Hội Viscaria

GERMANY

Binh Nhì
Do mút Rasant Power Sponge trái mềm và nhẹ quá, khó đánh. Combo cốt, mút phải làm sao cho mình phang hết lực tay được mới là chuẩn. Chứ đánh rón rén như gái đẻ thì còn gọi gì là chơi thể thao.
Thực sự cứ đua nhau chơi mút Tàu, chứ cây này gắn 2 mút Nhật, Đức đánh cực ngon.
Mút nhật đức loại như thế nào a

mcfly

Thượng Tá

Tem đồng - L - P
Tốc độ, độ cứng:
P > L > tem đồng
Độ đầm (cái này khó nói, có thể xem như khi vào bóng mạnh)
Tem đồng = L
P vì cứng hơn nên sẽ có cảm giác khô hơn (cá nhân em không thích cảm giác này lắm)

Túm lại theo trải nghiệm của em:
Các bác muốn chơi vợt cũ thì tìm những cây đừng cũ quá - theo em cứ mua đời mới đánh vì độ chênh lệch rất ít.
Em đánh thử cây tem đồng S T, y như cầm cục gạch đánh chán lắm. Chỉ phù hợp cho sưu tầm.
Mấy cây Gold xem vậy mà đánh ngon nhất, bác nào có điều kiện thì nên xài - đừng mất thời gian vào mấy đời cũ khó tìm được cây ngon.

Last edited:

tla

Super Moderators
Buttefly mới ra 1 cây thuần gỗ ngon bổ rẻ:

lion

Đại Tá
Các bác cho e hỏi, cốt vis e dán mặt R7 đánh FH thì thấy bóng như thấu vào cốt, các bác có thế ko ạ ? Và cho e hỏi FH thì vis có mặt gai nào hợp ko ạ ?
Em đang chơi combo này, cả 2 mặt đều là R7, đánh thấy đủ lực, đủ xoáy và cảm giác bóng rất OK. Nếu FH không dùng R7 thì em lắp RX, gần đây thấy Yasaka có mặt RZ (Hard và Extra Hard) giá 790K, nghe ae nói gần như Dig 09C giá 1.8Tr mà chưa thử.

M.Hoang

Đại Tá
Em đang chơi combo này, cả 2 mặt đều là R7, đánh thấy đủ lực, đủ xoáy và cảm giác bóng rất OK. Nếu FH không dùng R7 thì em lắp RX, gần đây thấy Yasaka có mặt RZ (Hard và Extra Hard) giá 790K, nghe ae nói gần như Dig 09C giá 1.8Tr mà chưa thử.
Em cũng đang dán vis test thử với razka 7. Thấy đánh khá ok đủ lực với xoáy, ôm bàn ngon. Đang muốn thử với nitaku g1 đây bác. Razka 7 bên bh thì hơi nặng với em. Bác thử rãka 7 soft bh chưa ạ

mcfly

Thượng Tá
Em chả quan tâm XYZ gì hết, cứ đời mới nhất, cây mới nhất là cây ngon nhất!
bác ơi cây nào hợp nhất mới là ngon nhất - cây đời mới nhiều cây đánh nghe lộp bộp lắm. kinh nghiệm của em khi đã kinh qua 8-10 cây Vis: thường cây nặng sẽ cho lực ổn hơn khi vào hết tay. điều này quan trọng vì Vis với ALC sẽ mang xu hướng giảm lực nên cây nào hơi nhẹ một tí sẽ có cảm giác mất lực nhất là khi xa bàn.

lion

Đại Tá
bác ơi cây nào hợp nhất mới là ngon nhất - cây đời mới nhiều cây đánh nghe lộp bộp lắm. kinh nghiệm của em khi đã kinh qua 8-10 cây Vis: thường cây nặng sẽ cho lực ổn hơn khi vào hết tay. điều này quan trọng vì Vis với ALC sẽ mang xu hướng giảm lực nên cây nào hơi nhẹ một tí sẽ có cảm giác mất lực nhất là khi xa bàn.
Em không thích cốt nặng vì sẽ mỏi tay mất linh hoạt, cốt nặng cũng chưa hẳn lực đã tốt. Em lại không cho rằng alc giảm lực mà lại cho lực tốt hơn zlc.

