Hội Viscaria

mcfly

Thượng Tá

nếu thế chắc mấy bác ko thể nào thích nổi cây đời P của em - nặng nhất trong lịch sử Viscaria. cây này ra đòn như búa tạ.

mcfly

Thượng Tá
tui cũng nhất trí, mấy thánh bị thuốc đổ tiền ra mua mấy cây tem đồng cũ nát mới thấy hài
tem đồng là cốt thế hệ cũ - dành cho bóng 38-40 và speedglue. thực ra tem đồng là cán kiểu xếp ngang nên sẽ flex, khi đánh có cảm giác “control” nhiều người thích. khi chuyển sang bóng mới to nặng hơn thì cấu tạo vợt cũng cải tiến, cứng và nhẹ hơn vì mút cũng cứng và nặng hơn.
các bác chắc ít có cơ hội chơi bóng 38-40 nên không thích cốt cũ cũng là điều dễ hiểu. thời em còn đi học tập năng khiếu ở Trương Định, Nguyễn Du lúc ấy ít tiền thì đánh mút vợt Minh Nghĩa, oách nhất là Yasaka hay Sriver. vào tuyển TP được mấy năm thì lại đi định cư nên bỏ ngang, mãi đến sau này mới chơi lại. giờ chỉ đầu tư cho con - giờ tụi nhỏ sướng hơn nhiều, bao nhiêu là lựa chọn lại còn được tập với coach xịn của Tàu.

btw,
bác đã mua được cây “cũ nát” chưa bác? thấy có topic cần mua của bác.

Last edited:

mcfly

Thượng Tá
Em không biết China họ dùng combo nặng thế nào, hay gần nhất là ae tuyển quốc gia, các hạng phong trào A, B, C...đến E, F. Nhưng ví dụ như Mizutani Jun nó dùng combo Jun ZLC + Dignics 80 2 mặt mà nặng có 183-185Gr, đòn của nó xa gần nặng nhẹ thế nào ae biết cả rồi. Nói chung, như bác @bachikho nói, tùy người, tùy thể chất và cảm nhận, sở thích, sở trường mà họ có thể chọn và chơi hiệu quả với combo gì, nặng nhẹ ra sao, ae phong trào cũng thế thôi.
nhìn chung rơ Nhật là rơ gần bàn nên cần sự linh hoạt. em nhớ có lần đội tỉnh của Nhật sang giao lưu, khi về các bạn bóc mặt vợt ra tặng thấy toàn 1.9 - các bạn bảo 1.9 cho đòn chính xác hơn.
Mizutani combo 183-185 là bác nghe nó nói hay bác tự cầm vợt của nó rồi? theo coach em nói vợt của bọn quốc tế, nhất là top 10 không bao giờ nhẹ dưới 90 đâu. Mizutani là vdv phản đối chuyện dùng booster (sau này có thêm ông Timo Boll) nhưng thực ra boost vợt và mút là chuyện đương nhiên ở đẳng cấp cao vì nhu cầu tốc độ. chưa kể ai chơi mút tàu mà bảo không boost thì em nghĩ chắc chưa va chạm trình cao nhiều. khi bị đánh cho ngộp mới thấy mút mà không boost thì chỉ có đưa mặt cho đối phương vả vì không phản đòn kịp.

lion

Đại Tá
nhìn chung rơ Nhật là rơ gần bàn nên cần sự linh hoạt. em nhớ có lần đội tỉnh của Nhật sang giao lưu, khi về các bạn bóc mặt vợt ra tặng thấy toàn 1.9 - các bạn bảo 1.9 cho đòn chính xác hơn.
Mizutani combo 183-185 là bác nghe nó nói hay bác tự cầm vợt của nó rồi? theo coach em nói vợt của bọn quốc tế, nhất là top 10 không bao giờ nhẹ dưới 90 đâu. Mizutani là vdv phản đối chuyện dùng booster (sau này có thêm ông Timo Boll) nhưng thực ra boost vợt và mút là chuyện đương nhiên ở đẳng cấp cao vì nhu cầu tốc độ. chưa kể ai chơi mút tàu mà bảo không boost thì em nghĩ chắc chưa va chạm trình cao nhiều. khi bị đánh cho ngộp mới thấy mút mà không boost thì chỉ có đưa mặt cho đối phương vả vì không phản đòn kịp.
Hi bác, con số đó là do Mizutani nói khi được (Butterfly?) phỏng vấn ạ, em không dám nói liều. Để em dành thời gian tìm lại cái clip đó để post lên bác nhé.

