Kỹ thuật BB đăng trong web "Denis TT World"

vcbshark

Đại Tá
Các bác có thể cho em xin link tiếng Trung hoặc tiếng Anh được không, em đọc bản dịch chưa thỏa cơn khát. Có điều kiện em xin dịch chi tiết lại, em cám ơn nhiều. (Em chỉ "nói thõi" 02 tiếng ấy được thôi)

vcbshark

Đại Tá
Mấy hôm ngồi nghe và dịch, vất vả quá, bởi vì từ chuyên môn nhiều, ngắn và gọn, nên tra từ điển toét cả mắt mà chưa chắc đã chuẩn từ, nhưng em nghĩ chắc đúng 80%, kính các bác thưởng, có gì cho em thêm ý kiến:

Hôm nay chúng ta nói về xoay người cố định vai. Cố định vai cơ bản là hạ thấp xuống để đánh bóng, đây là đặc điểm khá nổi bật của cố định vai. Thứ 2 là kéo lên tương đối cao, thứ 3 là tốc độ kéo lên phía trên tương đối lớn, tốc độ kéo lên phía trước nhỏ hơn một chút, kéo về phía trước cũng được, kéo về phía trên cũng được. Trước tiên, chúng ta cần có một chút khái niệm về động tác xoay người vai cố định. Khái niệm cơ bản là

1. Vươn tay ra, chúng ta đã nói trước đây, vươn tay ra phải dựa vào thân người mà vươn ra, đồng thời dùng lực tương đối nhiều, nhưng bắt buộc phải để trọng tâm người rơi vào chân phải

2. Vươn tay

3. Nâng người

4. Chuyển eo/hông

5. Quay tay

6. Trong khi quay tay, khi đạt tốc độ cao nhất thì ma sát vào bóng

7. Sau đó để tay di chuyển tự do, trọng tâm chuyển sang chân trái.

Đó là toàn bộ quá trình xoay người chuyển vai. Trong đó, nó có 03 đặc điểm sau:

1. Thứ nhất là nâng người. Chân phải buộc phải vận động để nâng người lên

2. Thứ hai là miết nhanh, sử dụng lực được tích lũy / điều động trong quá trình nâng người để chuyển lên phía trước, nhất định phải để tay cong, tay buộc phải hơi cong một chút để truyền lực vào khi ma sát

3. Thứ ba là trong khi xoay người, trọng tâm nhất định phải dồn chuyển về bên trái, người ta gọi là lấy thân xoay để tạo ra lực. Mọi người xem tôi làm mẫu

NTBB

Super Moderators
Xin phép chú NTBB cho cháu mang bài dịch của chú qua bongbansaigon trao đổi kiến thức chú nhé.:D

Đồng chí wikpt này khách sáo quá. Có gì mà phải "xin phép". Mình đã post lên đây là muốn càng nhiều người đọc càng tốt, càng nhiều người học theo những kỹ thuật của các cao thủ thế giới thì chúng ta càng vui chứ sao. Đáng lý ra mình post các tài liệu này ở cả các dd bóng bàn khác (mà mình là thành viên) thì sẽ phổ biến được nhanh và nhiều hơn, nhưng mình không có thời gian. Vả lại mình nghĩ đã là dân BB và hay lên mạng tìm kiếm tài liệu thì chắc ai cũng biết đến dd bongban.org, vì thế chắc cũng ko cần thiết phải copy qua các dd bb khác, mọi người cứ vào đây đọc tự do. Còn đ/c wikpt muốn cop sang đâu đó để trao đổi bàn luận thì cứ thoải mái.

Thân !

rượu hoa lê

Thượng Sỹ
lý thuyết này đọc xong ghi nhớ mang vào áp dụng với thực tế thử hỏi ai làm theo cái này được 100% chưa ? hay chỉ cần 50% đã thành cao thủ rồi. nhai hết chỗ này không khéo được gọi đi đánh giải quốc tế

NTBB

Super Moderators
lý thuyết này đọc xong ghi nhớ mang vào áp dụng với thực tế thử hỏi ai làm theo cái này được 100% chưa ? hay chỉ cần 50% đã thành cao thủ rồi. nhai hết chỗ này không khéo được gọi đi đánh giải quốc tế

Học, chẳng bao giờ là thừa ! Chỉ cần đọc xong nhớ được và làm được 1/100 cũng là thành công, vì nếu ko nhớ tí nào thì sẽ ko làm đc gì cả, và thất bại ...100%, hihi!

Mấy kỹ thuật BB khó này, muốn hiểu và học theo thì phải ... nhai đi nhai lại nhiều lần - giống như "rượu" thì phải nhâm nhi mới ngon, hehe !

chanvongkieng

Đại Uý
cá nhân là 1 thành viên thường xuyên đọc bài của chú ÚT ,những bài của chú sưu tầm rất hay,rất dễ để thực hiện theo ,đọc bài của chú rồi ra clb chơi ai cũng khen động tác đẹp.

NTBB

Super Moderators
Bài 10 "ĐỐI GIẬT GẦN BÀN" đã có video minh họa và đưa nội dung lên thành phụ đề tiếng Việt trên video rùi bà con nhé. Xin mời xem.

Bình luận từ Facebook