Keo Sữa loãng - Có nên dùng ?

xukaka

Đại Tá
Hiện nay ở SÀI GÒN keo gốc nước này bán rất nhiều. Các tỉnh thành khác thì hơi khó tìm. Bác nào quen ai là dân làm MÔ HÌNH KIẾN TRÚC SƯ - CÔNG TRÌNH là họ biết ngay. Hình như mấy chỗ BÁN GIẤY DÁN TƯỜNG cũng có, vì họ cũng sử dụng keo này, chỉ khác mức độ pha trộn đễ có độ dính mong muốn theo lĩnh vực.

Mình có gợi ý các bạn khi mua cần đọc kỹ thành phần:
Thứ 1: Thành phần gồm cao su non, và nước
Thứ 2: Tỷ lệ pha trộn hợp lý chỉ ở mức khoảng : 60% cao su và 40% là nước.
Thứ 3: Nếu cao su mua về chưa pha mà đậm đặc thì sẽ pha theo tỷ lệ trên (chú ý: đậm quá sẽ khó dán, lỏng quá sẽ khó dính và ảnh hưởng đến độ bám mút và cốt sẽ ảnh hưởng đến độ nảy, độ căng bề mặt,...).
Khi phan trộn cao su và nước, cần quấy đều và lắc đầu 10 phút trước khi sử dụng./.

lamvt

Thượng Tá
Keo latex các bạn mua ở cửa hàng ,lúc ban đầu mình cũng mua dùng thử nhưng ko tốt ở mất điểm:
1.Khi keo khô tạo ra trên cốt hoặc mặt vợt một lớp màng như nilon nên ko có độ đàn hồi.
2. Nếu quét o đều sẽ có hiện tượng chỗ thì ăn quá(chỗ nhiều keo) khi lột mặt rất hay bị tước gỗ có khi rách cả mút.chỗ ít keo thì dễ bong.
3.Rất khó vệ sinh lớp nilon trên cốt và mặt vợ.Cách duy nhất là lấy mút nhúng nước lau nhiều lần keo sẽ tan hết.Điều này gây ẩm cốt và mút.Keo mủ cao su khi dán tạo lớp màng khi bóc trông như màng bóng bay vậy.ko cần quét nhiều vẫn bám dính tốt.Khi lột keo bị vón lại có màu vàng nhạt và đàn hồi như dây thun vậy.Ổ miền bắc chắc khó kiếm hơn.Sài gòn ra chợ kim biên hỏi là thấy.Vtàu mình hay mua lại của các hiệu làm giầy.Keo có trộn amoniac để giư ko cho cau su vón cục.Mùi hơi khó chịu nhưng bay rất nhanh và nên quét keo nơi thoáng.Dù sao còn ko độc hại như keo gốc xăng.
MONG ĐƯỢC CHIA SẺ VỚI MỌI NGƯỜI tiêu chí: nhanh nhiều tốt rẻ

Duc_NM

Đại Tá
Keo latex các bạn mua ở cửa hàng ,lúc ban đầu mình cũng mua dùng thử nhưng ko tốt ở mất điểm:
1.Khi keo khô tạo ra trên cốt hoặc mặt vợt một lớp màng như nilon nên ko có độ đàn hồi.
2. Nếu quét o đều sẽ có hiện tượng chỗ thì ăn quá(chỗ nhiều keo) khi lột mặt rất hay bị tước gỗ có khi rách cả mút.chỗ ít keo thì dễ bong.
3.Rất khó vệ sinh lớp nilon trên cốt và mặt vợ.Cách duy nhất là lấy mút nhúng nước lau nhiều lần keo sẽ tan hết.Điều này gây ẩm cốt và mút.Keo mủ cao su khi dán tạo lớp màng khi bóc trông như màng bóng bay vậy.ko cần quét nhiều vẫn bám dính tốt.Khi lột keo bị vón lại có màu vàng nhạt và đàn hồi như dây thun vậy.Ổ miền bắc chắc khó kiếm hơn.Sài gòn ra chợ kim biên hỏi là thấy.Vtàu mình hay mua lại của các hiệu làm giầy.Keo có trộn amoniac để giư ko cho cau su vón cục.Mùi hơi khó chịu nhưng bay rất nhanh và nên quét keo nơi thoáng.Dù sao còn ko độc hại như keo gốc xăng.
MONG ĐƯỢC CHIA SẺ VỚI MỌI NGƯỜI tiêu chí: nhanh nhiều tốt rẻ
Cái điều 1. của bác ấy, em thì thấy khoái vì từ trước đến nay em chỉ quét một lớp keo sữa rất mỏng để mong nó không có tác dụng nảy gì hết, việc nảy là việc của cốt và mút thôi, sợ nhất là quét keo lên mà lớp keo đó nó lại đông cứng như xi măng thì hỏng hết. Có vẻ thêm nhiều thông tin bổ ích đây :D

