Hội Viscaria

mcfly

Thượng Tá
chơi không tune chắc... đứng một chỗ block xong rồi canh mấy quả đủ bộ là quất phải ko mấy bác =))
đùa chứ chỗ em mấy ông già gốc Tàu toàn chơi mút không tune mà mấy ông đó chơi mấy năm không cần phải thay giày vì có di chuyển đâu mà thay.
mút tàu chậm không tune người nào khéo tay block tốt thì khó chịu lắm, ông nào biết xoa bóng ngược chiều xoáy còn ác hơn.

bachikho

Đại Tá
chơi không tune chắc... đứng một chỗ block xong rồi canh mấy quả đủ bộ là quất phải ko mấy bác =))
đùa chứ chỗ em mấy ông già gốc Tàu toàn chơi mút không tune mà mấy ông đó chơi mấy năm không cần phải thay giày vì có di chuyển đâu mà thay.
mút tàu chậm không tune người nào khéo tay block tốt thì khó chịu lắm, ông nào biết xoa bóng ngược chiều xoáy còn ác hơn.
ko biết bác đã xem Lâm gai hay Tuấn gấu bao h chưa nhỉ, Lâm hạng A diễn đàn, Tuấn hạng B, xài h3 mk untune đó, chả ai dám bảo đòn tụi nó muỗi đâu, tóm lại những cái mình k làm đc k có nghĩa là người khác ko làm đc ;)

mcfly

Thượng Tá
ko biết bác đã xem Lâm gai hay Tuấn gấu bao h chưa nhỉ, Lâm hạng A diễn đàn, Tuấn hạng B, xài h3 mk untune đó, chả ai dám bảo đòn tụi nó muỗi đâu, tóm lại những cái mình k làm đc k có nghĩa là người khác ko làm đc ;)
em nói thế này nếu bác thấy không vừa tai thì cũng đừng giận em - bác nên tìm hiểu sâu hơn một chút chứ nếu chỉ mang Tuấn Gấu với Lâm Gai ra doạ người khác thì nó buồn cười lắm. bác nên chịu khó va chạm và mở rộng kiến thức hơn là cứ ôm vào những điều mà bác tin (hay nghe người khác nói rồi cứ cho là đúng).
bác nói đúng - những gì mình ko làm được không có nghĩa là người khác không làm được. ví dụ như đòn hạng A bác nhìn thấy mạnh nhưng chắc gì người khác đã thấy mạnh. núi này cao còn có núi khác cao hơn phải không bác.

bachikho

Đại Tá
nghe bác nói càng ngày càng giống p500, tui thì gà thoai nên nếu có thể mong bác cho cái clip của bác để tui mở mang tầm mắt dc ko nhỉ, vì thấy bác chê Lâm với Tuấn thì chắc bác là cao thủ ẩn mình roài
còn tui chả cần doạ ai cả, tui chơi với toàn kiện tướng (Trần Thu Hà, Quan Đức Thắng), nếu doạ tui chả đem Lâm với Tuấn ra làm j đâu ;)

Last edited:

mcfly

Thượng Tá
nghe bác nói càng ngày càng giống p500, tui thì gà thoai nên nếu có thể mong bác cho cái clip của bác để tui mở mang tầm mắt dc ko nhỉ, vì thấy bác chê Lâm với Tuấn thì chắc bác là cao thủ ẩn mình roài
còn tui chả cần doạ ai cả, tui chơi với toàn kiện tướng (Trần Thu Hà, Quan Đức Thắng), nếu doạ tui chả đem Lâm với Tuấn ra làm j đâu ;)
cảm ơn bác đã một lần nữa cho em thấy suy nghĩ của mình là đúng - bác bảo bác ko cần doạ ai nhưng lại tiếp tục mang kiện tướng ra.
thực sự nếu mà nói quen biết hay chơi cùng thì em biết nhiều lắm, mà toàn là nhà vô địch thế giới hay coach riêng của ZJK. em chẳng bao giờ cho đó là điều nên khoe vì chả có ý nghĩa gì.

