[Hướng dẫn] tiến bộ trong bóng bàn

Orion

Binh Nhất
Bác @Orion hỏi tại sao nói giật bóng ra xoáy xuống.
Lúc chưa biết cách giật bằng mặt tàu, em thường mở góc vợt lớn và đánh thẳng vào bóng với lực mạnh (có cả động tác kéo bóng lên). Nhưng nếu không khép góc vợt khi tiếp xúc bóng thì bóng ra cũng kém xoáy (thậm chí không xoáy) và không nhanh. Người chặn bóng bên kia do thấy em vào lực và kéo lên dữ quá nên họ tưởng nhiều xoáy => khép góc vợt => bóng không qua lưới. Vì người chặn bóng lẫn người giật đều không hiểu nguyên do tại sao bóng rớt lưới nên nói rằng: "giật ra bóng xoáy xuống":D.
Đến mãi sau này có người nhận xét bóng của em giật không có xoáy gì cả, em có cố giật mạnh cỡ nào bác ấy cũng bạt lại 1 phát mất bóng:oops:.
Mất gần 1 năm em mới hiểu lý do, cảm thấy mình bỏ thời gian và sức lực nhưng do thiếu hiểu biết nên không tiến bộ được. Chỉ vì tin vào hướng dẫn trên internet, tin rằng CNT có sức khỏe phi thường mới giật bóng được. Em cũng chắc chắn là còn nhiều bác có niềm tin như vậy nên em viết loạt bài hướng dẫn này để mọi người không đi vào vết xe đổ của em:(.
Cách giật bóng kiểu này có vẻ hay đó chứ? Ta có thể sử dụng nó như 1 biến thể trong cú Fh của mình các bác nhỉ?

thành đề

Đại Uý
Bắt ngắn bằng H3: Đưa vợt vào đón bóng, đợi bóng đến gần chạm vợt thì đẩy nhẹ vào đít bóng. Dùng mặt tàu bắt ngắn không khó, vì chính bản thân nó có khả năng giảm xoáy và tốc độ bóng đến.
Gò bóng bằng H3: Mặt tàu khó tạo xoáy khi xử lý 1 lực nhỏ như gò bóng. Vì vậy, muốn tạo 1 pha gò bóng chất lượng (xoáy xuống tốt, thấp) thì phải gò rất mạnh vào bóng (nhằm tạo một lực đủ lớn vào lớp topsheet).
P/s: Nhắc lại, mặt tàu chỉ tạo xoáy tốt khi bóng lún được vào lớp topsheet (dùng lớp topsheet để tạo xoáy). Đó là lý do vì sao người giật mặt "không tàu" khi chuyển sang dùng mặt tàu phải làm quen cách giật mới.
Người giật mặt "không tàu" thường giữ nguyên góc vợt trong quá trình giật bóng. Khi chuyển sang mặt tàu, nếu giật khép góc vợt thì bóng khó lún được vào lớp topsheet nên khó tạo xoáy và tốc độ, nếu giật mở vợt thì dù bóng lún được vào topsheet nhưng lại không có động tác khép vợt sau đó nên chỉ phá được xoáy của bóng đến chứ không tạo được xoáy của riêng mình.
Đúng là đánh mạnh thì tạo ra xoáy nhiều, nhưng đánh nhẹ tạo ra ít xoáy em thấy không đúng lắm vì lúc giao bóng em thấy cũng xoáy bác ạ.

damadoko

Đại Uý
Đúng là đánh mạnh thì tạo ra xoáy nhiều, nhưng đánh nhẹ tạo ra ít xoáy em thấy không đúng lắm vì lúc giao bóng em thấy cũng xoáy bác ạ.
Lớp topsheet của mặt tàu lúc nào cũng dễ lún hơn lớp sponge, bác thử bấm vào mút sẽ thấy ngón tay lún vào topsheet nhưng lớp sponge chưa biến dạng nhiều:). Như em đã nói, thứ tạo ra xoáy (và tốc độ) của mặt tàu là lớp topsheet chứ không phải cả lớp sponge và topsheet như mặt "không tàu". Lớp sponge của mặt tàu có nhiệm vụ giảm xoáy giảm lực (phá xoáy). Trong cú giao bóng, bản thân quả bóng không có xoáy nên không cần tác động 1 lực mạnh để phá xoáy, chỉ cần tác động 1 lực vừa đủ để bóng lún vào lớp topsheet là tạo được nhiều xoáy rồi.
Cũng tương tự như khi giật 1 quả bóng chuội ít xoáy, nếu dùng mặt tàu cũng không cần dùng nhiều lực;).

thành đề

Đại Uý
Lớp topsheet của mặt tàu lúc nào cũng dễ lún hơn lớp sponge, bác thử bấm vào mút sẽ thấy ngón tay lún vào topsheet nhưng lớp sponge chưa biến dạng nhiều:). Như em đã nói, thứ tạo ra xoáy (và tốc độ) của mặt tàu là lớp topsheet chứ không phải cả lớp sponge và topsheet như mặt "không tàu". Lớp sponge của mặt tàu có nhiệm vụ giảm xoáy giảm lực (phá xoáy). Trong cú giao bóng, bản thân quả bóng không có xoáy nên không cần tác động 1 lực mạnh để phá xoáy, chỉ cần tác động 1 lực vừa đủ để bóng lún vào lớp topsheet là tạo được nhiều xoáy rồi.
Cũng tương tự như khi giật 1 quả bóng chuội ít xoáy, nếu dùng mặt tàu cũng không cần dùng nhiều lực;).
ồ để nao em test xem giao nhiều lực vào bóng xem nó có xoáy không, thú vị phết :D

damadoko

Đại Uý
ồ để nao em test xem giao nhiều lực vào bóng xem nó có xoáy không, thú vị phết :D
Bác có chơi mặt tàu không. Tùy vào độ cứng mà giao nhiều hay ít lực. Nếu dùng mặt mềm thì cũng không cần phải dùng nhiều lực lắm. Nếu dùng mặt tàu cứng, bác thử lăn tay dài hơn trước khi tiếp xúc bóng để tạo tốc độ cho vợt. Nói dùng lực nhiều hay ít cũng chưa chính xác lắm, đính chính lại là tốc độ khi mặt vợt tiếp xúc với bóng cao hay thấp:).

