Kỹ thuật trả bóng giao xoáy ngang!!!!

doantronghoan

Trung Tá
Chào các Bác!
Chẳng là hôm vừa rồi E có sang CLB xã bên giao lưu. Vào trận gặp 1 Bác cao tuổi hơn.
Khi giao bóng, E có thực hiện 2 cú xoáy ngang, trái và phải rất nặng và gần bàn....Lập tức đối phương nhẹ nhàng đưa vợt ngang lựa theo chiều xoáy (ko phải cắt các bác ạ).
Khi bóng trả lại phía bàn E , lập tức bóng "lệch" theo đúng chiều xoáy E đã giao. Làm E bất ngờ.::confused::.trong quả trả lại ..và thế là:eek:
E nghe nói đây là kỹ thuật trả xoáy khi đỡ giao bóng.
Thấy rất hay mà chưa biết thực hiện thế nào ...mong các Bác chỉ giáo....
Thanks ...các bác đã đọc bài.

tuannn

Đại Uý
Chào các Bác!
Chẳng là hôm vừa rồi E có sang CLB xã bên giao lưu. Vào trận gặp 1 Bác cao tuổi hơn.
Khi giao bóng, E có thực hiện 2 cú xoáy ngang, trái và phải rất nặng và gần bàn....Lập tức đối phương nhẹ nhàng đưa vợt ngang lựa theo chiều xoáy (ko phải cắt các bác ạ).
Khi bóng trả lại phía bàn E , lập tức bóng "lệch" theo đúng chiều xoáy E đã giao. Làm E bất ngờ.::confused::.trong quả trả lại ..và thế là:eek:

Cái này thì bạn phải chịu khó hình dung hoặc tưởng tượng chút là ra ngay. Hình dung khi bạn giao bóng xoáy ngang thì quả bóng đó nó xoay thế nào và đối phương phải đặt mặt vợt thế nào cho quả bóng đó hướng vào bàn (bạn nên vẽ hình mũi tên lên quả bóng để thực hành cách nhìn bóng). Đơn giản là Mặt vợt hướng ngược với xoáy thì bóng sẽ vào bàn rồi. Có lẽ bóng bạn giao có xoáy nhưng chưa cuộn nên đối phương mới đỡ dễ dàng như vậy, chứ thực tế có nhiều người nhìn thấy xoáy và hướng vợt đúng nhưng vẫn ko thể đỡ vào bàn đc những quả giao xoáy ngang cuồn cuộn.

kechamchich

Binh Nhì
cái này đúng đó ạ
ông bác này đưa vợt đến 1 vị trí nhất định và để bóng tự do chạm vào, lúc này vợt sẽ như 1 bức tường phản lại chính xoáy ngang đối phương. cái này khá khó đó ạ, bác phải đoán đc độ xoáy của quả bóng để chỉnh góc độ vợt phù hợp nếu ko thì bóng sẽ nhổng cao, thực chất đây chỉ là gẩy bóng qua bàn chứ ko phải gò ạ. còn về hướng của mặt vợt thì phải qua thực nghiệm thôi bác ạ, vì xoáy ngang đa dạng, chỉ cần thay đổi hướng đứng phát bóng, cách tiếp xúc là chiều xoáy thay đổi rồi.
còn về phản công thì khi bóng đc gẩy sang bàn mình, nếu đủ tầm tấn công thì cứ đánh thoải mái, thêm chút xoáy vào là đc vì xoáy ít nhiều đã bị triệt tiêu rồi

thanh dai ca77

Đại Tá
cái này đúng đó ạ
ông bác này đưa vợt đến 1 vị trí nhất định và để bóng tự do chạm vào, lúc này vợt sẽ như 1 bức tường phản lại chính xoáy ngang đối phương. cái này khá khó đó ạ, bác phải đoán đc độ xoáy của quả bóng để chỉnh góc độ vợt phù hợp nếu ko thì bóng sẽ nhổng cao, thực chất đây chỉ là gẩy bóng qua bàn chứ ko phải gò ạ. còn về hướng của mặt vợt thì phải qua thực nghiệm thôi bác ạ, vì xoáy ngang đa dạng, chỉ cần thay đổi hướng đứng phát bóng, cách tiếp xúc là chiều xoáy thay đổi rồi.
còn về phản công thì khi bóng đc gẩy sang bàn mình, nếu đủ tầm tấn công thì cứ đánh thoải mái, thêm chút xoáy vào là đc vì xoáy ít nhiều đã bị triệt tiêu rồi