với em, chuyên nghiệp là một thế giới khác với khái niệm và quy luật riêng. mình nghiệp dư thì chỉ chơi cho vui cho khoẻ. em chẳng bao giờ dám chê ai dở vì chuyện hay dở nó có nhiều nguyên do em không thể hiểu thấu đáo được. nhiều năm lăn lộn với bóng bàn mà đặc biệt là bóng bàn chuyên nghiệp ở TQ em thấy khoảng cách của thế giới với TQ là tương đối xa nếu không nói là hầu như không thể thu hẹp. bóng bàn VN trong khu vực vì nhiều lý do vẫn không thoát lên được như Nhật hay gần đây là Hàn Quốc - em nghĩ vẫn là chuyên muôn thuở: tư duy.

nghiệp dư TQ trình độ tuy không quá cao nhưng vẫn phát triển mạnh, các giải nghiệp dư được tổ chức bài bản quy củ trọng tài bắt giao bóng khá chuẩn, nói chung không thua... chuyên nghiệp của VN là bao. Ngay đơn cử Zhu Yi, chỉ là nghiệp dư/ bán chuyên nghiệp của một tỉnh mà sang VN vẫn đánh cho tuyển Vn tan nát. xem giải báo ND vừa rồi ngay cả chuyên nghiệp số 1 Đ.Tuân giao bóng vẫn còn che kín mít thì VN khó lòng vượt lên lắm.

vài dòng chia sẻ.

tungspeed

Binh Nhất
Có bác nào có thông tin chi tiết / video review em này chưa?

Viscaria Super ALC

Attachments

212.1 KB · Đọc: 64

lion

Đại Tá
Có bác nào có thông tin chi tiết / video review em này chưa?

Viscaria Super ALC
Chưa có bản thương mại nên chưa có review. Theo lịch 01/3 bán thì nhanh cũng phải giữa T3 mới về đến Việt Nam. Giá thì hãng báo bằng ZLC còn không biết các shop bán thế nào!

tungspeed

Binh Nhất
Chưa có bản thương mại nên chưa có review. Theo lịch 01/3 bán thì nhanh cũng phải giữa T3 mới về đến Việt Nam. Giá thì hãng báo bằng ZLC còn không biết các shop bán thế nào!
Em thấy trên facebook các thương gia đăng bán giá 5.6tr (cả ship về VN)

Khoi Nguyen

Binh Nhì
đánh tàu mà không tune thì... quá phí - tune mút có mất bao nhiêu thời gian đâu.
đã nghiệp dư thì càng phải tune cho giống chuyên nghiệp.
em là em tune tẹt ga - già rồi sức đâu mà đánh mút không tune nữa.
mút tàu không tune có ưu điểm là chậm và bóng thấp - hợp rơ đánh kiểm soát và điểm rơi. tuy nhiên khi tune mút đúng mực sẽ đem lại rất nhiều lợi thế về tốc độ trong khi xoáy và độ kiểm soát bóng vẫn duy trì ở mức tốt. nhược điểm khi tune là bóng ra sẽ cao và đường đi dài hơn về cuối bàn.
tune mút giật đúng kỹ thuật bóng cuộn rất sướng - đã sướng thì tội gì không hưởng.
Theo kinh nghiệm của em, cái sướng bác nói đi kèm với tiền và bữa đực bữa cái của mút khi tuned (mút tàu). Tùy mỗi người thôi nếu chịu bỏ tiền ra chơi thì cứ tuned vô tư đánh cho sướng. Em thì cứ 2 miếng không tuned đánh cho vui đỡ lăn tăn đổi mút.

