Hội Viscaria

xukaka

Đại Tá
Mua ở trong nước hay nước ngoài cũng vậy thôi. Chọn cửa hàng uy tín là được, các bác chọn kỹ các tiêu chuẩn là được như tem mác, hộp. Quan trọng nhất là chất lượng gỗ, nhìn về mặt gỗ xem thớ gỗ có đồng đều không, gỗ non hay gỗ già, tránh cốt bị ghép nhiều thớ gỗ vào nhau.
Khi đã từng mua nhiều cốt vợt thì kinh nghiệm sẽ có nhiều lúc đó hai tiêu chí quan trọng là nhìn vào chất lượng và thớ gỗ, thứ hai là tai nghe khi gõ tay vào bản vợt âm thanh gỗ nghe thế nào tiếng càng đanh thì gỗ càng già. (Cũng như mua mít khi gõ vào trái mít sẽ cảm nhận được mít già hay non, tản mạn chút :D:D:D).

Lê Quang Đức

Binh Nhất
Chào các bác.em mượn được ông anh em vis seri N chơi vài lần thích quá mà gạ ông ấy ko bán.ra hàng thì chỉ có loại mắt ngọc.em xin hỏi các bác nhiều trải nghiệm cho em xin ít cảm nhận về đời cũ và loại mắt ngọc mới.em xin chân chân thành cảm ơn.rất mong dc sự chia sẽ của mọi người

VanGiangQuai

Thượng Sỹ
Mua ở trong nước hay nước ngoài cũng vậy thôi. Chọn cửa hàng uy tín là được, các bác chọn kỹ các tiêu chuẩn là được như tem mác, hộp. Quan trọng nhất là chất lượng gỗ, nhìn về mặt gỗ xem thớ gỗ có đồng đều không, gỗ non hay gỗ già, tránh cốt bị ghép nhiều thớ gỗ vào nhau.
Khi đã từng mua nhiều cốt vợt thì kinh nghiệm sẽ có nhiều lúc đó hai tiêu chí quan trọng là nhìn vào chất lượng và thớ gỗ, thứ hai là tai nghe khi gõ tay vào bản vợt âm thanh gỗ nghe thế nào tiếng càng đanh thì gỗ càng già. (Cũng như mua mít khi gõ vào trái mít sẽ cảm nhận được mít già hay non, tản mạn chút :D:D:D).
bác cho tý kinh nghiệ về việc chọn cốt ko bị ghép các miếng với nhau. bác nói thế e lại nghi nghi Vis của e bị ghép gỗ

xukaka

Đại Tá
bác cho tý kinh nghiệ về việc chọn cốt ko bị ghép các miếng với nhau. bác nói thế e lại nghi nghi Vis của e bị ghép gỗ
---
Bác chụp cái hình bản vợt lên mới xem được. Nhưng thông thường nhìn bằng mắt bạn để ý như sau: Trên cùng bản vợt nếu bạn thấy bản vợt gỗ màu đồng đều thì tốt hơn có nghĩa là gỗ bản vợt có chất lượng tương đương như nhau. Hạn chế cốt có bản vợt như 1 chỗ thì gỗ vàng ươm, 1 chỗ thì gỗ vàng nhạt (kiểu gỗ non) chứng tỏ ghép 2 loại gỗ chất lượng khác nhau không đồng đều, nếu ghép ngoài rìa không sao vì khi đánh ít khi đánh vào mép vợt. (Cũng như bạn thấy vợt bị mông má lại thấy ngoài rìa màu gỗ khác).

mr_cool

Trung Sỹ
1. giật dùng ma sát tạo xoáy là giật kiểu cũ rồi, bởi vì, nếu đối giật kiểu đó, khi gặp các đối thủ giật nặng hơn thì người đỡ xác định là thua, vì lực không thẳng nổi độ xoáy vốn có. Đó là lý do WH lên ngôi.