Kỹ thuật này đòi hòi người trả giao bóng phải khéo và cảm giác tốt. Bóng trả sang thường là bóng không lực, bóng đi lờ đờ nhưng hơi có xoáy gần như mặt phản xoáy trả qua đó!
Để đối phó thì bác nên áp vào bóng nhanh nhưng đánh vaog thời điểm bóng dừng và đánh tăng xoáy chứ đừng tăng lực

loiphong

Đại Tá
Khi đã đọc được xoáy, bất kì một quả giao banh nào cũng có 3 nguyên lí để trả lại. Ví dụ như xoáy xuống
  1. Nâng nhẹ đít bóng đẩy qua lưới nghĩa là giống thái cực quyền nương theo chiều lực của đối phương ( giống như xoáy ngang, vuốt vợt theo chiều xoáy). Quả này chủ yếu để điều banh điểm rơi!
  2. Cắt bóng tích cực tác dụng trực tiếp vào chiều xoáy chứ ko nương theo nó nữa. Đòi hỏi phải thắng được xoáy đang có trên quả bóng!
  3. Giật banh tích cực. Không cần quan tâm nhiều, banh cứ qua là làm quả tên lửa đạn đạo liền.:D:D:D:D

Last edited:

leqd

Đại Uý
Kỹ thuật này đòi hòi người trả giao bóng phải khéo và cảm giác tốt. Bóng trả sang thường là bóng không lực, bóng đi lờ đờ nhưng hơi có xoáy gần như mặt phản xoáy trả qua đó!
Để đối phó thì bác nên áp vào bóng nhanh nhưng đánh vaog thời điểm bóng dừng và đánh tăng xoáy chứ đừng tăng lực
Để đỡ quả xóay ngang ngắn trong bàn, thầy mình chỉ rằng bóng chạm bàn nảy lên thì dùng vợt chạm nhẹ đẩy bóng sang, cú đỡ này gọi là cú bắt ngắn, y như đỡ bóng xóay xuống. Vì bóng xóay ngang, nên vùng dưới đít bóng không xóay, vợt không bị ăn xóay ngang, nên bóng không văng qua phải hoặc trái. Bóng qua bên kia thì vẫn còn xóay ngang. Tuy có hơi cao, lơ lơ lửng lửng, nhưng rất khó tấn công mạnh, vì vừa ngắn, vừa có xóay, xóay ngang sau vài lần chạm bàn đổi hướng thành xóay ... tùm lum.

MaiXuanViet

Moderator
Chào các Bác!

nó là trả xoáy bt thôi, mình giao xoáy ngang họ dựng ngang vợt lại xĩa vào bóng. gặp mấy tay này thì phải giao dài ra. :D

Nhưng mà giao dài vẫn có thể bị trả xoáy bằng cách chờ bóng rớt thấp rồi đối thủ ko gò mà bợ nhẹ bóng lên, bóng qua lại còn xoáy ngang nên cũng khó chịu lắm. Những người thế này cực khoái xoáy ngang, nên V nghĩ mình chuyển thành giao lỏng hoặc nặng đơn thuần thôi đừng pha xoáy ngang vào làm gì cho khó mình. :)

Hai Doan

Trung Sỹ
Chào các Bác!
Vao youtobe go tra giao bong cua Pingskills roi nghien cuu nhe. Day do giao bong cac kieu