Khoi Nguyen

Binh Nhì
Lâu quá rồi mới quay trở lại cái diễn đàn này, thấy bác @mcfly bình luận đúng đấy. Tính ra từ hồi biết cái diễn đàn này đến giờ mình cũng trải khá nhiều về cốt, mút, tune, trọng lượng vợt v.v....Chung quy thì thế này:
1. Cây vợt nặng >92gr dù là carbon hay gỗ gì thì cũng cho ra lực tốt. Ghép với 2 mút nặng nữa thì đòn giật càng căng, tuy nhiên xét ở đây là về khả năng tải trọng lượng combo trong thời gian dài mà cụ thể ở đây là 7 sec, 1 sec 11 diem, 1 điểm có thể 2 3 quả giật (ở trình phong trào). Nếu ko tập luyện thường xuyên thì cam đoan mấy bác là giật đến sec 3 thôi là đuối, đòn giật bớt chuẩn do bị ảnh hưởng bởi độ nặng combo.

2. Dòng ALC sẽ có xu hướng hấp lực rất nhiều nên đánh xa bàn sẽ bất lợi, nên top 10 thường có xu hướng chọn vợt nặng để trợ lực thêm khắc phục nhược điểm này. Tuy nhiên ko phải vợt nhẹ là ko tốt, như Lin Jun Yu dùng zlc 84gr thì tận dụng ưu điểm lớp zlc thoát bóng nhanh, vợt nhẹ tấn công nhanh gần bàn bóng không dễ bị trôi ra ngoài, đồng thời đặt điểm rơi khó nữa thì đối thủ dễ mắc lỗi.

3. Cốt, mút: ở mức rank TOP thì cốt mút thay thường xuyên và ko dùng cố định 1 cây vợt. Boll đã có clip nói về anh ta cbi bao nhieu combo, lựa cốt mặt vợt ntn cho các combo same same nhau để ko ảnh hưởng tới cảm giác khi thi đấu, vd như combo hơi nhẹ để thi trong không gian hẹp hoặc combo nặng trong không gian rộng v.v..... Và tuyển thủ thì mặt vợt luôn được tune căng để mang lại hiệu ứng cho quả bóng khi giao hay giật để tạo xoáy cao, dĩ nhiên điều này đi kèm việc hỏng mút cũng nhanh và nsx không thể nào nói dân phong trào mua chơi 1 2 ngày là vứt đi với mức giá mua mút quá cao, trong khi ở TOP thì điều này là quá thường xuyên vì đơn giản họ được tài trợ. NSX luôn quảng cáo là mặt vợt chất lượng cao, bền, xoáy nhưng xin thưa là không bao giờ có việc đó, 1 miếng mút mà hết dầu tune thì nó như miếng cao su thông thường. Phong trào đánh ko nhiều, không cảm nhận được thì thấy nó vẫn xoáy nhưng với chuyên nghiệp thì thấy ko đủ.

4. Kỹ thuật: Trước chơi bóng bàn cứ vác vợt vào chơi, nhưng luôn thắc mắc là tại sao có 1 số người giật mạnh, thủ tốt, bắt ngắn được, cắt xoáy v.v...Lúc đó trên internet cũng chưa phổ biến mấy cái việc giải thích chi tiết khi vào clb mình nói thì mấy bác trong clb bảo tầm xàm, sau lang thang lên các diễn đàn nc ngoài rồi dần trên youtube 1 số ng cũng chia sẻ thì việc giật mạnh nó lại quan trọng vào việc xoay hông, hay vào bóng ở đầu vợt, hay giao bóng vào trên hay dưới mặt vợt cho 1 động tác như nhau nhưng xoáy khác khau v.v.... Nên phong trào chơi mà để ý chi tiết chỗ này cũng sẽ hơn khối người. Ai muốn tìm hiểu thêm thì có thể tham khảo kênh TILONG trên youtube, mình thấy a này giải thích cũng chi tiết mà lại người Việt nữa, đỡ phải đọc tiếng Anh ở các clip nước ngoài hay đi chọn lọc thông tin từ các diễn đàn nước ngoài.

