ITTF Quyết định Bóng Poly có Hiệu lực từ 7/2014

Thanh Trà

Thượng Tá
Văn bản của ITTF

INTERNATIONAL TABLE TENNIS FEDERATION
Equipment Committee

16 April 2013
Subject: Poly Ball

As approved by the BoD 2012, the poly balls will be introduced at ITTF events as of July 2014.
The new balls will differ from the present balls used, since they are made of plastic instead of celluloid.
So far we know about two production methods; one by gluing two halved together – as for celluloid balls – and the second one by a different process - called rotational moulding.
Hence, these balls will behave a bit differently from our present ones. We have had some poly balls without seam for testing and comparison with celluloid balls. You can find the results of the testing in following pages, as well as, on our website at the right column of the Equipment/Ball Session, the file called “Poly – Celluloid Balls testing”.
We would like to thank everyone who helped with conducting this testing and for agreeing to have the results published; ESN in Germany, Dr. Dirk Meyer and Konrad Tiefenbacher.

Odd Gustavsen
Chairman of the Equipment Committee
--------------------------------------------

Ở Việt Nam tình hình thế nào rồi các bác?

phungducthang

Đại Tá
Văn bản của ITTF

INTERNATIONAL TABLE TENNIS FEDERATION
Equipment Committee

16 April 2013
Subject: Poly Ball

As approved by the BoD 2012, the poly balls will be introduced at ITTF events as of July 2014.
The new balls will differ from the present balls used, since they are made of plastic instead of celluloid.
So far we know about two production methods; one by gluing two halved together – as for celluloid balls – and the second one by a different process - called rotational moulding.
Hence, these balls will behave a bit differently from our present ones. We have had some poly balls without seam for testing and comparison with celluloid balls. You can find the results of the testing in following pages, as well as, on our website at the right column of the Equipment/Ball Session, the file called “Poly – Celluloid Balls testing”.
We would like to thank everyone who helped with conducting this testing and for agreeing to have the results published; ESN in Germany, Dr. Dirk Meyer and Konrad Tiefenbacher.

Odd Gustavsen
Chairman of the Equipment Committee
--------------------------------------------

Ở Việt Nam tình hình thế nào rồi các bác?
Nguồn tin này ở đâu bác?

Coccon

Thượng Sỹ
Bạn ơi, theo văn bản trên, bóng Poly sẽ được giới thiệu vào tháng 7 năm 2014 ( được giới thiệu chứ không phải có hiệu lực, theo mình 2 từ này có nghĩa khác nhau); và từ tháng 7, bóng Poly sẽ được kiểm thử và đánh giá so sánh với bóng Celluloid hiện tại.

phungducthang

Đại Tá
Bạn ơi, theo văn bản trên, bóng Poly sẽ được giới thiệu vào tháng 7 năm 2014 ( được giới thiệu chứ không phải có hiệu lực, theo mình 2 từ này có nghĩa khác nhau); và từ tháng 7, bóng Poly sẽ được kiểm thử và đánh giá so sánh với bóng Celluloid hiện tại.
Cũng phải kiếm mấy quả đánh thử xem sao

Thanh Trà

Thượng Tá
Nghe bác giải thích cũng thấy có lý.
Nhưng theo tôi, từ ngữ tiếng Anh có thể nó nói một cách nhẹ nhàng lịch sự chăng.
Văn bản trên chỉ là của Vụ/Ban Thiết bị tại năm 2013, nội dung trọng tâm về kiểm nghiệm bóng mới. Tuy nhiên, ngay dòng đầu nó đưa ra căn cứ là từ một Quyết định của Ban Giám đốc/Lãnh đạo ITTF năm 2012 về thời điểm áp dụng bóng Poly.
Khi đề cập, thấy rằng:
- Được giới thiệu/hoặc như ta hay nói: Được ra mắt trước công chúng - theo tôi hiểu, tức là cái gì sẽ xảy ra là chính thức;
- Mà nó nói là: Tại các Sự Kiện của ITTF (diễn đạt cho các Giải Đấu Trong Hệ Thống ITTF) mà.
Như vậy có phải: Nó được Ra mắt (Đưa Vào) Trong các Giải Đấu của ITTF ?

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
Trong tháng 6 sẽ có đai lý Cornilleau tại HaNoi nên chuyện đó sớm muộn gì cũng có a ạ. Cám ơn a.
Cuối tháng này PingPong coffee Shop Hồ Ngọc Thuận sẽ có những quả bóng PoLy đầu tiên ở VietNam thông qua sự cung cấp của Hãng Cornilleau (france)
Kính thông báo đến các bác trên Org.
Thân
Xin bạn cho biết:
- Ở Hanoi đã có đại lý Cornilleau chưa ?
- Bóng Poly đã về Pingpong Coffee Shop chưa và Giá cả thế nào ?
Đang chờ ngóng 2 tin này,
Cám ơn.

