Hướng dẫn vào keo vợt

meoluoitmb

Đại Tá
Vừa qua, mình nhận được rất nhiều điện thoại của anh em trên diễn đàn hỏi tư vấn cũng như hỏi hướng dẫn cách vào keo cán vợt. Thật ra mình thì chỉ thích vào keo mỗi phần mang cá mà thôi. Chuyên môn về lĩnh vực này cũng còn nông cạn.
Nhân đây, up bài này lên với hi vọng được các bậc tiền bối cũng như cao thủ về cách vào keo vợt có thể hướng dẫn cụ thể phương pháp vào keo cán vợt, xả keo khi không muốn.
Mình hi vọng mọi người, nếu ai biết thì mở rộng kiến thức của mình giúp toàn thể anh em đam mê môn bóng bàn.
Những người trên diễn đàn mà mình được biết có khả năng vào keo rất tốt gồm có: Anh Thông R_K (Cao nhân); Đức Tiểu hổ 8x; Vinhtate, thinhnguyen và khá nhiều anh em khác nữa.

1 video cụ thể từ các cao thủ này sẽ giúp đỡ rất nhiều cho anh em trên diễn đàn mình.

Hi vọng rằng anh em sẽ cởi mở trong lĩnh vực này để anh em diễn đàn có thể hiểu biết nhiều hơn. Xin cảm ơn.

Last edited:

MaiXuanViet

Moderator
Em xin đóng góp cách làm của em có kèm hình minh họa vì ko quay clip được. Mong là sẽ giúp ích được. Em vào keo cán bằng keo 502 nhé. Đây là cách của cá nhân em thôi, có thể còn nhiều cách khác tối ưu hơn, mong được học hỏi.

docmaorg

Đại Tá
Có thể mình vào keo chưa hẳn đã là đẹp, nhưng mình có chút kinh nghiệm khi tự làm. Vào keo 502
1. Lấy băng dính dán thật kỹ vào những chỗ mà các bạn không cần vào keo. Chánh hiện tượng chẳng may bị keo dây vào mặt vượt và những chỗ không cần thiết trên cán.
2. Với mình thường chỗ nào trên cán có màu trắng ( màu sáng ) có nguy cơ bị bẩn mình mới vào keo. Chứ ít khi vào keo bóng lộn cán.
3. Sau khi dán băng dính thật kỹ, các bạn nhớ miết mép băng dính chỗ tiếp xúc với phần vào keo cẩn thận.
4. Mua lọ keo 502, cắt cái vòi dẫn keo sao cho lượng keo không ra quá nhiều.
5. Cứ bôi keo vào thẳng phần cần vào keo nếu có lỡ bị dầy thì cũng không ngại.
6. Để keo khô đanh thường là sau vài tiếng, sau đó lấy giấy giáp mịn ( nhám ) tùy sở thích từng người thích chỗ vào keo bóng hay không. Đánh đều và nhẹ cho chỗ vào keo phẳng mịn là ok.
Với cá nhân mình không thích vào keo sau đó bóng loáng nhìn sẽ bị lộ là vào keo. Mình thường đánh giấy nhám hơi thô #400 nhìn cán thật hơn.
Còn 1 cách nữa vào keo thật mỏng ( tức là lượng keo vừa đủ ngấm vào cốt ) cách này đòi hỏi tỷ mỷ và cẩn thận hơn 1 chút. :zingme67: Có lẽ có bạn Tiểu hổ vào đẹp theo cách này nên có lẽ để tiểu hổ hướng dẫn.

Last edited:

MaiXuanViet

Moderator
Trước tiên dùng băng keo trong và bao nilon (bao của mấy miếng mút lúc mua ấy) bọc kỹ lại chỉ chừa phần cán. Nhớ dùng băng keo trong dán cả con tem lại rồi dùng dao lam khoét cho vừa đủ bít con tem.

