượng "tưng tửng từng tưng" của cây đoản kiếm cùn, hình trụ dài từ 8 đến 20cm mà ông nào cũng sở hữu ít nhất 1 cây.
== Khi cây kiếm này ở trạng thái cứng đơ thì sẽ không có hiện tương "tưng" => ko lấy được cảm giác thế nào là phát lực.
== Khi cây kiếm ở trạng thái oằn tà là vằn (xìu) thì cũng không có hiện tượng "tưng" =>> mềm quá cũng không phát được lực. Điều này giải thích tại sao đa số chị em phụ nữ khó thực hiện được cú giật sát thủ.
== Khi cây kiếm ở trạng thái nửa cứng nửa mềm, thót (co cơ PC) nhẹ 1 cái là xảy ra hiện tượng "tửng", cây kiếm đột ngột chuyển động rất nhanh. Đấy, phát lực chính là như vậy.

Tóm lại, thông qua hiện tượng tưng tửng từng tưng, mình xin rút ra kết luận: muốn có cảm giác phát được lực, trước khi lăng vợt vào bóng, bạn cần giữ toàn bộ cơ thể + các khớp từ cổ tay cho đến hông ở trạng thái nửa cứng nửa mềm. Lúc gần chạm vào bóng thì thót lại, căng cơ trong 1 thời gian cực ngắn, khi đó sẽ cảm nhận được thế nào "tưng tưng" =>> hay còn gọi là phát lực.

nói tóm lại là em vẫn chả hiểu ý của các bác,hic em mới tập chơi nên cũng ko có nhiều kinh nghiệm.Em có 1 thắc mắc là em thấy người ta đánh nhanh thế thời gian đâu mà nhớ đoongj tác ạ,thời gian đâu mà nhớ tưng tửng từng tưng ạ.Em chỉ biết mỗi nhìn hông bóng em cứ bắt bóng nó xoáy mạnh sang bàn đối phương,em chả cần nhớ gì cả và cũng chả cần biết gì cả tự nhiên nó vào,nhưng em hay đánh lung tung,lúc góc bên này,lúc góc bên kia,lúc thì toàn xoáy ngang,lúc thì lại nhồng toàn xoáy lên nên chả ai thích chặn bóng cho em cả

linh729

Thượng Tá
nói tóm lại là em vẫn chả hiểu ý của các bác,hic em mới tập chơi nên cũng ko có nhiều kinh nghiệm.Em có 1 thắc mắc là em thấy người ta đánh nhanh thế thời gian đâu mà nhớ đoongj tác ạ,thời gian đâu mà nhớ tưng tửng từng tưng ạ.Em chỉ biết mỗi nhìn hông bóng em cứ bắt bóng nó xoáy mạnh sang bàn đối phương,em chả cần nhớ gì cả và cũng chả cần biết gì cả tự nhiên nó vào,nhưng em hay đánh lung tung,lúc góc bên này,lúc góc bên kia,lúc thì toàn xoáy ngang,lúc thì lại nhồng toàn xoáy lên nên chả ai thích chặn bóng cho em cả

Động tác gì được lặp đi lặp lại nhiều lần sẽ trở thành phản xạ. Giống như khi em chạy vậy. Không cần phải nghĩ gì hết, trong khi với 1 đứa trẻ mới học đi thì chạy là sẽ ngã hoặc liêu xiêu, thiếu ổn định.

Đang học bò thì cứ thoải mái mà bò, có điều kiện thì nên tầm sư học đạo, không thì cố gắng học hỏi từ những người chơi có nền tảng cơ bản ở xung quanh, hoặc coi video clip trên mạng.
Đừng học chạy sớm quá.!

em trình non quá nên đánh bóng cứ thế nào đaays,em tìm hiểu mãi mà em vẫn chưa biết làm sao quăng hết hông vào bóng các bác ạ,điểm tiếp xúc sao mà nó cứ ko đuowcj vào 1 điểm mà nó cứ lan rộng ra khoảng to to,khó lắm.mà bác baolinh ơi nhiều khi cảm giác em tốt em bắt ngắn rất tốt mặc dù đoois phương giao bóng dài,nhưng nhiều lúc cảm giác ko tốt em bắt vẫn bị lòi ra,ko biết có bài tập nào để tăng cảm giác tốt hơn ko bác nhỉ,tất nhiên đối phương giao dài lòi hẳn ra thì phải giật thôi.

baobin74

Trung Uý
Em mới tập bóng bàn được 4 tháng nên không dám ý kiến gì to tát. Tuy nhiên em thấy chơi bóng bàn cái quan trọng nhất của kỹ thuật là sự thay đổi uyển chuyển giữa "thả lỏng" và "co thắt" cơ. Mà bóng bàn thì nhanh, nên làm được thế em thấy thật khó. Những pha giật liên tục chỉ được vài ba quả đầu, còn những quả sau thì toàn thân bị co cứng hết cả, vừa chóng mệt vừa thiếu lực.

