Hướng dẫn Kỹ thuật Bóng bàn

Coban_laNentang

Đại Uý
Hãy khoan nói về mặt Tàu, vấn đề là nếu cố gập cánh tay thì có thể bị đau dây chằng ở vùng khuỷu tay như TiLong nói , hay là cứ gấp cánh tay như kiểu của Tuấn NĐ không đau gì cả
Mình chỉ biết Tí Long qua mạng. Nhưng bạn ơi. Chịu khó đọc cả tây tàu đi. Gập tay là bắt buộc với 1 cú giật thuận tay. Ngay cả đôi công ng ta cũng gập nữa đó.
Cái này cơ bản mà.
Trừ khi vì đau tay mà phải bỏ kĩ thuật chuẩn là do mình thôi.

LangThang

Đại Uý
Mình chỉ biết Tí Long qua mạng. Nhưng bạn ơi. Chịu khó đọc cả tây tàu đi. Gập tay là bắt buộc với 1 cú giật thuận tay. Ngay cả đôi công ng ta cũng gập nữa đó.
Cái này cơ bản mà.
Trừ khi vì đau tay mà phải bỏ kĩ thuật chuẩn là do mình thôi.
Bạn giật thuận tay có bị đau chỗ khuỷu tay không? Bạn có nghĩ TiLong nói không nên cố gập cánh tay là sai không?

LangThang

Đại Uý
Cậu bé trong clip này là đệ tử của TiLong phải không bạn? Nếu TiLong dạy sai thì đệ tử không chơi bén được. Kỹ thuật mà TiLong hướng là kỹ thuật cho mặt Tàu ? Không phải mặt Tàu thì không áp dụng được kỹ thuật này sao ?

Trainee

Đại Tá
- Long dậy không phải là tiêu chuẩn, không bắt buộc ai phải theo cả nếu không thích. Bản thân anh ta làm clip với mục đích của anh ta, không phải theo đơn đặt hàng của pháp luật!
- Long có rất nhiều clip, nếu chỉ xoáy vào 1 clip rồi suy ra, đó là thầy bói xem voi!
- Không ai nó giật kiểu này thì không áp được vào kiểu khác, mặt khác được; chỉ là nó có tối ưu hay không, mình có thích thế hay không! Tất cả kia là cơ bản, phân tích kiểu này kiểu nọ thôi! Kỹ thuật thực tế nó là tổng hợp, … biến thành của mình!
Bản thân Long dù trình cao, học, va chạm nhiều nhưng cũng chả dám nói là biết hết các loại mặt, các kiểu kỹ thuật, ….
Đúng hay sai nó phải có một chuẩn mực thì mới bàn được! Không cùng đặt ra chuẩn mực, không bàn, …
Vài lời của em thế thôi; xưa em thích chém (9K bài cơ mà)
Giờ chán rồi, em để time xem phim, game, canh chứng, bit, … :))

LangThang

Đại Uý
Kĩ thuật tạm coi là chung (tôi nói với kĩ thuật đánh đồ Nhật và Châu Âu) nhưng mỗi vđv, mỗi chúng ta nó sẽ có chút khác biệt nho nhỏ do cơ địa, thể chất, thể hình. Đó là những biến thể nhỏ làm nên sự đa dạng của lối chơi, phong cách chơi.
Cái này cũng giống như cùng 1 bài hát nhưng mỗi người hát lại có cái giọng riêng, có gì đáng nói đâu. Vấn đề là cái kỹ thuật chung, kỹ thuật chung của ông A không giống kỹ thuật chung của ông B thì đâu là kỹ thuật chung ?

VPSV

Đại Uý
- Long dậy không phải là tiêu chuẩn, không bắt buộc ai phải theo cả nếu không thích. Bản thân anh ta làm clip với mục đích của anh ta, không phải theo đơn đặt hàng của pháp luật!
- Long có rất nhiều clip, nếu chỉ xoáy vào 1 clip rồi suy ra, đó là thầy bói xem voi!
- Không ai nó giật kiểu này thì không áp được vào kiểu khác, mặt khác được; chỉ là nó có tối ưu hay không, mình có thích thế hay không! Tất cả kia là cơ bản, phân tích kiểu này kiểu nọ thôi! Kỹ thuật thực tế nó là tổng hợp, … biến thành của mình!
Bản thân Long dù trình cao, học, va chạm nhiều nhưng cũng chả dám nói là biết hết các loại mặt, các kiểu kỹ thuật, ….
Đúng hay sai nó phải có một chuẩn mực thì mới bàn được! Không cùng đặt ra chuẩn mực, không bàn, …
Vài lời của em thế thôi; xưa em thích chém (9K bài cơ mà)
Giờ chán rồi, em để time xem phim, game, canh chứng, bit, … :))
Bác canh có kèo nào ngon hú lên anh em bu theo, em mong có tiền mua giày mới, chứ nghỉ dịch kiểu này đôi giày sắp sút keo rồi. Cơ mà Nhật Nguyệt 2, 3 tuần nay bay tít tắp.