Uploaded with ImageShack.com

Sau đó dùng miệng chai keo 502 đi 1 lớp keo phủ lên cán, cách đi keo như cách các họa sĩ vẽ màu vậy. Là đi từ trên xuống để đường quét keo ở dưới sẽ tém hết keo thừa của đường ở trên, tránh keo thừa chảy tràn lan. Cứ đi như vậy ta sẽ phủ được 1 lớp keo lên cán và cả mang cá cũng tương tự. Chỗ keo thừa nhiều cứ tém ra viền hoặc đáy cán là sẽ hút sạch vì những chỗ này lỗ gỗ rất nhiều nên hút keo rất tốt.
Đây là hình minh họa lúc đi keo. (vì 1 tay đi keo 1 tay chụp nên lấy cốt lởm ra làm chụp lại cho chắc) :zingme14:

Sau đó sẽ có được cán và mang cá đã phủ 1 lớp keo 502 như vầy. (mục đích của lớp keo này là lấp đầy các lỗ gồ gề trên cán)

Sau đó dùng giấy ráp mịn loại này đánh cho lớp keo phẳng hoàn toàn.

Đây là cán vợt sau khi đã đánh qua giấy ráp mịn.

Sau đó tiếp tục đi 1 lớp keo nữa phủ đều lên cán, lúc này lớp keo đi sẽ rất phẳng do bề mặt cán đã được lớp keo trước phủ lên ko còn lỗ gỗ gồ ghề nữa. (nếu cảm thấy chưa phẳng hoàn toàn thì sau khi đi xong lớp keo 2 cứ đánh giấy ráp tiếp rồi đi tiếp lớp keo thứ 3, lặp lại y chang vậy đến khi cảm thấy keo đã phẳng)

Sau đó đem phơi nắng cho keo chắc lại.

Và khi keo khô hẳn sẽ có kết quả như thế này.

Đây là cách em làm thôi, mong nhận được nhiều góp ý để học hỏi thêm nhiều cách đẹp hơn, hoàn hảo hơn nữa của các cao thủ chăm sóc vợt ạ.

docmaorg

Đại Tá
Mình thì không thích vào bóng lộn thế này, mà chỉ vào 1 lượt đầu như MXV sau đó lấy giấy giáp thô đánh đi. Mục đích của mình là ko làm bẩn các chỗ trắng và sáng mầu là ok. Mình làm theo kiểu ngấm keo.

tosiosHD

Đại Tá
Em đoán là anh muốn vào keo cho mấy cây kiếm báu mới mua về để nó luôn luôn đẹp như mới đúng ko? Về khoản vào keo 502, em đã vào 3 cốt của em và khoảng 10 cái cho a e cùng clb rồi. Thực ra mỗi người có 1 cách riêng và sự khéo léo riêng, nhưng theo em, ngoài vấn đề che kín logo và phần bề mặt cốt là tất yếu, chúng ta ko nên nhỏ trực tiếp keo vào cán vợt vì làm như vậy rất dễ xảy ra sơ xuất. Theo em là dùng tăm bông chấm vào keo, xoa đi xoa lại cho thật đều, xoa cho tới khi tăm bông khô đi. Như vậy lớp keo sẽ rất đều, đẹp và tuyệt đối an toàn. Chứ nhỏ trực tiếp keo vào cán, rất có thể keo chảy tràn lan gây nguy hiểm, hoặc chảy ko đều chỗ dày, chỗ mỏng lại mất công lấy giấy ráp đánh. Mà đôi khi, có những chỗ keo nhiều quá, nó sẽ ngấm vào gỗ, làm hỏng gỗ đấy anh ạ! Đôi lời chia sẻ với anh. Nếu anh muốn biết tỉ mỉ hơn, hãy alo bác Phùng Đức Thắng, chuyên gia vào keo cán vợt bằng 502 đấy anh ạ!

aunhh

Đại Tá
Trước tiên dùng băng keo trong và bao nilon (bao của mấy miếng mút lúc mua ấy) bọc kỹ lại chỉ chừa phần cán. Nhớ dùng băng keo trong dán cả con tem lại rồi dùng dao lam khoét cho vừa đủ bít con tem.