Last edited:

Duc_NM

Đại Tá
Cuối tháng này PingPong coffee Shop Hồ Ngọc Thuận sẽ có những quả bóng PoLy đầu tiên ở VietNam thông qua sự cung cấp của Hãng Cornilleau (france)
Kính thông báo đến các bác trên Org.
Thân
Cuối tháng rồi đấy bác ơi, shop bác có bóng 44mm chưa ạ ?

thuanlacsg

Đại Tá
Bóng Poly ball đâu phải loại 44mm đâu bác. shop em có bóng rồi. E Up Facebook bữa giờ rồi :)
Chỉ có 2 trái tại VietNam. 1 quả e làm kỷ niệm và 1 quả em cho mọi người test vui.

Thanh Trà

Thượng Tá
Bác Duc_NM ơi,
Bóng mới không phải là bóng 44mm đâu.

- Kích thước:
+ Bóng hiện nay ta đánh gọi là bóng 40 nhưng thực chất chỉ được 39.66mm
+ Bóng mới có kích thước to hơn đôi chút thôi. Đường kính là 40.24mm.

- Thêm một số khác biệt là:
+ Bóng hiện nay chất liệu là: Celluloid: Phương pháp sx là ghép 2 nửa.
+ Bóng mới có chất liệu là: Plastic Prototype; PP Sx là đúc liền.

Last edited:

hungvotdoc

Thượng Tá
View attachment 15698
Bóng Poly ball đâu phải loại 44mm đâu bác. shop em có bóng rồi. E Up Facebook bữa giờ rồi :)
Chỉ có 2 trái tại VietNam. 1 quả e làm kỷ niệm và 1 quả em cho mọi người test vui.
Thuận cho hỏi bóng Poly này có khác bóng hiện đang chơi nhiều không ? Bao giờ thì ITTF đưa vào áp dụng đại trà? Khi áp dụng đại trà rồi thì có sử dụng song song 2 loại bóng cũ và mới được không? Cuối cùng là về thông tin bóng 44 ly là thế nào? Xin cảm ơn!

Thanh Trà

Thượng Tá
View attachment 15698
Chỉ có 2 quả thôi à?
Thế mà mình cứ tưởng sẽ có nhiều để bán rộng rãi như cửa hàng các nước khác.
Ví dụ, tại HongKong:
http://ttnpp.com/store/133-seamless

D'Artagnan

Đại Uý
Bác Duc_NM ơi,
Bóng mới không phải là bóng 44mm đâu.

- Kích thước:
+ Bóng hiện nay ta đánh gọi là bóng 40 nhưng thực chất chỉ được 39.66mm
+ Bóng mới có kích thước to hơn đôi chút thôi. Đường kính là 40.24mm.

- Thêm một số khác biệt là:
+ Bóng hiện nay chất liệu là: Celluloid: Phương pháp sx là ghép 2 nửa.
+ Bóng mới có chất liệu là: Plastic Prototype; PP Sx là đúc liền.

Đính chính:

Bóng mới vẫn sự dụng 2 công nghệ sản xuất là with seam (2 nửa ghép lại - có viền) và seamless (đúc liền - không viền) giống bóng celluloid truyền thống. Ban đầu ITTF muốn đưa bóng plastic seamless vào luật nhưng bị đa số các nhà sản xuất dụng cụ bóng bàn phản đối do công nghệ sản xuất bóng không viền được đăng ký bản quyền bởi cá nhân có quan hệ với người trong ITTF. Vì vậy ITTF đã nhượng bộ cho phép thi đấu 2 loại bóng có viền và không viền.

Thông tin về các loại bóng được đưa vào thi đấu ở đây
http://www.ittf.com/_front_page/ittf1.asp?category=balls

Bác nên đọc kỹ thông tin về thông báo thay đổi luật bóng của ITTF
http://www.ittf.com/_front_page/ittf_full_story1.asp?ID=34232

Các nhà sản xuất lớn chủ yếu sản xuất bóng có viền (with seam) bao gồm cả Butterfly, Nittaku, DHS, Doni, Double Fish, Cornilleau... chứ không phài là loại bóng không viền (seamless) đâu nhé!

Một điều phải đính chính cho bác nữa là "Plastic Prototype" không phải là tên của một chất liệu đâu bác nhé! Dịch đúng trong ngữ cảnh ở đây là "các mẫu bóng chất liệu nhựa - plastic".

Thanh Trà

Thượng Tá
Thuận cho hỏi bóng Poly này có khác bóng hiện đang chơi nhiều không ? Bao giờ thì ITTF đưa vào áp dụng đại trà? Khi áp dụng đại trà rồi thì có sử dụng song song 2 loại bóng cũ và mới được không? Cuối cùng là về thông tin bóng 44 ly là thế nào? Xin cảm ơn!
Theo cập nhật đến ngày 27/6/2014 của ITTF về danh sách bóng được sử dụng từ tháng 7/2014 thì:
1. Có 64 bóng được chấp nhận, có cả bóng cũ và cả bóng mới (số loại bóng cũ vẫn chiếm đa số >70%).
Như post#5 ở phía trên.

2. Trong nhiều tiêu chí, có điều kiện về Đường Kính là:
- Bóng cũ: mẫu thử có đường kính trung bình rơi trong khoảng 39.60-40.40mm (tem nhãn sẽ ghi 40 hoặc 40mm)
- Bóng mới: mẫu thử có đường kính trung bình rơi trong khoảng 40.00-40.50mm (tem nhãn sẽ ghi 40+).

Bình luận từ Facebook