Kinh nghiệm về kết hợp cốt và mút

meoluoitmb

Đại Tá
Với topic này, mong những anh em có kinh nghiệm để lại những điều tốt nhất về việc kết hợp mút + cốt, cũng như up lại nhưng bài còn đang lẫn ở những topic khác:
Điều này vừa giúp cho ae còn thiếu kinh nghiệm đỡ mất nhiều thời gian thử nghiệm và cũng là nơi anh em gần nhau hơn.

meoluoitmb

Đại Tá
bài sưu tầm đầu tiên đây:
1. Combo kiểu 1, là cốt carbon khá nhanh, kết hợp với 2 mặt Ten 05, bám xoáy. Đại diện cho kiểu này là Timo Boll, anh ta rất mạnh về xoáy.
Cái xoáy đến tự đặc tính của mặt Ten05, đến từ độ lún vừa phải của lớp sponge. Kết hợp với cốt nhanh, sẽ trở nên sát thủ hơn.
Combo này rất hợp cho những ai có cú trái tay sát thủ.

2. Combo kiểu 2, cốt gỗ 5 hoặc 7 lớp, mặt phải là mặt tàu, cứng, kém nảy, mặt trái là Ten 05 hoặc Ten 64. Đại diện là các vdv Tàu. Vì mút tàu cứng, nên ko thể dùng cốt cứng, nếu ko sẽ giống như là dán mút vào khúc gỗ, bóng sẽ đi kém nhanh. Nên phải dùng cốt mỏng. Nếu dùng cốt gỗ 5 lớp, thì mặt bên trái sẽ yếu nhiều, nên họ thường dùng cốt 7 lớp.

Hiện tại mình đang dùng combo kiểu 2, mặt FH là mặt tàu H3 41 độ, BH là Ten 05, dán trên cốt 5 lớp Donic.
Combo này, cho ra cách đánh trái an toàn, ko sát thủ. Ten05 kết hợp cốt gỗ, thì nổi tiếng là rất dễ flick trên bàn bên trái, nhưng lại khó ăn điểm trực tiếp. mặt tàu H3 41 độ, bắt buộc phải tune, vì cứng quá, và cho ra bóng có tốc độ chậm.

Do mình dùng Ten05 và H3, nên cảm nhận là 2 cái xoáy này hơi khác nhau. Cái xoáy từ Ten05 là từ lớp sponge của mút, còn cái xoáy từ H3 là từ chân, hông, lườn của người. 2 cái này khác nhau. Cái xoáy của Ten05 thì nó có lực nảy lên cao hơn, còn cái xoáy của H3 thì chuội hơn.

Giờ mới hiểu tại sao Ma Long lại dùng cốt gỗ 7 lớp, và đổi bên trái sang Ten 64, cứng hơn, và cho bóng tốc độ hơn.

Trong clb mình đánh, họ thường dùng combo kiểu 1, cốt cứng, mút mềm. Ít người dùng kiểu 2 như mình. Đa số họ đều dùng dạng Extreme Carbon 7 lớp, cứng ngắc, cách đánh của họ thường động tác ngắn, dùng lực tán nhiều hơn là lực kéo lên. Bóng ra tốc độ và xoáy, nhưng cái xoáy kiểu này thì dễ đỡ hơn 1 chút.

Hiện tại, chưa biết là có chuyển lên cốt gỗ 7 lớp ko, cho bên trái nhanh hơn, sát thủ hơn. Bù lại, phải tune H3 cho mềm hơn để phù hợp với gỗ 7 lớp. Thực ra, các vđv tàu giờ thường dùng Skyline hơn là H3, mà Skyline thì có vẻ là mềm hơn H3 1 ít, và ít tính "tàu" hơn H3.