bachikho

Đại Tá
tem đồng là cốt thế hệ cũ - dành cho bóng 38-40 và speedglue. thực ra tem đồng là cán kiểu xếp ngang nên sẽ flex, khi đánh có cảm giác “control” nhiều người thích. khi chuyển sang bóng mới to nặng hơn thì cấu tạo vợt cũng cải tiến, cứng và nhẹ hơn vì mút cũng cứng và nặng hơn.
các bác chắc ít có cơ hội chơi bóng 38-40 nên không thích cốt cũ cũng là điều dễ hiểu. thời em còn đi học tập năng khiếu ở Trương Định, Nguyễn Du lúc ấy ít tiền thì đánh mút vợt Minh Nghĩa, oách nhất là Yasaka hay Sriver. vào tuyển TP được mấy năm thì lại đi định cư nên bỏ ngang, mãi đến sau này mới chơi lại. giờ chỉ đầu tư cho con - giờ tụi nhỏ sướng hơn nhiều, bao nhiêu là lựa chọn lại còn được tập với coach xịn của Tàu.

btw,
bác đã mua được cây “cũ nát” chưa bác? thấy có topic cần mua của bác.
tui chơi bb từ thời bóng 38 đây, h đang chơi long v thấy hợp hơn vis đời cũ (control tương đương nhưng lực tốt hơn), muốn thử mắt ngọc coi có cải tiến j ko so với đời trước ko

bachikho

Đại Tá
Mizutani là vdv phản đối chuyện dùng booster (sau này có thêm ông Timo Boll) nhưng thực ra boost vợt và mút là chuyện đương nhiên ở đẳng cấp cao vì nhu cầu tốc độ. chưa kể ai chơi mút tàu mà bảo không boost thì em nghĩ chắc chưa va chạm trình cao nhiều. khi bị đánh cho ngộp mới thấy mút mà không boost thì chỉ có đưa mặt cho đối phương vả vì không phản đòn kịp.
bác phán nghe như đệ tử của ku p500 vậy, cái chuyện chơi tàu có boost hay ko thì lại là vde sở thích, có ai bảo là Boll đòn ác đâu, đòn như muỗi mà vẫn thịt mấy ku đòn búa như Hugo hay Aruna thường xuyên đó, hay như vừa roài ku Jha đòn như muỗi đốt cũng vào đc tới tk đó thoai ;)

mcfly

Thượng Tá
bác phán nghe như đệ tử của ku p500 vậy, cái chuyện chơi tàu có boost hay ko thì lại là vde sở thích, có ai bảo là Boll đòn ác đâu, đòn như muỗi mà vẫn thịt mấy ku đòn búa như Hugo hay Aruna thường xuyên đó, hay như vừa roài ku Jha đòn như muỗi đốt cũng vào đc tới tk đó thoai ;)
Cốt mút của Boll toàn hàng đặc biệt (chính em gặp Boll ở WTT Houston vừa rồi khi Boll ký tên ở quầy Butterfly) có hỏi thì Boll cười bảo "It's on the contract I cannot tell you". Đòn của Boll nhìn không hùng hục nhưng bóng chạm bàn là chạy như bắn. em cũng có combo y chang như Boll nhưng tiếng vào bóng của chuyên nghiệp nó khác hẳn bác ơi. Boll là rơ kinh nghiệm đánh bài thông minh chứ không vũ phu như mấy Hugo Aruna - vả lại 40 rồi sao đua sức được nữa. Boll ngoài đời nhìn giống như một kỹ sư hơn là vdv, vui vẻ nhiệt tình nhưng không quá gần gũi - đúng chất Đức. Em còn trêu Boll "sao chuyển sang Primorac mà không báo để tao lỡ mua mấy cây Boll ALC giờ mày tính sao"

mcfly

Thượng Tá
tui chơi bb từ thời bóng 38 đây, h đang chơi long v thấy hợp hơn vis đời cũ (control tương đương nhưng lực tốt hơn), muốn thử mắt ngọc coi có cải tiến j ko so với đời trước ko
Long V với Vis là 2 rơ khác nhau - không hiểu bác thuộc rơ nào. Long V em thấy đời cũ (có in chữ) đánh mới ác bóng vì bản to - đời sau đánh chán lắm. vả lại gỗ của Long V không ngon, nhìn cứ dại dại bẩn bẩn em không ưa nổi, chắc tại vợt em toàn đồ cũ cứng đanh nên mấy cây đời sau ẻo lả em không để tâm lắm.

em khuyên bác nên thử một cây trên 95g sẽ thấy đòn có trọng lượng hơn hẳn. khi đã chơi được vợt nặng bác sẽ ko còn màng đến mấy cây loè loẹt đời mới nhẹ hều nữa đâu.