luckyluckedh

Đại Uý
Nếu vậy keo latex này khó xài vì tạo lớp màng nilon mỏng như thế thì lúc lột ra đâu thể kéo theo kiểu một lớp màng dai được, ko biết phải pha thêm gì để nó gần tương tự như fee chack ko các bác nhỉ

lamvt

Thượng Tá
Nếu vậy keo latex này khó xài vì tạo lớp màng nilon mỏng như thế thì lúc lột ra đâu thể kéo theo kiểu một lớp màng dai được, ko biết phải pha thêm gì để nó gần tương tự như fee chack ko các bác nhỉ
Ko nên dùng keo latex bạn à.Trước đây mình đã dùng nhưng bỏ ngay rồi vì dán vào mặt đánh khô lắm.Nếu. muốn lột keo này trên cốt thì hoặc dùng nước,hoặc dùng giấy nhám thôi.Trong mục rao vặt phần cốt vợt cũng đang bàn đến loại keo này (mục keo dán vợt).Loại keo mủ cao su việc làm sạch cốt và mặt vợt đơn giản hơn rất nhiều.Bạn hãy mạnh dạn dùng thử ,vì trước khi sài mình đả thử nghiệm trên nhiều loại mặt và cốt đều cho kết quả tốt.

luckyluckedh

Đại Uý
Ko nên dùng keo latex bạn à.Trước đây mình đã dùng nhưng bỏ ngay rồi vì dán vào mặt đánh khô lắm.Nếu. muốn lột keo này trên cốt thì hoặc dùng nước,hoặc dùng giấy nhám thôi.Trong mục rao vặt phần cốt vợt cũng đang bàn đến loại keo này (mục keo dán vợt).Loại keo mủ cao su việc làm sạch cốt và mặt vợt đơn giản hơn rất nhiều.Bạn hãy mạnh dạn dùng thử ,vì trước khi sài mình đả thử nghiệm trên nhiều loại mặt và cốt đều cho kết quả tôt.
bác cho em hỏi lọai keo mủ cao su đó có bán ở đâu trong tphcm nhỉ

lamvt

Thượng Tá
bác cho em hỏi lọai keo mủ cao su đó có bán ở đâu trong tphcm nhỉ
Nhanh nhất là đến mấy hiệu làm giầy dép hỏi keo mủ cao su họ có sẽ để lại cho.Ở vtau mình vẫn làm vậy.Mua 50.000 thì chia nhau sài cả năm.Nếu chịu khó ra chợ kim biên chỗ bán keo hỏi chắc là có.

luckyluckedh

Đại Uý
Chiều này em đã thử tìm mua keo mủ cao su, kết quả rất tốt, các loại keo sữa như butterfly ,nittaku khi bóc ra chỉ là những cục quệnh, dính và nhiều nước. Keo mủ cao su này màu sắc y như các loại trên tuy nhiên khi quét và bóc ra tạo thành lớp màng rất dễ lột, rất dai, em bóc xong vo thành cục và thả xuống nền nhà thì thấy nó nẩy rất tốt chứng tỏ độ đàn hồi cao trong khi cục keo butterfly em thả xuống nẩy 1 2 cái là nằm một chỗ. Giá thành thì lại rẻ không đắt như những loại chính hãng mà chất lượng có khi còn cao hơn do ít nước, em nghĩ các hãng kia nó đắt do thương hiệu và khử mùi tốt. Sau đây là hình ảnh mà em test

Attachments

874.1 KB · Đọc: 0
    985.8 KB · Đọc: 0
    913.9 KB · Đọc: 0
    830.2 KB · Đọc: 0

loiphong

Đại Tá
Chiều này em đã thử tìm mua keo mủ cao su, kết quả rất tốt, các loại keo sữa như butterfly ,nittaku khi bóc ra chỉ là những cục quệnh, dính và nhiều nước. Keo mủ cao su này màu sắc y như các loại trên tuy nhiên khi quét và bóc ra tạo thành lớp màng rất dễ lột, rất dai, em bóc xong vo thành cục và thả xuống nền nhà thì thấy nó nẩy rất tốt chứng tỏ độ đàn hồi cao trong khi cục keo butterfly em thả xuống nẩy 1 2 cái là nằm một chỗ. Giá thành thì lại rẻ không đắt như những loại chính hãng mà chất lượng có khi còn cao hơn do ít nước, em nghĩ các hãng kia nó đắt do thương hiệu và khử mùi tốt. Sau đây là hình ảnh mà em test
Caí này nhì giống keo của anh @truongtxt quá. Có thêm một sự lựa chọn nữa cho anh em rồi!:)

linh729

Thượng Tá
Mua ở đâu thế bạn ơi?

