Kinh nghiệm chia sẻ cho các bạn mới chơi bóng bàn

Ohoaitai

Thượng Sỹ
Mình cầm vợt đã từ lâu nhưng chính thức chơi bóng bàn mới khoảng 1 năm nay. Được mọi người đánh giá là kĩ thuật cơ bản và tiến bộ nhanh. Mình có ít kinh nghiệm rút ra từ bản thân muốn chia sẻ cùng các bạn mới bắt đầu chơi bóng bàn:
1. Nên tìm thầy học các động tác cơ bản: Kĩ thuật cơ bản có chuẩn thì mới có thể tiến nhanh và tiến xa được. Mình nghĩ mỗi tuần khoảng 2-3 buổi, trong khoảng 2-3 tháng là tạm ổn. Nếu không có điều kiện học thầy thì bạn có thể tìm một người nào đó động tác chuẩn nhất nhờ hướng dẫn.

2. Xem video tập bóng bàn cơ bản để đối chiếu với những gì được học: Bạn cứ vào youtube, search các từ liên quan đến kĩ thuật cơ bản như:
- Table tennis holding the bat: Cầm vợt
- Table tennis serve: Giao bóng
- Table tennis serve return: Trả giao bóng
- Table tennis forehand topspin: Giật phải
- Table tennis backhand topspin: Giật trái
- Table tennis spin: Xoáy
.....
Nếu không rành tiếng Anh thì vào từ điển mà tra rồi tìm video trên youtube

3. Đừng quá quan trọng vũ khí: Lúc tập cứ chọn một cái cốt, mặt phổ thông đã (có thể là cốt cũ hoặc mặt cũ cho rẻ tiền). Sau khi kết thúc thời gian học cơ bản mới tùy theo lối đánh của bạn mà chọn cốt và mặt vợt phù hợp. Yên tâm rằng nếu bạn ham mê bóng bàn thì bạn sẽ còn đổi cốt và mặt vợt nhiều lần. Vì thế lúc mới chơi đừng nghĩ là bạn sẽ chọn một loại vũ khí thật xịn để đánh mãi mãi.

4. Cố gắng áp dụng các kĩ thuật được học khi đánh trận: Quan trọng nhất trong quá trình học cơ bản là bạn phải làm cho những động tác cơ bản đó thành thói quen, phản xạ. Đừng vì ham thắng mà giở các động tác, kĩ thuật phủi ra. Bạn yên tâm rằng khi nào bạn đã thành nghề thì những động tác, kĩ thuật phủi trước kia của bạn sẽ trở lại với tầm cao hơn.

Một vài kinh nghiệm chia sẻ như vậy. Có gì sai sót mong anh em chém nhẹ tay và chỉnh sửa giúp.

docmaorg

Đại Tá
Đồng ý với quan điểm của bạn đến giờ tôi cũng tập lại được đúng 1 năm.
Góp ý thêm là khi tập cơ bản với những người biết đánh phủi phải thật kiên trì quên cái cũ đi ( tập lại như 1 đứa trẻ ) thì sẽ thấy được sự hiệu quả không ngờ. Chúc các bạn ham mê và yêu bóng bàn muốn tập lại từ cơ bản sớm có kết quả.

bithudt03

Binh Nhì
Cám ơn bác nhé, e dang theo tập lớp Giangbk , 10 buổi rùi chưa tốt quả giật, chắc mjh vẫn giữ lối đánh cũ . Khó sửa thật đấy . Hic

mika9967

Trung Sỹ
Cám ơn bác nhé, e dang theo tập lớp Giangbk , 10 buổi rùi chưa tốt quả giật, chắc mjh vẫn giữ lối đánh cũ . Khó sửa thật đấy . Hic
sửa động tác cũ là cả một thử thách, nhiều khi còn khó hơn là người mới chơi tập, bạn mới 10 buổi thì chưa thể nào được, việc sửa này đôi khi cả 1-2 năm , nhanh lắm cũng 5-6 tháng bạn ơi... .....kiên nhẫn thôi, từ từ sẽ về đến đích.

tipphono8x

Trung Uý
E cũng chơi bóng kinh nghiệm được 1 năm rồi. Bác nào Hà Nội giao lưu mời qua clb bóng bàn trường Amsterdam chiến nước nha! Bia

a Tủn

Binh Nhì
E cũng chơi bóng kinh nghiệm được 1 năm rồi. Bác nào Hà Nội giao lưu mời qua clb bóng bàn trường Amsterdam chiến nước nha! Bia

mời bạn qua clb Duy Hưng giao lưu với anh em, có vẻ bạn rất thích giao lưu rơ lạ và có trình độ khá tốt. mình trình D thôi, xin học hỏi bạn là chính, chỉ dám chấp bạn 2 quả thôi, nếu bạn thua mình sẽ chấp thêm. Rảnh nhớ sang nhé, kiếm nước thơm mang về!