Sau đó dùng miệng chai keo 502 đi 1 lớp keo phủ lên cán, cách đi keo như cách các họa sĩ vẽ màu vậy. Là đi từ trên xuống để đường quét keo ở dưới sẽ tém hết keo thừa của đường ở trên, tránh keo thừa chảy tràn lan. Cứ đi như vậy ta sẽ phủ được 1 lớp keo lên cán và cả mang cá cũng tương tự. Chỗ keo thừa nhiều cứ tém ra viền hoặc đáy cán là sẽ hút sạch vì những chỗ này lỗ gỗ rất nhiều nên hút keo rất tốt.
Đây là hình minh họa lúc đi keo. (vì 1 tay đi keo 1 tay chụp nên lấy cốt lởm ra làm chụp lại cho chắc) :zingme14:

Sau đó sẽ có được cán và mang cá đã phủ 1 lớp keo 502 như vầy. (mục đích của lớp keo này là lấp đầy các lỗ gồ gề trên cán)

Sau đó dùng giấy ráp mịn loại này đánh cho lớp keo phẳng hoàn toàn.

Đây là cán vợt sau khi đã đánh qua giấy ráp mịn.

Sau đó tiếp tục đi 1 lớp keo nữa phủ đều lên cán, lúc này lớp keo đi sẽ rất phẳng do bề mặt cán đã được lớp keo trước phủ lên ko còn lỗ gỗ gồ ghề nữa. (nếu cảm thấy chưa phẳng hoàn toàn thì sau khi đi xong lớp keo 2 cứ đánh giấy ráp tiếp rồi đi tiếp lớp keo thứ 3, lặp lại y chang vậy đến khi cảm thấy keo đã phẳng)

Sau đó đem phơi nắng cho keo chắc lại.

Và khi keo khô hẳn sẽ có kết quả như thế này.

Đây là cách em làm thôi, mong nhận được nhiều góp ý để học hỏi thêm nhiều cách đẹp hơn, hoàn hảo hơn nữa của các cao thủ chăm sóc vợt ạ.
Qua bài viết và hình ảnh bạn đã đăng, mình rất cảm ơn và cũng qua đó, mình biết bạn là người rất đam mê bóng bàn và kinh nghiệm. Cảm ơn bạn rất nhiều. :zingme69:
:zingme71:

aunhh

Đại Tá
Có thể mình vào keo chưa hẳn đã là đẹp, nhưng mình có chút kinh nghiệm khi tự làm. Vào keo 502
1. Lấy băng dính dán thật kỹ vào những chỗ mà các bạn không cần vào keo. Chánh hiện tượng chẳng may bị keo dây vào mặt vượt và những chỗ không cần thiết trên cán.
2. Với mình thường chỗ nào trên cán có màu trắng ( màu sáng ) có nguy cơ bị bẩn mình mới vào keo. Chứ ít khi vào keo bóng lộn cán.
3. Sau khi dán băng dính thật kỹ, các bạn nhớ miết mép băng dính chỗ tiếp xúc với phần vào keo cẩn thận.
4. Mua lọ keo 502, cắt cái vòi dẫn keo sao cho lượng keo không ra quá nhiều.
5. Cứ bôi keo vào thẳng phần cần vào keo nếu có lỡ bị dầy thì cũng không ngại.
6. Để keo khô đanh thường là sau vài tiếng, sau đó lấy giấy giáp mịn ( nhám ) tùy sở thích từng người thích chỗ vào keo bóng hay không. Đánh đều và nhẹ cho chỗ vào keo phẳng mịn là ok.
Với cá nhân mình không thích vào keo sau đó bóng loáng nhìn sẽ bị lộ là vào keo. Mình thường đánh giấy nhám hơi thô #400 nhìn cán thật hơn.
Còn 1 cách nữa vào keo thật mỏng ( tức là lượng keo vừa đủ ngấm vào cốt ) cách này đòi hỏi tỷ mỷ và cẩn thận hơn 1 chút. :zingme67: Có lẽ có bạn Tiểu hổ vào đẹp theo cách này nên có lẽ để tiểu hổ hướng dẫn.