2. giật kiểu cũ về vườn, WH không thể làm vua, là do sự xuất hiện của BỌT KHÍ / SPRING SPONGE (SPRING vừa có nghĩa là con suối, dòng nước nhỏ, có lẽ đúng với bản chất của sponge hơn, nhưng em dùng nghĩa đơn giản nhiều người biết là MÙA XUÂN), đúng như tên gọi của nó, mùa xuân mới cho kỹ thuật mới, cũng là ĐOẠN CUỐI cho giật cũ. Để đối lại bóng xoáy nặng, mút mới cho phép đánh trực diện vào bóng, dùng lực đẩy sang, không tạo xoáy mới, mà sử dụng động năng do xoáy vốn có của bóng để tạo xoáy, người chơi chỉ cần tạo động năng để bóng trở lại bàn bên kia, còn xoáy vốn có tự bị triệt tiêu và trở thành xoáy mới của bóng. Đó là nguyên lí mới của Sponge mới (nó nói thế, còn chi tiết cụ thể thì chịu, vì chúng nó không giải thích kỹ).

3. Bọn Tầu cẩu thì hoàn toàn khác, nó tận dụng sức dính/sticky của mặt Tàu để triệt tiêu gần như toàn bộ xoáy của bóng đến, sticky khiến bóng xoáy ít có ý nghĩa trong một khoảng thời gian bóng bị dính trên mặt vợt, tất nhiên không mất hoàn toàn và đặc biệt là nó triệt tiêu chứ không bảo toàn/hấp thu động năng do xoáy tạo ra. Do bóng từ xoáy nhiều thành xoáy ít, nên người đỡ hoàn toàn có thể tự tạo lại xoáy theo ý muốn của mình. Việc triệt tiêu do dựa vào sticky nên rất cần hệ số ma sát lớn, nên phải ép vợt vào bóng nhiều là vì thế (dẫn đến động tác ốp thẳng vợt vào bóng vuông góc, vừa tạo ra hệ số ma sát lớn, vừa giảm thiểu các tác động phụ nếu bóng nhiều xoáy), sau đó ngoắc lên để tạo ra xoáy lên của cú giật trả.
Cho em đào mộ tí! Theo bác @Trạng .... CÁ thì mút tàu và mút bọt khí nếu dùng để chơi theo kiểu ma sát mỏng thì có ổn ko? và như bác nói, thì mút tàu và mút bọt khí đều luôn luôn cần gia lực khi vợt chạm bóng ở mức trên 1 ngưỡng tối thiểu nào đó thì mới có tác dụng, chứ nếu lực không đủ/ổn định thì ko nên dùng 2 chú này? và thêm nữa là có thể/nên dùng song song cả 2 loại ko? (nếu dùng song song cả 2 thì có dễ bị loạn đao ko ý?)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cho em đào mộ tí! Theo bác @Trạng .... CÁ thì mút tàu và mút bọt khí nếu dùng để chơi theo kiểu ma sát mỏng thì có ổn ko?
đã là mút có độ dính, thì ma sát là có xoáy, nên có thể nói đều chơi tốt bác ạ
và như bác nói, thì mút tàu và mút bọt khí đều luôn luôn cần gia lực khi vợt chạm bóng ở mức trên 1 ngưỡng tối thiểu nào đó thì mới có tác dụng, chứ nếu lực không đủ/ổn định thì ko nên dùng 2 chú này? và thêm nữa là có thể/nên dùng song song cả 2 loại ko? (nếu dùng song song cả 2 thì có dễ bị loạn đao ko ý?)
nếu bác vẫn duy trì giật ma sát là chính, thì cứ sponge mới mà chiến thôi, không nên chuyển Tàu vì như thế bóng ít lực, chậm, dễ bị đối đứng chờ demi lại