Đôi điều chia sẻ với mấy bác.
Em thấy không cần biết nặng hay nhẹ, cứ hợp thì xúc thôi chả ai giống ai. Cứ phân tích theo VĐV hàng đầu thế giới chả phù hợp với mình. Nhiều lúc cây Long V fake lại phù hợp với mình hơn cây thật chỉ đơn giản là nó làm bằng bass wood hay Ayous dễ chơi hơn cây thật ;)

Khoi Nguyen

Binh Nhì
thật ra em xem clip bác tập giao bóng thì em cũng đoán trình bác đến đâu rồi - khuyên cho vui vậy thôi - nói chung nghiệp dư thì chơi vợt gì chả được. tuy nhiên nếu bác muốn nâng trình thì phải thay đổi từ trong suy nghĩ chứ đến giờ vẫn còn lăn tăn cốt mút thì em nghĩ khó
Không biết bác trãi nghiệm với coach ZJK hay world champion gì đó thì kiến thức về cốt mút của họ tới đâu. Chứ theo kiến thức hạn hẹp của em, mấy thằng đánh giỏi chả thằng nào có kiến thức về cốt mút cả, hợp thì đánh thôi. Em nghĩ nghiệp dư còn nghiên cứu chuyên sâu về cốt mút hơn chuyên nghiệp đấy bác ạ.

mcfly

Thượng Tá
Không biết bác trãi nghiệm với coach ZJK hay world champion gì đó thì kiến thức về cốt mút của họ tới đâu. Chứ theo kiến thức hạn hẹp của em, mấy thằng đánh giỏi chả thằng nào có kiến thức về cốt mút cả, hợp thì đánh thôi. Em nghĩ nghiệp dư còn nghiên cứu chuyên sâu về cốt mút hơn chuyên nghiệp đấy bác ạ.
tầm chuyên nghiệp thế giới thì họ biết tất cả bao gồm các ưu nhược của từng loại vũ khí - ngồi nghe họ phân tích thì không muốn đứng dậy đi về đâu bác. em không biết trình độ chuyên sâu về cốt mút của nghiệp dư đến đâu - em chỉ nghĩ thế này: dùng nhiều loại vũ khí chua chắc đã được gọi là hiểu biết chuyên sâu vì chắc gì đã khai thác hết tính năng của từng loại, chưa kể cách phối hợp sao cho hiệu quả tối đa. dùng nhiều thì chỉ nên tự xưng là... dùng nhiều thôi bác ạ, "nghiên cứu chuyên sâu" nghe nó... sợ quá :)
em nói ví dụ khi em gặp coach của ZJK ông ấy chỉ nhìn qua cú giật của em 1 lần là ông ấy nói vanh vách vì sao cú giật của em lại như thế, tại sao bóng lại bay như thế, góc vợt thế nào mút mềm ra sao, độ xoáy ít nhiều thế nào.

LongV

Thượng Tá
cảm ơn bác đã một lần nữa cho em thấy suy nghĩ của mình là đúng - bác bảo bác ko cần doạ ai nhưng lại tiếp tục mang kiện tướng ra.
thực sự nếu mà nói quen biết hay chơi cùng thì em biết nhiều lắm, mà toàn là nhà vô địch thế giới hay coach riêng của ZJK. em chẳng bao giờ cho đó là điều nên khoe vì chả có ý nghĩa gì.

với em, chuyên nghiệp là một thế giới khác với khái niệm và quy luật riêng. mình nghiệp dư thì chỉ chơi cho vui cho khoẻ. em chẳng bao giờ dám chê ai dở vì chuyện hay dở nó có nhiều nguyên do em không thể hiểu thấu đáo được. nhiều năm lăn lộn với bóng bàn mà đặc biệt là bóng bàn chuyên nghiệp ở TQ em thấy khoảng cách của thế giới với TQ là tương đối xa nếu không nói là hầu như không thể thu hẹp. bóng bàn VN trong khu vực vì nhiều lý do vẫn không thoát lên được như Nhật hay gần đây là Hàn Quốc - em nghĩ vẫn là chuyên muôn thuở: tư duy.