Theo diễn giải của bạn, thì bạn đã trít keo các đường màu phải ko vì màu cốt vợt sẫm nên cũng ko sợ cũ, trít các đường màu để giữ mới và bạn trít cả phần mút vợt ko dán hết. Bạn vào keo thật đẹp.
Cảm ơn bạn nhiều nhé
Để mình tham khảo thêm các bác thợ mộc nữa vụ này như thế nào, mình sẽ trao đổi thêm
:zingme69:
:zingme71:

Last edited:

phungducthang

Đại Tá
Em đoán là anh muốn vào keo cho mấy cây kiếm báu mới mua về để nó luôn luôn đẹp như mới đúng ko? Về khoản vào keo 502, em đã vào 3 cốt của em và khoảng 10 cái cho a e cùng clb rồi. Thực ra mỗi người có 1 cách riêng và sự khéo léo riêng, nhưng theo em, ngoài vấn đề che kín logo và phần bề mặt cốt là tất yếu, chúng ta ko nên nhỏ trực tiếp keo vào cán vợt vì làm như vậy rất dễ xảy ra sơ xuất. Theo em là dùng tăm bông chấm vào keo, xoa đi xoa lại cho thật đều, xoa cho tới khi tăm bông khô đi. Như vậy lớp keo sẽ rất đều, đẹp và tuyệt đối an toàn. Chứ nhỏ trực tiếp keo vào cán, rất có thể keo chảy tràn lan gây nguy hiểm, hoặc chảy ko đều chỗ dày, chỗ mỏng lại mất công lấy giấy ráp đánh. Mà đôi khi, có những chỗ keo nhiều quá, nó sẽ ngấm vào gỗ, làm hỏng gỗ đấy anh ạ! Đôi lời chia sẻ với anh. Nếu anh muốn biết tỉ mỉ hơn, hãy alo bác Phùng Đức Thắng, chuyên gia vào keo cán vợt bằng 502 đấy anh ạ!
------------
Một lưu ý hết sức quan trọng là chọn keo 502. Nếu là keo khô nhanh nhỏ thử ra một bề mặt gỗ nào đó dùng bông ngoáy tai xoa nhẹ mà thấy khô nhanh + bốc khói thì không nên dùng. Chỉ nên chọn loại keo khô chậm (Hình như là loại dổm, keo 502 này chỉ có mỗi lọ keo trong hộp không có các phụ kiện kèm theo), chấm bông miết đi miết lại một lúc mới khô, miết tiếp thì lớp keo sẽ mỏng, hơi nham nhám rất đẹp, cầm không trơn.
- Chỉ vào keo tùy từng cây vợt không nhất thiết là tất cả: Darker thì dứt khoát phải vào keo vì cán Darker sẽ đen sì rất xấu sau vài buổi cầm vợt, Butt hay Nitt không nhất thiết... lâu lâu lau cán lại bằng cồn cán vẫn ổn.
- Đã vào keo thì vào mới ngay từ khi mới 100%, nếu không thì thôi. Sau khi cán đã xấu mà làm sạch không cẩn thận, chưa khô hẳn vào keo đè lên... cán đã không đẹp hơn mà rất có thể có hiện tượng "mốc bên trong" nhìn loang lổ rất xấu.
- Hãy vào thử một cái cán vợt vớ vẩn nào đó trước, hoặc một cái cán dao cán búa bằng gỗ chẳng hạn... sau khi đã chắc chắn với tay nghề của mình rồi mới làm thật cho cây vợt yêu.
Thực ra keo 502 không phải là loại keo tốt cho cán vợt, nhưng ưu điểm là rẻ, ai cũng làm được và nếu khéo tay vẫn đẹp như chuyên nghiệp, chúc các bạn thành công.