lamvt

Thượng Tá
Các bạn chú ý: quy trình quét keo như video của Hoả châu.Tuy nhiên để có lớp keo mỏng và keo ko vón cục thì nên dùng miếng mút đã nhúng nước ,vắt khô mà quét.Chỉ quét theo một hướng thôi .Nếu bạn quét đi quét lại keo sẽ bung ra và vón cục .Khi đó lau sạch toàn bộ keo và quét lai.Trên youtobe có lần đã quảng cáo loại keo dán vợt có màng giống như keo mủ cao su.Họ nói mới phát minh ra và bán với giá rất cao.Bạn vào google gõ plastic glue for table tennis sẽ xem được.Chính vì xem cái đó mình mới đi tìm và nay thì ok.
Keo chỉ thật sự tốt khi tạo được lớp dính có tính đàn hồi cao.Nếu ko khi đánh sẽ có cảm giác khô và ko đi banh.
Chúc mọi người vui và cùng chia sẻ kinh nghiệm .

luckyluckedh

Đại Uý
Các bạn chú ý: quy trình quét keo như video của Hoả châu.Tuy nhiên để có lớp keo mỏng và keo ko vón cục thì nên dùng miếng mút đã nhúng nước ,vắt khô mà quét.Chỉ quét theo một hướng thôi .Nếu bạn quét đi quét lại keo sẽ bung ra và vón cục .Khi đó lau sạch toàn bộ keo và quét lai.Trên youtobe có lần đã quảng cáo loại keo dán vợt có màng giống như keo mủ cao su.Họ nói mới phát minh ra và bán với giá rất cao.Bạn vào google gõ plastic glue for table tennis sẽ xem được.Chính vì xem cái đó mình mới đi tìm và nay thì ok.
Keo chỉ thật sự tốt khi tạo được lớp dính có tính đàn hồi cao.Nếu ko khi đánh sẽ có cảm giác khô và ko đi banh.

Hồi mới biết chơi bóng bàn em cũng có xem clip về keo mủ cao su, lúc đó các bác nước ngoài chém gió kinh lắm, nào là siêu keo, keo chất lượng cao rồi bán giá cắt cổ, rồi khi xem clip các vđv TRUNG QUỐC xài keo bóc ra nguyên mảng dai và chắc mình nghĩ chắc hàng đội tuyển tụi nó mới được vậy và ước được có keo như chúng nó =.=, trong khi cái keo chất lượng như butterfly lúc khô vẫn phải kỳ như kỳ rét trừ khi quét thật dầy mới lột theo kiểu đó được mà làm vậy thì tốn keo mà dễ tước gỗ hư mặt vợt. Em cũng làm theo bác nói nhúng nước vắt khô miếng xốp, xịt đầy lên cốt vợt (ko sợ hao và ẩm vợt vì keo "xịn" ^^!) quét qua lại nhiều lần cũng không vón, khô chỉ sau 4 phút, màng keo mỏng dính chắc, lột ra dễ.

huymdt

Thượng Tá
Em làm bình E-zip Nittaku 240k dán thoải mái mãi chả thấy hết! Thấy keo này dán cũng tốt với mình chứ chả so sánh gì loại khác. Muốn hỏi các bác cách bảo quản keo sao để lâu không bị khô nhỉ? Gói kỹ bỏ vào tủ lạnh có ổn không các bác?

Duc_NM

Đại Tá
Em làm bình E-zip Nittaku 240k dán thoải mái mãi chả thấy hết! Thấy keo này dán cũng tốt với mình chứ chả so sánh gì loại khác. Muốn hỏi các bác cách bảo quản keo sao để lâu không bị khô nhỉ? Gói kỹ bỏ vào tủ lạnh có ổn không các bác?
Keo chứ có phải thực phẩm đâu mà bác cho vào tủ lạnh, cho vào khéo nó lại vón cục thêm ấy. Tốt nhất để chỗ khô ráo, mát mẻ, tránh ánh nắng trực tiếp là được rồi. À mà thỉnh thoảng lấy ra lắc đều cho nó đỡ đóng cặn dưới đáy chai nữa.

Duc_NM

Đại Tá
Chắc nước ngoài không trồng được nhiều mủ cao su như của ta nên giá thành mắc, đúng là của nhà trồng được mà lâu nay không để ý :D

huymdt

Thượng Tá
Keo chứ có phải thực phẩm đâu mà bác cho vào tủ lạnh, cho vào khéo nó lại vón cục thêm ấy. Tốt nhất để chỗ khô ráo, mát mẻ, tránh ánh nắng trực tiếp là được rồi. À mà thỉnh thoảng lấy ra lắc đều cho nó đỡ đóng cặn dưới đáy chai nữa.
Vụ bỏ vào tủ lạnh là mẹo bảo quản keo super 502 bác àh! Keo 502 mở bình dùng năm bữa nửa tháng là khô nhưng gói kỹ bỏ tủ lạnh quanh năm suốt tháng cần đem ra dùng ngon lành... Bởi vậy em đang nghĩ có nên "thí nghiệm" bình Nittaku 240k không đây hihihi.

xtung78

Trung Uý
Nói về keo. Bọn tàu nó bảo người Việt nam mình chết trên đống thuốc nghĩ mà đúng. Keo tốt như thế mà vẫn phải đi mua keo ngoại với giá cắt tiết. Bác nào có gửi cho em em bán cho người việt ko lấy lãi chẳng có lại kiểu chết trên đống thuốc

Bình luận từ Facebook