MaiXuanViet

Moderator
Thanks chủ thớt vì những kinh nghiệm quý báu mà ít ai nói ra. Thường thì những người tập căn bản vài năm, mới...xuất chuồng thì đánh chả lại ai, nhưng chỉ sau 1 năm tích lũy kinh nghiệm chuyển từ lý thuyết đã học thành thực hành trong các trận chiến thì rơ căn bản tốt sẽ vượt xa các rơ phủi. ^^

Mình chơi tự phát hơn chục năm, chết tay mất rồi.hix :(

chichkidao

Moderator
mời bạn qua clb Duy Hưng giao lưu với anh em, có vẻ bạn rất thích giao lưu rơ lạ và có trình độ khá tốt. mình trình D thôi, xin học hỏi bạn là chính, chỉ dám chấp bạn 2 quả thôi, nếu bạn thua mình sẽ chấp thêm. Rảnh nhớ sang nhé, kiếm nước thơm mang về!

Xin học hỏi mà chấp đối thủ 2 quả là sao vậy a tủn :D
Đồng ý với quan điểm khi say mê rồi sẽ đổi mút và cốt liên tục của bác chủ thớt.
Từ khi biết diễn đàn là em liên tục mua bán.hix.

a Tủn

Binh Nhì
Xin học hỏi mà chấp đối thủ 2 quả là sao vậy a tủn :D
Đồng ý với quan điểm khi say mê rồi sẽ đổi mút và cốt liên tục của bác chủ thớt.

À, mình chấp 2 trận đầu thôi, ko phải mình nhận là đánh hay j cả, vì rơ mình đánh chuyên bon cạnh bàn hoặc dính lưới, nếu mới gặp lần đầu sẽ rất dễ bị ức chế, nhưng chơi với mình quen rồi thì sẽ biết đó ko phải là may mắn mà là kiểu rơ mình nó thế, cứ phải 3,4 phát một séc!

MaiXuanViet

Moderator
À, mình chấp 2 trận đầu thôi, ko phải mình nhận là đánh hay j cả, vì rơ mình đánh chuyên bon cạnh bàn hoặc dính lưới, nếu mới gặp lần đầu sẽ rất dễ bị ức chế, nhưng chơi với mình quen rồi thì sẽ biết đó ko phải là may mắn mà là kiểu rơ mình nó thế, cứ phải 3,4 phát một séc!

Rơ này người ta gọi là rơ vô đối nè. Chắc phải ráng tập theo được 50% là mừng ^^

Dũng Gai

Moderator
Quan trọng nhất là cầm vợt đúng thì đánh mới mạnh lực và chuẩn. Mình chót cầm sai vợt rồi nên đánh bóng hai sai thành 1 đúng vậy. Phủi đặc.

Ohoaitai

Thượng Sỹ

Ha ha. Vụ này hay đây. Mình cũng rất hay bon lưới. Không đến 3-4 phát/set nhưng cũng phải 2-3 phát/set. Thường 10 quả chạm lưới thì đến 9 quả leo lưới.

Ohoaitai

Thượng Sỹ
Thanks chủ thớt vì những kinh nghiệm quý báu mà ít ai nói ra. Thường thì những người tập căn bản vài năm, mới...xuất chuồng thì đánh chả lại ai, nhưng chỉ sau 1 năm tích lũy kinh nghiệm chuyển từ lý thuyết đã học thành thực hành trong các trận chiến thì rơ căn bản tốt sẽ vượt xa các rơ phủi. ^^

Mình chơi tự phát hơn chục năm, chết tay mất rồi.hix :(

Công nhận hồi mình mới xuống núi, kĩ thuật căn bản tốt nhưng đánh với ai cũng thua. Sau gần 1 năm thì nhiều người lúc trước thắng mình nay mình có thể chấp lại 2-3 quả rồi.

cudenonl

Binh Nhì
Mình xin góp ý thêm tý là trong quá trình học cơ bản tuyệt đối đừng đánh giao lưu vs ai.chỉ đánh cơ bản vs thầy dạy mình thôi.
để tránh các động tác phủi có cơ hội phát tác. Chuyên tâm cơ bản 2 tháng sau đó giao lưu là thấy được hiệu quả ngay
- đánh đúng kỹ thuật và tự khắc phục lỗi sai. Đừng làm vẹt mà mất gốc :))

mika9967

Trung Sỹ
Công nhận hồi mình mới xuống núi, kĩ thuật căn bản tốt nhưng đánh với ai cũng thua. Sau gần 1 năm thì nhiều người lúc trước thắng mình nay mình có thể chấp lại 2-3 quả rồi.

vậy là hay lắm rồi bạn ạ.........................

tipphono8x

Trung Uý

E cũng hay qua ấy chơi suốt nhưng chưa quen nhiều người bên ấy không nhớ mặt lắm. Bác có bức hình nào không, send lên là e nhớ ngay. Hi
Đợt này e đang bận học ôn thi công chức nên bận hầu hết các buổi tối từ thứ 2 đến thứ 6. Chỉ được nghỉ thứ 7 và chủ nhật, thứ 7 và chủ nhật thì lại hay bận giải diễn đàn và có việc riêng nên e ko hứa sẽ đi được vào hôm nào. Nhưng nếu bác rảnh ban ngày thì tốt quá, vì ban ngày e lại được nghỉ, nếu được thì bác alo hoặc sms cho e theo số 0978887104 - E tên Quỳnh - 24 tuổi- Đang ở Quan Nhân. :)

socmeo

Binh Nhất
....

Chào Đạt! khỏe ko em? Dạo này lại có hàng bán à?
Em bây giờ chuyển sang rơ thủ hay sao mà đổi avaltar từ zhang jike sang joo se hyuk vậy?

Bình luận từ Facebook