KỸ THUẬT DI CHUYỂN BƯỚC CHÂN TRONG BÓNG BÀN VÀ CÁC VIDEOS MINH HỌA

kien yb

Đại Uý
Không biết bác có biết @anhthinh098 không nhỉ ? Được đào tạo bài bản và chuyên nghiệp trong thể thao có cái lợi rất lớn, là không bao giờ phải làm lại cái gì hai lần

Bóng bàn em chả được huấn luyện gì, đến giờ nhìn lại con đường của mình thấy tội nghiệp quá: mình tập mãi, luyện xong rồi, rồi mới nhìn ra cái sai cơ bản, lại đập đi làm lại, mà không phải 1 cái, không phải một lần, vừa tốn thời gian, lại tốn công sức và tiền bạc

Nếu VN được như CN, có chuẩn cho từng động tác, như kiểu học xong cấp 3, rồi thằng nào thích gì thì thi đại học trường ấy, có phải tốt không. Bóng bàn VN đúng là như thời kỳ BÁCH GIA TRUNG QUỐC, nên đánh cãi chửi nhau là chuyện thường tình

Nhìn mà nản quá
em cũng giống bác Trạng .... CÁ thôi, e cũng gọi là được huấn luyện mấy tháng cơ bản mới biết đôi công trái phải nhưng chưa thành nghề đã được thả ra chiến đấu, tất cả đều rút kinh nghiệm từ thực tế nên hồi quên sạch cái cơ bản hồi đầu. Sau này có cơ duyên quen biết 1 bác đã từng tham gia huấn đội năng luyện năng khiêu bb. Từ đấy đấy được huấn luyện theo bài bản. Sau nay chơi khá hơn mới tìm hiều nhiều kỹ thuật BB và sưu tầm để học và chia sẻ cho ace.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
em cũng giống bác Trạng .... CÁ thôi, e cũng gọi là được huấn luyện mấy tháng cơ bản mới biết đôi công trái phải nhưng chưa thành nghề đã được thả ra chiến đấu, tất cả đều rút kinh nghiệm từ thực tế nên hồi quên sạch cái cơ bản hồi đầu. Sau này có cơ duyên quen biết 1 bác đã từng tham gia huấn đội năng luyện năng khiêu bb. Từ đấy đấy được huấn luyện theo bài bản. Sau nay chơi khá hơn mới tìm hiều nhiều kỹ thuật BB và sưu tầm để học và chia sẻ cho ace.
Bác mem mới chắc chưa biết tag, muốn tag ai, bác dùng ký hiệu @ rồi đánh nick đó liền vào

Ví dụ, em muốn nhắc tới bác, tức là tag bác vào, em gõ @ + kienyb --> @kien yb... là ok

Last edited:

kien yb

Đại Uý
Bác mem mới chắc chưa biết tag, muốn tag ai, bác dùng ký hiệu @ rồi đánh nick đó liền vào

Ví dụ, em muốn nhắc tới bác, tức là tag bác vào, em gõ @ + kienyb --> @kienyb... là ok
ok bác @Trạng .... CÁ bác kết bạn fb với e theo số 0974028859 để có gì nói chuyện chao đổi thuận tiện hơn. lúc kết bạn nhớ nhắn tin qua để e biết là ai :)hiiiiiiiiiiii

NTBB

Super Moderators
rõ ràng là mình đã xem và đọc kỹ rồi sao toàn tay đi trước, đít đứng im nhỉ :D
@unlucky_child thân !
Mời bạn đọc lời khuyên này của chuyên gia Larry Hodges thì sẽ hiểu tại sao mà "toàn tay đi trước, đít đứng im":

MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN
Tuần 35
Cân bằng để di chuyển các bàn chân đầu tiên
Bởi: Larry Hodges

Nhiều người chơi bóng đã chuyển động bàn tay và cẳng tay cầm vợt của họ đầu tiên khi di chuyển đến bóng, trong khi việc quan trọng đầu tiên phải là di chuyển các bàn chân. Nếu bạn di chuyển cánh tay của bạn trước, sẽ có một số điều tồi tệ xảy ra. Thứ nhất, nó có nghĩa là bạn chậm hơn trong việc di chuyển vào vị trí vì bạn đã không bắt đầu di chuyển bàn chân của bạn đầu tiên. Thứ hai, bạn sẽ ở vào tư thế với bóng - vì bằng cách di chuyển bàn tay của bạn đầu tiên thì bạn đang phải với đến bóng - và do đó thường sẽ đánh một cú đánh vụng về. Và thứ ba, Với việc với tay tới bóng, bạn đã ra khỏi thế cân bằng và trọng tâm của bạn rơi trên các chân theo hướng bạn đang vươn tay tới, và do đó sẽ rất khó di chuyển các bàn chân tại thời điểm đó, vì lúc này trọng lượng của bạn dồn xuống chân trụ, là chân đang rất cần được di chuyển trước tiên theo hướng bạn cần phải di chuyển. (Hãy thử điều này và bạn sẽ thấy những gì tôi nói có ý nghĩa).