Nghĩ lại, combo 1 có vẻ dễ đánh hơn nhiều, tuy là bên FH ít uy lực hơn combo 2, nhưng bên trái lại mạnh, dễ đánh. Đánh hay đến trình độ như Timo Boll cũng là kinh rồi, đi theo combo 2, có vẻ là nhiều khuyết điểm hơn. Nếu dùng combo 2, thì động tác bên FH phải khác chút, vì độ tưng ra từ H3 yếu, nên đánh phải ngửa mặt vợt ra, nếu ko, bóng sẽ ít ăn vào lớp sponge và dễ vào lưới.

conduongs

Đại Tá
Trước mình cũng đánh theo combo2, cốt Acoustic FH Skitt redstorm, BH Ten 24, combo này rất chuẩn, đánh rất thích, do hàng Skitt khó tìm, nên hay bị nhỡ đành đổi vì mình không thích dùng Acoustic bên FH cho mặt khác. Đành nhượng lại Acoustic cho bạn khác đánh hợp hơn.
Cũng mong những bạn đã dùng cốt và mặt đi cùng nên chỉ ra cho anh em để đỡ phải thử nhiều lần các mặt khác nhau, tất nhiên còn phụ thuộc vào từng người nữa, nhưng có những ý của người đi trước, thì thêm thông tin để tham khảo, tránh việc dò dẫm thử

Last edited:

trin_hoa_an

Trung Uý
A e đâu hết rồi, dấu nghề à,,,,,,, xx. X

Hì chắc tại bác chơi đồ khủng quá, mà có cái combo nào mà không phải tàu cũng không phải ten không bác! Em thì không chơi được ten còn mút tàu thì hiện thì không có sử dụng. Hi vọng được bác tư vấn.

meoluoitmb

Đại Tá
Đây là những bài viết hay của các bạn đã up lên, mình up lại tập trung vào 1 topic để anh em tiện theo dõi và rút kinh nghiệm thôi. Rất mong những đóng góp của các bạn đã trải qua nhiểu cốt và mút.

Topic này a Hưng làm trùm về việc kết hợp cốt mút,thay mút cốt liên tục rồi còn gì,thành ra chỉ có đợi a đưa ra kinh nghiệm thôi chứ...

meoluoitmb

Đại Tá
Topic này a Hưng làm trùm về việc kết hợp cốt mút,thay mút cốt liên tục rồi còn gì,thành ra chỉ có đợi a đưa ra kinh nghiệm thôi chứ...

Chú dạo này hay ném đã anh lắm đấy nhé, liệu hồn, hôm nào anh về chỗ chú san phẳng câu lạc bộ của chú đấy, darker thì cũng cho đi makao

lion

Đại Tá
Em đang dùng Michael Maze ALC (FL), từ 4 năm nay em toàn dùng 2 mặt Donic Coppa X1 Gold
và thấy đây là sự kết hợp hoàn hảo nhất em từng dùng.

BTY Michael Maze ALC (FL)

Michael Maze (dày 5.9mm) trung bình nhanh (theo em nhanh hơn Timo Boll ALC một chút) cho
đường bóng thẳng, phù hợp với rơ bạt bóng còn Coppa X1 Gold có độ cứng trung bình (medium),
control và cảm giác bóng rất tốt (theo e là tốt nhất trong những dòng mút mới của Donic), xoáy,
tốc độ.

Donic Coppa X1 Gold

Thỉnh thoảng em có kết hợp FH = Donic Coppa X1 Gold, BH = Donic Coppa X2 Platin Soft, phải
nói X2 Platin Soft rất hợp với trái tay, kê chặn đẩy hay gò cũng tốt, đòn ra từ X2 Platin Soft mạnh
mẽ hơn X1 khá nhiều nhưng do em thích cảm giác 2 bên như nhau nên vẫn chọn X1 Gold làm
chủ đạo.

Còn một combo nữa em cũng thích dùng là Acuda S2 (FH, BH), nếu bác nào chơi rơ bạt bóng thì
sẽ rất phê mỗi lần ra đòn vì khi đó Acuda S2 sẽ cho tiếng nổ to như bom, do có độ xoáy cao nên
giật bóng hay líp bóng đều rất hiểm, Acuda S2 cũng có thể công trung bình rất tốt.

Theo em thì nên chọn cho mình một cốt vợt trung bình nhanh, có đầy đủ tính năng, chuẩn mực,
từ đó kết hợp với một số loại mút là hay nhất. Nếu bác là rơ bạt bóng thì nên chọn mút có độ ma
sát vừa phải, cứng vừa, tốc độ như X1 Gold còn nếu bác là rơ giật bóng thì nên chọn mút ma sát
cao như Acuda S2 hay những dòng mút tương tự.

