Hướng dẫn làm Tấm phản bóng -Return Board

đức cương

Đại Uý
E chưa bán a ơi.tối qua có bác hỏi mua nhưng ở tận hcm nên gd bất thành:d.e chỉ bán ở hà nội thôi nhé.1 là e ko biết ship ntn.2 là nó cũng khá là nặng(chắc gần chục kg) nên ship chắc tốn tiền lắm
Bạn bán tấm phản bóng chưa. Up ảnh lên được không. Mình có nhu cầu mua

bbtrung

Thượng Sỹ

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Dạo này món này anh em khoái quá nên Hiệp up lại video bạn Thành gửi cho mình thấy vui vui. Hiện nay mình chỉ phát triển tấm phản mẫu này thôi nhé. dùng 2 tấm chỉnh góc nghiêng khác nhau xếp vừa kín bàn lại có thể tập dễ và được cả 2 loại bóng giật lực và giật xoáy.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TẤN PHẢN BÓNG
RETURNBOARD HIEPASC

Bóng bàn môn thể thao đòi hỏi nhiều kỹ năng. Chính vì vậy người tập luôn mong muốn có được những thiết bị hỗ trợ để nhanh chóng hoàn thiện các kỹ năng của mình.
Hiện nay trên thế giới có 2 thiết bị chủ yếu để hỗ trợ người tập là máy bắn bóng và tấm phản bóng . Với máy bắn bóng " nhà sáng chế" Nguyễn Trọng Hiệp đến từ Bắc Ninh đã rất thành công trong việc đơn giản hóa nguyên lý, vật liệu, cách sử dụng ,... biến một thiết bị phức tạp trở nên gần gũi, thân thiện với người tiêu dùng Việt Nam. Và bây giờ tấm phản bóng tên tiếng anh là return board ( Viết rõ để các bạn có thể dễ dàng tìm hiểu về thiết bị này trên mạng cũng như cách tập ) . Sau một thời gian nghiên cứu cấu tạo và tìm vật liệu phù hợp, sẵn có để giảm giá thành. " nhà sáng chế" Nguyễn Trọng Hiệp đến từ Bắc Ninh đã chính thức đưa sản phẩm Tấm phản bóng mang thương hiệu HIEPASC ra thị trường hiện đã có đại lý tại 3 thành phố lớn là Hà Nội, Đà Nẵng, TP Hồ Chí Minh và một số tỉnh khác. Gồm Hùng Hà bóng bàn, Shop Thư MBM Đà Nẵng, shop Nghĩa FBI tp.HCM.

Đánh giá, trải nghiệm của người dùng phản hồi và đánh giá về
chất lượng, mẫu mã, tính thực tiễn như sau :

1 - Thiết bị đạt gần tương đương với các mẫu chuyên nghiệp của nước ngoài sản xuất nhưng giá thành rất hợp lý.
2 - Thiết bị thực sự tốt cho việc tập cảm giác bóng. Vì tính trung thực cao.
3 - Thiết bị không thích hợp với rơ bóng không cơ bản.
4 - Thiết bị đòi hỏi người tập cần nhiều thời gian để thành công.
5 - Thiết bị hỗ trợ tốt cho việc tập giật đều có kiểm soát về lực đánh và độ xoáy cũng như điểm rơi.
6 - Thiết bị hỗ trợ tốt cho việc tập cắt có kiểm soát về lực đánh và độ xoáy cũng như điểm rơi.
7 - Thiết bị hỗ trợ tốt cho việc khởi động làm nóng người và rèn thể lực.
8 - Thiết bị này tập thì dễ nản nhưng càng tập càng mê.
9 - ...
So sánh giữa tấm phản bóng và máy tập : Chúng tôi chỉ đúc kết như sau 2 thiết bị này không thể so sánh với nhau bởi mỗi thiết bị có ưu thế riêng. Máy sẽ mang đến cho bạn cảm giác phấn kích ngay từ lần đầu tiếp xúc. Còn tấm phản sẽ khiến bạn bỏ thời gian để chinh phục. Khi thành công đồng nghĩa với kỹ thuật của bạn đã lên một dấu mốc mới. Lúc này bạn đã thực sự kiểm soát được lực và xoáy cũng như điểm rơi của bóng với phản xạ tự nhiên như trong một trận đấu thực thụ.

NGUYÊN LÝ - CẤU TẠO CỦA TẤM PHẢN BÓNG HIEPASC

- Kích thước : 36 x 70cm , trọng lượng : 4kg

- Chất liệu tấm nền : Được làm gỗ MDF công nghiệp, phủ ngoài một lớp nhựa nhám chống ẩm, có thẩm mỹ cao.

- Bộ điều chỉnh góc nghiêng : Chân điều chỉnh góc nghiêng bằng chất liệu bằng kim loại có khả năng điều chỉnh góc 180 độ. Có vít điều chỉnh độ hãm trượt ,...