Thay vào đó, hãy tập trung vào việc tạo sự cân bằng. Điều này có nghĩa là trọng tâm của bạn cần luôn luôn ở giữa 2 bàn chân của bạn khi di chuyển. Có thể có một sự thay đổi trọng tâm khi bạn đã di chuyển vào vị trí (đặc biệt là trong các cú đánh thuận tay), nhưng không phải là di chuyển trước. Tư thế cân bằng cho phép bạn di chuyển nhanh chóng theo bất cứ hướng nào và có thể trượt / lướt vào vị trí đánh bóng cần có. Nó làm cho bước di chuyển đầu tiên rất dễ dàng. (Nhớ rằng bước đầu tiên với chân phải để di chuyển sang phải, với chân trái để di chuyển sang trái).

Hầu hết các huấn luyện viên đều nói cho bạn là cần di chuyển các bàn chân của bạn trước tiên, chứ không phải là bàn tay và cánh tay cầm vợt, nhưng người chơi thường gặp khó khăn sau đây. Tôi đã nhận thấy rằng nếu bạn huấn luyện cầu thủ tập trung vào các khía cạnh cân bằng, thì họ sẽ di chuyển chân đầu tiên một cách tự nhiên hơn, vì sự cân bằng là cái cho phép việc đó diễn ra dễ dàng, nhưng có hiện tượng là việc chuyển động bàn tay và cánh tay cầm vợt làm cầu thủ mất thăng bằng - vì vậy với việc tập trung tạo cân bằng, họ lại ngừng làm điều đó (việc chuyển động bàn tay và cánh tay cầm vợt – ND).

Hãy thử, và đưa trận đấu của bạn vào thế cân bằng!

anhthinh098

Thượng Tá
Không biết bác có biết @anhthinh098 không nhỉ ? Được đào tạo bài bản và chuyên nghiệp trong thể thao có cái lợi rất lớn, là không bao giờ phải làm lại cái gì hai lần

Bóng bàn em chả được huấn luyện gì, đến giờ nhìn lại con đường của mình thấy tội nghiệp quá: mình tập mãi, luyện xong rồi, rồi mới nhìn ra cái sai cơ bản, lại đập đi làm lại, mà không phải 1 cái, không phải một lần, vừa tốn thời gian, lại tốn công sức và tiền bạc

Nếu VN được như CN, có chuẩn cho từng động tác, như kiểu học xong cấp 3, rồi thằng nào thích gì thì thi đại học trường ấy, có phải tốt không. Bóng bàn VN đúng là như thời kỳ BÁCH GIA TRUNG QUỐC, nên đánh cãi chửi nhau là chuyện thường tình

Nhìn mà nản quá
E cũng hay sang YB chơi nhưng ko biết bạn @kien yb .

Tê Tê

Binh Nhì
Em chỉ cần tập mỗi cách uốn chân khi giật phải mà đã thấy khó rồi. Nào là bước rộng, nào là hạ, xoay... haiza. Mà chưa ra làm sao các bác ạ.

Em chỉ cần tập mỗi cách uốn chân khi giật phải mà đã thấy khó rồi. Nào là bước rộng, nào là hạ, xoay... haiza. Mà chưa ra làm sao các bác ạ.
Bác học đi bác , hoặc chăm khởi đông chân , chân tập nhiều sé thành thói quen , và tự nhiên bóng đến chân tự di chuyển thôi . Và nên có 1 ng trình B trở nên Gia Sư cho nhé bác .

Love bongban

Binh Nhì
Tổng hợp các bài tập di chuyển trong bóng bàn
Mình cũng chơi bóng bàn tự phát, muốn học một chút lúc thi đấu cho đỡ nghêu ngao nhưng khó quá, được chân thì mất tay thôi kiên trì tập luyện mong rằng sau này tình hình sẽ cải thiện. Cảm ơn bạn đã chia sẻ bài viết hay.

Để đánh bóng bàn được tốt, VĐV nhất định phải nắm vững kỹ thuật di chuyển bước chân và bước di chuyển chính là linh hồn của bóng bàn.
Đã có nhiều bài viết về kỹ thuật di chuyển bước chân trong bóng bàn nhưng phần nhiều chỉ là lý thuyết không có videos minh họa. Mình lập topic này ngoài đưa ra những những kiến thức mình đã sưu tầm được ngoài phần lý thuyết mình còn sưu tầm thêm những videos minh họa và những bài tập bổ trợ cho bước di chuyển, nhằm giúp ace dễ hiểu để có hướng tập luyện hiệu quả.
Topic lập nhằm chia sẻ kinh nghiệm với ace có gì sai sót xin được sự đóng góp ý kiến và bổ sung thêm tài liệu giúp ace chơi bóng bàn được nhiều hơn nữa.

"SẺ CHIA KINH NGHIỆM KẾT NỐI ĐAM MÊ":)

Bình luận từ Facebook