Kỹ chiến thuật bóng bàn Trung Quốc và mặt vợt{post lại}đề nghị chém nhẹ...

HAIGIAY

Binh Nhì
Trung quốc;khoảng năm 1945 đã thua Nhật Bản nên Trung Quốc đã âm thầm đóng cửa không tham gia thi đấu trong 6 năm liền,và khi đã nghiên cứu thành công rồi Trung Quốc đã trở thành cường quốc bóng bàn từ đó.IZE]
Tại sao TQ vô địch?đông dân ư?nhiều người nói vậy nhưng sai,Châu âu và các nước khác cộng lại đông hơn nhiều phải ko ạ.TQ có 1,2 tỷ Dân,còn lại là gần 6 tỷ cơ mà...Người ta nói con người có năng khiếu và chất xám cũng do từng vùng miền liên quan đến khí hậu sức khoẻ,chắc ít người nghe nói về Thận {quẢ thẬN trong cƠ thỂ ngƯỜI}chỈ nghe nÓI liÊn quan ĐẾN sỨC khỏE vÀ SKTD...chứ ít nghe thấy Thận lại có liên quan đến sự thông minh phản xạ...điều này em sẽ nói sau vì để còn xem lượng Thank ra sao đã bắt chước anh trên DĐ,nhưng dù sao em cũng viết rồi mới xin Thank chứ ko phải xin Thank rồi mới viết vậy dù bài viết có dở ẹc thì các bác cũng xét về mặt tình tiết mà khoan hồng cho em nhé.
Vậy ở vùng miền Châu Á mà đặc biệt là TQ nói vắn tắt là rất có trí và ''mắc bệnh Làm giầu''chịu khó vô cùng...trong đỉnh cao kiến thức và đỉnh cao bóng bàn tỷ lệ là 1/100.000.000 người.
Việt Nam ta có câu thâm như Tầu,ko phải vì họ đánh ta đau,mà họ làm cho ta còn đau hơn đau nhiều,mình nhớ xưa Bố mình kể TQ có sang việt nam ta cho ta đèn dầu và cho thêm ít dầu để thắp sáng,sau đó hết dầu lúc đó họ mang dầu sang ta bán v.v.v.
Chính vì thế TQ rất hợp với môn bóng bàn vì TQ ''nghiên cứu giỏi về môn này.Mọi video trên mạng và các kỹ thuật trên mạng là bất cứ nước nào cũng có hết,còn những các bí mật thì TQ không bao giờ tiết lộ đâu các Bác nhé,HLV và VĐV TQ đều dc quán triệt bí mật,sau đâu là tiết lộ chẳng qua là bị ''lộ'' thôi...mà Bác này đã truyền đạt lại cho em nghe,vì sao bác ấy lại biết thì em ko dc rõ
1.Mặt vợt TQ;Trong bóng bàn quả giật mạnh vô cùng quan trọng,tuy TQ người nhỏ bé nhưng TQ nghĩ ra cách tập giật sao cho mạnh...chắc là lực đột ngột mạnh hơn Châu âu nhiều,nên TQ nghĩ ra cách làm vợt cho riêng mình,là mặt vợt bám rắn,độ đàn hồi nhanh,ta thử hình dung chiếc lốp oto bơm căng và chiếc bơm mềm,ta lấy búa tạ đập vào chiếc lốp căng sẽ nảy búa ra nhanh hơn...bây giờ ta nói ngược lại là người cầm búa=mẶT vỢT,nhƯ nÓI Ở trÊn,ĐỐI thỦ lÀ thanh cỦI,ta muỐN bỔ dc cỦI thÌ khÔng thỂ bỔ bẰNG dao rỰa mÀ ta phẢI bỔ bẰNG bÚA rÌU hay cÒN giỌ lÀ bÚA bỔ cỦI,nhƯng trẺ em cÓ vÁC nỔI bÚA bỔ cỦI khÔng mÀ bỔ...
Vậy ta có Trung quốc =Búa rìu=Mặt vợt TQ
Việt Nam=dao rựa=.......?Mặt vợt nào thì các Bác suy ra mà lựa nhé vấn đề tế nhị mà,nó sẽ có câu trả lời tại sao có một số quá đánh hỏng mà ko hề biết là do mặt vợt,như Bác ThuanLacSG và Bác Minchip nói ý,có người tả mặt vợt nghe gớm nào là đối giật rất vào,giật xoáy sang đối phương khó chịu,khi hỏi trình độ thì em cho 6 bóng trong khi đó em chưa biết đối giật..
2.Luyện tập;Trung quốc đưa ra nhận định khi đã lên đỉnh cao thì kỹ thuật không hơn nhau là mấy,ai chẳng biết giật trái phải,đôi công,đập,bắt ngắn,cổ tay v.v.vậy chỉ còn hơn nhau ở nhưng điểm sau