Duc_NM

Đại Tá
Chào các Bác!
Thế là chủ thớt giao bóng không biến hóa rồi. Gặp phải những đối đỡ giao bóng của mình tốt như vậy thì chuyển sang quả giao bóng khác, một lúc sau mới thỉnh thoảng quay lại quả đó cho họ không biết mình giao kiểu gì, họ sẽ bị động. Mà mình giao xoáy ngang quá khi họ trả sang bàn mình thì chính mình sẽ gặp khó khăn đấy. Gặp phải những cao thủ trả bóng như vậy thì tốt nhất giao bóng hiền hiền thôi đủ để họ không tấn công mình luôn từ quả giao bóng rồi mình tìm cách tấn công quả 3 hoặc quả 5.

Nguyên tắc là vậy nhưng nhiều lúc trong trận đầu óc quay cuồng cũng chả nhớ ra đâu :D

huymdt

Thượng Tá
Để đỡ quả xóay ngang ngắn trong bàn, thầy mình chỉ rằng bóng chạm bàn nảy lên thì dùng vợt chạm nhẹ đẩy bóng sang, cú đỡ này gọi là cú bắt ngắn, y như đỡ bóng xóay xuống. Vì bóng xóay ngang, nên vùng dưới đít bóng không xóay, vợt không bị ăn xóay ngang, nên bóng không văng qua phải hoặc trái. Bóng qua bên kia thì vẫn còn xóay ngang. Tuy có hơi cao, lơ lơ lửng lửng, nhưng rất khó tấn công mạnh, vì vừa ngắn, vừa có xóay, xóay ngang sau vài lần chạm bàn đổi hướng thành xóay ... tùm lum.
Nguyên lý nghe thì ok, nhưng trước giờ chưa bao giờ thử kiểu xoáy ngang lại nâng đít bóng như đỡ bóng xoáy xuống này!! Chắc cũng chỉ đỡ được những quả xoáy nhẹ thôi nhỉ :).

Duc_NM

Đại Tá
Nguyên lý nghe thì ok, nhưng trước giờ chưa bao giờ thử kiểu xoáy ngang lại nâng đít bóng như đỡ bóng xoáy xuống này!! Chắc cũng chỉ đỡ được những quả xoáy nhẹ thôi nhỉ :).
Nếu tiếp xúc đúng vào tâm xoáy của bóng thì đúng là trả sang rất dễ, nhưng nếu là bóng 2 nảy nhưng hơi dài thì thường mình không bao giờ tiếp xúc được đúng vào điểm trung tâm đó nên vẫn sẽ bị ăn xoáy và lệch khá nhiều, không khéo vẫn bung như thường.

ngtrantoan

Đại Tá
Khi đã đọc được xoáy, bất kì một quả giao banh nào cũng có 3 nguyên lí để trả lại. Ví dụ như xoáy xuống
  1. Nâng nhẹ đít bóng đẩy qua lưới nghĩa là giống thái cực quyền nương theo chiều lực của đối phương ( giống như xoáy ngang, vuốt vợt theo chiều xoáy). Quả này chủ yếu để điều banh điểm rơi!View attachment 27682
  2. Cắt bóng tích cực tác dụng trực tiếp vào chiều xoáy chứ ko nương theo nó nữa. Đòi hỏi phải thắng được xoáy đang có trên quả bóng!
  3. Giật banh tích cực. Không cần quan tâm nhiều, banh cứ qua là làm quả tên lửa đạn đạo liền.:D:D:D:D
mình thích cái thứ 3, giống bọn tàu, k cần biết xoáy gì cứ qua là giật hết, khỏi suy nghĩ haha :D:D:D

ngtrantoan

Đại Tá
Chào các Bác!
cái này là xoáy ngang xuống à, thấy gần bàn và rất nặng :D:D:D