- Chất liệu bề mặt phản bóng : Sử dụng mặt vợt Boll công nghệ Đức với 8 mặt vuông xếp liền nhau 2 tầng. Mang đến khả năng chặn bóng rộng.

Hình 1 - Tổng thể tấm phản bóng

CÁCH SỬ DỤNG
1 - Tập cắt bóng :
a, Thiết lập tấm phản bóng :
Bạn điều chỉnh góc nghiêng của tấm phản ngửa ra 135 độ ( mặt phản bóng ở trên ) kê gần lưới ở vị trí bên trái hoặc bên phải tùy thuộc vào việc bạn muốn cắt về bên trái hay phải bàn.
b, Động tác : Tung bóng hoặc tung bóng xuống bàn để bóng nảy lên rồi cắt bóng về phía tấm phản sao cho bóng nảy lại có độ cao phù hợp. Nếu bóng rúc lưới bạn chỉnh độ nghiêng lên 140 độ hoặc hơn ( tấm phản ngửa ra nhiều hơn). Ngược lại nếu bóng nảy quá cao bạn hạ bớt góc nghiêng xuống ( tấm phản dựng đứng hơn).
c, Nâng cao : Sau khi đã làm quen bạn di chuyển tấm phản ra xa hơn, chỉnh góc nghiêng phù hợp để tập cắt tăng lực và kiểm soát điểm rơi.

2 - Tập giật bóng :
a, Thiết lập tấm phản bóng :
Bạn điều chỉnh góc nghiêng của tấm phản úp với góc nghiêng tầm 70 đến 80 độ. Kê tấm phản ở cuối bàn bên trái hoặc bên phải tùy thuộc vào góc bạn muốn giật bóng tới.
b, Động tác : Tung bóng hoặc tung bóng xuống bàn để bóng nảy lên và giật bóng với đủ lực và xoáy mà mình mong muốn sao cho bóng trúng tấm phản và nảy lại bàn của mình để tiếp tục giật những quả tiếp theo.
c, Nâng cao : Khi đã làm quen với tấm phản với lực và xoáy vừa phải bạn có thể tập nâng cao với mức lực vào xoáy lớn hơn. Lúc này bạn cần có 2 tấm phản với thiết lập góc nghiêng khác nhau, xếp cạnh nhau để sau khi giật đều với lực vừa phải với tấm có góc nghiêng lớn ( 70-80 độ) bạn sẽ công mạnh hơn với tấm có góc nghiêng thấp hơn ( 45-65 độ ). Lặp đi lặp lại với 2 tấm phải , trái bạn sẽ thấy cực kỳ lý thú.
d, Chú ý : Các bạn có thể kê tấm phản ra xa bàn để tận hưởng những quả chặn giật cực xung lực. Tuy nhiên đây là một bài tập khó bởi bạn cần có quả đánh chính xác.

NHỮNG LỖI THƯỜNG GẶP

- Tấm phản là thiết bị sử dụng các vật liệu có độ bền cao và rất ít bộ phận cơ khí. Đặc biệt không cần thiết bị điện tử hỗ trợ nên rất ít lỗi.

- Lỗi duy nhất : Bộ phận càng gấp bóng sử dụng cơ chế trượt rãnh có bộ phận hãm để duy trì vị trí. Chi tiết này nếu dùng lâu có thể bị lỏng khiến cho tấm phản không tự giữ được vị trí mong muốn. Để khắc phục điều này chúng tôi đã thiết kế sẵn một vít nhỏ như hình dưới đây để điều chỉnh. Chức năng của vít điều chỉnh này là siết vào để tăng lực hãm, nhả ra để giảm lực hãm. Như vậy các bạn dễ dàng điều chỉnh lực hãm của bộ chân sao cho phù hợp với yêu cầu.

xukaka

Đại Tá
Đã có bác nào thử dán gai hoặc anti vào để tập kỹ thuật thực chiến với phản xoáy chưa ạ?
----
Với tấm phản xoáy dùng mặt Gai e là khó. Vì động tác Gai rất linh hoạt như : hất lên, kê ngang, quẹt ngang,...bạt gai,....thì khó làm được. Tấm chắn bóng chỉ điều chỉnh được một góc độ nhất định.

WaldnerWannabe

Trung Sỹ
----
Với tấm phản xoáy dùng mặt Gai e là khó. Vì động tác Gai rất linh hoạt như : hất lên, kê ngang, quẹt ngang,...bạt gai,....thì khó làm được. Tấm chắn bóng chỉ điều chỉnh được một góc độ nhất định.

Dạ vâng em có chiến với gai nhiều nên cũng hiểu vấn đề này, nếu dán gai vào tấm phản bóng thì em chỉ mong đợi là nó trả lại bóng như cú block/chặn bằng gai để tập bơm bóng nặng đều đều thôi ạ.

Em có thử tấm phản bóng dán mút thường rồi, tập quen thì dùng để luyện bộ chân rất tốt.

Bình luận từ Facebook