[URL=http://s1293.photobucket.com/user/phungducthang/media/LPS/DSCN0394_zps87d0ed36.jpg.html][IMG]http://i1293.photobucket.com/albums/b583/phungducthang/LPS/DSCN0394_zps87d0ed36.jpg[/URL][/IMG]

Last edited:

MaiXuanViet

Moderator
------------
Một lưu ý hết sức quan trọng là chọn keo 502. Nếu là keo khô nhanh nhỏ thử ra một bề mặt gỗ nào đó dùng bông ngoáy tai xoa nhẹ mà thấy khô nhanh + bốc khói thì không nên dùng. Chỉ nên chọn loại keo khô chậm (Hình như là loại dổm, keo 502 này chỉ có mỗi lọ keo trong hộp không có các phụ kiện kèm theo), chấm bông miết đi miết lại một lúc mới khô, miết tiếp thì lớp keo sẽ mỏng, hơi nham nhám rất đẹp, cầm không trơn.
- Chỉ vào keo tùy từng cây vợt không nhất thiết là tất cả: Darker thì dứt khoát phải vào keo vì cán Darker sẽ đen sì rất xấu sau vài buổi cầm vợt, Butt hay Nitt không nhất thiết... lâu lâu lau cán lại bằng cồn cán vẫn ổn.
- Đã vào keo thì vào mới ngay từ khi mới 100%, nếu không thì thôi. Sau khi cán đã xấu mà làm sạch không cẩn thận, chưa khô hẳn vào keo đè lên... cán đã không đẹp hơn mà rất có thể có hiện tượng "mốc bên trong" nhìn loang lổ rất xấu.
- Hãy vào thử một cái cán vợt vớ vẩn nào đó trước, hoặc một cái cán dao cán búa bằng gỗ chẳng hạn... sau khi đã chắc chắn với tay nghề của mình rồi mới làm thật cho cây vợt yêu.
Thực ra keo 502 không phải là loại keo tốt cho cán vợt, nhưng ưu điểm là rẻ, ai cũng làm được và nếu khéo tay vẫn đẹp như chuyên nghiệp, chúc các bạn thành công.

[URL=http://s1293.photobucket.com/user/phungducthang/media/LPS/DSCN0394_zps87d0ed36.jpg.html][IMG]http://i1293.photobucket.com/albums/b583/phungducthang/LPS/DSCN0394_zps87d0ed36.jpg[/URL][/IMG]

Keo vào đẹp quá anh. Bia Bia .

meoluoitmb

Đại Tá
Cảm ơn anh em rất nhiêù, mong nhiêù hơn nưã sự chia sẻ kinh nghiệm đâỳ cơỉ mở của các bạn khác nưã.
tiêuho_8x; thinhnguyen-----> hay lại định dâú nghề nhỉ?

tieuho_8x

Đại Tá
Cảm ơn anh em rất nhiêù, mong nhiêù hơn nưã sự chia sẻ kinh nghiệm đâỳ cơỉ mở của các bạn khác nưã.
tiêuho_8x; thinhnguyen-----> hay lại định dâú nghề nhỉ?
Nghe bác nói thế này độ ẩn ý cao quá nhỉ,nếu e mà giấu thì từ ngày bác vào dd e chia sẻ với bác biết bao tính năng các cây cốt,mặt vợt để vì mục đích gì?
E chỉ là mày mò tìm hiểu,thử nghiệm và làm với 1 mục đích : "chơi lâu mà vẫn như mới" vì tính của e là thấy k đẹp là k khoái,ưa hình thức mà =))
Từ lúc topic ra đời e chưa có cây nào để làm và trình bày chi tiết. Và giờ thì e đã có "mẫu thử" : TMB ALC
Xin phép mọi người và các cao nhân...E sẽ trình bày + hình minh hoạ các bước e vào keo mang cá và cán vợt,rất dễ hiểu và dễ làm,bất kì ai cũng có thể làm đc.
E làm phần mang cá trước rồi đến cán.
Cốt khô và để nơi thoáng ~> phong thuỷ đẹp =))

Dán băng dính (trắng đen đc tuốt các bác ạ)

Quết keo 502 vào,nhẹ nhàng và k dày để keo khi khô sẽ trong và mịn đẹp.
Chờ keo khô bóc băng dính ra là xong phần mang cá :)