1.đánh vào điểm nào?quả 1,quả 2 quả 3...
2.Đôi chân
3.Kinh nghiệm
4.Chuẩn bị
5.Duy tâm,v.v.
6.phán đoán hướng bóng sang của đối thủ
7.nhìn nhận độ xoáy của bóng.
8.cách đánh trong từng séc
Điểm 2 ở đôi chân,TQ dùng 2 bàn bóng ghép làm một để luyện chân
Điểm 4 Chuẩn bị.TQ rất nghiêm khắc trong công việc chuẩn bị thi đấu từ ăn ngủ nghỉ,trứoc khi lên đường đi nước khác thi đấu TQ còn tổ chức chào cờ và xin thề trước khi lên ô tô hoặc máy bay,điều này Việt Nam rất hay mắc phải nhất là giải nghiệp dư đó là thi đấu buổi sáng sau đó đi dùng bữa trưa quá lâu ko dc ngủ nghỉ thậm chí dùng cả bia...
Điểm 8 là cách đánh trong từng séc;kết hợp điểm 5 là duy tâm,
TQ chia séc 11 ra làm 2 hoặc làm 3,nghĩa là họ ko tìm cách ăn 1 điểm cho từng quả mà họ tìm cách 5 quả tìm cách ăn 3 điểm hoặc 3 quả ăn 2 điểm,khi bắt đầu 0-0 họ sẽ chọn 3 quả đầu uy lực nhất cho 3 kiểu đánh khác nhau,tùy cơ ứng biến và tùy đối thủ,rồi họ lại tính 3 quả sau họ lại phải làm sao cố gắng ăn 2 điểm,hoặc 5 quả ăm 3 điểm,chứ không phải quả nào họ cũng cố ăn điểm,điều này nghe vô lý nhưng suy nghĩ kỹ rất đúng đấy các Bác ạ,vậy là họ tìm cách thắng 11/9 chứ không phải họ tìm cách quả nào cũng muốn thắng,cách này áp dụng rất tốt với người được chấp bóng.
Bác này còn nói ở Việt Nam chưa có Trường huấn luyện bóng bàn đúng nghĩa của nó hay còn gọi là lò đào tạo bóng bàn,em ngạc nhiên và Bác ấy nói,ở Việt Nam hay có kiểu trẻ nhỏ biết đánh rồi do ai đó dạy rồi mới vào nơi huấn luyện vậy đó chỉ gọi là nơi dạy bóng bàn chứ không phải là trường dạy bóng bàn,hay trung tâm huấn luyện,Bác ấy giải thích,tại sao trẻ em 4 tuổi nói dành tiếng mẹ đẻ,mà người lớn tuổi ko thể học ngoại ngữ giỏi...?vậy trẻ em bị ai đó dạy bóng bàn trước rồi mới vào trung tâm đào tạo làm VĐV chuyên nghiệp,thì lúc đó bóng bàn lại trở thành ngoại ngữ đối với Bé đó rồi...em thấy đúng quá còn các Bác thì sao ạ.Đó là lời của Bác em quen kể lại cho em chứ không phải lời của em đâu nhé,mong các Bác lượng thứ vì trình Diễn đàn em mới có mặt năm 2011 vậy các Bác chém nhẹ thôi,và để em xem phản ứng thể nào rồi em viết
Tiếp...TQ nhận định bóng bàn nó như chơi cờ Tuớng,thiên biến vạn hoá,trong Cờ thì Bạn đi quân Xe sau đó mới xuất Tướng,thì nó lại khác với xuất Tướng rồi mới đi Xe...v.v.v.chính vì vậy ai đánh cờ Tướng khá thì học bóng bàn cũng nhanh,người đánh Cờ tướng khá đánh bóng bàn điều điểm rơi rất tốt và ngược lại,cái này em sẽ lý giải sau ạ.
Séc 1;Khi đối phương giao bóng;Cái này là lý giải phần trên rằng tại sao lại ko muốn ăn điểm từng quả mà TQ muốn thắng 11 trước,cho dù là 11/9 hoặc 12/10
Khi đổi thủ cầm giao bóng TQ không bao giờ nghĩ mình cố ăn quả này{quẢ thỨ nhẤT] + quẢ thỨ 2