thành đề

Đại Uý
Bác có chơi mặt tàu không. Tùy vào độ cứng mà giao nhiều hay ít lực. Nếu dùng mặt mềm thì cũng không cần phải dùng nhiều lực lắm. Nếu dùng mặt tàu cứng, bác thử lăn tay dài hơn trước khi tiếp xúc bóng để tạo tốc độ cho vợt. Nói dùng lực nhiều hay ít cũng chưa chính xác lắm, đính chính lại là tốc độ khi mặt vợt tiếp xúc với bóng cao hay thấp:).
Em mới thử tàu đạo, em đang đánh h3 39 độ. Nếu tốc độ tỉ lệ thuận với xoáy thì cũng giống mặt đức nhật mà bác, ý bác là phải đánh cho lún vào lớp topsheet

damadoko

Đại Uý
Em mới thử tàu đạo, em đang đánh h3 39 độ. Nếu tốc độ tỉ lệ thuận với xoáy thì cũng giống mặt đức nhật mà bác, ý bác là phải đánh cho lún vào lớp topsheet
Em đã nhắc đi nhắc lại nhiều lần rồi. Cách tạo xoáy giữa mặt tàu và mặt "không tàu" là khác nhau. Đương nhiên tốc độ cao thì mới tạo ra nhiều xoáy nhưng cách tạo xoáy của 2 mặt là khác nhau.

Orion

Binh Nhất
Em phản đối cái bôi đen kia. Em thấy lớp sponge cũng tạo ra tốc độ nếu ta đánh đủ lực vào bóng.

damadoko

Đại Uý
Em phản đối cái bôi đen kia. Em thấy lớp sponge cũng tạo ra tốc độ nếu ta đánh đủ lực vào bóng.
Bác thấy bọn CNT đổi mặt vợt sang mặt trái (mặt "không tàu") khi đập bóng không?
Khi gặp bóng cao hơn tầm vai, rất khó để dùng lớp topsheet kéo bóng. Nếu dùng mặt tàu đập thì bóng không đi nhanh được (do lớp sponge hấp thụ lực và xoáy). Cho dù bác đánh mạnh thật mạnh, có qua vào bàn đi chăng nữa thì cũng phí sức, vì bác chỉ cần dùng 1 lực bằng 1/3 lực đó nhưng dùng lớp topsheet kéo bóng thì bóng còn đi nhanh hơn.
Các bác mới làm quen với mặt tàu không biết (hoặc không muốn công nhận) điều này, đánh động tác như khi đánh mặt "không tàu" thấy tốn sức quá nên truyền tai nhau rằng đánh mặt tàu tốn sức lắm, làm cho người mới dùng mặt tàu (hoặc có ý định dùng) nản chí.
P/S: Đánh đủ lực vào bóng cũng như khởi động chức năng của lớp topsheet, nếu không đánh đủ lực thì lớp topsheet có bắt được bóng đâu mà kéo. Đừng nhầm lẫn.

Last edited:

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Em đã nhắc đi nhắc lại nhiều lần rồi. Cách tạo xoáy giữa mặt tàu và mặt "không tàu" là khác nhau. Đương nhiên tốc độ cao thì mới tạo ra nhiều xoáy nhưng cách tạo xoáy của 2 mặt là khác nhau.
lôí đánh của mình là rơ ôm xoáy . Kê , cḥặn , bạt ... đều để cho bóng lưu trên mặt vợt một time . Khi nghe ae bàn luận về mặt tàu , thấy có vẻ hợp . Định tets thử H3 mấy lần nhưng chưa thành , đang nghe , hóng tiếp mặt tàu .

tiachop

Thượng Tá
lôí đánh của mình là rơ ôm xoáy . Kê , cḥặn , bạt ... đều để cho bóng lưu trên mặt vợt một time . Khi nghe ae bàn luận về mặt tàu , thấy có vẻ hợp . Định tets thử H3 mấy lần nhưng chưa thành , đang nghe , hóng tiếp mặt tàu .
Đại ca ơi, sao hôm nọ không cầm vợt em test luôn, vợt em tàu chính tông mà, ka ka.

dammebongban

Trung Uý
Tổng kết lại, 2 bước giật bằng mặt tàu:
  1. Mở góc vợt 1 cách tương đối đánh vào bóng để phá xoáy.
  2. Khép góc vợt kéo bóng tới để tạo tốc độ và xoáy (Nếu chỉ kéo bóng lên thì bóng đi không nhanh và kém xoáy).
Xin lỗi bác là e giờ mới đọc đc bài của bác thấy hay nên "Đào nó lên cho ai đó chưa đọc để biết" ;
- Có nghĩa là anh muốn nói: Động tác giật với mặt tầu là PHẢI: mở vợt để vào bóng -> rồi khép góc vợt để kéo bóng ĐÚNG KO ạ; em cảm ơn...

Bình luận từ Facebook