kỹ thuật đánh mặt tầu đạo(H3)

cobengaytho

Binh Nhì
bóng lỏng mà úp mặt vợt miết về phía trước sao được? phải mở ra rồi mới miết chứ bác??? Úp vợt là dzính lưới chắc...hahahha, chắc bác nhầm wa mút nhật rồi...:)). Túm lại bài viết hay lắm bác. Thích cách bác nhấn mạnh rằng, mặt tàu là trùm về xoáy xuống. Ai cắt nặng thì chỉ có đi lụm thôi...hi hi hi...
cho mình hỏi làm sao để giật quả bóng nặng vậy, mình giật hay cắm lứoi hj

atnguyen23

Trung Uý
lưu ý khi cac bạn chơi mặt tầu trong lúc tập luyện không nên gấp cánh tay dưới cằm hoặc vắt qua vai vì sẽ giảm khả năng tạo xoáy của mặt tầu
anh D9 cho em hỏi khi giật phải thì mình tiếp xúc bóng ở phần đỉnh cây vợt hay ở giữa mặt hay bên dưới mặt vợt vậy .Với cả anh giải thích thêm phần trên được không .Cảm ơn anh!

bachikho

Đại Tá
bóng lỏng mà úp mặt vợt miết về phía trước sao được? phải mở ra rồi mới miết chứ bác??? Úp vợt là dzính lưới chắc...hahahha, chắc bác nhầm wa mút nhật rồi...:)). Túm lại bài viết hay lắm bác. Thích cách bác nhấn mạnh rằng, mặt tàu là trùm về xoáy xuống. Ai cắt nặng thì chỉ có đi lụm thôi...hi hi hi...
bác nên sang đây đọc tranh luận, khá vui đó: http://www.bongbansaigon.com/forum/threads/làm-sao-để-có-cú-giật-mạnh.157/

Xoáy tít

Binh Nhất
Bóng xoáy xuống là niềm yêu thích của anh em Tàu đạo mà bạn ko biết à. Càng nặng càng sướng. Bạn cứ mở vợt ra, góc vợt ~60 độ, giật với góc giật ~30 độ, oánh mạnh hết tay vào, khi đó bạn sẽ thấy sự khác biệt. Chúc bạn thành công
góc giật là góc so với hướng bóng đến à anh? Giải thích cho em góc vợt và góc giật với ạ?

nvdu574

Thượng Tá
e định mua xiom Stradivarius chơi với H3 neo chợ. bac nao tư vấn giúp vs ạ
koto-aramid/carbon-ayous-kiri-ayous-aramid/carbon-koto
cây này đánh tàu là hay vì H3 thường là tốc độ k cao có koto làm bề mặt cứng hỗ trợ tốc độ cho h3
còn mặt là gỗ limba thì tăng xoáy nhìu

boll_boll

Moderator
Đánh mút Tàu theo em nghĩ không cần phải quan tâm đến góc độ mặt vợt kiểu "bóng xoáy xuống ép mặt vợt giật tới, bóng xoáy lên mở mặt vợt giật lên" đâu. Làm sao có thể phán đoán chính xác bóng xoáy lên, xoáy xuống bao nhiêu, phải xoay mặt vợt góc bao nhiêu để phù hợp? Nếu áp dụng quy tắc như vậy em nghĩ rất khó khi thực hiện 1 cú đánh trong tích tắc. Bản thân e chơi mút Tàu từ năm 2008 đến giờ, qua nhiều năm thì cũng hình thành đc cách đánh cho riêng mình, em thường đánh góc độ mặt vợt khoảng 60-65 độ, góc giật khoảng 60-70 độ, đối với bóng xoáy lên thì em đánh chậm (thời điểm lên đến điểm cao nhất rồi bắt đầu rơi), bóng xoáy xuống thì e đánh nhanh (bóng chưa lên điểm cao nhất). Với cách đánh như vậy em thấy chỉ cần quan tâm 1 đại lượng là "thời điểm đánh", không phải là "góc vợt và góc giật". Bóng càng nặng thì càng giật nhanh, dứt khoát, bóng đối giật thì đợi hơi rơi rồi đánh. Bảo đảm đơn giản và hiệu quả hơn :D