Last edited:

bachikho

Đại Tá
Long V với Vis là 2 rơ khác nhau - không hiểu bác thuộc rơ nào. Long V em thấy đời cũ (có in chữ) đánh mới ác bóng vì bản to - đời sau đánh chán lắm. vả lại gỗ của Long V không ngon, nhìn cứ dại dại bẩn bẩn em không ưa nổi, chắc tại vợt em toàn đồ cũ cứng đanh nên mấy cây đời sau ẻo lả em không để tâm lắm.

em khuyên bác nên thử một cây trên 95g sẽ thấy đòn có trọng lượng hơn hẳn. khi đã chơi được vợt nặng bác sẽ ko còn màng đến mấy cây loè loẹt đời mới nhẹ hều nữa đâu.
bác k cần phải khuyên dân EJ bất cứ cái j đâu vì tui chỉ tin vào cảm giác của bản thân, tui đang xài long v đời đầu tầm trên 90g, tuy nhiên tui vẫn là fan của cốt nhẹ, hay dở do tay chứ còn cứ nghe cái thằng p500 cứ phải cốt nặng với mút cứng nặng làm cái j :D

mcfly

Thượng Tá
bác k cần phải khuyên dân EJ bất cứ cái j đâu vì tui chỉ tin vào cảm giác của bản thân, tui đang xài long v đời đầu tầm trên 90g, tuy nhiên tui vẫn là fan của cốt nhẹ, hay dở do tay chứ còn cứ nghe cái thằng p500 cứ phải cốt nặng với mút cứng nặng làm cái j :D
thật ra em xem clip bác tập giao bóng thì em cũng đoán trình bác đến đâu rồi - khuyên cho vui vậy thôi - nói chung nghiệp dư thì chơi vợt gì chả được. tuy nhiên nếu bác muốn nâng trình thì phải thay đổi từ trong suy nghĩ chứ đến giờ vẫn còn lăn tăn cốt mút thì em nghĩ khó

luckyluckedh

Đại Uý
Lâu quá rồi mới quay trở lại cái diễn đàn này, thấy bác @mcfly bình luận đúng đấy. Tính ra từ hồi biết cái diễn đàn này đến giờ mình cũng trải khá nhiều về cốt, mút, tune, trọng lượng vợt v.v....Chung quy thì thế này:
1. Cây vợt nặng >92gr dù là carbon hay gỗ gì thì cũng cho ra lực tốt. Ghép với 2 mút nặng nữa thì đòn giật càng căng, tuy nhiên xét ở đây là về khả năng tải trọng lượng combo trong thời gian dài mà cụ thể ở đây là 7 sec, 1 sec 11 diem, 1 điểm có thể 2 3 quả giật (ở trình phong trào). Nếu ko tập luyện thường xuyên thì cam đoan mấy bác là giật đến sec 3 thôi là đuối, đòn giật bớt chuẩn do bị ảnh hưởng bởi độ nặng combo.

2. Dòng ALC sẽ có xu hướng hấp lực rất nhiều nên đánh xa bàn sẽ bất lợi, nên top 10 thường có xu hướng chọn vợt nặng để trợ lực thêm khắc phục nhược điểm này. Tuy nhiên ko phải vợt nhẹ là ko tốt, như Lin Jun Yu dùng zlc 84gr thì tận dụng ưu điểm lớp zlc thoát bóng nhanh, vợt nhẹ tấn công nhanh gần bàn bóng không dễ bị trôi ra ngoài, đồng thời đặt điểm rơi khó nữa thì đối thủ dễ mắc lỗi.

3. Cốt, mút: ở mức rank TOP thì cốt mút thay thường xuyên và ko dùng cố định 1 cây vợt. Boll đã có clip nói về anh ta cbi bao nhieu combo, lựa cốt mặt vợt ntn cho các combo same same nhau để ko ảnh hưởng tới cảm giác khi thi đấu, vd như combo hơi nhẹ để thi trong không gian hẹp hoặc combo nặng trong không gian rộng v.v..... Và tuyển thủ thì mặt vợt luôn được tune căng để mang lại hiệu ứng cho quả bóng khi giao hay giật để tạo xoáy cao, dĩ nhiên điều này đi kèm việc hỏng mút cũng nhanh và nsx không thể nào nói dân phong trào mua chơi 1 2 ngày là vứt đi với mức giá mua mút quá cao, trong khi ở TOP thì điều này là quá thường xuyên vì đơn giản họ được tài trợ. NSX luôn quảng cáo là mặt vợt chất lượng cao, bền, xoáy nhưng xin thưa là không bao giờ có việc đó, 1 miếng mút mà hết dầu tune thì nó như miếng cao su thông thường. Phong trào đánh ko nhiều, không cảm nhận được thì thấy nó vẫn xoáy nhưng với chuyên nghiệp thì thấy ko đủ.