nghiệp dư TQ trình độ tuy không quá cao nhưng vẫn phát triển mạnh, các giải nghiệp dư được tổ chức bài bản quy củ trọng tài bắt giao bóng khá chuẩn, nói chung không thua... chuyên nghiệp của VN là bao. Ngay đơn cử Zhu Yi, chỉ là nghiệp dư/ bán chuyên nghiệp của một tỉnh mà sang VN vẫn đánh cho tuyển Vn tan nát. xem giải báo ND vừa rồi ngay cả chuyên nghiệp số 1 Đ.Tuân giao bóng vẫn còn che kín mít thì VN khó lòng vượt lên lắm.

vài dòng chia sẻ.
Công nhận xem Đức Tuân đánh rất phản cảm. Giao bóng che tay, câu giờ, đánh xong quả bóng lại dưỡn dẹo đi lang thang, lau vợt chán chê xong đối chuẩn bị giao lại giơ tay xin chờ,… haizzz

LongV

Thượng Tá
tầm chuyên nghiệp thế giới thì họ biết tất cả bao gồm các ưu nhược của từng loại vũ khí - ngồi nghe họ phân tích thì không muốn đứng dậy đi về đâu bác. em không biết trình độ chuyên sâu về cốt mút của nghiệp dư đến đâu - em chỉ nghĩ thế này: dùng nhiều loại vũ khí chua chắc đã được gọi là hiểu biết chuyên sâu vì chắc gì đã khai thác hết tính năng của từng loại, chưa kể cách phối hợp sao cho hiệu quả tối đa. dùng nhiều thì chỉ nên tự xưng là... dùng nhiều thôi bác ạ, "nghiên cứu chuyên sâu" nghe nó... sợ quá :)
em nói ví dụ khi em gặp coach của ZJK ông ấy chỉ nhìn qua cú giật của em 1 lần là ông ấy nói vanh vách vì sao cú giật của em lại như thế, tại sao bóng lại bay như thế, góc vợt thế nào mút mềm ra sao, độ xoáy ít nhiều thế nào.
Bác ngồi nghe vđv chuyên nghiệp tầm thế giới nào phân tích ưu nhược của từng loại vũ khí rồi? Coach và đội ngũ support kỹ thuật có thể rất rành về món đấy, nhưng các vđv thì chưa chắc. Chuyên nghiệp thế giới mình không biết thế nào chứ chuyên nghiệp VN các em í tập suốt ngày, ít có thời gian và cũng không mấy quan tâm đến việc nghiên cứu cốt mút. Được tài trợ loại nào là đánh loại đó chứ tiền đâu sắm theo ý thích.

lion

Đại Tá
Có thể có VĐV cầu kỳ trong việc chọn cốt, mút, cân nặng, hình thức…cũng có người không khó tính. Tuy nhiên, VĐV chuyên nghiệp thì họ cũng trải qua quá trình chọn lựa, nâng cấp vì sản phẩm của các hãng cũng thay đổi, nâng cấp theo thời gian, bóng to hơn, trình độ các VĐV khác cũng nâng cao, họ không thể đứng yên một chỗ được. Việc thay đổi nâng cấp cũng có kế hoạch và được tư vấn chứ không phải thích dùng loại nào là dùng loại đó như phong trào.

Kệ mấy ông VĐV chuyên nghiệp đê, giải WTT 2022 Macao vừa rồi thấy chủ yếu 3 dòng cốt Vis (Vis, Gold, Lin) và Long V chiến với nhau nhỉ. Em hơi bất ngờ vì thấy mấy tay vợt trẻ của China dùng Long V linh hoạt như vậy!

lion

Đại Tá
Công nhận xem Đức Tuân đánh rất phản cảm. Giao bóng che tay, câu giờ, đánh xong quả bóng lại dưỡn dẹo đi lang thang, lau vợt chán chê xong đối chuẩn bị giao lại giơ tay xin chờ,… haizzz
Kệ đi, miễn sao không bị trọng tài bắt là được rồi. VĐV nào cũng có chiêu hết. Bóng bàn là môn thể thao cảm giác, cảm xúc, và tinh thần mà!