Last edited:

mr_cool

Trung Sỹ
đã là mút có độ dính, thì ma sát là có xoáy, nên có thể nói đều chơi tốt bác ạ

nếu bác vẫn duy trì giật ma sát là chính, thì cứ sponge mới mà chiến thôi, không nên chuyển Tàu vì như thế bóng ít lực, chậm, dễ bị đối đứng chờ demi lại
Cám ơn bác! em trình còi nhưng vẫn thích "quả nọ quả kia", thích kiểu đánh đa dạng, điểm rơi và biến báo tí, cũng đang định trải nghiệm mặt tàu để có thêm kinh nghiệm khi gặp đối thủ lạ.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cám ơn bác! em trình còi nhưng vẫn thích "quả nọ quả kia", thích kiểu đánh đa dạng, điểm rơi và biến báo tí, cũng đang định trải nghiệm mặt tàu để có thêm kinh nghiệm khi gặp đối thủ lạ.
đánh VIS mà chơi H3 thì phải lăng ba vi bộ, sấm chớp sáng lòa, đòn nhanh như chớp, đủ biến đủ càng, chứ không thì khó mà ăn được người bác ạ

mr_cool

Trung Sỹ
VIS thực chất là một cây vợt dễ chơi, nhưng đòn lại nhẹ
các CNT chơi VIS hiện tại, đều tận dụng khả năng dễ chơi của VIS để ép nhịp, tăng xung chứ không mấy khi đưa vào đấu đầu trực tiếp kiểu ML nữa bác ạ
bác @Trạng .... CÁ chơi bóng ABS có thấy khác nhiều so với bóng cũ không? có cần thay đổi kỹ, chiến thuật gì ko?

VanGiangQuai

Thượng Sỹ
---
Bác chụp cái hình bản vợt lên mới xem được. Nhưng thông thường nhìn bằng mắt bạn để ý như sau: Trên cùng bản vợt nếu bạn thấy bản vợt gỗ màu đồng đều thì tốt hơn có nghĩa là gỗ bản vợt có chất lượng tương đương như nhau. Hạn chế cốt có bản vợt như 1 chỗ thì gỗ vàng ươm, 1 chỗ thì gỗ vàng nhạt (kiểu gỗ non) chứng tỏ ghép 2 loại gỗ chất lượng khác nhau không đồng đều, nếu ghép ngoài rìa không sao vì khi đánh ít khi đánh vào mép vợt. (Cũng như bạn thấy vợt bị mông má lại thấy ngoài rìa màu gỗ khác).
nhờ bác thẩm định

Attachments

• Vis 1.jpg
    927.7 KB · Đọc: 0
  • Vis 2.jpg
    1.3 MB · Đọc: 0

xukaka

Đại Tá
nhờ bác thẩm định
---
Cây của bác gỗ tốt, không có gì phải lăn tăn. Các thớ gỗ đồng đều, vân gỗ tốt thể hiện gỗ già. Với chất lượng gỗ như vậy có thể khẳng định, cốt vợt cho độ nảy tốt. Với chất lượng gỗ như thế này, khi bạn gõ tay, hoặc để quả bóng lên nảy tiếng sẽ rất đanh kêu pong pong. Chúc mừng bạn có cây vợt tốt.

VanGiangQuai

Thượng Sỹ
---
Cây của bác gỗ tốt, không có gì phải lăn tăn. Các thớ gỗ đồng đều, vân gỗ tốt thể hiện gỗ già. Với chất lượng gỗ như vậy có thể khẳng định, cốt vợt cho độ nảy tốt. Với chất lượng gỗ như thế này, khi bạn gõ tay, hoặc để quả bóng lên nảy tiếng sẽ rất đanh kêu pong pong. Chúc mừng bạn có cây vợt tốt.
cám ơn bác. e vẫn lăn tăn chỗ rìa bên phải thấy thớ gỗ nó khác quá

mr_cool

Trung Sỹ
nhà mình đã có bác nào thử sản phẩm vis handmade của bác thảo chưa cho em xin tí rì viu cái, nhìn cũng đẹp mà ko biết chơi thì thế nào!?
facebook.com/nguyentrung.thaohg

Bình luận từ Facebook