Kỹ thuật và kinh nghiệm giật bóng xoáy xuống

chilinh141

Trung Uý
Ý cụ @chilinh141 muốn phang lại bóng ý bởi vì nom nó ngon quá :D chứ không phải trả lại bằng gò cắt hay đẽo :D, bóng ý nhiều khi bê sang còn tụt chứ nói gì đến giật
thủ vậy làm sao kiếm điểm, nếu còn phông mình thì dớt ngay quả đó với tốc độ lăng vợt maximum.

Longtroc

Trung Uý
thủ vậy làm sao kiếm điểm, nếu còn phông mình thì dớt ngay quả đó với tốc độ lăng vợt maximum.
giật thì nom nó đẹp và trang nhã nhưng mất sức và cũng chỉ ăn được 50/50 thậm chí 30/70, còn đẽo trả thì chả mất tẹo sức nào mà sang họ muốn oánh cũng phải cong mông chùn gối mà cũng chỉ 50/50 OR 30/70, thế mới có chuyện các cụ học giật gống malong (nhưng không nhanh và xoáy bằng) :D lại hay nộp bia cho các cụ hất, gạt, chén, đẽo thậm chí cả xúc :D

Last edited:

chilinh141

Trung Uý
giật thì nom nó đẹp và trang nhã nhưng mất sức và cũng chỉ ăn được 50/50 thậm chí 30/70, còn đẽo trả thì chả mất tẹo sức nào mà sang họ muốn oánh cũng phải cong mông chùn gối mà cũng chỉ 50/50 OR 30/70, thế mới có chuyện các cụ học giật gống malong (nhưng không nhanh và xoáy bằng) :D lại hay nộp bia cho các cụ hất, gạt, chén, đẽo thậm chí cả xúc :D
Đó là khi trình độ hay đẳng cấp (gia tốc) đánh bóng xoáy xuống của bản đã ngang ngữa đối thủ. Nếu đẳng cấp đánh bóng xoáy lên tốt hơn thì ta vẫn phải nên sử dụng giật chứ bạn.

Longtroc

Trung Uý
Đó là khi trình độ hay đẳng cấp (gia tốc) đánh bóng xoáy xuống của bản đã ngang ngữa đối thủ. Nếu đẳng cấp đánh bóng xoáy lên tốt hơn thì ta vẫn phải nên sử dụng giật chứ bạn.
Tất nhiên xoáy xuồng thông thường thì giật là đùng roài nhưng khi họ đẽo vào đít bóng lại bằng mặt chuội như 729 dán sẵn tuổi đời hơn 10 năm mốc loang nổ thỉ mới đáng bàn vì bóng sang không lực, rơi tự do không có độ vọt đủ nhiều để cụ giật bóng, quả nào cụ cũng giật thì quả bềnh, quả tụt và quả hụt nữa thì cụ còn có 25% thôi, nếu cụ vưỡn muốn phang phát chết luôn thì theo em cụ thử bạt thẳng vào đỉnh bóng có lẽ hiệu quả hơn là giật đơn thuần em chả biệt từ chuyên môn là gì em cứ gọi là bạt lai giật nhưng phần bạt phải chiếm đến 75% của cú đánh

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Ý cụ @chilinh141 muốn phang lại bóng ý bởi vì nom nó ngon quá :D chứ không phải trả lại bằng gò cắt hay đẽo :D, bóng ý nhiều khi bê sang còn tụt chứ nói gì đến giật
Thói quen đánh kỹ thuật cũ cổ lỗ sĩ, giật mỏng thì khó đánh quả này. Còn người giật kiểu bóng dầy, vừa lực vừa xoáy thì chỉ cần canh thời điểm chuẩn, lấy dầy bóng vào quất dứt khoát tay là mất bóng.

Longtroc

Trung Uý
Thói quen đánh kỹ thuật cũ cổ lỗ sĩ, giật mỏng thì khó đánh quả này. Còn người giật kiểu bóng dầy, vừa lực vừa xoáy thì chỉ cần canh thời điểm chuẩn, lấy dầy bóng vào quất dứt khoát tay là mất bóng.
Canh thời điểm không chuẩn ra tay chậm phang vào thân bóng thì cũng mất bóng và còn không tìm thấy bóng đâu :D

Trainee

Đại Tá
Canh thời điểm không chuẩn ra tay chậm phang vào thân bóng thì cũng mất bóng và còn không tìm thấy bóng đâu :D
Canh không chuẩn thì cũng giống như bước hụt, đừng nói tới chuyện chạy nữa, không đáng để nói chuyện! ;);)