co thắt cơ có sợ bị chuột rút ko ạ,em chỉ thấy khó cái là chuyển nguồn lực từ chân,hông vào điểm tiếp xúc để đánh bóng là khó,hic hi hi mà lúc nào cảm giác ko tốt em bắt bóng xoáy lên rồi mà nó lại cứ xoáy ngang,và ngược lại,bác baolinh có cách nào giúp em sửa lỗi cái

hermesqn

Trung Uý
Bản thân mình thấy, trong bóng bàn cái khó nhất là cái căn bản. Chỉ cần có căn bản vững thì mình tiến bộ rất nhanh, vì khi đó mình xem các clip mới phân tích và hiểu được họ nói gì (có thể là không hiểu ngôn ngữ của họ).
Ví dụ như mình, cách đây 3 4 năm, mình đánh tự phát, xem các clip của Đường Kiến Quân chẳng hiểu gì, chỉ thấy ổng quơ quơ rồi bắt chước quơ theo. Sau 3, 4 năm đam mê không ngừng kiên trì nghiên cứu tìm hiểu. Giờ xem lại mấy clip của ĐKQ mới ngộ ra được nhiều thứ mà trước đây mình xem chẳng biết j` (nói tiếng Khựa nghe đc j` đâu mà hiểu).

long thủ

Đại Tá
Đây là cách hiểu của em: quả giật trái hay flick trong bàn thì đều chung 1 nguyên lý: lúc chuẩn bị thì uốn cổ tay vào người, nén đến khi căng hết cỡ thì bật cổ tay ra, tận dụng quán tính của cánh tay để tạo thêm lực cho cú đánh

Em xin thị phạm sau đây:

thaythuydn

Đại Tá
Chúc anh em diễn đàn bước sang năm mới có nhiều sức khỏe, bóng lên!
+ Đo đạc ở đây chỉ là chuyện dùng con số để cho thấy tầm quan trọng
của một quả flick là nhờ vào sức mạnh của cổ tay thôi bác ạ. Người Tây
họ hay dùng con số, trực quan sinh động, rõ ràng dễ hiểu, cái gì cũng
đều đưa về số liệu chứ không chung chung như Việt Nam.

Muốn có cổ tay khỏe thì bác (nếu thuận tay phải), bước chân phải lên,
tay làm động tác nắm vợt, đưa cùi chỏ về trước, gập tối đa cánh tay và
bàn tay, khi nào bác thấy mu trên bàn tay và cánh tay tạo được một góc
90 độ.

Bây giờ là thời điểm quan trọng nhất để các bác hình dung lực phát ra từ
đâu ạ:
+ Nếu theo một số lý thuyết nói chỉ cần giữ nguyên cổ tay và cổ theo cánh
thì em khuyên không nên theo đuổi động tác này vì có tập cả đời cũng chả
bao giờ đánh được trái bóng ra hồn, nếu có cũng chỉ là hú họa.
+ Nếu phát lực từ cánh tay và cổ tay cùng xoay thì động tác sẽ rất rộng,
không ổn định, không có cảm giác cây vợt bắn ra trước như một dây cung
vừa phóng mũi tên đi.
+ Rồi, bây giờ bác coi cổ tay là trục, xoay mạnh bàn tay nắm vợt từ trong
ra ngoài, càng xoay nhanh, mạnh, có sức bật càng tốt. Khi bàn tay xoay sẽ
kéo cánh tay đánh ra ngoài và cùi chỏ kéo lại phía sau.

Trên đây mới chỉ là động tác cổ tay cơ bản nhất, ngoài ra nó còn phụ thuộc
vào khả năng phán đoán tầm bóng (ngắn mức nào để có thể thực hiện),
kiểu xoáy (để điểu chỉnh góc vợt cho thích hợp), vị trí phát bóng của đối thủ
(để trả bóng có vị trí)...

Nói chung, kể cả các VDV chuyên nghiệp hàng đầu của Việt Nam cũng chưa
thấy ai dám sử dụng quả này trong thi đấu phong trào chứ đừng nói chuyên
nghiệp vì đây là một động tác kỹ thuật rất khó. Nói một cách khác, bóng bàn
phong trào có nhiều võ, học và hành được thế nào là hay thế đó, mình không
tội gì không tìm tòi và phát huy, trao đổi.