4. Kỹ thuật: Trước chơi bóng bàn cứ vác vợt vào chơi, nhưng luôn thắc mắc là tại sao có 1 số người giật mạnh, thủ tốt, bắt ngắn được, cắt xoáy v.v...Lúc đó trên internet cũng chưa phổ biến mấy cái việc giải thích chi tiết khi vào clb mình nói thì mấy bác trong clb bảo tầm xàm, sau lang thang lên các diễn đàn nc ngoài rồi dần trên youtube 1 số ng cũng chia sẻ thì việc giật mạnh nó lại quan trọng vào việc xoay hông, hay vào bóng ở đầu vợt, hay giao bóng vào trên hay dưới mặt vợt cho 1 động tác như nhau nhưng xoáy khác khau v.v.... Nên phong trào chơi mà để ý chi tiết chỗ này cũng sẽ hơn khối người. Ai muốn tìm hiểu thêm thì có thể tham khảo kênh TILONG trên youtube, mình thấy a này giải thích cũng chi tiết mà lại người Việt nữa, đỡ phải đọc tiếng Anh ở các clip nước ngoài hay đi chọn lọc thông tin từ các diễn đàn nước ngoài.

Đôi điều chia sẻ với mấy bác.

mcfly

Thượng Tá
nói thật chứ chơi bóng bàn đến một trình độ nhất định (không tính nghiệp dư chơi cho vui) thì ngoài chuyện ăn tập có kỷ luật bài bản ra, chuyện cốt mút phải tune là điều bắt buộc. em đã từng hỏi Aruna ở một giải quốc tế về chuyện có tune vợt và mút hay không thì được trả lời "you have to".
trình độ càng cao, yêu cầu về tốc độ cũng như sự ổn định càng là sự bắt buộc. trọng tài và ban tổ chức giải nhìn vợt là biết có tune hay không nhưng nếu làm căng thì coi như 100% disqualified - chính vì vậy nên hầu hết các loại mút mới ra đều đầy booster từ trong nhà máy (CNT chắc cũng thế và Boll cũng thế thôi).
trở lại với trình nghiệp dư, em thấy chuyện tune hay không tune cũng chẳng quan trọng. có niềm vui chơi bóng là quý rồi - nghiệp dư mà khắt khe quá mất vui. với lại nghiệp dư chơi bóng vì ham thích chứ chuyên nghiệp là làm việc là kiếm tiền nên cách suy nghĩ và yêu cầu nó cũng khác.
các bác hôm nào thử xin vào tập với chuyên nghiệp xem, sẽ nghĩ khác về môn này đấy. em thấy môn bóng bàn, càng chơi càng khó.

DHTT

Binh Nhì
nói thật chứ chơi bóng bàn đến một trình độ nhất định (không tính nghiệp dư chơi cho vui) thì ngoài chuyện ăn tập có kỷ luật bài bản ra, chuyện cốt mút phải tune là điều bắt buộc. em đã từng hỏi Aruna ở một giải quốc tế về chuyện có tune vợt và mút hay không thì được trả lời "you have to".
trình độ càng cao, yêu cầu về tốc độ cũng như sự ổn định càng là sự bắt buộc. trọng tài và ban tổ chức giải nhìn vợt là biết có tune hay không nhưng nếu làm căng thì coi như 100% disqualified - chính vì vậy nên hầu hết các loại mút mới ra đều đầy booster từ trong nhà máy (CNT chắc cũng thế và Boll cũng thế thôi).
trở lại với trình nghiệp dư, em thấy chuyện tune hay không tune cũng chẳng quan trọng. có niềm vui chơi bóng là quý rồi - nghiệp dư mà khắt khe quá mất vui. với lại nghiệp dư chơi bóng vì ham thích chứ chuyên nghiệp là làm việc là kiếm tiền nên cách suy nghĩ và yêu cầu nó cũng khác.
các bác hôm nào thử xin vào tập với chuyên nghiệp xem, sẽ nghĩ khác về môn này đấy. em thấy môn bóng bàn, càng chơi càng khó.
Tune là j hả bác

mcfly

Thượng Tá
đánh tàu mà không tune thì... quá phí - tune mút có mất bao nhiêu thời gian đâu.
đã nghiệp dư thì càng phải tune cho giống chuyên nghiệp.
em là em tune tẹt ga - già rồi sức đâu mà đánh mút không tune nữa.
mút tàu không tune có ưu điểm là chậm và bóng thấp - hợp rơ đánh kiểm soát và điểm rơi. tuy nhiên khi tune mút đúng mực sẽ đem lại rất nhiều lợi thế về tốc độ trong khi xoáy và độ kiểm soát bóng vẫn duy trì ở mức tốt. nhược điểm khi tune là bóng ra sẽ cao và đường đi dài hơn về cuối bàn.
tune mút giật đúng kỹ thuật bóng cuộn rất sướng - đã sướng thì tội gì không hưởng.

Bình luận từ Facebook