Mà TQ tìm ra 2 kiểu đánh làm sao cố gắng ăn 1 quả thôi và thua 1 quả,vậy tỷ số là 1-1 nghĩa là tránh cái xấu nhất là thua 0-2,dĩ nhiên thẳng cả hai điểm khi đối thủ giao bóng thì càng tốt,khi mà đang tỷ số 1-1 thì TQ sẽ là người cầm giao bóng,lúc này TQ sẽ thiên biến vạn hóa và cũng chỉ làm sao cố gắng thắng 1 quả và thua 1 quả,vậy là tỷ số lại là 2-2,ý nói là khi đối thủ cầm giao bóng sẽ chọn lối đánh nào đó để gắng thắng 1 và thua 1{cÁI nÀY nÓ giỐNG kiỂU Ăn chẮC mẶC bỀN}khi mÌNH giao bÓNG thÌ cỐ Ăn cẢ 2,khÔng thÌ lẠI thẮNG 1 thua 1,sau ĐÓ cẦU sau rÚT ra kinh nghiỆM khi cẦM giao bÓNG,cỨ nhƯ vẬY TQ chỉ rình đối thủ sơ hở là chiếm 1 cầu giao bóng ăn cả 2 quả,vậy là thắng 11/9 hoặc có thể thắng đậm hơn nếu đúng ý...cái này rất hợp với người dc chấp bóng...nói miên man chút là khi HLV giỏi thì ko có chuyện 10-4 rồi và vẫn thua...hay biết cách thì khi Bạn dc chấp 5 bóng thì ko có chuyện bị 5 đều hoặc 6 đều mà điều này xảy ra ko hiếm,đó là áp dụng cách trên hoặc Bạn đang dẫn 10 - 8 hay 9-6 v.v. thì hãy áp dụng cách trên như kiểu nuôi số đề ý,bạn sẽ chọn giật 3 quả gắng ăn 1 vậy là Bạn sẽ thắng tránh trường hợp bị đuổi bằng điểm hi hữu mà lại xảy ra ko ít...
Cách thứ 2 là khi Bạn bị vào thế thủ xa bàn,TQ tập thủ xa bàn rất nghiêm túc và có người đập cũng vậy,hình như nước khác và Việt nam ko tập bài này mấy hay có tập nhưng tập ít ko có HLV giám sát hay bị kiếu ngon quá không muốn đập...nên nhăn nhở...đỉnh cao thì bao giờ thủ sang cũng nêu cao và kèm xoáy cuộn hoặc chạy ngang,nhưng khi bị vào thế này thì chỉ có 10% thẮNG mÀ thÔi,chỈ cÓ cÁCH duy nhẤT lÀ khi sang phẢI thÌ ko nÊn cẦU toÀN nỮA mÀ hÃY giẬT trẢ hoẶC bẠT trẢ,vÌ cẦU toÀN vÀO bÀN thÌ đằng Nào nÀO cŨNG thua cái này cũng áp dụng rất tốt với trình non,vì nhiều pha bóng đập sang phải của Bạn rất chậm nhẹ nhưng đa số lại cầu toàn chỉ đỡ sang nên lại bị đập tiếp nên thua...
Duy tâm và mẹo;Duy tâm là khi Bạn giật 1 quả hỏng rồi hoặc 2 quả hỏng rồi Bạn chuyển sang gò,thủ thì chưa biết ai ăn điểm,nhưng Bạn xét thấy trình mình ra sao liệu có bao giờ giật hỏng quá 2 quả ko?vậy Bạn hãy giật tiếp thì mức độ thắng điểm sẽ cao hơn vì mình chưa bao giờ giật hỏng 2 hoặc 3 quả mà....
Mẹo cầm giao bóng séc đầu;Thắng 1,2 quả đầu là chiến thắng 75% Tùy theo từng đối thủ nhưng đa số TQ chọn kiểu giao quả đầu tiên sẽ là bóng lên,lỏng,lưng chừng ko ngắn ko dài hoặc ''tầu nhanh''và áp dụng cho tầm 9 đều trở lên...
Điểm rơi;Cũng giống ở Điểm 8 là TQ luôn muốn gây khó cho đối phương trước đã nghĩa là tạo dễ cho mình rồi đưa ra đòn quyết định..mặt vợt TQ nó bí hiểm là ở điểm này,mặt vợt bám xoáy giật chuẩn
chuẩn hơn,rắn nên mạnh hơn gây khó cho đối phương hơn tạo quả ngon cho mình hơn...
Kết luận;Các nước khác không bằng TQ là do tập không chịu khó bằng họ{Người Trung Quốc}
Tập chưa đúng bài,chưa đủ bài
Dụng cụ thi đấu {vỢT vÀ mẶT vỢT} hỌ lÀM ra hỢP vỚI lỐI ĐÁNH con ngƯỜI cỦA hỌ...
Trung quốc vô cùng nghiêm khắc{mÌNH ẤN tƯỢNG vÀ xÚC ĐỘNG nhẤT nhÌN cẢNH ĐoÀN VĐV TQ đứng xếp hàng nghiêm trang như Quân đội hô to xin thề chiến thắng trước khi xuất quân.
nói chung họ kết hợp thiên thời Mút vợt quần áo ăn ngủ tâm lý mọi điều chỉ để kiếm lấy số 11 trước ai phạm vào điều gì thì người đó sẽ dc 10 quả trở xuống thôi.....................

