Keo Sữa loãng - Có nên dùng ?

Duc_NM

Đại Tá
Mình đang có nghi ngờ thế này chia sẻ và hỏi tư vấn của anh em diễn đàn nhé. Mình phát hiện ra là dùng keo sữa (gốc nước) loãng thì sẽ quét được mỏng hơn nhưng vấn đề là nếu keo của nhà sản xuất loãng quá tức là có nhiều nước trong thành phần keo thì khi quét keo lên bề mặt cốt cốt sẽ bị ngấm nước ngay lập tức dù ít hay nhiều. Cốt ngấm nước mà lại bị ngăn cản của lớp keo sữa đó nên sẽ rất khó bay hơi ra ngoài kể cả đã dùng máy sấy sấy ngay sau khi quét keo. Như vậy để lâu ngày sẽ sinh ra ố mốc cốt vợt, lúc trước mình hay bóc mặt thay mút nên đã bị ố một chiếc TMB ALC.

Vậy các bác tư vấn để mình khắc phục tình trạng đó, nghe nói mấy loại keo kiểu Free Chack của Butterfly đậm đặc lắm thì phải. Tks các bác.

xukaka

Đại Tá
Keo Free Chack chất lượng khỏi bàn, nhưng mắc quá. Hiện tại mình hay dùng keo NORISUKE SAN, xuất xứ YASAKA NHẬT BẢN. Chất lượng quá ok. Theo mình tỷ lệ hợp lý là 60% cao su thiên nhiên. 40% là nước.

lamvt

Thượng Tá
Mình thường dùng keo sữa mủ cao su việt nam,vừ tốt,vừa rẻ 50.000 1/2 lít thao hồ dùng.khi dán lần hai ko cần quét keo lên mút ,chỉ cần quét lớp keo mỏng lên cốt là ok.Nếu bạn sợ nước trong keo ngấm vào cốt thì sau khi quét lên cốt dùng máy sấy tóc thổi sẽ nhanh khô và cốt ko ngấm nước đâu.

leqd

Đại Uý
Mình thường dùng keo sữa mủ cao su việt nam,vừ tốt,vừa rẻ 50.000 1/2 lít thao hồ dùng.khi dán lần hai ko cần quét keo lên mút ,chỉ cần quét lớp keo mỏng lên cốt là ok.Nếu bạn sợ nước trong keo ngấm vào cốt thì sau khi quét lên cốt dùng máy sấy tóc thổi sẽ nhanh khô và cốt ko ngấm nước đâu.
Đúng như vậy. Keo sữa bản chất là cao su non + nước, hay còn gọi là latex. Đây là lọai keo không có hóa chất, nên chuyên dùng dán đồ thủ công, đồ handmade... Mỗi lần cần dán vợt, mình ra cửa hàng sách, mua lọ nhỏ 5 nghìn, dán thoải mải.

o3ma

Đại Tá
Đúng như vậy. Keo sữa bản chất là cao su non + nước, hay còn gọi là latex. Đây là lọai keo không có hóa chất, nên chuyên dùng dán đồ thủ công, đồ handmade... Mỗi lần cần dán vợt, mình ra cửa hàng sách, mua lọ nhỏ 5 nghìn, dán thoải mải.
Lọ nhỏ này tên ở các hiệu sách là Latex hả bác?

linh729

Thượng Tá
Mủ cao su VN thường bán ở đâu vậy bác? Ví dụ ở HN thì đằng hàng Hòm có không nhỉ?

Quạt mo

Đại Tá
Loại keo này có trong hũ các bác Kiến trúc sư dùng làm mô hình nè
Em đang đau đầu vụ keo đây. Trước dùng keo sữa Leoviz của Hỏa Châu, chắc lâu qua keo hỏng hay sao ấy mà khó bóc mút quá. Hôm qua vừa mua lọ Haifu thì dán quá khó. Toàn bị vón cục. hic hic... vùng sâu vùng xa mua lị keo cũng khó.

Duc_NM

Đại Tá
Tình hình này khéo phải mua thêm lọ Haifu gốc xăng quét lên cốt trước, rồi dùng keo sữa quét lên mút sau đó mới dán khéo lại bảo vệ cốt vợt tốt :)

Em đang đau đầu vụ keo đây. Trước dùng keo sữa Leoviz của Hỏa Châu, chắc lâu qua keo hỏng hay sao ấy mà khó bóc mút quá. Hôm qua vừa mua lọ Haifu thì dán quá khó. Toàn bị vón cục. hic hic... vùng sâu vùng xa mua lị keo cũng khó.
Keo sữa tầm khoảng 2 tháng bạn nên bóc ra dán lại nhé. Sau khi dán nếu để lâu quá màng keo khô, độ đàn hồi kém đi, bóc mặt vợt ra sẽ khó hơn. Thực ra thì keo sữa nào cũng thế chứ không riêng gì keo Leoviz :)

luckyluckedh

Đại Uý
Các bác nào rành về keo sữa cho em hỏi là trên thị trường có bán loại keo sữa dán giấy latex gì đó hoặc keo sữa dán đồ handmade, loại này có thể dùng để dán cốt mút được không so sánh với butterfly thì thế nào, lột keo ra có dễ không nhỉ. Nếu ổn thì có vẻ xài những loại này vẫn ok hơn xài butterfly fee chack về giá thành

Last edited:

leqd

Đại Uý
Lọ nhỏ này tên ở các hiệu sách là Latex hả bác?
Latex hay latex cao su là một chất lỏng phức hợp, có thành phần và tính chất khác biệt nhau tùy theo loại. Theo nguyên tắc, ta có thể nói đó là một trạng thái nhũ tương (thể sữa trắng đục) của các hạt tử cao su (pha phân tán) trong môi trường phân tán lỏng. Ở Việt Nam, latex còn được gọi là mủ cao su nước.
Thực tế thì keo latex sử dụng nhiều trong xây dựng, bán trong bao hoặc thùng pha xẵn ở các cửa hàng vật liệu. Chai lít giá khỏang 30.000 VNĐ. Các tiệm văn phòng phẩm mua một thùng lớn, chia nhỏ ra các chai nhựa nhỏ để bán cho khách dán giấy.

Cách dán vợt với keo sữa thì như các bác trên diễn đàn đã chỉ dẫn, dễ thôi, i như dán giấy.

Bạn tham khảo:
http://locnamviet.com/goods-141-keo-sua-latex.html
http://www.vatgia.com/854/3117389/keo-sữa.html

Bình luận từ Facebook