LangThang

Đại Uý
Theo mặt h3 từ khi mới chơi rồi bạn. Sau nhiều lần thử nghiệm thì giờ tự tìm kỹ thuật cho riêng mình rồi quay video lại nhìn đẹp và linh hoạt là được :v
Sau 1 năm mà như như thế thật là hiếm có, sao bạn xuất phát ở gần vạch đích vậy ?

chilinh141

Trung Uý
Tớ đánh an toàn thì có thể đánh gập, không gập chơi tất. Ai chỉ gì cũng nghe nốt, học tuốt. Nhưng khi dứt điểm chắc nghĩ mỗi người có cú đánh ko chuẩn lắm miễn sao thắng là được rồi.

gik271

Thượng Tá
Anti thế, chưa được sờ vào Tuấn Nam Định bao giờ, chỉ gặp trên Youtube thôi :)
ha ha, bác cứ đùa. EM nhớ bác cũng ở Hà Nội mà.
Tuấn thì em chơi thân như a e nhà. Hồi chưa dịch thì 1, 2 tuần lại bia hay gì đó.
Trong bóng bàn, có lẽ từ "gập tay" gây ám ảnh nhất nhỉ?
Em thấy bình thường. Chỉ là mình có làm được hay ko? Vì như nhiều đoạn chém gió ở các topic khác, hầu hết chúng ta đều biết kĩ thuật chuẩn nhưng thực hiện chuẩn là chuyện khác. Minhf đánh nghĩ là đã gập tay, đã hạ trọng tâm. Nhưng quay hình xem lại mới thấy là chưa.
Để đầu óc điều khiển được các bộ phận làm theo 1 hình đồ nào đó thì phải thực hiện 3, 4 động tác 1 lúc. VD 1 cú giật chuẩn gồm: hạ trọng tâm, lùi chân phải, đưa tay ra sau hoặc ngang hông, chờ bóng sang (giật mỏng hay dày, giật đầu bóng hay ngang...), giật chữ I hay đường thẳng... Các bác tính xem đầu phải xử lý bao nhiêu thứ trong %s. Quá kinh khủng với những cú đánh đẳng cấp.

Các vận động viên ngày tập 8 tiếng ++, từ nhỏ đến lớn họ mới hình thành nên động tác chuẩn. Các bác ngày được 2, 3j ngoài clb. Lại còn độ này, độ kia, bia bọt sao mà đòi như họ được.

em tậo 2 thày ở Hà Nội> Nói 1 cách nghiêm túc họ đều có số má cả và cả 2 đều yêu cầu gập tay. Có điều như e nói: thày yêu cầu, mình biết nhưng có làm được ko là chuyện khác. Nó ám ảnh ở chỗ là có làm được không? :D

Gập cánh tay đột ngột , các clip hướng dẫn giật thuận tay hầu hết đều nói thế
Chuẩn bạn ơi. Bạn thử xem Fan Zhengdong hay Mã Long mà xem. ĐỘng tác các ông này là số 1 thế giới. Hãy khoan nói chuyện mặt tàu nhé. Nhưng mọi cú giật đều kết thúc ở phía cao, bên trái, gần mắt. Tay không gập sao lên đó.

Cái này cũng giống như cùng 1 bài hát nhưng mỗi người hát lại có cái giọng riêng, có gì đáng nói đâu. Vấn đề là cái kỹ thuật chung, kỹ thuật chung của ông A không giống kỹ thuật chung của ông B thì đâu là kỹ thuật chung ?
:(. ĐÚng là tùy bạn thôi.

Cả trăm triệu người trên TG này chơi bóng bàn. Người ta hầu hết đều cố gắng gập cánh tay khi thực hiện cú giật. Có chăng như tôi nói là biết mà không làm được hoặc do người tập bị đau tay do sai kĩ thuật, do cơ địa thì họ đánh phải tránh gập để không chấn thương.

:(. Giống bác Trainee. Tôi cũng dừng tranh luận với bạn ở đây. Tôi có nhiều việc khác phải làm. Bạn và những người quan tâm có thể đọc thêm ở nhiều chỗ khác. Hỏi thêm nhiều người giỏi hơn tôi, biết hơn tôi để tự kiểm chứng.

Last edited:

Coban_laNentang

Đại Uý
Bạn giật thuận tay có bị đau chỗ khuỷu tay không? Bạn có nghĩ TiLong nói không nên cố gập cánh tay là sai không?
Lúc chưa dịch bệnh Tôi tập, đánh lúc cao điểm lên tới 3, 4h. Tuần 2, 3 buổi. Ko bị đau tay bao h.
Chỉ thi thoảng đau chân hay lưng. Nhưng là do khởi động ko kĩ.
Tôi chưa xem clip của Long và cũng ko có ý định xem. Nhưng quan điểm cá nhân với 1 cú giật hoàn hảo thì Long dạy ở clip đó sai. Dù kĩ thuật tàu hay Châu Âu đều sai. (Trừ khi là dạy cho những người có tật ở tay).

NgọcAnh.NB

Trung Sỹ
Sau 1 năm mà như như thế thật là hiếm có, sao bạn xuất phát ở gần vạch đích vậy ?
Hiếm có gì đâu bạn, bây giờ mình vẫn gà lắm, lên đây chém gió cho vui. Mình tập trung vào cảm giác rồi mỗi ngày điều chỉnh sao cho đánh thật thoải mái, cảm nhận được thật nhiều và vui vẻ với trò chơi thôi.

Bình luận từ Facebook