mr_cool

Trung Sỹ
Chào các Bác!
Kỹ thuật này chủ yếu là đưa vợt ngược chiều xoáy để triệt xoáy ngang rồi nâng nhẹ sang => thường là quả bóng trả sang ngắn lỏng ít xoáy (không mấy người đỡ xoáy ngang kiểu lách vợt nghiêng như thế mà dám xiết vợt mạnh để tạo xoáy mạnh đâu).
Những người thích xiết mạnh tạo xoáy thì thường là đợi bóng xuống rồi ngửa vợt ra cắt (bấm đít bóng) => bóng trả lại xoáy xuống mà vẫn còn xoáy ngang của người giao vì hầu như chỉ tạo xoáy xuống mà không triệt xoáy ngang). Mình đỡ bóng xoáy ngang thường kết hợp xen kẽ 2 kiểu đỡ này. Tuy nhiên cũng còn tùy độ khó của từng trường hợp.
Chắc kiểu giao của bạn là thuần "ngang + lên" hoặc thuần "ngang + xuống" (hầu như chỉ miết phần mút vào bóng tạo xoáy ngang =>bóng đi thành đường cung cong đều nếu nhìn từ trên xuống). Bạn hình dung là khi giao bóng, vợt của người giao miết tiếp tuyến với đường cung cong ấy theo một chiều thì để đỡ theo cách này => vợt của người đỡ cũng sẽ được đưa tiếp tuyến với đường cung cong ấy nhưng theo chiều ngược lại để triệt xoáy ngang + thêm việc điều chỉnh mặt vợt ngửa nhiều hay ít tùy thuộc vào cảm nhận lượng ít hay nhiều của phần xoáy lên hay xuống.
Nếu bạn có thể giao bóng biến hóa: xoáy nhiều xen kẽ xoáy ít, pha trộn xoáy lên, xuống giữa các lần giao => người đỡ sẽ khó đỡ hơn.
Hoặc giao xoáy ngang + 1 chút bóng lắc (bóng nhẩy) kiểu như quả giao bóng mổ (vợt chạm bóng kiểu hơi vỗ chếch vào bóng chứ không chỉ miết ngang phần mút vào bóng tạo xoáy ngang) thì sẽ gây khó hơn cho kiểu "nâng nhẹ" này.

Last edited:

Phạm Việt

Thượng Sỹ
Hi! tôi thì không thích đánh xoáy chỉ thích 1 quả giao bóng dài bàn ngay khủy tay đối phương nhưng có thay đổi chút lực quả giao lần sau! nếu họ giật moi chuẩn bị 1 cú kenta là vừa! còn với người biết đánh đánh xoáy càng nhiều chỉ hại bản thân thôi! còn về phía mình lại không tập được công và thủ. đó là theo ý kiến của tôi. thân gởi bạn.

Harry Nguyen

Hạ Sỹ
Bạn giao bóng trước nhất phải hiểu rằng không có 1 quả giao bóng nào được gọi là tuyệt chiêu vô địch vĩnh viễn, cho dù bạn có quả giao bóng xoáy ngang tầm cao thủ tốp 10 của TG ma bạn chỉ sử dụng nó duy nhất trong trận đấu, bạn sẽ thua là cái chắc. Giao bóng đòi hỏi người giao phải luôn ghi nhớ 1 điều rất là cơ bản rằng bạn phải biết nhiều kiểu giao bóng khác nhau, phải tập luyện nhiều loại xoáy khác nhau (theo tôi thì ít nhất đã có 17 kiểu xoáy khác nhau rồi). Kế tiếp bạn phải học cách tạo nhiều cung bậc khác nhau cho cùng 1 kiểu xoáy (xoáy ít hay nhiều) và xem bạn có thể tạo ra cực độ xoáy( max spin) của 1 kiểu xoáy la bao nhiêu nữa. Tiếp theo là đại trí điểm rơi của bóng bên phần sân đối phương ( ngắn hay dài, trái hay phải). Thêm 1 điều nữa là hướng đi của bóng, bóng xuất phát từ vị trí nào và khi bóng chạm vào bên phần sân đối phương thì sẽ đi về hướng nào nữa. Bạn mà khổ luyện hoàn chỉnh thì bác kia sẽ lộ ra yếu điểm liền, lúc đó tha hồ cho bạn muốn "làm thịt" ra sao, bạn sẽ là người chủ động trận đấu. Riêng trường hợp tạm thời của bạn, nếu bác ấy trả bóng như vậy, quả kế tiếp bạn trả bóng thật ngắn mà không xoáy nhưng phải rơi vào vị trí hiểm để bác ấy lúng túng không kịp suy nghĩ mà trả bóng y như ban thì....hihihi cho bác ấy đi nhặt bóng là vừa. Nếu bác ấy trả bóng ngắn mà có xoáy thì bạn trả bóng về cuối bàn với xoáy xuống, bác ấy mà giựt thì tốt, bạn có cơ hội ăn điểm, mà đa số nếu xài gai và cao tuổi 1 tí thì họ không giựt được đâu, trừ phi là cao thủ đôi công. Nếu bác ấy chọn cắt bóng lại thì bạn giựt tấn công ăn điểm đi hoặc vào trạng thái đôi công. Bóng bàn hiện đại là như thế. Đến quả 4 thì không tấn công nữa thì làm gì, nếu không chỉ trách bản thân trình kém mà thôi. Ráng tập luyện đi nhé.