Last edited:

chonmylac2

Trung Sỹ
Em trình cở trứng gà, tập bài bản khoảng hơn 1 năm, sử dụng cốt Sadius có số tem đồng: mặt phải sử dụng ten 05 sau chuyển sang Rasan, mặt trái sử dụng Ten 64. Trái em chỉ gò, đẩy và bắn thôi nhưng ít sử dụng do phải mạnh hơn nhiều cở 8-2. Phải giật xung, xoáy nhiều! Sau khi sử dụng Rasan em bị xuống banh do giật hỏng nhiều! Xin các bác cho lời khuyên! Thanks!!!

lion

Đại Tá
Em trình cở trứng gà, tập bài bản khoảng hơn 1 năm, sử dụng cốt Sadius có số tem đồng: mặt phải sử dụng ten 05 sau chuyển sang Rasan, mặt trái sử dụng Ten 64. Trái em chỉ gò, đẩy và bắn thôi nhưng ít sử dụng do phải mạnh hơn nhiều cở 8-2. Phải giật xung, xoáy nhiều! Sau khi sử dụng Rasan em bị xuống banh do giật hỏng nhiều! Xin các bác cho lời khuyên! Thanks!!!

Em có mượn dùng thử Sardius 1 lần thấy cây này khô, đánh rất khó chịu. Sardius nhìn khỏe khoắn
đã gắn bó với người chơi bóng bàn từ rất lâu nhưng theo em, để hình thành động tác thì không nên
dùng Sardius từ đầu.

lethanhtrung

Trung Sỹ
Em có mượn dùng thử Sardius 1 lần thấy cây này khô, đánh rất khó chịu. Sardius nhìn khỏe khoắn
đã gắn bó với người chơi bóng bàn từ rất lâu nhưng theo em, để hình thành động tác thì không nên
dùng Sardius từ đầu.

Bác lion cho em hỏi một tý: Cốt M.Maze kết hợp với 2 mặt X1 gold cho cảm giác như thế nào? Em nghĩ nếu FH đã là X1 gold rồi thì BH phỉ chọn mặt nào mềm hơn chút để đánh trái cho dễ hơn chứ? Mình mới chơi chưa lâu..., bên phải đang tập giật, bắn trái, đang dùng Fh Andro HD thấy hơi cứng.Bác có biết cốt này kết hợp với những mặt nào thì ổn ? tư vấn giúp nhé, cám ơn nhiều.

meoluoitmb

Đại Tá
dùng Sardius từ đầu.

Cảm ơn bạn LION rất nhiều, những đóng góp thật bổ ích cho tất cả các anh em
Vì biết LION đã từng oánh TMB ZLC, do đó mút gì LION hợp nhất với em ZLC này.

lethanhtrung

Trung Sỹ
dùng Sardius từ đầu.

Bác lion cho em hỏi một tý: Cốt M.Maze kết hợp với 2 mặt X1 gold cho cảm giác như thế nào? Em nghĩ nếu FH đã là X1 gold rồi thì BH nên chọn mặt nào mềm hơn chút để đánh trái cho dễ hơn chứ? Mình mới chơi chưa lâu..., bên phải đang tập giật, bắn trái, đang dùng Fh Andro HD thấy hơi cứng.Bác có biết cốt này kết hợp với những mặt nào thì ổn ? tư vấn giúp nhé, cám ơn nhiều.

chonmylac2

Trung Sỹ
dùng Sardius từ đầu.
Trước kia em sử dụng cốt Nitaku Feruku mút Donic tấn công nhiều nhưng không hiệu quả do chỉ có xoáy mà không có lực, sau đó chuyển sang tập bài bản một thời gian thì sử dụng TMB ALC thì cải thiện được tốc độ và xoáy hơn tí! Nhưng không hài lòng lắm. Sau khi dùng thử em Sar dúng 1 buổi em mê ngay vì rất hài lòng về tốc độ cũng như độ bám! Hiện nay đã hình thành lối chơi tấn công nhưng quả 2, quả 3 thường xuyên đánh hỏng lúc vào sec dù có tập nhiều!

cudenonl

Binh Nhì
anh meoluoitmb cho e hỏi tý dc không?
e dung cliper CC là côt dùng bột carbon thì mình đánh mặt tàu có hợp không?
nhờ a chỉ giúp

Bình luận từ Facebook