bachikho

Đại Tá
đồng ý với ý kiến của bác, tui cũng cho rằng việc đánh bóng xoáy xuống hay xoáy lên thì úp hay ngửa vợt là do thời điểm đánh quyết định, với bóng xoáy xuống thì đánh sớm hơn (thường là tại điểm cao nhất) nên mặt vợt auto úp, bóng xoáy lên thì đánh muộn hơn (bắt đầu rơi rồi) nên mặt vợt auto ngửa chứ ko phải cứng nhắc xoáy xuống thì úp với xoáy lên thì ngửa thấy nó kỳ cục quá

nguyễn vinh

Thượng Sỹ
đồng ý với ý kiến của bác, tui cũng cho rằng việc đánh bóng xoáy xuống hay xoáy lên thì úp hay ngửa vợt là do thời điểm đánh quyết định, với bóng xoáy xuống thì đánh sớm hơn (thường là tại điểm cao nhất) nên mặt vợt auto úp, bóng xoáy lên thì đánh muộn hơn (bắt đầu rơi rồi) nên mặt vợt auto ngửa chứ ko phải cứng nhắc xoáy xuống thì úp với xoáy lên thì ngửa thấy nó kỳ cục quá
Em thấy các bác cứ lăng tăng vụ nầm xấp với nằm ngữa hoài theo em trình cùi bắp thì xấp hay ngữa đều không quan trọng miễn thấy bóng qua lưới là đối thủ teo bugi lo đỡ bóng lại rồi cứ đứng đóa mà suy nghĩ thế nằm sấp ngon hay ngữa ngon xong rồi đánh rút lưới mặt mình thì nhăn nhó mau già nhìn qua mặt đôi thủ thì thấy nó cười gian manh nhìn bọn khán giá thì nó chê tới hết trận đấu còn chưa hết nữa.

bachikho

Đại Tá
Forehand Topspin on a long shot:

Forehand topspin on backspin:

bachikho

Đại Tá
với pic chi tiết cho từng cú giật như vậy mà vẫn ko đồng ý, vẫn cho là phải úp vợt với xoáy xuống, ngửa vợt với xoáy lên và cho rằng tụi nó cố tình tập sai cho cả TG tập theo thì tui thua toàn tập, ko biết tranh luận thế nào nữa :(

nguyễn vinh

Thượng Sỹ
theo em nghĩ những nguời nói xoáy len xuống thì ngữa và úp vợt là đúng theo trình độ của người đó tại vì người đó giật thiếu lực bóng thiếu xóay nên không vào bàn vị vậy họ mới chọn cách điều chỉnh góc vợt ==> bóng vào bàn được hay không là do xóay mà ;););) (em cùi cũng đành úp vợt thui hhi)

Mhquang

Trung Uý
Cái ông bachikho này cứ thích nói đểu và công kích người khác. Thứ nhất ông không có được tư duy và quan sát như người ta, thứ hai chưa khẳng định được người ta nói đúng hay sai. Thì ông nên tôn trọng người khác mới phải. Ít ra với suy nghĩ khác biệt luôn đem đến khác biệt, mà chẳng phải bóng bàn Việt Nam cần điều khác biệt mới dám vác mặt ra thế giới chứ.
Còn cái pic trên kia, ông hãy suy nghĩ rằng nếu nó trưng hết bí quyết của nó ra để cho ông 1 ngày học được còn nền bóng bán của nó thì phải mất bao nhiêu năm mới nghiên cứu được à. Đơn giản thế sao?? Các động tác trên kia thì hoàn toàn có thể đánh được, nhưng liệu đó có phải là tối ưu và hiệu quả nhất hay không thì không dễ mà khẳng định.
Vì vậy, ông hãy ăn nói cho cẩn thận, đừng vì hiềm khích cá nhân mà làm cho người khác hiểu sai

long thủ

Đại Tá
Nói chung em nghĩ nên đưa quan điểm của mình đồng thời có lập luận để chứng minh cho nó. Không đồng ý với ai thì cũng đưa ra lý lẽ dẫn chứng, như thế tranh luận mới vui được.

Cá nhân em cho rằng cú đánh xoáy lên tùy trường hợp mà góc độ khác nhau. Theo kinh nghiệm của em thì nếu bóng trong bàn hoặc gần bàn thì úp góc vợt, khi đánh trung bàn hoặc xa bàn, nhất là trong đối giật, thì phải mở rộng góc vợt và đánh bóng thành đường vòng cung cao.

Bình luận từ Facebook