szlc

Thượng Tá
Chào các Bác!
Em cũng gà thôi, quả giao xoáy ngang này lấy của em khá nhiều bia rồi. Sau đây là bí quyết em đúc rút.
A. Đối phương thuận tay phải, giao bóng bằng mặt trái (giống kiểu của ovtcharov). Lúc này đối phương sẽ đánh về phía bên trái quả bóng (đối với người đỡ giao bóng) và bên phải quả bóng đối với người giao bóng. Bóng khi sang, nếu người đỡ (là anh em ta) để vợt vuông góc với bàn, bóng sẽ bay về phía bên trái đối phương và là bên phải của mình. (đệt mợ, nghe đã loằng ngoằng rồi, nếu được, em cấm cmn đánh xoáy ngang, đỡ phải sùi bọt mép).
A1. Cách đỡ: Nếu bóng bay sang phần bàn bên phải của mình (mình cũng thuận tay phải) thì ngửa vợt hơi nâng (với xoáy ngang pha xuống), đống thời hướng vợt về bên trái của mình và là bên phải đối phương, nó tương tự cú gò thuận tay theo hình chữ X sang bên thuận tay đối phương nhưng cấm được gò gè, chỉ là nghiêng vợt, bóng sẽ tự bay về phía... gần giữa bàn.
A2: Với bóng bay về bên trái của mình (cái này hơi thâm), thì nâng cùi trỏ của mình, chéo mặt vợt sang mặt phải đối phương, đoạn này nó hơi buồn cười vì cái tay nó hơi khoèo khoèo. Cũng là trả bóng về tay thuận đối phương thôi.

Với bóng ngắn thì là như vậy, với bóng dài về bên phải (bên phải của mình) thì yêu luôn, để vợt 90 độ so với mặt bàn, ôm bóng, sao cho cảm giác bóng nó chạm vợt, ôm bắn sang bên kia, tỷ lệ vào bàn đạt 80%-90%.
Với bóng dài, xoáy ngang, về bên trái thì tương tự, nhưng nhớ để vợt 90độ và hơi để mặt vợt quay về bên trái của mình là đẹp.
B Đối phương giao bóng bằng mặt vợt thuận.... cái này dễ hơn .

Phạm Việt

Thượng Sỹ
Đừng suy nghĩ nhiều Bạn nhé! nếu chưa biết xoáy như thế nào thứ cứ đánh lực trung bình vào đường lim giữa. miết được bóng thì càng tốt sẽ không ăn xoáy của họ nhiều. Hạn chế gò chặn thủ, gò chặn công thì tốt. Chúc bác lên bóng nhanh.

Bình luận từ Facebook