mcfly

Thượng Tá
Em không thích cốt nặng vì sẽ mỏi tay mất linh hoạt, cốt nặng cũng chưa hẳn lực đã tốt. Em lại không cho rằng alc giảm lực mà lại cho lực tốt hơn zlc.
cốt nặng hay nhẹ là tuỳ vào người đánh ở vị trí nào và cách tiếp xúc bóng cũng như cách phát lực - em nghĩ bác dùng mút nảy nên cần cốt nhẹ để ra đòn nhanh. khi bác ra xa bàn đôi công đối giật mà phải chịu những quả của đối phương như trời giáng thì lúc ấy bác mới thấy giá trị của cốt nặng đàn hồi cao. Arylate là hãm lực, carbon là cứng tăng lực nên 2 cái phối hợp bổ sung cho nhau, tính chất ALC là hãm lực mạnh và giúp tăng lực yếu, tuy nhiên không bằng Zylon Carbon vì ZLC cứng hơn theo lý thuyết.
Hầu hết nghiệp dư ít người có thể phát lực đánh thấu lớp ALC để kích hoạt nó - tuy nhiên lại phổ biến vì dễ vào bàn và an toàn. Bác phải đánh với trình chuyên nghiệp mới thấy đòn của họ nội lực hơn nghiệp dư rất nhiều mà cái đó không chỉ là do vợt với mút đâu bác ạ - kỹ thuật họ cao và tinh xảo hơn anh em mình nghĩ - nếu chỉ nhìn qua clip thì khó có thể hiểu tường tận. Ví dụ như quả giật phải - cách họ bấm ngón tay vào mút và cán như thế nào, mạnh chỗ nào và buông chỗ nào nếu không được chỉ tường tận thì không bao giờ hiểu được tại sao họ giật hàng chục quả động tác y hệt mà lực hoàn toàn có thể khác biệt. Đó là chưa kể cách họ tập chân từ ngón chân bấm xuống ra sao, cổ chân chịu lực và xoay đầu gối từ phía nào ra phía nào, góc bao nhiêu độ, nó tinh xảo và phức tạp chứ không đơn giản như anh em mình chiều xách vợt ra đánh cho ra mồ hôi làm vài cốc bia rồi về đâu bác.

Last edited:

bachikho

Đại Tá
mỗi người cảm giác 1 khác, đừng đem ý của mình áp cho người khác vì cảm giác không ai giống ai cả, bác thích cốt nặng ko có nghĩa người khác ko nên thích cốt nhẹ ;)

mcfly

Thượng Tá
mỗi người cảm giác 1 khác, đừng đem ý của mình áp cho người khác vì cảm giác không ai giống ai cả, bác thích cốt nặng ko có nghĩa người khác ko nên thích cốt nhẹ ;)
chả ai có tư cách áp đặt ở đây - em chỉ đưa ý kiến vì sao nên chơi vợt nặng. còn ý kiến vợt mới nhất là ngon nhất sao nghe giống cửa hàng “thuốc” mấy chú mới tập chơi quá

lion

Đại Tá
chả ai có tư cách áp đặt ở đây - em chỉ đưa ý kiến vì sao nên chơi vợt nặng. còn ý kiến vợt mới nhất là ngon nhất sao nghe giống cửa hàng “thuốc” mấy chú mới tập chơi quá
Em không biết China họ dùng combo nặng thế nào, hay gần nhất là ae tuyển quốc gia, các hạng phong trào A, B, C...đến E, F. Nhưng ví dụ như Mizutani Jun nó dùng combo Jun ZLC + Dignics 80 2 mặt mà nặng có 183-185Gr, đòn của nó xa gần nặng nhẹ thế nào ae biết cả rồi. Nói chung, như bác @bachikho nói, tùy người, tùy thể chất và cảm nhận, sở thích, sở trường mà họ có thể chọn và chơi hiệu quả với combo gì, nặng nhẹ ra sao, ae phong trào cũng thế thôi.

Bình luận từ Facebook