Làm phần cán thì càng dễ.
E dùng keo không màu A10,phun ra 1 cái cốc và dùng bông ngoáy tai quét đều.
Độ dầy của keo càng mỏng nhìn càng thật cốt. Và keo mỏng sẽ k bị trơn. Đó chính là lí do tại sao e luôn bảo đảm khi e làm hộ ai đó cốt đánh k bị trơn :)
Khi quét mỏng xong nó sẽ thành như thế này,màu cán sẽ sẫm hơn :)

Để chỉ tầm 5'-10' sau là các bác dán mặt vào mang đi chiến đc rồi :))
Phần viền và đáy cốt thì e hay đánh sạch và vào keo 502.
Trên đây là cách vào keo của e,rất dễ và hiệu quả :)
E đã làm hộ nhiều a e của e và ai cũng thích,do nó luôn đẹp mà k trơn,mang cá hay cán k đen xì khi đánh lâu ngày,lâu năm :))
Mỗi người đều có những cách vào keo riêng theo sở thích,theo sự tìm tòi riêng. CÒn e chỉ là làm cho vui cho đẹp,k dám so sánh sự chuyên nghiệp với những bác lâu năm trong làng banh nhựa.
Thôi tranh thủ lúc keo khô,giờ xong rồi e dán mặt đi chiến thôi...
Thân...................................................

traicauvong_bg

Đại Tá
Nghe thấy đơn giản và dễ làm lại đẹp nữa hjhj kiểu này vợt mới của e về e cũng sẽ tự tay vao keo cho đẹp. Ah bac tieuho cho e hỏi. Cái loại keo A10 là sơn ko màu atm ah hay là loai gì. Và vào 502 ở mang cá cũng dùng tăm bông ngoáy tai quét chứ ah . E cảm ơn

songphaisock

Trung Tá
Em thì dùng sơn móng tay vì giá rẻ, lâu khô nên dễ thao tác, có thể xả keo nhanh chóng bằng axeton. Và cũng khá dễ tìm, có nhiều màu nữa. HIHI

tieuho_8x

Đại Tá
Nghe thấy đơn giản và dễ làm lại đẹp nữa hjhj kiểu này vợt mới của e về e cũng sẽ tự tay vao keo cho đẹp. Ah bac tieuho cho e hỏi. Cái loại keo A10 là sơn ko màu atm ah hay là loai gì. Và vào 502 ở mang cá cũng dùng tăm bông ngoáy tai quét chứ ah . E cảm ơn
Mang cá : 502
Sơn phun A10 AEROSOL
Tăm bông sử dụng cho cả 2 công đoạn bạn nhé
Dễ làm đúng k bạn,cố lên nhé k có gì là khó cả ^^

songphaisock

Trung Tá
vào keo bằng 502 thì gỗ bị giòn nhỉ, chỉ vào chỗ mang cá, còn viền thì dán viền 6mm loại xịn là đẹp rồi, lại có tác dụng bảo vệ

phungducthang

Đại Tá
vào keo bằng 502 thì gỗ bị giòn nhỉ, chỉ vào chỗ mang cá, còn viền thì dán viền 6mm loại xịn là đẹp rồi, lại có tác dụng bảo vệ
Cư vao 502 cho ca canh vơt cung không sao. Chi lưu y la không nho keo 502 trưc tiêp keo se thâm sâu vao gô, lây bông ngoay tai châm va quet nhanh va mong. Lam như vây nêu co dan viên thi khi boc ra se không lam tươc gô ơ canh vơt.

meoluoitmb

Đại Tá
Xin cảm ơn chú em Đức Tiểu Hổ.
Ai chứ chú thì chắc chắn ko có chuyện giấu nghề đâu? anh biết mà, rất cảm ơn những chia sẻ đầy tính thực tế của em nhé.
Để cảm ơn chú, anh quyết định cho chú 1 con Lô bạch thủ vào ngày hôm nay 26/8/2013 - đó chính là 68.

Bình luận từ Facebook