Tóm lại, quan điểm của em cũng giống như của PingSkills, và thêm một chút
nhận thức về động tác này mong có thể chia sẻ được cùng các bạc ạ.
Cám ơn bạn lion đả giải thích thêm cho mình hiểu rỏ vấn đề thêm một tí.Happy new year to you.

thaythuydn

Đại Tá
Em mới tập bóng bàn được 4 tháng nên không dám ý kiến gì to tát. Tuy nhiên em thấy chơi bóng bàn cái quan trọng nhất của kỹ thuật là sự thay đổi uyển chuyển giữa "thả lỏng" và "co thắt" cơ. Mà bóng bàn thì nhanh, nên làm được thế em thấy thật khó. Những pha giật liên tục chỉ được vài ba quả đầu, còn những quả sau thì toàn thân bị co cứng hết cả, vừa chóng mệt vừa thiếu lực.
Mình chơi bóng bàn không phải 4 tháng như bạn ,mà gần 40 năm ,nhưng vẩn bị tình trạng như bạn.mình có hỏi HLV Diệp thế Lân về chuyện này,thì anh nói KHÔNG ai có thể chửa bệnh gồng cho mình được ,mà phải TỰ mình chửa cho mình.Mình đang tập chửa đây .Khi nào thành công sẻ báo cho bạn biết.Còn bạn muốn biết nhanh thì call linh 729 .

chinguyen

Đại Uý
Đây là cách hiểu của em: quả giật trái hay flick trong bàn thì đều chung 1 nguyên lý: lúc chuẩn bị thì uốn cổ tay vào người, nén đến khi căng hết cỡ thì bật cổ tay ra, tận dụng quán tính của cánh tay để tạo thêm lực cho cú đánh
Động tác của bạn long thủ rất chuẩn s/v Video có thuyết minh của 1 cao thủ Hồng Kong sau đây:

Quocanhsla

Trung Sỹ
Cú flick trái tay là cú đơn giản nhất dễ tập nhất. Bóng xoáy càng nặng thì cong cổ tay nhiều
+ xoáy xuống sau đỉnh bóng
+ xoáy lên ngay đỉnh bóng
+ pha ngang chọn hướng ngược xoáy ( an toàn nhất )
Điểm kết thúc nên ở tầm vai, ko nên đưa quá cao ( vợt ngang) hãy để ý cú fick trái tay của các danh thủ điểm chung là giống nhau. Hãy chọn những video có nguồn gốc châu á để xem rồi phân tích ( có 1 vài chỗ nó ko chỉ ra điểm chốt và giấu bài)
Đây là 1 video tai hại nhất ping làm và hiện tại mấy thằng tây ngu ngoài top 50 hay dùng, ping nó phân tích rất hay nhưng động tác thì mang tính chất biểu diễn ko áp dụng cho đối thủ ngang cơ trở lên
Ngoài ti mô bô, ốc cha rốp ra thì bọn sam, phét ta, a pô lô nỉa kỹ thuật tự phát triển đánh theo bản năng và dần bị đập tơi tả vì kỹ thuật ko bài bản ( e so bọn CNT vs chúng nó, chứ e lôi e ra so thì mấy bác trên bb.org tát e cũng hấp hối rồi)
Flick thuận tay thì đây là video e thấy nó chuẩn
Nhưng còn khá yếu

8xOnline

Trung Uý
Cú flick trái tay là cú đơn giản nhất dễ tập nhất. Bóng xoáy càng nặng thì cong cổ tay nhiều
+ xoáy xuống sau đỉnh bóng
+ xoáy lên ngay đỉnh bóng
+ pha ngang chọn hướng ngược xoáy ( an toàn nhất )
Điểm kết thúc nên ở tầm vai, ko nên đưa quá cao ( vợt ngang) hãy để ý cú fick trái tay của các danh thủ điểm chung là giống nhau. Hãy chọn những video có nguồn gốc châu á để xem rồi phân tích ( có 1 vài chỗ nó ko chỉ ra điểm chốt và giấu bài)
Đây là 1 video tai hại nhất ping làm và hiện tại mấy thằng tây ngu ngoài top 50 hay dùng, ping nó phân tích rất hay nhưng động tác thì mang tính chất biểu diễn ko áp dụng cho đối thủ ngang cơ trở lên
Ngoài ti mô bô, ốc cha rốp ra thì bọn sam, phét ta, a pô lô nỉa kỹ thuật tự phát triển đánh theo bản năng và dần bị đập tơi tả vì kỹ thuật ko bài bản ( e so bọn CNT vs chúng nó, chứ e lôi e ra so thì mấy bác trên bb.org tát e cũng hấp hối rồi)
Flick thuận tay thì đây là video e thấy nó chuẩn
Nhưng còn khá yếu
Có lẽ bác cần phân biệt rõ cú Flick và Sidespinflick, Ping đang hướng dẫn cú Sidespinflick hay còn gọi là chiquita của chú Niwa hay dùng.
Tây hay ta thì đều cần sự tôn trọng như nhau, thấy bác bẩu người ta ngu là em không ưng cái bụng nên em chọt cho bác viên gạch vậy.

Bình luận từ Facebook