Longtroc

Trung Uý
Canh không chuẩn thì cũng giống như bước hụt, đừng nói tới chuyện chạy nữa, không đáng để nói chuyện! ;);)
Thế em mới bẩu quả nào cũng phang thì chỉ được 25% thôi, như em oánh đã kém mà còn cứ nhú ra khỏi bàn là giật thì như các cụ bẩu là oánh bừa còn giề :D

Namanhdk

Binh Nhì
Giật phải xoáy xuống

Giật trái xoáy xuống

Em cũng đang tập giật phải và giật trái. Xin các bác đóng góp.

Tập thì giật như bốp mà đánh trận hãn hữu lắm mới vào bàn :)

chilinh141

Trung Uý
Nhìn hình như hơi nhanh phải ko các sư phụ, độ ổn định chưa có. Nếu tớ tập thì lỏng khuỷa tay, Khi xoay eo xong trong 1 cú đánh thì điểm kết thúc của vợt thường hướng lên nhiều hơn. Chứ không thích điểm kết thúc vượt quá sang trái như bạn.

Longtroc

Trung Uý
Giật phải xoáy xuống

Giật trái xoáy xuống

vào trận đối thủ có đưa bóng sang như thầy cụ đâu mà đòi vào giống tập :D, gặp các cụ toàn chặt, băm, đẽo vào góc xa chứ đết ai hất sang nhẹ nhàng như thầy cụ, nói vui vậy thôi cụ cứ chịu khó tập luyện ắt hẳng sau này sẽ có tương lai :D

namtdcvl

Thượng Tá
Giật phải xoáy xuống

Giật trái xoáy xuống

Mình thấy động tác tay FH như vầy giật bóng xuống nặng chắc hơn 50% là rút lưới. Vì mình thấy tay sang ngang nhiều quá mà không từ dưới lên trên nên giật phải đủ nhanh mới qua lưới đc, mau mệt nữa.

chilinh141

Trung Uý
vào trận đối thủ có đưa bóng sang như thầy cụ đâu mà đòi vào giống tập :D, gặp các cụ toàn chặt, băm, đẽo vào góc xa chứ đết ai hất sang nhẹ nhàng như thầy cụ, nói vui vậy thôi cụ cứ chịu khó tập luyện ắt hẳng sau này sẽ có tương lai :D
Bác trọc nên mở ngoặc giải thích cho chuẩn thêm các từ lóng nha không hiểu lắm. Ví dụ như Chặt là (cắt) thì phải, còn đẽo ? băm ?... thua:rolleyes:

Longtroc

Trung Uý
Bác trọc nên mở ngoặc giải thích cho chuẩn thêm các từ lóng nha không hiểu lắm. Ví dụ như Chặt là (cắt) thì phải, còn đẽo ? băm ?... thua:rolleyes:
Cắt thì nó nhẹ nhàng hơn, và đúng kỹ thuật bóng bàn còn ví như quả nào cao cao trong bàn cụ không thích đập ruồi thì cụ đưa vợt chém nghiêng từ trên xuống theo đường chênh chếch vào hông bóng thì em gọi là đẽo ợ :D

Trainee

Đại Tá
Đại tá có cái clip luyện bộ chân trong bóng bàn mà có phiên âm tiếng việt thị phọt nên cho anh em tha khảo với
Bữa trước có bộ Pingkills mình có tham gia dịch, mà giờ không rõ link còn sống không. Bạn lên Youtube.com tìm xem.
Xem thử xem ở đây có giúp gì được bạn không.
Với cũng không nên nặng nề lý thuyết quá. Cứ chủ động di chuyển một cách có ý thức là được, anh em mình phủi mà.
http://bongban.org/threads/ky-thuat-di-chuyen-buoc-chan-trong-bong-ban-va-cac-videos-minh-hoa.53351/

Acoustic

Đại Uý
Giật phải xoáy xuống

Giật trái xoáy xuống

Giật đc như bạn thế là tốt rồi, xin góp ý thêm là bạn nên chuyển trọng tâm giữa 2 chân, kết hợp xoay eo khi giật giất nữa, nó sẽ ổn định và có lực hơn. Vì giờ mình thấy bạn vẫn phát lực cú cú giật phải bằng tay là chủ yếu.

Bình luận từ Facebook