Last edited:

namxuanmai

Binh Nhì
chu cho chau hoi chu o dau day ma lai biet dc thong tin nay cua trung quoc vay chu :rolleyes:. no hay qua ko can than doc xong chau dah hay len dã.hihi
:p

Mr.DJ

Binh Nhất
Cái này mình đã biết rồi, và mình cũng đã nhận xét rồi, đó là:" Với Nhà nước Trung Quốc, bóng bàn không đơn thuần là 1 môn thể thao, mà đó là 1 công cụ của chế độ". Mình có một cảm nhận rằng, một vđv bb Trung Quốc, dù là No.1 thế giới, vẫn giống 1 robot săn huy chương hơn là 1 con người được phát trển toàn diện như các vđv Châu Âu. Tất nhiên các này là tùy chính sách thể thao của mỗi nước thôi, và dù lý do gì đi nữa, họ giỏi thì họ vẫn là giỏi, mình không phủ nhận được. Nhưng nếu bàn sâu về cái lý do vì sao họ giỏi thế, thì còn nhiều điều lắm. Không đơn thuần là phân tích theo kiểu ưu-nhược điểm ai cũng thấy được đâu!
Nhận định cá nhân mình, chia sẻ với mọi người. Đồng tình hay không, anh em cùng chia sẻ!

ducanhhp

Binh Nhì
Em thấy bài viết rất hay. Nhưng mà em thấy hơi khó hiểu cái khoản duy tâm và cái khoản 3 ăn 2.

Hơn nữa em cũng có 1 câu hỏi là: Vậy tại sao mặt phải của họ giật "hay" như vậy mà mặt trái họ vẫn thường dùng những mút # như Ten với Stiga.

thelanqb

Moderator
Em thấy bài viết rất hay. Nhưng mà em thấy hơi khó hiểu cái khoản duy tâm và cái khoản 3 ăn 2.

Hơn nữa em cũng có 1 câu hỏi là: Vậy tại sao mặt phải của họ giật "hay" như vậy mà mặt trái họ vẫn thường dùng những mút # như Ten với Stiga.
Cái này thì AE trong hội tàu đạo lại hiểu rỏ, mặt tàu có những ưu điểm như thế nào mà khiến AE tàu đạo lại say mê đến thế.
Cứ thử rồi sẻ thấy ngấm ngay thôi

Bình luận từ Facebook