NgọcAnh.NB

Trung Sỹ
nói thật chứ chơi bóng bàn đến một trình độ nhất định (không tính nghiệp dư chơi cho vui) thì ngoài chuyện ăn tập có kỷ luật bài bản ra, chuyện cốt mút phải tune là điều bắt buộc. em đã từng hỏi Aruna ở một giải quốc tế về chuyện có tune vợt và mút hay không thì được trả lời "you have to".
trình độ càng cao, yêu cầu về tốc độ cũng như sự ổn định càng là sự bắt buộc. trọng tài và ban tổ chức giải nhìn vợt là biết có tune hay không nhưng nếu làm căng thì coi như 100% disqualified - chính vì vậy nên hầu hết các loại mút mới ra đều đầy booster từ trong nhà máy (CNT chắc cũng thế và Boll cũng thế thôi).
trở lại với trình nghiệp dư, em thấy chuyện tune hay không tune cũng chẳng quan trọng. có niềm vui chơi bóng là quý rồi - nghiệp dư mà khắt khe quá mất vui. với lại nghiệp dư chơi bóng vì ham thích chứ chuyên nghiệp là làm việc là kiếm tiền nên cách suy nghĩ và yêu cầu nó cũng khác.
các bác hôm nào thử xin vào tập với chuyên nghiệp xem, sẽ nghĩ khác về môn này đấy. em thấy môn bóng bàn, càng chơi càng khó.
Cho em hỏi, bác thường tune bằng loại dầu gì và cách tune thế nào ạ

mcfly

Thượng Tá
Kệ đi, miễn sao không bị trọng tài bắt là được rồi. VĐV nào cũng có chiêu hết. Bóng bàn là môn thể thao cảm giác, cảm xúc, và tinh thần mà!
bác nói thế theo em là không nên. đã tự nhận là chuyên nghiệp thì phải theo luật. nói như bác giống như vượt đèn đỏ rồi cười khoái trá vì không có công an?
nghiệp dư càng nên theo đúng luật cho chuyên nghiệp xấu hổ chứ?

mcfly

Thượng Tá
Bác ngồi nghe vđv chuyên nghiệp tầm thế giới nào phân tích ưu nhược của từng loại vũ khí rồi? Coach và đội ngũ support kỹ thuật có thể rất rành về món đấy, nhưng các vđv thì chưa chắc. Chuyên nghiệp thế giới mình không biết thế nào chứ chuyên nghiệp VN các em í tập suốt ngày, ít có thời gian và cũng không mấy quan tâm đến việc nghiên cứu cốt mút. Được tài trợ loại nào là đánh loại đó chứ tiền đâu sắm theo ý thích.
em quen và gặp Cheng I Ching nhiều lần lắm rồi - lần nào gặp cũng ngồi nói chuyện cả buổi. đã là coach ở trình độ thế giới thì kiểu gì cũng biết, kiểu gì cũng đánh được - thế mới là coach. vdv chuyên nghiệp là biết xài tất cả các loại vũ khí nhé bác vì từ bé đã được tập chứ không chỉ biết mỗi một loại như nhà mình đâu.
em không biết khối lượng tập cho chuyên nghiệp VN thế nào chứ bọn thế giới nó tập theo từng bài riêng cho mỗi giai đoạn - bọn nó tập cảm giác bóng và tốc độ rất nhiều. tập thể lực thì tuỳ vào lúc trước giải, lúc ấy là tập kinh nhất. tài trợ cũng có nhiều cấp độ, cỡ như Cheng I Ching được cấp khoảng 8-10 miếng mút / tháng tuỳ vào lúc có giải hay không. mút của ẻm được BTF boost theo yêu cầu, topsheet bám bóng kinh dị.

Bình luận từ Facebook